• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về việc mua bán và giá chó phú quốc

Amateur

Theo như yêu cầu của một số thành viên, mình mở chủ đề về giá cả chó phú quốc. Mời các bạn tham gia đóng góp ý kiến.

Mình nhớ rằng trước đây có đọc trên diễn đàn và thấy là giá chó phú quốc con ở trại bác Sáu Hữu ở Củ Chi là 2tr đồng 1 em. Có bạn nói giá 2tr là mắc nhưng có bạn nói là giá này không mắc với công nuôi dưỡng + tiền thức ăn.

Trước đây mình có ghé trại Bác Sáu và giá là 2tr đồng một em nhỏ. Nhưng mình có nghe một người bạn nói rằng Bác Sáu không còn nuôi nữa và đã sang lại toàn bộ chó trong trại cho một trại huấn luyện khác rồi.
Mình tự hỏi không biết Bác ấy thôi không nuôi nữa vì lý do gì? Hay số tiền "vào" không đi trang trãi để nuôi bầy chó.

Theo bạn giá chó PQ bao nhiêu thì chấp nhận được? Nếu đam mê mà kinh phí không đủ lo thì làm gì được đây? Xin mời ý kiến các Bác. Không biết liệu câu hỏi của mình có giống như hỏi "giá một chiếc xe dream bao nhiêu thì được không nhỉ"

hgwellshp

Member
Em xin là thành viên đầu tiên đưa ra ý kiến, chó nhà em đã đẻ một lứa rồi và em chỉ bán với giá trên dưới 1triệu một em thôi, cụ thể là em đẹp nhiều thì 1,2 triệu, em đẹp ít thì 8 trăm vì em không có ý định kinh doanh và mọi người đến mua đều là chỗ quen biết. Chỉ có mỗi bà bác em sau khi bán hết chó là mặt cứ buồn buồn vì không còn bị chúng nó quấn chân. Theo em thì chó giống sau khi đã được tiêm chủng và được khoảng ngoài 2 tháng tuổi thì giá bán là 1 đến 1,3 triệu một em là hợp lý, các bác thấy thế nào????

AQ101

Member
Giá đắt hay rẻ phụ thuộc quan điểm người mua, có 3 loại quan điểm chính là
1. Mua để sử dụng người ta quan tâm đến các tính năng, mức độ hoàn thiện của các tính năng và có thể định giá được, giá loại này khá ổn định biên độ giao động nhỏ. Ví dụ mua chó để giữ nhà, chơi với trẻ con, đi săn....
2. Mua để chơi người ta quan tâm đến sở thích, độ khó, độ hiếm... không thể định giá được. Giá trong những trường hợp này thường bị đẩy lên cao nếu người bán nắm bắt được các tiêu chí quan tâm của người mua. Ví dụ mua con đực màu đỏ cho đủ bộ tứ sắc(đen, vàng, trắng, đỏ) có hình thức gần giống với 3 con còn lại. Với người mua kiểu này thì một con chó có thể là vô giá, hoặc không quan tâm. Loại mua này có một biến thể rất khó chịu đó là mua để độc tôn thiên hạ, tức là chỉ mình có thằng hàng xóm không có :))
3. Mua để kinh doanh: giá đầu vào phải thấp hơn giá đầu ra một mức nhất định, thời gian bán hàng ngắn. Dân kinh doanh thực sự không mua con chó giá rẻ mà mua con chó bán được chênh lệch cao. Rất nhiều trường hợp mọi người choáng ngợp vì sự vung tay quá trán của một tay kinh doanh nhưng lại không biết đó là một cách họ công bố giá sàn, và hầu hết mọi xem xét chỉ xoay quanh giá ( đôi khi mất thời gian dò hỏi, điều tra giá gốc vvv), ít để ý đến chính con chó. Ví dụ mua con chó nhà X(ít người biết chính xác con chó đó thế nào) với giá 10 triệu, họ sẽ bán cho Y với giá không thấp hơn 10 triệu( phần chênh lệch này hơn hẳn là mua cũng con chó đó giá 1 triệu). Trong trường hợp này giá chỉ có đẩy lên, trừ khi có ai đó mua nó rồi lại bán cho người kinh doanh chó. Biến thể của loại này là mua chó để nuôi kinh doanh, bản chất chỉ khác mua bán sang tay là thời gian thu hồi vốn.

