• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về việc mua bán và giá chó phú quốc

Nameless

Member
Cuộc chơi nào cũng có 2 phía. Cứ đòi giá thấp như chó cỏ lại đòi nó đẹp như chó Thái. Một điều cần nhắc lại giá thành phải đi đôi với chất lượng. Muốn phát triển chó PQ không thể trông vào mấy người chơi kiểu phong trào được. Hãy thủ nhìn lại xem trên diễn đàn này còn ai là người nuôi chó nữa hay không hay là tòan những tay mồm hò hét phát triển phong trào, tay giữ chặt túi tiền. Nó cũng giống như kêu gọi nông dân phát triển cây ăn quả, đến khi thu hoạch thì đè đầu ra mà thịt, mua rẻ được hơn thằng hàng xóm 500 đồng thì hí hửng như bắt được vàng. Đã bao giờ bạn thấy xấu hổ với hành vi đấy của mình chưa?
Bản thân tôi đã từng mua rất nhiều chó của nhiều người khác nhau, do những quan hệ nhất định nên thường mua được gía rẻ, nhiều khi lại phải hỏi xem thực ra người bán sống bằng cái gì mới dám bắt chó. Có gặp và trao đổi với họ mới hiểu được tại sao nhiều người có tâm huyết lại phải bỏ cuộc. Hãy nhìn lại người dân đảo bán chó cho bạn xem họ đang sống như thế nào? Nó có khác gì nhiều với chị Dậu bán chó cho nhà nghị Quế không?
Nói vậy cũng có điểm đúng cũng có điểm ko đúng, vì khi bỏ tiền ra mua họ cần phải có sự đảm bảo nào đó cho món hàng mình mua và phải so với mặt bằng chung với các loại hàng hoá khác cùng loại, bảo tồn chó PQ ko có nghĩa là người mua phải bỏ 400USD ( như 1 anh bạn nào đó rao bán) để mua 1 con cún con mà phải hồi hộp ko biết sau này lớn lên hình dáng nó sẽ thế nào, hoặc hậu duệ của nó sau này giống nó được bao nhiều .....%:), nên mua chó PQ mọi người muốn mua giá rẻ cũng chẳng có gì gọi la xấu hổ cả đơn giản vì chó PQ chưa có chuẩn ổn định, khi nào chó PQ gene ổn định như người Thái đã làm thì mọi người mua giá cao cũng chẳng tiếc, bác khoe là bác luôn mua được giá rẻ hơn những người khác ko lẽ bác cũng tự ....xấu hổ vì hành vi của mình :worried. Còn những người tâm huyết bỏ cuộc theo tôi cũng vì sự .....bất ổn định về gene của giống PQ VN, họ đầu tư kiếm chó bố chó mẹ đẹp nuôi dưỡng nhưng đến khi thu hoạch thì.....chỉ được những bầy ko đạt chất lượng, bán giá cao thì ko ai mua, bán rẻ thì lỗ công chăm sóc, ko bỏ cuộc hay phá sản mới là chuyện lạ:)

Nameless

Member
Bác AQ lại lẫn lộn giữa giá cả - 1 thứ do cung cầu xác định - và lòng nhân ái với những người lao động rồi! Nói như bác thì lúc đi đôi giày NIKE, bác có nghĩ đến những công nhân Việt Nam nhận đồng lương hàng tháng chưa bằng 1/4 đôi giày bác mua hay không? Lúc bác ăn cơm, bác có nghĩ đến những người nông dân 2 sương 1 nắng, vất vả cả năm trời mà thu nhập không bằng 1 bữa thịt chó của bác và bạn bè không? Cuối năm bác có cho con Oshin thêm dăm chục triệu để nó về quê xây nhà cho bố không? Bác có biết là cả năm vừa rồi nó làm lụng vất vả phục vụ cho gia đình bác chứ, bác nhỉ? Thương lắm í, bác ạ!

