• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về việc mua bán và giá chó phú quốc

Con Lợn Lòi

Active Member
nghe anh centimet nói vậy đau lòng quá , vì em mới là sinh viên chi vài triệu ra mua chó kể cũng hơi quá . Em thì thấy tiền nào của nấy thuj ai ít xiền thì chấp nhận mua chó không thuần hoặc xấu xí đôi chút , còn lại nếu tiền là biển thì cái j mà chả oki ( chắc anh thuộc loại 2 :D )
Đừng đau lòng bạn à, cũng đừng quá vì tiền mà ngại ngần, hãy mua chó bằng lòng đam mê, có khi có người còn kỷ niệm bạn một em cún PQ nữa là khác!:praying:

lulutoto

Member
minh vua mua duoc chu cho tai LHP, 6 thang tuoi, gia chi 500ngan co le vi mau trang, xoay kg deu, lai tai cup tai venh. Nhung no rat khon, thanh thien va quyen luyen minh. Minh nghi khi co duyen, Amateur se tim duoc 1 em vua y voi gia ca ma ban co the chap nhan duoc. chu du ban mua voi gia qua cao hon 2trieu cung chac gi ban nuoi duoc...

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Lâu rồi không có điều kiện vào diễn đàn, hôm nay mới có dịp vào đọc thấy anh em tranh luận sôi nổi quá! Bạn BUBBA nói đúng đấy! Mua chó cũng như mua tranh nghệ thuật vậy! Chỉ có điều tranh nghệ thuật càng để càng có giá, còn chó thì phải khấu hao theo tuổi thọ của nó. Cùng một đàn chó đẻ ra mà giá cả của từng con cũng đã khác nhau rồi (Tất nhiên cái gì cũng có min và max). Để có một mặt bằng giá chuẩn e là rất khó, vì có rất nhiều yếu tố để tạo nên "giá". Về vấn đề này chúng ta có tranh luận cả năm cũng không hết (quy luật cung - cầu có lẽ là yếu tố quyết định đến giá nhiều nhất). Nếu "không có nhu cầu" thì có lẽ "cho không" cũng chẳng muốn nhận. Còn một khi đã thích thì "giá" phụ thuộc phần nhiều ở phía người mua. Câu này nghe có vẻ mâu thuẫn, nhưng trong thực tế phần lớn lại là như vậy đấy. Mong anh em nào thích nuôi chó, sẽ chọn được cho mình một chú chó vừa ý và hơn thế nữa là hợp với túi tiền của mình!!!

tuanhai

Theo các anh chị em thì chó phú quốc mầu nào là đẹp nhất? Em đang định tìm một con nuôi !

Thích mầu lông gì là cảm nhận của từng ngưới bạn hãy tự cảm nhận đi đừng phụ thuộc vào người khác còn bạn muốn chọn mầu lông chó theo phong thuỷ thì hỏi một số người có hiểu biết về phong thủy của diễn đàn nhé.
chúc bạn chọn được chú chó vừa ý.

nếu bạn tuanhai muốn biết về mầu chó PQ thì vào topic "chó PQ mầu nào quý nhất vậy" mà xem , nhưng theo tôi tốt nhất là cứ theo như bạn nguyentuanhn đã nói , thích mầu nào thì chọn mầu đấy là tốt nhất