Sơ qua mấy cách mua bán như vậy để bà con tham khảo. Chốt lại ở đây là trước khi đi mua chó bạn cần xác định rõ ràng mục đích của mình là gì. Cân nhắc giữa: nếu mua thì được là gì, mất là gì, nếu qui đổi được ra một cái gì đó(tiền) có thể đo được là tốt nhất. Đừng bao giờ mua một con chó về giữ nhà của người thợ săn rồi sau đó lại lên 4R chửi người ta là lái chó! :worried:
Cái đó gọi là văn hóa mua bán đó bà con

soi_lua

Member
Có một thể loại chó nữa có giá như sau:

Bình thường thì chú nào hỏi mua sẽ trả dăm trăm, dăm triệu (tùy ý) nhưng mà chủ nó cóc bán. Đến lúc gặp ông AQ thì nhất quyết đem cho, không lấy tiền. Nhưng khổ cái là cuộc sống xô đẩy dồn ép, cộng thêm không khí lạnh ... nên ông AQ lại chẳng thèm bắt.

Ra riêng xử lý nốt vụ này bác nhé!

TòngTeng

Phú Quốc thì tầm 5 trăm đến 1 triệu là phải giá.

Nó là chó cỏ, nuôi có tốn kém gì đâu, bán đàn chó 9 con xong là trừ tiền ăn lời hai đến ba triệu rồi, hơn nuôi lợn.

nếu nuôi 1 con chó cho nó ăn cơm thừa canh cặn thì rõ ràng là ko tốn kém nhiều , nhưng để nuôi đúng và đủ chất cho con chó thì buộc lòng phải cho ăn thức ăn hột của chó ,tiêm phòng đầy đủ, sổ giun theo định kỳ ,đúng tuổi mới cho phối giống ( thường thì 2 năm mới bắt đầu cho đẻ lứa đầu tiên ) và như vậy là lổ nặng .

TaiVenh

Active Member
nếu nuôi 1 con chó cho nó ăn cơm thừa canh cặn thì rõ ràng là ko tốn kém nhiều , nhưng để nuôi đúng và đủ chất cho con chó thì buộc lòng phải cho ăn thức ăn hột của chó ,tiêm phòng đầy đủ, sổ giun theo định kỳ ,đúng tuổi mới cho phối giống ( thường thì 2 năm mới bắt đầu cho đẻ lứa đầu tiên ) và như vậy là lổ nặng .
Bác HP nói chính xác. Đơn cử như cô Đạt sún nhà em. 2 ngày ăn hết 150 gram thịt bò. Các bác nhân sơ qua thì biết ngay một năm hết bao tiền nuôi.

Đấy là chưa kể đến các chi phí khác nha.

TòngTeng

Các bác nói chuyện buồn cười thật!

Người yêu chó nuôi 1 con chó, thì họ cho ăn thức ăn ngon, thịt bò, Cal Pet, sữa tươi,... Chứ lái chó họ nuôi kinh doanh, có ai đi nuôi chó kiểu ấy! Nuôi chó để bán mà 2 ngày 150 gram thịt bò thì có mà bán chó giá 10 triệu cũng chưa lãi! Cal Pet 4 ngàn 1 viên, sữa tươi 27 ngàn 1 lít, gạo tám 9 ngàn 1 cân. Tính kiểu đó thì có mà chết! Bác cứ đùa dai!

Thực tế, tui tính cho các bác nghe: (tui đã tham khảo bạn bè nuôi chó)

- Chó con tháng đầu tiên nó bú mẹ là chính, ăn ít. Vả lại lái chó họ nuôi cả vài chục con, nên họ cho ăn toàn đầu gà, gan bò, bạc nhạc, rau héo, cá nục,... trung bình 1 con chỉ khoảng 3 ngàn đến 4 ngàn đồng. Cá nục có mười mấy ngàn 1 ký, đem nấu lên có mà 10 con chó con ăn 2 ngày không hết! Nói chung nuôi chó con 2 tháng đầu tiên tiền thức ăn hết khoảng 200 ngàn là cùng. Mà chẳng lái chó nào cho chó ăn Cal Pet đâu, họ cho nó ăn viên Canxi xanh xanh của Việt Nam làm, khoảng 300 đồng / viên, 3 ngày uống 1 viên, 2 tháng hết chừng 10 ngàn tiền canxi.
- Tiền tiêm thuốc: nếu đem ra trạm y tế thì hết 65 ngàn 1 mủi 5 bệnh. Giun sán 1 viên 5 ngàn. Tổng cộng 70 ngàn.