Kinh tế thị trường nó là vậy rồi. Bác thương người thì nên đi làm từ thiện, chứ còn mua hàng là phải tìm cách mua giá thấp nhất, chất lượng cao nhất - đó mới là hành xử của người văn minh. Vì làm như thế mới khuyến khích cạnh tranh và làm ăn lành mạnh được.
Chính xác là như thế, kinh doanh là kinh doanh, từ thiện là từ thiện, ko thể vì từ thiện mà ...bỏ số tiền lớn để mua 1 món hàng ko đạt chất lượng rồi tự bảo với mình "mua giùm em nó vì em nó sản xuất ra món hàng đó ..cực khổ lắm" :worried:, lúc đó người bán sẽ có tư tưởng là " cần gì phải nâng cấp sản phẩm mình lên, cứ làm thế sẽ có nhiều người hảo tâm mua giá cao" :)

Những lời tranh luận đã đi theo hai hướng riêng của mình rồi đó... Vậy cũng hay.
Xin lỗi nhưng tôi chưa thấy ai nói người văn minh phải đi mua mặt hàng đẹp nhất mà lại rẻ nhất cả... Đẹp chắc gì chất lượng đã tốt... Ví dụ hàng Made in China, nhìn cũng bóng bẩy đấy, sao ông Red... sao ko mua, một cái đầu DVD TQ có mấy trăm ngàn, rẻ đó nhìn cũng long lanh đấy chứ sao ông không mua mà lại đi mua đầu Sony hay Sangsung mấy triệu. Xin lỗi, đó là những mặt hàng đã được nhà máy áp giá.
Ta đang nói chuyện con chó các bác àh, một con chó chưa được ông nhận bởi bất kỳ tổ chức chính đáng nào và cũng chưa được nuôi một cách bài bản; chưa được xác định đâu là thuần chủng đâu là đẹp, đâu là xấu là sai tiêu chuẩn bởi nó có tiêu chuẩn đâu.
Các bác xem nhé, bao ông đi mua chó PQ, mua phải con xấu (theo đánh giá của mọi người) ngày xưa còn ông trên VP mua phải chó ko xúay cơ mà mất tiền chục triệu đó nhưng có ông chỉ mất có 500k VNĐ được con chó đẹp... DO đâu, do hiểu biết, do có mối quan hệ về chó PQ nên được vậy... Theo tôi phải am hiểu về chó PQ đã rồi hãy tính đi mua và hãy nói. Bạn am hiểu chó, biết chỗ mua thì chả đắt đến mấy chục triệu như bác nào nói đâu.
Con chó nó vô giá, các bác đọc nhiều, biết nhiều thấy trên thế giới có ai bán chó bằng giá nhau không mà đi nói phù hợp với hiện nay hay người ăn minh??????? Xu thế hội nhập rồi, có tiền thì mua cái tốt cái đẹp... cái quan điểm tiền rẻ, đồ đẹp nên bỏ qua đi (nếu là hàng hoá, bác chờ khuyến mãi nhé.)Hiện nay, tiền nào của nấy thôi.... Chó PQ cũng như vậy mà thôi, còn chuyện đẩy giá lên cao cũng chỉ là câu chuyện, ai dại thì mua, ai khôn thì biết.Gen chó không ổn định nene cần những chú chó đẹp và cần những đồng tiền bỏ ra mua nó nhằm giúp cái đẹp càng nhân thêm và cần những người biết về chó PQ chơi chứ không để nhưng ông ko chưa biết gì mà đi nói về chó cả.
Ngay cả đến lái chó hiện nay họ cũng đã biết lai tạo để ra những chú chó đẹp rồi, chả ông nào dại mà đi theo lối mòn vậy.
Em ko hiểu rõ về kinh tế lắm, mấy điều vậy thôi... Cũng do học hỏi, đọc mà em biết đến chó PQ và chưa bao giờ mua con chó cả chục triệu ca, con nào cũng có xúay nhé...hahaha.
Xin gửi các bác hình con bố mẹ mà Hoàng Phương rao 400 USD nhé. Xin lỗi, Khiêm TN đã đặt mà chưa chắc đã đến lượt, nếu còn tôi cũng xin mua... chứ chả dại bỏ mấy trăm k rước của nợ về nhà.