hangzin

Dịch giả Vietpet
Chào cả nhà, mình tuy là thành viên mới nhưng cũng xin được đóng góp ý kiến. Mình đã đọc qua ý kiến của mọi người xung quanh vấn đề giá chó PQ thế nào là hợp lý. Quả thực là mình thấy thất vọng đấy. Xin lỗi mọi người, nhưng mà mình phải nói thẳng ra là như thế. Chó PQ thứ nhất nó có thể coi như là quốc khuyển của VN, là quốc hồn quốc túy của VN chả kém gì món phở bởi lẽ nhắc đến chó PQ người ta biết ngay đến VN. Thứ hai, đây là một trong ba giống chó xoáy nổi tiếng thế giới. Nghĩa là nó là của hiếm của quý. Vậy thì sao giá chó PQ lại có thể rẻ mạt đến vậy. Hôm trước, mình có tham khảo giá chó bernese mountain dog của Thụy Sĩ của câu lạc bộ Rockies bên đấy thì giá chó bán trong nội địa đã cơ bản là từ $1000 đến $1500 rồi. Còn những con thuần chủng hay không thì mình không rõ. Nhưng mà mình thấy một điều nghịch lý thế này. Đọc trên vietpet, thấy mọi người ca ngợi hết lời về chó PQ, thậm chí có người còn so sánh nó hơn hẳn GSD về trí thông minh cũng như tính hiếu chiến của nó. Vậy thì sao giá chó GSD cao như vậy mà PQ nhà mình lại chỉ quanh quẩn trong vài triệu thôi. Thêm nữa, nếu giá chó PQ chỉ trung bình tầm vài triệu thì mình thấy việc sở hữu nó là khá dễ dàng. Người nước ngoài cũng có thể mua. Vậy thì mọi người có tính đến việc giống chó quý của ta sẽ bị bay biến, mất dần đi không. Mình thực sự muốn giữ gìn giống chó này và nâng tầm nó lên như quốc khuyền của VN như giống Akita của Nhật vậy. Theo như mình biết thì chính phủ Nhật không cho xuất khẩu Akita ra nước ngoài để nhằm gìn giữ số lượng giống chó này. Thế sao chúng ta không nghĩ được như họ. Trên đây là ý kiến của mình, xin lỗi vì mình bức xúc quá, có gì sai sót xin cả nhà lượng thứ. Âu cũng là cái tâm, cái nhiệt tình cho mục đích chung của cộng đồng người yêu chó cho việc phát triển và gìn giữ giống chó quý của VN mà thôi. :)

hangzin

Dịch giả Vietpet
Còn những người một khi đã yêu mến chó PQ thật sự thì mình nghĩ chằng khó khăn gì họ lại không thể sở hữu được nó. Xung quanh họ còn rất nhiều người cùng đam mê và nếu 2 ý tưởng lớn gặp nhau thì có thể biếu nhau, tặng vô điều kiện được cơ mà.

Thủydx

Member
Chào cả nhà, mình tuy là thành viên mới nhưng cũng xin được đóng góp ý kiến. Mình đã đọc qua ý kiến của mọi người xung quanh vấn đề giá chó PQ thế nào là hợp lý. Quả thực là mình thấy thất vọng đấy. Xin lỗi mọi người, nhưng mà mình phải nói thẳng ra là như thế. Chó PQ thứ nhất nó có thể coi như là quốc khuyển của VN, là quốc hồn quốc túy của VN chả kém gì món phở bởi lẽ nhắc đến chó PQ người ta biết ngay đến VN. Thứ hai, đây là một trong ba giống chó xoáy nổi tiếng thế giới. Nghĩa là nó là của hiếm của quý. Vậy thì sao giá chó PQ lại có thể rẻ mạt đến vậy. Hôm trước, mình có tham khảo giá chó bernese mountain dog của Thụy Sĩ của câu lạc bộ Rockies bên đấy thì giá chó bán trong nội địa đã cơ bản là từ $1000 đến $1500 rồi. Còn những con thuần chủng hay không thì mình không rõ. Nhưng mà mình thấy một điều nghịch lý thế này. Đọc trên vietpet, thấy mọi người ca ngợi hết lời về chó PQ, thậm chí có người còn so sánh nó hơn hẳn GSD về trí thông minh cũng như tính hiếu chiến của nó. Vậy thì sao giá chó GSD cao như vậy mà PQ nhà mình lại chỉ quanh quẩn trong vài triệu thôi. Thêm nữa, nếu giá chó PQ chỉ trung bình tầm vài triệu thì mình thấy việc sở hữu nó là khá dễ dàng. Người nước ngoài cũng có thể mua. Vậy thì mọi người có tính đến việc giống chó quý của ta sẽ bị bay biến, mất dần đi không. Mình thực sự muốn giữ gìn giống chó này và nâng tầm nó lên như quốc khuyền của VN như giống Akita của Nhật vậy. Theo như mình biết thì chính phủ Nhật không cho xuất khẩu Akita ra nước ngoài để nhằm gìn giữ số lượng giống chó này. Thế sao chúng ta không nghĩ được như họ. Trên đây là ý kiến của mình, xin lỗi vì mình bức xúc quá, có gì sai sót xin cả nhà lượng thứ. Âu cũng là cái tâm, cái nhiệt tình cho mục đích chung của cộng đồng người yêu chó cho việc phát triển và gìn giữ giống chó quý của VN mà thôi. :)
Bạn Hangzin ơi, mình không phản đối bạn về độ quý cũng như tinh thần đề cao "hàng việt nam" của bạn, tuy nhiên có một thực tế là hiện tại có rất nhiều người lợi dụng trào lưu nuôi CPQ để chuộc lợi, đẩy giá chó lên mà anh em không phải lúc nào ngân sách cũng đáp ứng được niềm đam mê. Vì vậy anh em có kinh nghiệm nên truyền cho nhau kẻo bị hớ là hợp lý.
Còn bạn nói chó mình rẻ so với chó ngoại nói chung thì có rất nhiều nguyên nhân, kể cả ngày không hết, tuy nhiên nếu nói như bạn, giá lao động ở Việt nam rẻ hơn ở nước ngoài thì người Việt mình cũng không có giá trị bằng người nước ngoài hay sao.
Vậy nên theo mình nghĩ, có topic này là khá bổ ích cho những ACE đam mê mà túi thì hẻo, còn những người tiêu tiền không cần nghĩ, miễn là thích thì không hoan nghênh topic này mình cũng không phản đối.
Có vài lời như vậy, có gì không phải mong bạn lượng thứ.
Thân.