Như vậy con chó đem nuôi 2 tháng và tiêm 1 mũi thì hết khoảng 280 ngàn. Lúc này là lái chó đã bán chó cho bạn rồi.

Ngoài ra còn chi phí cho lấy giống và cho chó mẹ nữa. Nuôi con chó mẹ hết chừng 200 ngàn 1 tháng. Lấy giống khoảng 300 - 500 ngàn. Nếu 1 năm chó mẹ đẻ 2 lứa thì chi phí cho 1 đàn vào khoảng 1 triệu rưỡi.

Nếu đàn có 6 con, thì chi phí cho chó cha mẹ là 250 ngàn 1 con. Tổng chi phí cho 1 chó con là 530 ngàn.
Nếu đàn có 9 con, thì chi phí cho chó cha mẹ là 170 ngàn 1 con. Tổng chi phí cho 1 chó con là 450 ngàn.

Nói chung con PQ đẹp bán 1 triệu, con xấu bán 800 ngàn là lái chó có lời rồi. Đảm bảo thế.

AQ101

Member
Có một thể loại chó nữa có giá như sau:

Bình thường thì chú nào hỏi mua sẽ trả dăm trăm, dăm triệu (tùy ý) nhưng mà chủ nó cóc bán. Đến lúc gặp ông AQ thì nhất quyết đem cho, không lấy tiền. Nhưng khổ cái là cuộc sống xô đẩy dồn ép, cộng thêm không khí lạnh ... nên ông AQ lại chẳng thèm bắt.

Ra riêng xử lý nốt vụ này bác nhé!
Cái này người ta gọi là rớt giá thảm hại chú ạ, gặp phải cái ông không có ý định mua thì chỉ có mõi nước cho thêm tiền là nhanh nhất:))

Về cái vụ giá thành thì AQ không đồng ý với TV được. Đã nói về giá trong cơ chế thị trường thì phải để chính người mua định giá trên chất lượng sản phẩm, không thể căn cứ vào cách tính giá thành của từng cá nhân được. Cái đó cũng giống như cùng làm ra một SP có tính chất y như nhau nhưng do sử dụng công nghệ, cách quản lý khác nhau nên tiết kiệm chi phí->thu lợi khác nhau. Việc này khác hoàn toàn với sản phẩm có chất lượng khác nhau, đặc biệt những sản phẩm thủ công mang tính nghệ thuật cao. Ví dụ đi PQ mua chó khi về đất liền một con chó bình thường định giá thị trường tại SG là 1 triệu đồng, sẽ có người kêu lỗ, người thấy hời là do cách người ta tổ chức thu mua và vận chuyển chó mà ra. Còn đi theo kiểu mấy bác đi du lịch máy bay khứ hồi, ks 5 sao chừng đó thứ mà các bác ấy tính cả vào con chó thì... tốt nhất là không bán, chả được mấy đồng lại mang tiếng :)):)):))

TaiVenh

Active Member
Cái này người ta gọi là rớt giá thảm hại chú ạ, gặp phải cái ông không có ý định mua thì chỉ có mõi nước cho thêm tiền là nhanh nhất:))

Về cái vụ giá thành thì AQ không đồng ý với TV được. Đã nói về giá trong cơ chế thị trường thì phải để chính người mua định giá trên chất lượng sản phẩm, không thể căn cứ vào cách tính giá thành của từng cá nhân được. Cái đó cũng giống như cùng làm ra một SP có tính chất y như nhau nhưng do sử dụng công nghệ, cách quản lý khác nhau nên tiết kiệm chi phí->thu lợi khác nhau. Việc này khác hoàn toàn với sản phẩm có chất lượng khác nhau, đặc biệt những sản phẩm thủ công mang tính nghệ thuật cao. Ví dụ đi PQ mua chó khi về đất liền một con chó bình thường định giá thị trường tại SG là 1 triệu đồng, sẽ có người kêu lỗ, người thấy hời là do cách người ta tổ chức thu mua và vận chuyển chó mà ra. Còn đi theo kiểu mấy bác đi du lịch máy bay khứ hồi, ks 5 sao chừng đó thứ mà các bác ấy tính cả vào con chó thì... tốt nhất là không bán, chả được mấy đồng lại mang tiếng :)):)):))
Hế hế, lão này tinh ghê. Chưa gì đã sợ em bắt mua lại Lucky với giá 10 t hả =))

Thực ra, nếu nghiêm chỉnh mà nhận xét thì giá thành của CPQ đúng nhất nếu chúng được nuôi với qui mô công nghiệp. Đại loại như trại nuôi heo vậy.