RedRose

Member
Hàng chất lượng tốt nhất, giá rẻ nhất - là so sánh trên cả 2 chỉ số đó. Không ai so sánh SONY với Tiến Đạt. Nhưng cùng 1 món hàng thì mỗi nơi một giá. Biết mua là mua được rẻ. Ví dụ: bạn kỳ nhông mua chó ở đảo PQ giá chỉ 300 ngàn, mà ai dám nói là xấu hơn chó của lái chó?

Chó PQ làm gì có chuẩn gì mà bảo chó ông này đẹp hơn chó ông kia? Đến ông sư phụ chó PQ mà các ông lái chó vẫn hàng ngày khấn vái - còn bảo là chó PQ hện nay lai hết rồi, không còn con nào thuần chủng! (Chính xác là còn 3 con rưỡi!). Các ông tòan đem chó Thái ra làm chuẩn mà so sánh, nuôi kiểu đó thì chắc chắn là khuyến khích lái chó đem lai chó VN với chó Thái ra đem bán rồi.

Rồi chưa kể mấy ông chơi chó, lái chó, hay quan tâm đến chó PQ, ông nào cũng bảo, phải có kiến thức về chó PQ, phải biết thế nào là đẹp! Thử hỏi các ông ấy xem tiêu chuẩn nào gọi là chó PQ đẹp? Hay là càng giống chó xóay Thái thì càng đẹp? Con chó đỉnh cao của trại ông Hữu, đem chăn mấy ông Hà Nội giá trên trời, mà nhìn bên ngòai giống 100% con chó xóay Thái, vậy thì cần gì phải kiến thức cho mệt!

Ai thích mua chó PQ, cứ lên mạng tìm hình những con chó xóay Thái, con PQ nào mà càng giống thì càng đẹp! Nói thế cho nhanh!

Do_Loi

Member
Ngó nghiêng lâu lâu , ngứa mồm nên đành phải chen vô một vài câu:

1) Tôi đã đọc hết các bài "tranh luận" và "lý luận" của những thành viên Desert, Nameless, redrose. Đọc xong buồn hết cả người vì cái giao diện mới, diễn đàn chạy nhanh hơn nhưng cũng lại "bốc mùi" hơn vì quá nhiều "rác thải công nghiệp" - thứ rác thải được sinh ra từ cái gọi là "công nghệ tranh luận không phạm qui trên diễn đàn".

2) Còn về giá chó thì rõ ràng rồi

+ Mấy thành viên này tranh luận, viện dẫn đủ thứ tạp nham trên internet (chẳng có ai kiểm chứng cả, nhưng vẫn được coi là "nguồn tài liệu có giá trị") để chứng minh rằng: Chó PQ là con chó Thái hạ cấp, nên giá nó không thể đắt.

+ Nhưng khi có một ông mod lên tiếng là "Mua chó chứ có phải mua lợn đâu mà cứ cân lên rồi tính tiền" thì cái ông chuyên gia tranh luận kia lại cũng đồng ý

Xin thưa thế này => cái đám chó mà các bác gọi là "chó Thái" ý , người ta vẫn cân lên tính tiền bình thường đó, 30-40k/kg gì đó tôi không rõ. Mà con chó đấy lúc nhỏ nó được bán cỡ 300K, cho ăn thêm 20kg cám lợn, Chi phí hết cỡ 50K nữa, thành ra nặng được cỡ 22-25kg, cân lên bán được 800K => quá lãi.

Nên các ông nào thích mua chó 300K/con cũng có. Những con này về nuôi rồi gọi là bú Q, hay Thái hạ cấp đều được, vì chúng nó chẳng khác nhau mấy.

Còn chó Phú Quốc (cứ lấy con Xoài ra làm thước đo đi, miễn tranh luận về nguồn gốc vội) hay chó Thái thì chắc chẳng bao giờ có giá như thế.

3) Cuối cùng, tôi có ý kiến đóng góp với BQT: BQT nên xem lại cách quản lý diễn đàn, vì với cách quản lý như hiện nay thì diễn đàn sẽ ngày càng xuống cấp, rác rưởi ngày càng nhiều, vào diễn đàn bài hay thì ít, vui cũng chẳng thấy đâu (vì toàn tranh luận vô bổ) và sau đó ít người lai vãng tới + đóng cửa bãi rác là chuyện có thể thấy được.

