• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về việc mua bán và giá chó phú quốc

Nameless

Member
Xin được giải đáp: 02 bài viết mình mới viết bị mất hết trơn?
.....không hiểu vì sao? mong được giải đáp.
nếu Mod ngại giải thích thì gởi qua tin nhắn dùm.
Xin cám ơn!
Bài của tôi thường xuyên bị mất tích mà chẳng hiểu tại sao:)

CÁC BÀI VIẾT CHỨA CÁC TỪ TRONG BỘ LỌC "NGÔN NGỮ @" TỰ ĐỘNG BỊ XẾP VÀO HÀNG ĐỢI DUYỆT. CHỨA CÁC TỪ KIỂU "BÍT THIK LUN" ĐỀU BỊ CHẶN

nghuuhoa

Member
hăng hái là sao hả Anh Nameless? Thằng Hoành ra trại với cặp chó phú quốc lông sát Tôi mua ở trại việt tiến q.7 từ 2006, đi phối giống với chó anh Sơn trên Củchi, với chó ông Thọ ở DuyTân, ở đâu ra chó Thái vậy? Anh rành quá chắc Anh kiểm chứng được mà. Tôi khg trị được chó phú quốc, nên có mua rồi củng phải cho. Tôi chỉ trị được 6 con rott ở nhà là đủ mệt bỏ nhậu rồi Anh ạ. Ngoài ra chuyện nó làm sau này Tôi khg rỏ, vụ 2/9 Tôi có vào Tao đàn thì thấy nó lo quảng cáo trại chó thôi, khg thấy thi cử gì. Mấy tấm hình Anh có thì chắc là đúng Anh mới đưa ra, Anh cần gì hỏi Tôi?

papapa

Ôi trời ơi, con này mà là chó Phú Quốc thì không còn gì để mà nói nữa!

Để chút nữa em có thời gian sẽ post hầu các anh 1 cặp ảnh anh em sinh đôi nữa nhé!

temitnec

hăng hái là sao hả Anh Nameless? Thằng Hoành ra trại với cặp chó phú quốc lông sát Tôi mua ở trại việt tiến q.7 từ 2006, đi phối giống với chó anh Sơn trên Củchi, với chó ông Thọ ở DuyTân, ở đâu ra chó Thái vậy? Anh rành quá chắc Anh kiểm chứng được mà. Tôi khg trị được chó phú quốc, nên có mua rồi củng phải cho. Tôi chỉ trị được 6 con rott ở nhà là đủ mệt bỏ nhậu rồi Anh ạ. Ngoài ra chuyện nó làm sau này Tôi khg rỏ, vụ 2/9 Tôi có vào Tao đàn thì thấy nó lo quảng cáo trại chó thôi, khg thấy thi cử gì. Mấy tấm hình Anh có thì chắc là đúng Anh mới đưa ra, Anh cần gì hỏi Tôi?
chào Bác Hoà!
Con có biết quá trình chơi chó PQ của anh HOành chút chút để Temi nói vài lời xem có đúng không nha!
A, Hoành có mua cặp chó PQ lông dài nhưng sau này cho phối giống với đám lông sát nguồn gốc không rỏ ràng : như con Boy sản phẩm tại trại anh Tạc, hay Hà Mã của anh Sơn, hay con Ni của anh Hinh...
Thời đó người chơi chó Thái không có bao nhiêu đâu, cứ lông sát sạt, da nhăn có xoáy là Thái.

cứ lai với ( Sa_phia) là kiu Thái Lan chính gốc.....Đua nhau mà đổ, mà cản, mà lai tạo...giờ chắc ngáp ngáp hết rồi!

....bên LHP chó Shapie ( sa_phia) thiếu gì hay lên trại anh Trực cũng còn vài con chờ phối chó PQ cái để cho ra đời cái thư liên hiệp quốc...

Thậm chí ngay bản thân anh Tạc còn không biết chó Thái ra sao , mua được con đực, con cái đâu về , hú a hoành chạy lên chụp hình làm tư liệu lia lịa...nhờ vậy mới biết chứ có nhập về bao giờ mà biết.

CÒn anh hoành bán bầy chó liên hiệp quốc giá 4triệu/con là lời lắm rồi. chỉ tội người mua về chơi mà không biêt thôi.

Sẳn nói đến anh Sơn thì có nghe anh Sơn nhắn Bác với anh hoành từ ngày phối giống chó đến này sao không thấy đến chơi!