mình có biết 1 chổ nè, chó đẹp lông "nhung" xoáy đẹp, chó con màu xám và đen, đẹp. Mình hỏi thì biết là 2tr/con đó. Trại này ở Hóc Môn, chủ trang trại là anh Tạc

hangzin

Dịch giả Vietpet
Bạn Hangzin ơi, mình không phản đối bạn về độ quý cũng như tinh thần đề cao "hàng việt nam" của bạn, tuy nhiên có một thực tế là hiện tại có rất nhiều người lợi dụng trào lưu nuôi CPQ để chuộc lợi, đẩy giá chó lên mà anh em không phải lúc nào ngân sách cũng đáp ứng được niềm đam mê. Vì vậy anh em có kinh nghiệm nên truyền cho nhau kẻo bị hớ là hợp lý.
Còn bạn nói chó mình rẻ so với chó ngoại nói chung thì có rất nhiều nguyên nhân, kể cả ngày không hết, tuy nhiên nếu nói như bạn, giá lao động ở Việt nam rẻ hơn ở nước ngoài thì người Việt mình cũng không có giá trị bằng người nước ngoài hay sao.
Vậy nên theo mình nghĩ, có topic này là khá bổ ích cho những ACE đam mê mà túi thì hẻo, còn những người tiêu tiền không cần nghĩ, miễn là thích thì không hoan nghênh topic này mình cũng không phản đối.
Có vài lời như vậy, có gì không phải mong bạn lượng thứ.
Thân.

bạn à, nói cho công bằng thì bên cạnh những người nuôi chó PQ nâng giá cao để chuộc lợi thì cũng nhiều người muốn mua PQ nuôi chỉ là do phong trào, muốn kiếm một con cho oai thôi. Vậy nên mình muốn mọi người cùng thảo luận một cái giá hợp lý nhất cho xứng đáng với giá trị của nó thôi. Với cả đây cũng mới chỉ là một cuộc thảo luận, mọi người đều có thể nêu ý kiến riêng của mình mà. Mình cũng như đa số mọi người thôi, là người yêu động vật nhưng không có điều kiện như người khác, vì vậy mình hiểu tâm trạng của mọi người khi phải bỏ ra nhiều tiền để sở hữu một chú chó ưng ý. Nhưng mà bạn ạ, mình nói hoàn toàn là muốn một tương lai tốt đẹp cho PQ thôi. Hiện tượng mua bán chó cảnh mèo cảnh ở VN bây giờ mình thấy còn lung tung và nhỏ lẻ quá. Vì vậy mà giá cả cũng trời ơi đất hỡi luôn. Vì vậy muốn có một cái giá ổn định thì chúng ta nên học tập nước ngoài. Họ có những trại chó và lập thành câu lạc bộ, lập hẳn trang web riêng rồi công bố giá luôn trên đó. Hiện ở VN mình cũng thấy có một số trại như là trại bulldog trong miền Nam...nhưng số lượng còn ít. Mong là tương lai sẽ nhiều hơn. Còn nữa, mình nghĩ mọi topic trong diễn đàn này đều phục vụ cho một mục đích là nhằm thoả mãn niềm đam mê chung của anh chị em nên đều bổ ích cả thôi. Cho nên mình luôn hoan nghênh 2 tay 2 chân.:) Đó là niềm mong mỏi của mình.
Chúc bạn vui.