Đó là ý kiến của tôi, các mod có khóa, có xóa thì cũng đành chịu.

Bác nói cũng đúng...

Mua chó chứ có phải mua lợn đâu mà cứ cân lên rồi tính tiền. Thế hóa ra mua tranh thì đo centimet tính tiền à?

Đắt rẻ thì nó cũng là mặt hàng đấy, người văn minh lịch sự có hai triệu đi mua Tiến Đạt để rồi mấy tháng sau mua thêm cái nữa... Người ko lịch sự, văn minh, ngu thì đi mau Sony nó đắt hơn một tý nhưng được mấy năm... Hay. Biết mua là mua được rẻ, sao bác ko nói trước đi mà cứ viện lịch sự văn minh?Chó chứ không phải là đồ đã được định giá mà đi so sánh, khổ lắm nói mãi. Thuận mua, vừa bán... Khôn thì được chó đẹp......................................................................................... còn...
Chó PQ ko có chuẩn nhưng vẫn có người so sanh đáy, chó Thái có cái hay của nó nhưng ko thể áp dụng vào tiêu chuẩn chó PQ đc. Chó PQ có cũng có lịch sử mấy trăm năm rồi, thì ông bà tổ tiên mới biết phân tích ra cái đẹp chứ, dù răng thế giới chưa biết. Nói như thế thì biết người văn mình, lịch sử và học rộng hiểu nhiều rồi, tranh luận làm gì? Nói như bác AQ, ko biết gì, tiền chả có mà cứ đòi mua chó đẹp.

Ngẫm ra mới thấy... câu thơ này đúng nhé. (chữ ký).

TòngTeng

Thôi năm hết tết đến rồi, em can 2 bên!

Bên lái chó thì họ muốn bán giá cao là đúng rồi, ai chả thích có tiền tiêu Tết ạ? Họ bênh nhau cũng đúng thôi vì buôn có bạn bán có phường chứ.

Bên bác Nameless, RR,... thì có định mua chó hay không mà cứ bình luận giá cả làm gì? Thì đúng là chó PQ ra ngòai đảo mà mua thì có vài trăm ngàn là cho lựa thỏai mái rồi, nhưng 2 bác thích mua rẻ thì ra đó mà mua. Để cho mấy bác lái chó còn kiếm ăn ở trên bờ chứ? Chị kỳ nhông cho số điện thọai rồi đó, 2 bác ra đảo mà mua đi cho thỏai mái.

Mỗi người một việc, người ta nuôi chó bán kiếm tiền cũng vất vả lắm, mong phe phản biện Nameless thông cảm cho họ nha.

longhanoi

NÓI TÓM LẠI .tất cả những gì thuộc về thú chơi như ,chim , cây ,cá ,chó mèo ,v v ..

đều ko có giá nào chuẩn hết .GIÁ cả phụ thuộc vùng miền ,sở thích ,cung cầu ,nghệ thuật,trình độ ,thẩm mỹ ,và món hàng đó có độc ko nữa ,ĐỀU phụ thuộc vào người mua nó .

TÔI lấy ví dụ (có một cây xanh ở hải dương có người trả ông chủ một tỷ rưỡi ko bán .

hay một con chim khuyên của anh hà bán chim ở phố đốc ngữ hà nội,bán cho hùng nguyễn siêu với giá là:bốn ngàn đô la mỹ . hẳn những ai chơi chim khuyên ở hà nội mà không biết đến vụ mua bán này .

chắc khi bạn cũng bảo là ông hùng này điên chắc .

mà tôi được biết và đã nên tận nơi người bán con chim khuyên cho hà đốc ngữ này với giá có 180k mà thôi .VẬY nên giá cả nó là vô cùng ,ở đây chúng ta chỉ nêu ra một cái giá để có tính chất tham khảo mà thôi chứ ko thể đem áp giá cho tất cả được .chúng ta cũng ko nên đi quá xa vấn đề mà chủ topic tạo ra mà ko có hồi kết .XIN có vài lời lải nhải.

longhanoi

Ngó nghiêng lâu lâu , ngứa mồm nên đành phải chen vô một vài câu:

1) Tôi đã đọc hết các bài "tranh luận" và "lý luận" của những thành viên Desert, Nameless, redrose. Đọc xong buồn hết cả người vì cái giao diện mới, diễn đàn chạy nhanh hơn nhưng cũng lại "bốc mùi" hơn vì quá nhiều "rác thải công nghiệp" - thứ rác thải được sinh ra từ cái gọi là "công nghệ tranh luận không phạm qui trên diễn đàn".