Bác có kinh nghiêm thế mà khiêm tốn quá, trị Rotti được mà PQ thì không thì potay, thử hỏi những người như anh Trực, Tuấn Tạ trị gần 50 con Roti chắc chết quá.

papapa

chào Bác Hoà!
Con có biết quá trình chơi chó PQ của anh HOành chút chút để Temi nói vài lời xem có đúng không nha!
A, Hoành có mua cặp chó PQ lông dài nhưng sau này cho phối giống với đám lông sát nguồn gốc không rỏ ràng : như con Boy sản phẩm tại trại anh Tạc, hay Hà Mã của anh Sơn, hay con Ni của anh Hinh...
Thời đó người chơi chó Thái không có bao nhiêu đâu, cứ lông sát sạt, da nhăn có xoáy là Thái.

cứ lai với ( Sa_phia) là kiu Thái Lan chính gốc.....Đua nhau mà đổ, mà cản, mà lai tạo...giờ chắc ngáp ngáp hết rồi!

....bên LHP chó Shapie ( sa_phia) thiếu gì hay lên trại anh Trực cũng còn vài con chờ phối chó PQ cái để cho ra đời cái thư liên hiệp quốc...

Thậm chí ngay bản thân anh Tạc còn không biết chó Thái ra sao , mua được con đực, con cái đâu về , hú a hoành chạy lên chụp hình làm tư liệu lia lịa...nhờ vậy mới biết chứ có nhập về bao giờ mà biết.

CÒn anh hoành bán bầy chó liên hiệp quốc giá 4triệu/con là lời lắm rồi. chỉ tội người mua về chơi mà không biêt thôi.
Vậy mà mấy ông lái chó "Phú Quốc" đến giờ vẫn tự nhận mình là ... yêu nước đó bác!

Đúng là trò hề. Lại còn có ông ngồi mải mê tính toán, lo lắng cho các ông lái chó sẽ bị lỗ nếu ... phát triển đàn chó.... Phú Quốc!

Mọi người cho mình hỏi, thế cuối cùng 1 chú phú quốc thì giá bao nhiêu là hợp lý. Bởi vì tại chỗ mình ở, các loại chó đều có mức giá tương đối ổn định, ví dụ như 1 chú GSD thì khoảng 200 bảng ( bố mẹ thuần chủng, nhưng ko đăng ký KC) đến 500 bảng ( bố mẹ đoạt giải và được đăng ký KC). Sắp tới về vn muốn nuôi thêm 1 chú chó PQ mà sao thấy mơ hồ quá. Kẻ cắp giống người như đúc. Sorry nếu như mình đụng chạm tới ai đó.

Amateur

Bạn đã sắp xếp về từ nước ngoài vậy sao không sắp xếp được một chuyến ra phú quốc? chó vừa giá rẽ lại tha hồ lựa, mua bao nhiêu cũng có.

Chắc mình thử làm 1 chuyến ra Phú Quốc chơi, nghe nói cảnh đấy đẹp lắm, 1 công đôi việc, biết đâu tìm được chú chó vừa ý. Cám ơn Âmteur nhiều

Con Lợn Lòi

Active Member
hi cả nhà

Được cái mấy hum rùi ghiền chó quá Lợn đi lang thang khắp các đường ngang ngõ hẻm của Hàn Nọi để kiếm chó, may mắn gặp được sư huynh Hưởng chỉ bảo vài đường đưa lên ae tham khảo.
Hiện nay theo thị trường HN thì Dop là giá nổi trội hơn so với mặt bằng chung vì hiếm hàng, đi mãi chỉ thấy mỗi nhà ông Sinh Trương Định có 1 em đực trưởng thành, còn giống chó Phú Quốc nhà ta thì từ 400k đến 1,2t tuỳ theo từng loại( nghe đâu có 3 dòng PQ dựa theo cân nặng, dòng lớn nhất đâu chừng trên dưới 30kg, thường có màu đen) mong huynh, đệ, tỉ, muội góp ý thêm.