Chỉ với qui mô công nghiệp, với các tính đoán đầu vào cực kỳ chi tiết và cụ thể thì khi đó ta mới có thể tính được giá thành tương đối chính xác của 1 chú cún PQ xuất chuồng mà thôi.

Còn nếu chỉ nuôi một vài con (hay một vài đàn) theo kiểu "lấy công làm lãi" thì em sợ rằng các số liệu đưa ra sẽ có phần lệch lạc, khó thuyết phục được bà con.

Kính các cụ "bình loạn" tiếp ạ

Ikki Nguyen

Cho em hỏi 1 chút: Em đang kiếm 1 chú chó PQ con nuôi để giữ nhà, bắt chuột và làm bạn cho vui. Vậy giá 1 chú 3 tháng như thế dao động ra sao? Em có thể tìm mua ở đâu (em ở SG)?

Anh Tuan

Tôi có tìm hiểu để mua chó PQ ở trại chó PQ ở Cần Thơ, thì được báo giá là giá dao động từ 1,5 triệu đến 2,5 triệu mỗi chú vừa biết ăn đến 3,5 tháng, nhưng giá chó cái mắc hơn từ 400 đến 500 ngàn so với chó đực. Và nếu là chó đẹp, tuyển theo ý thì giá không nằm ở mức đó, nó sẽ cao hơn. Nhưng cao hơn bao nhiêu thì chưa biết.

TòngTeng

Bác mà mua chó của trại Cần Thơ thì thà ra Phú Quốc mua cho nó rẻ. Có bác trong forum này mua chó tuyển ở đảo, mà hết có 300 - 700 ngàn 1 con. Mấy ông lái chó cứ thổi giá lên để chém khách, chứ chó Phú Quốc thì có cái gì đặc biệt đâu?

Cách tiếp cận vấn đề của AQ cũng thú vị. Quan trọng là thị trường chấp nhận giá nào, chứ bạn chi phí 10 triệu cho 1 con PQ, mà thị trường nó không mua thì cũng vứt đi.

Nếu nhìn thị trường thì thấy:

1. Giá chó ở đảo khỏang 500 ngàn 1 con đẹp, suy ra chi phí mang về SG hay HN vào khỏang 300 ngàn nữa, thì chó PQ có giá khoảng 800 ngàn 1 con.

2. So sánh với các giống chó khác, như Doberman thuần chủng bây giờ bán 2 triệu cũng khó, Boxer con đẹp lắm là 3 triệu,... thì suy ra là con Phú Quốc đẹp lắm cũng chỉ đến 1 triệu rưỡi.

Thực tế thì có mấy ông lái chó, đem chó Thái lai chó PQ, thì hay hò hét giá trên trời, 300, 400, thậm chí 500 đô. =)) Chứ bình thường thì chó PQ chỉ có giá tầm vài trăm ngàn, thậm chí cho không.

RedRose

Member
Đây cũng là vấn đề tế nhị mà.

Mỗi người 1 quan điểm, ví dụ người này không chấp nhận trả trên 1 triệu cho chó PQ, người khác coi chó PQ như chó cỏ, cho thì lấy không thì thôi. Mà cũng có người khóai nó quá, có thể bỏ ra 2 triệu để mua 1 con. Cái đó không nói trước được.

Tuy nhiên, theo tôi thì chó PQ khó bán giá cao. Vì sao? Vì 1 con chó Tây thuần chủng bán giá cao hay không là do nó có được bao nhiêu % giống cái chuẩn của nòi giống nó. Còn chó PQ thì làm gì có chuẩn gì? Ông thì bán chó trắng cũng bảo thuần chủng, ông bán chó vện cũng thuần chủng, ông bán chó PQ 4 mắt, tứ túc mai hoa cũng thuần nốt. Ông thì bán chó PQ tai bé bằng ngón tay, cũng thuần chủng, có ông còn bán cả chó PQ thuần chủng mà tai cụp. Chả biết thế nào mà lần!