2) Còn về giá chó thì rõ ràng rồi

+ Mấy thành viên này tranh luận, viện dẫn đủ thứ tạp nham trên internet (chẳng có ai kiểm chứng cả, nhưng vẫn được coi là "nguồn tài liệu có giá trị") để chứng minh rằng: Chó PQ là con chó Thái hạ cấp, nên giá nó không thể đắt.

TÔI rất tán thành ý kiến của bạn .chứ cứ thế này thì làm nản lòng những có tâm huyết.nên diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm kiến thức thì nghe toàn những lời tiêu cực ,kích bác ,bè phái ,gây mất đoàn kết trên diễn đàn .thật buồn .

nolecho

Quả thật có nhiệt tình nhưng một vài bạn lý sự cùn, mất vui, phí công đọc. Thôi thì cứ thấy thích thì mua, nghề chơi cũng lắm công phu mà lị.
Ngày xửa ngày xưa vợ tôi chịu lấy tôi cũng vì thích thì lấy, chứ để bả mà lên diễn đàn nghe các quân sư quạt mo bình loạn thì cái bản mặt tôi có ma nó lấy.
Cũng may mình kịp lấy vợ trước khi có diễn đàn. Hoan hô vietpet. Cám ơn diễn đàn.

kieuphong

Cuộc chơi nào cũng có 2 phía. Cứ đòi giá thấp như chó cỏ lại đòi nó đẹp như chó Thái. Một điều cần nhắc lại giá thành phải đi đôi với chất lượng. Muốn phát triển chó PQ không thể trông vào mấy người chơi kiểu phong trào được. Hãy thủ nhìn lại xem trên diễn đàn này còn ai là người nuôi chó nữa hay không hay là tòan những tay mồm hò hét phát triển phong trào, tay giữ chặt túi tiền. Nó cũng giống như kêu gọi nông dân phát triển cây ăn quả, đến khi thu hoạch thì đè đầu ra mà thịt, mua rẻ được hơn thằng hàng xóm 500 đồng thì hí hửng như bắt được vàng. Đã bao giờ bạn thấy xấu hổ với hành vi đấy của mình chưa?
Bản thân tôi đã từng mua rất nhiều chó của nhiều người khác nhau, do những quan hệ nhất định nên thường mua được gía rẻ, nhiều khi lại phải hỏi xem thực ra người bán sống bằng cái gì mới dám bắt chó. Có gặp và trao đổi với họ mới hiểu được tại sao nhiều người có tâm huyết lại phải bỏ cuộc. Hãy nhìn lại người dân đảo bán chó cho bạn xem họ đang sống như thế nào? Nó có khác gì nhiều với chị Dậu bán chó cho nhà nghị Quế không?
Bác AQ lại nhầm rồi. Giá chó PQ không thể thấp như chó cỏ được đâu!!(chó cỏ vài trăm hoặc đem tặng không), bác nói thế thì tội tôi quá và tội cả những người đang nuôi chó PQ. Bác lại nhầm lẫn ở chỗ: muốn phát triển đàn chó PQ mà không cần những người chơi phong trào??? Không có người chơi phong trào thì lấy ai mua những con chó của các bác sản xuất nhỉ??? Có phong trào mới có nhiều người chơi, thì đàn chó mới có cơ hội phát triển được chứ!!! hay là ý bác nói chỉ cần những người tâm huyết như bác là đủ rồi??? như thế thì đàn cho PQ chỉ quanh quẩn vài bác nuôi thôi ư??? chả trách tư duy như thế thì chẳng thể nào phát triển nổi đàn chó PQ là đúng rồi???