Thủydx

Member
@ Hangzin: VP chúng ta vừa là hội những người chơi, mà cũng là "hội người tiêu dùng", cho nên anh em bảo vệ quyền lợi cho nhau cũng như bảo vệ giá trị thực của vật cảnh là điều đương nhiên, dần dần sẽ phát triển chuyên nghiệp thôi, mình nghĩ chúng ta đang đi đúng hướng với những 4rum và topic kiểu này.
Chúc vui vẻ và đoàn kết.

Cho e hỏi là e muốn mua 1 chú PQ khoảng 2thág tuổi thì liệu giá là bao nhiêu ạ và có thể mua em ý ở đâu?( em ở Hn ạ )

ghghghghgh123

Giá của PQ

Các a cho e hỏi ở Sg chỗn nào bán cho PQ vậy??? Giá chó thuần chủng thì khoảng bao nhiêu mấy a,khoảng 2-3tháng tuổi thôi.Và nuôi nó có khó như nuôi những giống chó khác ko vậy

k790i

Member
Về mục này thì đã trả lời nhiều cho các bạn rồi , bạn nên vào đọc lại trong phần chó Phú Quốc để rõ hơn , và theo dõi trong phần mua bán để biết thêm , trong diên đàn vẫn thường trao đổi chó PQ , bạn tránh viết thêm những mục mới như vậy sẽ làm loãng chủ đề .
Trả lời thêm cho ý của bạn thì chó PQ một con đẹp khoảng 4 tháng thì khoảng 700 - 1tr2 , tùy con , sở dĩ chó PQ có giá dao động như vậy vì do còn là chó trại , hay là do các thành viên nuôi đơn lẻ , và còn tùy theo chó đẹp . Các điểm mua thì ngoài các thành viên và trại chó trên diễn đàn , bạn có thể ghé pet shop Phương Anh , trại chó PQ củ chi ,
Nuôi chó PQ không khó lắm , nhưng cần huấn luyện nghiêm túc , vì nó hơi có bản tính hoang dã , đào hang , leo trèo , cắn trộm gà , .. . ngoài ra thì đây là giống chó đẹp , gần gũi với người VN .

tran minh

Member
hỏi giá chó phú quốc

em chưa có đủ tiền để mua cũng như nuôi chó, nhưng muốn hỏi giá chó phú quốc hiện nay là bao nhiêu một con, tùy vào chất lượng, có thuần chủng hay ko, được tạo giống ở đâu, ở đất liền thì có tốt bằng ở ngoài đảo phú quốc ko, có ai biết thì giúp giùm em nha. thank.

drips999

các bác tranh luân rôm rả quá làm em không biết đường nào ma lần, em nhờ người quen đặt mua một em mang từ phú quốc về với già 2,5t mà chưa biết hình dáng mặt mũi thế nào, chẳng biết nên mùng hay nên lo vì em nó mà đẹp thì cũng chẳng tiếc nhưng mà xấu thì chít em, hic hic

catsamac

Member
Theo khảo sát độc lập của mình và tham khảo giá chó PQ của một số người thì:
- Giá chó từ 800k-1500k: chó nhỏ dưới 3 tháng, thường là chó từ đảo mang về hơi khó nuôi giai đoạn đầu. Các bạn mới nuôi nên dẫn theo 1 chuyên gia về chó PQ chọn giùm là chắc ăn. tuy nhiên có người quen thì có thể chắc chắn được chó đẹp. Tuy nhiên thể trạng vẫn yếu, thay đổi vùng và phải tách bầy là một trong số nguyên nhân dẫn đến chó dễ bị đẹt và hay bị bệnh rất dễ chết.
- từ 1500k-3000k: chó đã được chọn lọc sơ bộ tương đối chuẩn hoặc tuổi từ 3-5 tháng đã khá khoẻ mạnh cá tính và hình dáng bắt đầu hình thành rõ ráng
- >3000k: chó chuẩn đã lớn hoặc nguồn gốc rõ ràng dành cho người biết nuôi hoặc có khả năng sanh lợi lớn.

Giá này nhà nước không kiểm soát như giá xăng dầu, điện nước nên cũng lên xuống theo "thuỷ triều" hay như KNB trong Võ Lâm Truyền Kỳ. Hi vọng sau khi đăng ký được FCI rồi giá sẽ tính bằng USD cho người nuôi đỡ nhọc lòng.

tiqi1511

Member
hì anh catsamac cũng chơi VLTK nữa áh (sr mod em đi ngang thấy anh catsamac nên hỏi thử vì em cũng có chơi ) :H