huanpham

Mấy bác cho hỏi ở khu vực TPHCM co nơi nào bán cho PQ tin cậy không? chỉ cho EM với nhé, Em có người Thân thích nuôi, mà không biết đường kiếm với lại không tin chó hàng chợ.
Thanks trước nhé

lekimngan852

bây giờ những người nuôi chó PQ chủ yếu là khâm phục trí thông minh của nó chứ bây giờ còn ai nuôi chó phú quốc để săn bắt nữa

huynhhung

Member
hi..mình cũng đồng ý với bạn là giở người ta nuôi chó vì trí thông minh của chó chứ hông phải là đễ săn bắn..vì đa số người nuôi đều tập chung nhiều ở thành phố hcm và hà nội thì làm gì có chỗ mà săn với bắn......giá chó thì theo mình những con chó con bình thường ở sài gòn mình nghĩ là thì 500-700..còn mấy em đẹp đẹp..thì là 1tr đến 5tr là ok.........
ah ..em mốn nói là chó phú quốc thì cũng như bao nhiêu giống chó khác..không phải cứ là phú quốc thì khôn hết..nhưng số lượng chó khôn nhiều hơn những con ngu có thể là 80% khôn..còn lại 20% không được khôn..đó là góp ý của em mong các bác đóng góp

taibimat

Gút giá lại chó PQ con khoảng 3 tháng tuổi trên dưới 1 triệu tùy xấu đẹp và trình độ trả giá của bạn ,về nhớ chích ngừa ca rê là nuôi tốt,thuần chủng hay không thì có trời biết vì con nào cũng có xoáy lưng , tai vễnh, nhưng người ở sài gòn mua chó bây giờ thì cứ đem từ đảo về hay có xoáy lưng là mặc nhiên coi thuần chủng, khách đến nhà lại khoe " chó PQ đấy" khách trầm trồ "ồ có xoáy đích thị chó PQ rùi" và cả chủ lẫn khách đều chẳng biết là chó PQ khôn ở điểm nào dở ở điểm nào,xin thưa rằng chó PQ nuôi trong nhà thì phá khỏi chê , đào hang khoét vách ....còn giữ nhà thì cũng như chó cỏ thui , Chó PQ chỉ phát triển ở môi trường tự nhiên ngoài trời khả năng săn bắt theo bản năng thì tạm được chứ không phải là loại chó săn như kiểu bắn cái đùng con chim rớt xuống chạy tới tha về cho chủ mà chó PQ sẽ tha đi nhưng kiếm 1 chỗ khuất nào đó để chén 1 mình , được cái chích ngừa rùi thì nuôi dễ lắm không cực như mấy con chó Nhật , khả năng hoang dã của nó thì khỏi nói , nếu bạn treo 1 lồng chim trên cây mà quên đem vào thì khi bạn ra cái lồng đã gãy vụn và con chim của bạn chỉ còn lại mớ lông , gà nòi cũng không thoát được với nó, nhà tui có gà đóng chuồng đàng hoàng đi về chỉ còn cái chuồng không thêm 1 đường hầm thông từ ngoài vào chuồng giống như của mấy ông vượt ngục dzậy.Anh em nào biết chó PQ khôn làm sao cho biết thêm ý kiến

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Chó Phú quốc trên đường diệt vong

Theo như yêu cầu của một số thành viên, mình mở chủ đề về giá cả chó phú quốc. Mời các bạn tham gia đóng góp ý kiến.

Mình nhớ rằng trước đây có đọc trên diễn đàn và thấy là giá chó phú quốc con ở trại bác Sáu Hữu ở Củ Chi là 2tr đồng 1 em. Có bạn nói giá 2tr là mắc nhưng có bạn nói là giá này không mắc với công nuôi dưỡng + tiền thức ăn.

Trước đây mình có ghé trại Bác Sáu và giá là 2tr đồng một em nhỏ. Nhưng mình có nghe một người bạn nói rằng Bác Sáu không còn nuôi nữa và đã sang lại toàn bộ chó trong trại cho một trại huấn luyện khác rồi.
Mình tự hỏi không biết Bác ấy thôi không nuôi nữa vì lý do gì? Hay số tiền "vào" không đi trang trãi để nuôi bầy chó.