Theo tôi đa số những người nuôi sản xuất bỏ cuộc là vì: chất lượng chó PQ. Chưa đạt chuẩn thì đừng nói đến chuyện bán giá cao. Người chơi phong trào sẵn sàng mua hàng đúng chất lượng và giá đúng.

bác lại trách nhầm chúng tôi là những người đòi mua chó rẻ để rồi tự hào và bác nói là chúng tôi phải tự xấu hổ??? xin thưa với bác thường là tôi mua toàn của người buôn lại không (còn gọi là lái chó) thế thì bác hỏi những người đi buôn xem họ mua của người sản xuất như thế nào chưa? mà mua của người buôn thì bác biết giá như thế nào rồi?

Cám ơn bác!

@ bác namless và Redrose lý luận rất hay!!!

AQ101

Member
Các bác nói chuyện buồn cười thật!

Người yêu chó nuôi 1 con chó, thì họ cho ăn thức ăn ngon, thịt bò, Cal Pet, sữa tươi,... Chứ lái chó họ nuôi kinh doanh, có ai đi nuôi chó kiểu ấy! Nuôi chó để bán mà 2 ngày 150 gram thịt bò thì có mà bán chó giá 10 triệu cũng chưa lãi! Cal Pet 4 ngàn 1 viên, sữa tươi 27 ngàn 1 lít, gạo tám 9 ngàn 1 cân. Tính kiểu đó thì có mà chết! Bác cứ đùa dai!

Thực tế, tui tính cho các bác nghe: (tui đã tham khảo bạn bè nuôi chó)

- Chó con tháng đầu tiên nó bú mẹ là chính, ăn ít. Vả lại lái chó họ nuôi cả vài chục con, nên họ cho ăn toàn đầu gà, gan bò, bạc nhạc, rau héo, cá nục,... trung bình 1 con chỉ khoảng 3 ngàn đến 4 ngàn đồng. Cá nục có mười mấy ngàn 1 ký, đem nấu lên có mà 10 con chó con ăn 2 ngày không hết! Nói chung nuôi chó con 2 tháng đầu tiên tiền thức ăn hết khoảng 200 ngàn là cùng. Mà chẳng lái chó nào cho chó ăn Cal Pet đâu, họ cho nó ăn viên Canxi xanh xanh của Việt Nam làm, khoảng 300 đồng / viên, 3 ngày uống 1 viên, 2 tháng hết chừng 10 ngàn tiền canxi.
- Tiền tiêm thuốc: nếu đem ra trạm y tế thì hết 65 ngàn 1 mủi 5 bệnh. Giun sán 1 viên 5 ngàn. Tổng cộng 70 ngàn.

Như vậy con chó đem nuôi 2 tháng và tiêm 1 mũi thì hết khoảng 280 ngàn. Lúc này là lái chó đã bán chó cho bạn rồi.

Ngoài ra còn chi phí cho lấy giống và cho chó mẹ nữa. Nuôi con chó mẹ hết chừng 200 ngàn 1 tháng. Lấy giống khoảng 300 - 500 ngàn. Nếu 1 năm chó mẹ đẻ 2 lứa thì chi phí cho 1 đàn vào khoảng 1 triệu rưỡi.

Nếu đàn có 6 con, thì chi phí cho chó cha mẹ là 250 ngàn 1 con. Tổng chi phí cho 1 chó con là 530 ngàn.
Nếu đàn có 9 con, thì chi phí cho chó cha mẹ là 170 ngàn 1 con. Tổng chi phí cho 1 chó con là 450 ngàn.

Nói chung con PQ đẹp bán 1 triệu, con xấu bán 800 ngàn là lái chó có lời rồi. Đảm bảo thế.