Như vậy thì cứ con nào rẻ và mình thích thì mua thôi. Nếu biết chọn thì chọn theo chuẩn chó xóay Thái vậy. Vì đỉnh cao của nghề nuôi chó PQ là có 1 con... giống hệt chó xóay Thái mà!

Anh AQ oi anh cho đăng ảnh chú chó soáy châu Phi cho tôi ngắm tí và cho giá vui vui để anh em tham khảo.để còn so sánh với giá chó PQ.
hihi

Híc... lại lâm vào cuộc tranh cãi như nguồn gốc của chó PQ.
Theo em, mua bán đâu cũng do mình mà nên... Máu hay ko máu... Nhiều ông mất tiền mà lại đc con chó xấu òm đấy thui.. Trong khi có ông có mấy trăm cũng đc em đẹp... Cái đẹp là do mình, xấu với bạn nhưng đẹp với tôi và toi có tiền tôi mua... Rắc rối lắm lắm.
Tóm lại theo em... Các bác đi mua chó loại gì cũng cần có ít kinh nghiệm về loại đó hoặc kiếm ông bạn đi cùng để tư vấn và quan trọng may mắn nữa, có khi cũng do duyên số mà nên.Àh, nhớ mang đủ tiền, đừng mang nhiều lại sa đà hoặc đê mê mua lung tung.

Nameless

Member
Híc... lại lâm vào cuộc tranh cãi như nguồn gốc của chó PQ.
Theo em, mua bán đâu cũng do mình mà nên... Máu hay ko máu... Nhiều ông mất tiền mà lại đc con chó xấu òm đấy thui.. Trong khi có ông có mấy trăm cũng đc em đẹp... Cái đẹp là do mình, xấu với bạn nhưng đẹp với tôi và toi có tiền tôi mua... Rắc rối lắm lắm.
Tóm lại theo em... Các bác đi mua chó loại gì cũng cần có ít kinh nghiệm về loại đó hoặc kiếm ông bạn đi cùng để tư vấn và quan trọng may mắn nữa, có khi cũng do duyên số mà nên.Àh, nhớ mang đủ tiền, đừng mang nhiều lại sa đà hoặc đê mê mua lung tung.
Uh mua chó đắt hay rẻ cũng phụ thuộc rất nhiều vào .......tài nói chuyện của người ...bán :)), cứ ngồi kể vài truyền thuyết chó PQ ..đánh cọp, cắn rắn cứu chủ rồi chó PQ giúp nhà sư đi mua hàng thì bảo đảm mấy tay lắm tiền khoái khoe mẽ sẽ bỏ cả ngàn đô mà rinh chó về :))

AQ101

Member
Đây cũng là vấn đề tế nhị mà.

Mỗi người 1 quan điểm, ví dụ người này không chấp nhận trả trên 1 triệu cho chó PQ, người khác coi chó PQ như chó cỏ, cho thì lấy không thì thôi. Mà cũng có người khóai nó quá, có thể bỏ ra 2 triệu để mua 1 con. Cái đó không nói trước được.

Tuy nhiên, theo tôi thì chó PQ khó bán giá cao. Vì sao? Vì 1 con chó Tây thuần chủng bán giá cao hay không là do nó có được bao nhiêu % giống cái chuẩn của nòi giống nó. Còn chó PQ thì làm gì có chuẩn gì? Ông thì bán chó trắng cũng bảo thuần chủng, ông bán chó vện cũng thuần chủng, ông bán chó PQ 4 mắt, tứ túc mai hoa cũng thuần nốt. Ông thì bán chó PQ tai bé bằng ngón tay, cũng thuần chủng, có ông còn bán cả chó PQ thuần chủng mà tai cụp. Chả biết thế nào mà lần!

Như vậy thì cứ con nào rẻ và mình thích thì mua thôi. Nếu biết chọn thì chọn theo chuẩn chó xóay Thái vậy. Vì đỉnh cao của nghề nuôi chó PQ là có 1 con... giống hệt chó xóay Thái mà!
Sao cái ông này cứ lảm nhảm mãi chó PQ với chó Thái mãi thế nhỉ?