Theo bạn giá chó PQ bao nhiêu thì chấp nhận được? Nếu đam mê mà kinh phí không đủ lo thì làm gì được đây? Xin mời ý kiến các Bác. Không biết liệu câu hỏi của mình có giống như hỏi "giá một chiếc xe dream bao nhiêu thì được không nhỉ"
Nếu có dịp ra đảo PQ bạn mua 1 chú chó về kỷ niệm , hay như 1 món quà . Nếu có thời gian thì mất chừng 1 ngày để dong ruổi nam-bắc mua 1 chú chó của người dân ở đó về nuôi ,cũng có thể cả tuần lể bạn không chọn được chú chó nào vừa ý cả , giá cả bình quân thì từ 500-800 ngàn 1 con ( ở đây tôi nói về chung không nêu cá biệt những con 300 hoặc 1 tr ) . Nếu không có thời gian thì bạn nhờ qua trung gian các anh em xe ôm chỉ bạn đến nhà mua hoặc họ mang đến giới thiệu cho bạn giá cộng thêm 1-2 trăm ngàn .
Khi mua của người dân thì bạn lưu ý xem họ đã chủng ngừa chưa ? Rất nhiều chú chó đẹp chưa được chủng ngừa về đất liền 1 vài tuần sau nhiễm bịnh Carre và chết. (bệnh này cần chủng ngừa , nếu có cứu sống được thì rất ít và èo ọt , cũng có thể những bịnh khác nhưng Carre là bịnh tàn sát nhiều nhất).
Với chó con giai đoạn sau cai sửa (tuỳ theo đàn và người nuôi -thời gian chừng 1 tháng rưởi -2 tháng..) đây là giai đoạn chúng gặp nhiều Stress , khi chuyển từ thức ăn lỏng của sữa mẹ sang thức ăn thô (cơm , viên ...) hệ thống tiêu hoá của chúng cần thay đổi từng bước để thích nghi ,bên cạnh ở giai đoạn này kháng thể từ chó mẹ chuyển sang chó con giảm thấp nhất đây là thời kỳ khủng hoảng nhất (crisis) -để chống lại dịch bệnh , nếu không kịp thời chích Vaccin để phòng chống bệnh thì dù có Mê Tín mang cục đất hoặc chai nước từ Đảo về thì nó cũng sớm theo ông theo bà .
Chưa có ai thống kê chính xác cả ,nhưng theo bạn bè ở xa như từ Hanoi thì khoảng 70-80% chó PQ về đất liền là chết . Môt nguồn gen đẹp và quí bị mất đi ( đã mua từ xa về thì phải lựa những chú chó xứng mặt anh hùng chứ.!! ) .
Đây là 1 thực tế vì với người dân nuôi nhà nhỏ lẻ ít quan tâm đến chủng ngừa (có 1 chủng ngừa bắt buộc từ cơ quan thú y là bệnh dại ).
Khi mua thì nên chọn chó đã chủng ngừa ít nhất là 2 lần (với bệnh Carre ,) và chó đạt ở độ tuổi tối thiểu là 3 tháng là tốt nhất, và như vậy là giá cũng thay đổi rồi ...
Như vậy bạn mua chó chưa được chủng ngừa hoặc mới cai sữa còn nhỏ quá thì dù giá rẻ nhưng bạn lại đánh đố yếu tố rủi ro này.

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Khi mua thì ai cũng muốn sản phẫm được dùng có hiệu quả , nếu bạn yêu cầu chú chó phải được chủng ngừa tức là người bán nếu muốn bán được hàng thì phải thay đổi quan điểm để phục vụ người mua . Việc chủng ngừa cũng giúp chó chú có khả năng tồn tại chống lại dịch bệnh trong môi trường đất liền , việc này cũng có ý nghĩa trong việc giử lại con chó PQ . Trang web VP trong những năm qua đã đẩy mạnh và nâng cao kiến thức cho người nuôi việc chủng ngừa chó mèo đó điều hết sức quí báu , Chúng ta cần làm thêm để các vùng xa xôi cũng nắm bắt được điều này .
Bên cạnh kêu gọi sự tự giác của người mua , chúng ta cũng cần có qui định của luật pháp .Điều mong muốn là những người làm công tác thú y ở đảo PQ đưa vào qui định những chú chó muốn xuất ra khỏi đảo phải đảm bảo chủng ngừa các bệnh nguy hiểm ( không chỉ có bệnh dại ) , điều đó sẽ góp phần làm giảm thiệt hại cho đàn chó PQ của chúng ta .(chúng ta cần chính sách )

Cũng có những nơi người ta báo với bạn đã chủng ngừa rồi , bạn có thể hỏi về sổ sức khoẻ , thường sau khi chủng ngừa xong người ta dán nhản (stick) lấy từ chai vaccin vào sổ sức khoẻ của chúng , từ nhản đó bạn có thể suy ra họ đã sử dụng loại vaccin nào , chủng các bệnh gì ...

ngoalong

Member
Chó PQ ở chợ LHP khoảng 3 tháng tuổi không quá 1.000k, về "chất lượng" hên sui bạn ơi. Mình đã thử mua một em với giá 600k, 2 tháng tuổi, mình nuôi được 3tuần em nói to, khỏe và chiến đấu để dành ăn với em chó cỏ 4tháng (nhớ sổ giun đấy nhé).