Thử tính trên cơ sở số liệu trên
1. Qui mô sản xuất: 4 chó cái sinh sản*5Triệu/con+ 1 chó đực giống 10 triệu/con=30triệu. Khấu hao 4 năm vậy trung bình 1 năm 30T/4=7.5triệu/năm.
2. Số lượng chó con trung bình hàng tháng hoặc năm, tính cho cả bầy. Chỉ tính những con đạt tiêu chuẩn để bán ra trên thị trường 4*6con/năm=24 con/năm.
3. Chi phí thức ăn: 5*200K/Tháng ->12*1M= 12 triệu/năm(chưa kể tăng cường trong thời gian sinh sản, tiền ăn cho chó con)
4. Chi phí nhân công chăm sóc: 2triệu/tháng--> 24 triệu/năm
5. Chi phí chuồng trại, trang thiết bị phụ trợ: 500K/tháng tính cho 100m2 bao gồm chuồng sân->12*0.5=6 triệu/năm
6. Chi phí thuốc men phòng dịch: Chó bố, mẹ một năm 1 mũi phòng dại, 1 mũi 6 bệnh tổng 80K*5=400K. Chó con mỗi con một mũi phòng 6 bệnh 65K*24=1.56Triệu tổng cộng 1.96Triệu/năm. (Chưa kể canxi cho chó con, chó mẹ khi mang bầu, nuôi con)
7. Chi phí bán hàng bao gồm marketing, tổ chức kênh bán hàng=0. Coi như bán hàng trực tíep đến tay người nuôi, chồng chạy xe vợ ngồi ôm chó.
8. Chi phí tài chính cho hoạt động đầu tư( coi như khỏan phải trả khi vay vốn kinh doanh)=0. Coi như vay từ thiện

Tổng cộng chi phí 1 năm: 1+3+4+5+6: 7.5+12+24+6+1.96=51.46 triệu
Giá thành trung bình 1 con chó con xuất chuồng: 51.46Triệu/24=2.144Triệu/con

Lại thử tính tăng qui mô lên gấp đôi --> mọi thứ nhân 2 trừ chi phí nhân công.
Tổng chi phí: 78.92Triệu.
Giá thành trung bình 1 con chó con xuất chuồng: 78.92Triệu/48=1.644Triệu/con

Chưa tính đến: độ ổn định để được 6 chó con/1mẹ. Rủi ro chăn nuôi, dịch bệnh, thời gian trễ bán hàng( vẫn phải cho ăn).
Nếu làm bài tóan trên cho đầu tư chó Thái hay lai Thái chắc chắn hiệu quả hơn rất nhiều thời gian thu hồi vốn nhanh.

TòngTeng

Bác này vui tính ghê!

Ai mà nuôi chó 200 ngàn 1 tháng? Lái chó họ nuôi chỉ hơn trăm ngàn là cùng thôi bác ơi!
Chó PQ giống họ mua từ đảo về có mấy trăm ngàn 1 con thôi, lấy đâu ra mà 5 với 10 triệu hả bác?

Bác là lái chó hay sao mà bơm rồi vá ghê quá đi mất!

Nameless

Member
Bác này vui tính ghê!

Ai mà nuôi chó 200 ngàn 1 tháng? Lái chó họ nuôi chỉ hơn trăm ngàn là cùng thôi bác ơi!
Chó PQ giống họ mua từ đảo về có mấy trăm ngàn 1 con thôi, lấy đâu ra mà 5 với 10 triệu hả bác?

hehehe chuyện thường ngày ở huyện mà bác, biết rồi khổ lắm nói mãi :))

Ikki Nguyen

Các bác cho em hỏi là em hiện chỉ có 600k thôi, vậy có tậu được 1 chú PQ 3 tháng bình thường ko ạ? Em mua về để giữ nhà thôi nên đâu cần đẹp làm gì. Các bác tranh luận em ko dám xen vào vì chưa có kinh nghiệm nhưng chỉ mong các bác tư vấn giúp em như cái tiêu đề của topic. Cảm ơn các bác nhiều.