Trước hết cần phân biệt giá thành sản phẩm và giá bán đã.
Về cơ bản thì cách tính giá thành phải dựa trên một số cơ sở nhất định. AQ tạm đưa ra một số thứ như sau
1. Qui mô sản xuất: Số lượng chó cái sinh sản, chó đực giống, khấu hao tiền đầu tư này hàng năm. Cái này tránh việc làm ăn nhỏ lẻ, nuôi 1 con vừa chơi vừa kinh doanh và số lượng chó con không ổn định, người được 1 con so với 9-10 con. Tạm coi quy mô nhỏ 4 cái, 1 đực khấu hao trong 4 năm.
2. Số lượng chó con trung bình hàng tháng hoặc năm, tính cho cả bầy. Tỷ lệ chó con đạt tiêu chuẩn xuất chuồng trung bình( với chất lượng đã định trước nào đó, Với giống chó đã ổn định tỷ lệ đạt chất lượng sẽ cao hơn giống đang phát triển)
3. Chi phí thức ăn
4. Chi phí nhân công chăm sóc
5. Chi phí chuồng trại, trang thiết bị phụ trợ( xây dựng và sửa sang, bát ăn, xích....)
6. Chi phí thuốc men phòng dịch, bác sỹ thú y
7. Chi phí bán hàng bao gồm marketing, tổ chức kênh bán hàng.
8. Chi phí tài chính cho hoạt động đầu tư( coi như khỏan phải trả khi vay vốn kinh doanh)

Mọi chi phí đều phải tính trên cơ sở đủ cho hoạt động. Ví dụ nhân công không thể tính một ông Dr đi chăm chó cả.
Ngoài các chi phí trên phải tính đến các yếu tố vùng miền, giá cả vật liệu, dịch vụ theo giá thị trường của vùng miền đó.
Sơ sơ mấy cái chi phí trên có thể thấy hầu hết những người nuôi chó trong chúng ta hiện nay đã bỏ qua rất nhiều chi phí như: mục 5, 8

Qua trao đổi với rất nhiều anh em nuôi chó PQ họ đều nói với giá chó con như hiện nay không thể mở trại được. Đấy là họ vẫn chưa tính hết các chi phí kể trên. Điều này lý giải tại sao các trại chó lớn thi nhau sập tiệm trong khi thị trường người mua còn rất lớn.
So sánh có phần khập khiễng nhưng có thể thấy giá chó giống của các lọai chó khác nhau trên thế giới qua các trang web về mua bán vật nuôi, một con giống chất lượng chấp nhận được giá bán tối thiểu 400 usd. Như vậy người nuôi cần cân nhắc giữa chât lượng và số lượng.

Đấy là mấy ý kiến về giá thành chó giống, còn giá bán lại là một vấn đề khác.
Mấy bác có kinh nghiệm nuôi chó với số lượng lớn với mấy cao thủ về tính giá thành cho ý kiến nhé!

RedRose

Member
Bác AQ nên ăn nói cho đàng hòang lịch sự, sao bác nói tôi lảm nhảm là sao? Tôi nói có gì sai sự thật vậy bác?

Bác cứ nhắc đi nhắc lại về chi phí nuôi chó, mà bác quên 1 điều cơ bản là giá nó do thị trường. Bác nhập điện thọai chính hãng về bán mà đắt hơn hàng đi đường khác mấy chục % thì chẳng ai mua, vì người mua hàng chẳng ai quan tâm đến chuyện bác phải làm marketing, mở cửa hàng to, trả thuế cho nhà nước,....

Hiện nay chó PQ lọai đẹp, tuyển chọn kỹ từ ngòai đảo cũng chỉ có giá vài trăm ngàn, thì thị trường cũng chỉ chấp nhân giá đó thôi. Cộng thêm vài trăm chi phí vận chuyển là cùng.

Haihanoi

Member
Em bon chen với các bác mấy câu :D theo em giá cả của một con chó Phú Quốc nó không phải là giá trị phải bỏ ra để nuôi dưỡng mà là giá trị của chính con chó nó tự có, thế nên không thể có giá chung cho từng con được :) Gần như kiểu một cây mai trị giá vài trăm triệu là vì cái giá trị của cây mai chứ không phải hoàn toàn là giá trị người kinh doanh bỏ ra để có được cây mai đó... Nói về vấn đề giá cả này thì đúng là dài dòng lắm ạ, em chỉ có mấy dòng suy nghĩ ngắn gọn thế thôi :) :D Kính các bác! :)