CENTIMET

Member
giá bao nhiêu thì chấp nhân ?

Theo centi mình người mua phải hiểu về quá trình sản xuất ra chó PQ thì mới chấp nhận giá được.
Rủi ro hay (mạo hiểm)

( hiện nay chưa ai dám nhìn chó PQ mà chắc chắn được rằng nó (truyền giống hay đẻ con) sẽ thế này, thế nọ ngoại trừ dòng chó lai THÁI hay Sapie)...tất cả đều do tiên đoán tuỳ theo trình độ cho nên hên xui là 50% và kinh nghiệm 50%...nói vậy cũng như không biết gì . vậy nhắm mắt đưa chân biết đâu lại hên cũng như xui ...

Người nuôi chó lúc nào cũng phải kề cận với rủi ro và người nuôi chó PQ càng nhiều rủi ro hơn...
Nếu tôi nuôi chó Đốm, golden,roti,cocker, (bulldog, chihuahua thì đẻ mổ không bàn tới)...v.v thì rủi ro là như nhau. Vì nếu đầu tư con giống, đến lúc phối giống cũng như lúc đẻ coi như sản phẩm không mấy bạn tâm vì con nào cũng như con nào..chuyện nuôi nấng thế nào để đẹp thì tôi không bàn thêm để khỏi lạc đề...
Thế nhưng nuôi con chó PQ lại khác quá nhiều mạo hiểm tôi xin liệt kê:
Sau khi phối giống, bụng mang dạ chửa, và đẻ thì bình thường cũng như những giống chó khác thế nhưng sản phẩm thì sao?
_:Không thuần màu :( trừ màu vện) hiện nay thị trường không chấp nhận ( coi như lỗ vốn vậy ( phải đợi 6tháng sau chó mới lên giống+02tháng mang bầu+ 02 tháng sau chích ngừa mới có thu hoạch mới
Như vậy nếu một chó PQ đẻ con Dỏm người nuôi chó phải mất 20tháng sau mới có thu hoạch...và nếu dỏm nữa thì sao????
_Không thuần xoáy:( xoáy ngắn,không cân đối...v.v) nếu không có xoáy thì không phải là chó PQ và nếu có xoáy mà màu bậy bạ thì coi như lỗ vốn nữa
_Không đạt chuẩn ngoại hình:
_đầu
_đuôi
_tai
_xoáy
_lông (độ dài lông)
rồi sau này thêm:
mủi
mí mắt
móng
xoáy cổ
...
....
....ôi thôi nhiều quá

Có nghĩa là nhu cầu mấy anh chị ngày càng tìm con chó ĐỈNH CAO mà nói giá dưới đất thì người nuôi không ăn cơm nữa...kiếm khác ăn thôi

nếu cá nhân tôi có 01 con chó tôi vừa ý thì tôi chia cho anh em giá là :

2=>2,5triệu 01 chó con sau 2 tháng (đen)
3=>3,5triệu màu vàng tăng theo cường độ đậm màu sắc
màu vện cũng như màu vàng........................màu sắc

Chó PQ đang mất đi tiếng tăm của nó bởi cách định giá mua bán hồ đồ hám rẻ. Để đáp ứng nhu cầu tìm chó rẻ người nuôi chó kinh doanh phải chọn con đường không trong sáng mấy...

Đôi dòng bức xúc....anh em thấy không vừa ý thì bỏ qua.

Chân thành

zodiac

Member
nghe anh centimet nói vậy đau lòng quá , vì em mới là sinh viên chi vài triệu ra mua chó kể cũng hơi quá . Em thì thấy tiền nào của nấy thuj ai ít xiền thì chấp nhận mua chó không thuần hoặc xấu xí đôi chút , còn lại nếu tiền là biển thì cái j mà chả oki ( chắc anh thuộc loại 2 :D )