AQ101

Member
Muỗi----->đập bộp. Xong. Tiếp tục

Bây giờ tính cho chó Thái
1. Qui mô sản xuất: 4 chó cái sinh sản*800usd/con+ 1 chó đực giống 1200usd/con=4400usd=70.4Triệu. Khấu hao 4 năm vậy trung bình 1 năm 70.4T/4=17.6triệu/năm.
2. Số lượng chó con trung bình hàng tháng hoặc năm, tính cho cả bầy. Chỉ tính những con đạt tiêu chuẩn để bán ra trên thị trường 4*6con/năm=24 con/năm.
3. Chi phí thức ăn: 5*300K/Tháng ->12*1.5M= 18 triệu/năm(chưa kể tăng cường trong thời gian sinh sản, tiền ăn cho chó con)
4. Chi phí nhân công chăm sóc: 2triệu/tháng--> 24 triệu/năm
5. Chi phí chuồng trại, trang thiết bị phụ trợ: 500K/tháng tính cho 100m2 bao gồm chuồng sân->12*0.5=6 triệu/năm
6. Chi phí thuốc men phòng dịch: Chó bố, mẹ một năm 1 mũi phòng dại, 1 mũi 6 bệnh tổng 80K*5=400K. Chó con mỗi con một mũi phòng 6 bệnh 65K*24=1.56Triệu tổng cộng 1.96Triệu/năm. (Chưa kể canxi cho chó con, chó mẹ khi mang bầu, nuôi con)
7. Chi phí bán hàng bao gồm marketing, tổ chức kênh bán hàng=0. Coi như bán hàng trực tíep đến tay người nuôi, chồng chạy xe vợ ngồi ôm chó.
8. Chi phí tài chính cho hoạt động đầu tư( coi như khỏan phải trả khi vay vốn kinh doanh)=0. Coi như vay từ thiện

Tổng cộng chi phí 1 năm: 1+3+4+5+6: 16.8+18+24+6+1.96=66.76 triệu
Giá thành trung bình 1 con chó con xuất chuồng: 67.56Triệu/24=2.85Triệu/con=175usd/con

So sánh 2 giá bán
+ CPQ :1 Triệu/con--> lợi nhuận (-1.144triệu)/con
+ Chó Thái 400usd/con--> lợi nhuận +225usd/con
Được và mất:
Được
+ CPQ: được tíeng là phát triển chó PQ, có tâm huyết, yêu nước... tòan những thứ không ăn được.
+ Chó Thái: Tiền, làm ăn chân chính, có công phát triển chó Thái.
Mất
+ CPQ: Tiền, mang tiếng lái chó.
+ Chó Thái:không

Tạm đến đây để mọi người cùng suy ngẫm.

cãi nhau làm gì anh quang ơi , thì cứ ra đảo mua 300-400 . 600-700 ngàn 1 con đi , tiền chi phí đi lại ( tàu , xe , máy bay , xe ôm trên đảo) , ăn uống , khách sạn ,.... chó đảo thì ko được chích ngừa , về đến nhà chưa kịp đi chích , lăn quay ra chết , thì biết là rẻ may mắc thôi.

AQ101

Member
cãi nhau làm gì anh quang ơi , thì cứ ra đảo mua 300-400 . 600-700 ngàn 1 con đi , tiền chi phí đi lại ( tàu , xe , máy bay , xe ôm trên đảo) , ăn uống , khách sạn ,.... chó đảo thì ko được chích ngừa , về đến nhà chưa kịp đi chích , lăn quay ra chết , thì biết là rẻ may mắc thôi.
Anh đâu có ý định tranh cãi với ai làm gì. Cũng chỉ định cho mọi người một cái nhìn về người nuôi ở góc độ người mua. Người làm thực thì họ ít lý luận lắm, đâu có đủ thời gian với lý lẽ để tranh luận, mở mồm ra là bị gọi là lái chó, này nọ. Có đặt mình vào vị trí người nuôi mới thấy được cái khó của việc phát triển CPQ. Cũng là mong muốn chó Phú Quốc sống được trên chính mảnh đất của nó, trước khi nhìn ra bên ngoài.

anhthe98

Member
Anh đâu có ý định tranh cãi với ai làm gì. Cũng chỉ định cho mọi người một cái nhìn về người nuôi ở góc độ người mua. Người làm thực thì họ ít lý luận lắm, đâu có đủ thời gian với lý lẽ để tranh luận, mở mồm ra là bị gọi là lái chó, này nọ. Có đặt mình vào vị trí người nuôi mới thấy được cái khó của việc phát triển CPQ. Cũng là mong muốn chó Phú Quốc sống được trên chính mảnh đất của nó, trước khi nhìn ra bên ngoài.
Bác AQ cuối năm hết việc hay sao mà tính KD chó PQ vậy? Khi nào bắt đầu alo cho E góp vốn MỒM với ! Lời E xin nhận lỗ bác chịu nhá! :thingking: