• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chụp ảnh đẹp mèo cưng

bichdiep

Member
Hic, gần nửa đêm rồi. Chúc các phó cùng các mẫu ngủ ngon. Mai chém tiếp :D
Hơ., mà sao cái ảnh của em biết mất 1 cách khó hiểu vậy :((
Kỳ cạch up lại vậy

garuru

Member
Hì hì, topic này của mẹ Gemma hữu ích thật đấy, vào đây nghe mọi người phân tích về cách chụp ảnh, thế nào là một tấm ảnh đẹp... rất pro.

Gemma

Active Member
Hì hì, topic này của mẹ Gemma hữu ích thật đấy, vào đây nghe mọi người phân tích về cách chụp ảnh, thế nào là một tấm ảnh đẹp... rất pro.
Chờ thêm ý kiến hữu ích của mẹ Gà nữa đấy, để tạo thêm độ hot cho topic :-bd Mẹ Gà chắc chắn có nhiều kinh nghiệm chộp được hàng khó đỡ của con mình mà còn giấu nghề đấy thôi, show hàng ra nào, mẹ nó! :angel::-bd:love struck:>:D<

HangMeo

Xin giới thiệu mấy cái ảnh của bạn Bin Tồ nhà em ạ.

Mẹ mua cho em bàn chải xinh, như các anh em đánh răng một mình.

Kỹ thuật siêu đẳng

Và đây là phần thưởng...

HangMeo

Hic, gần nửa đêm rồi. Chúc các phó cùng các mẫu ngủ ngon. Mai chém tiếp :D
Hơ., mà sao cái ảnh của em biết mất 1 cách khó hiểu vậy :((
Kỳ cạch up lại vậy
Rất ấn tượng. Mắt mèo là một trong những thứ mình say mê nhất. Đẹp và luôn biến đổi.

bichdiep

Member
Cảm ơn chị Gemma về những kinh nghiệm chụp có đèn :D giờ em chụp có đèn tự tin hơn nhiều rồi :D
Hôm nay 3 chị em em đi chơi. Hi, em tập chụp ngoài trời luôn. Chị cho ý kiến dùm em nhé

Chân dung

Kiêu hãnh

Mun nhà em đang trở thành 1 thiếu nữ thực thụ rồi. Dạo này điệu lắm, biết làm dáng nhiều, nhìn cái giẻ lau này mãi mà không chán

Gemma

Active Member
Hình em chụp bố cục rất tốt và... biết cách huấn luyện Mun thành người mẫu ảnh rất đẹp! :-bd:-bd

Chị thích tấm Chân dung và tấm Kiêu hãnh. Cả hai tấm chân dung chụp xóa phông làm nổi bật chủ đề và trông bé rất tự nhiên. Riêng tấm Kiêu hãnh nhìn đẹp nhất và tự nhiên nhất nhờ giấu được sợi dây cột. Ánh sáng ngoài trời cũng rất thích hợp cho ảnh chân dung của bé! Chúc mừng Bích Diệp chụp được những bức ảnh đẹp cho mèo cưng :-bd:-bd:party::love struck:

bichdiep

Member
Chị garuru có kinh nghiệm chia sẻ với bọn em đi ạ? rất mong ý kiến của chị ạ.
:praying::praying::praying::praying::praying:

Downcome

Phó nhòm
Chào các mợ (vì toàn thấy chị em phân tích ảnh nên cháu gọi bằng mợ cho nó... tiện :D:D)

Cháu vẫn theo dõi 2pic này và đã đọc qua hết những phân tích và suy nghĩ, chia sẻ của các mợ về ảnh và chụp thế nào cho đẹp, trên lý thuyết thì gần đủ và gần đúng những gì liên quan đến nhiếp ảnh và chụp chân dung. Tuy nhiên cháu cũng có đôi nhời chia sẻ thêm với mọi người về bộ môn nhảy cắm hố vôi này hehe

Nhiếp ảnh là nghệ thuật của ÁNH SÁNG và KHOẢNH KHẮC. Đó là 2 yếu tố cần nhất của một bức ảnh.

- Với ánh sáng, ta có thể chủ động (ánh sáng đèn, có thể setup) hoặc thụ động (ánh sáng tự nhiên) để lựa góc chụp làm sao cho đẹp nhất

- Khoảnh khắc làm cho bức ảnh sinh động hơn (chụp lũ lắm lông cái này khó ah nha, cũng là lý do cháu chưa có ảnh úp lên đây hehe)

Ngoài ra máy ảnh cũng là điều kiện cần để có được một tấm ảnh đẹp nhưng cần hơn nữa là con mắt của người chụp. và khâu xử lý hậu kỳ. Ở máy film, phòng tối làm ra ảnh của film thì máy số Photoshop được gọi là "phòng tối của máy ảnh số", khi xử lý bức ảnh không nên làm nó quá phi thực tế, nhưng làm ánh sáng chỉnh màu để có ảnh ưng ý theo cháu là cần thiết.

Trong nhiếp ảnh không có chuẩn mực nào nhất định vì mỗi người có một cách nhìn khác nhau. Ở đây cháu bắt đầu lan man vì chưa biết sẽ chia sẻ cụ thể vào phần nào, nhưng cháu sẽ lượn vào đây nhiều và sẵn sàng chia sẻ trong khả năng với các mợ (và các em, các cháu) những gì liên quan đến nhiếp ảnh, để làm sao có được những bức hình ưng ý nhất với cái lũ lắm lông chỉ ăn và @@$#$! này hehe
------------

Khoe mấy tấm (ảnh cũ) của cháu với các mợ :D

Ku Tũn

Bum Đần

IMG_0479 copy by Downcome, on Flickr​

Kem Lông Bông

IMG_0007 copy1 by Downcome, on Flickr​

KimCuong

Active Member
... nhưng cháu sẽ lượn vào đây nhiều và sẵn sàng chia sẻ trong khả năng...
Ê Dao Quắm - Phó nhòm Vietpet!

Dao Quắm nhận xét hộ Bản phủ tấm ảnh còi này xem sao! :-@

Downcome

Phó nhòm
Ê Dao Quắm - Phó nhòm Vietpet!

Dao Quắm nhận xét hộ Bản phủ tấm ảnh còi này xem sao! :-@
Khu mèo, dẫn cún vào đơi làm cái dè. Về đi :))

Thiếu sáng (muôn thủa, nói mãi rồi) - góc chụp cao quá, thấp tí nữa...

Gemma

Active Member
Chào các mợ (vì toàn thấy chị em phân tích ảnh nên cháu gọi bằng mợ cho nó... tiện :D:D)

Cháu vẫn theo dõi 2pic này và đã đọc qua hết những phân tích và suy nghĩ, chia sẻ của các mợ về ảnh và chụp thế nào cho đẹp, trên lý thuyết thì gần đủ và gần đúng những gì liên quan đến nhiếp ảnh và chụp chân dung. Tuy nhiên cháu cũng có đôi nhời chia sẻ thêm với mọi người về bộ môn nhảy cắm hố vôi này hehe

Nhiếp ảnh là nghệ thuật của ÁNH SÁNG và KHOẢNH KHẮC. Đó là 2 yếu tố cần nhất của một bức ảnh.

- Với ánh sáng, ta có thể chủ động (ánh sáng đèn, có thể setup) hoặc thụ động (ánh sáng tự nhiên) để lựa góc chụp làm sao cho đẹp nhất

- Khoảnh khắc làm cho bức ảnh sinh động hơn (chụp lũ lắm lông cái này khó ah nha, cũng là lý do cháu chưa có ảnh úp lên đây hehe)

Ngoài ra máy ảnh cũng là điều kiện cần để có được một tấm ảnh đẹp nhưng cần hơn nữa là con mắt của người chụp. và khâu xử lý hậu kỳ. Ở máy film, phòng tối làm ra ảnh của film thì máy số Photoshop được gọi là "phòng tối của máy ảnh số", khi xử lý bức ảnh không nên làm nó quá phi thực tế, nhưng làm ánh sáng chỉnh màu để có ảnh ưng ý theo cháu là cần thiết.

Trong nhiếp ảnh không có chuẩn mực nào nhất định vì mỗi người có một cách nhìn khác nhau. Ở đây cháu bắt đầu lan man vì chưa biết sẽ chia sẻ cụ thể vào phần nào, nhưng cháu sẽ lượn vào đây nhiều và sẵn sàng chia sẻ trong khả năng với các mợ (và các em, các cháu) những gì liên quan đến nhiếp ảnh, để làm sao có được những bức hình ưng ý nhất với cái lũ lắm lông chỉ ăn và @@$#$! này hehe
------------

Khoe mấy tấm (ảnh cũ) của cháu với các mợ :D

Ku Tũn

Bum Đần

IMG_0479 copy by Downcome, on Flickr​

Kem Lông Bông

IMG_0007 copy1 by Downcome, on Flickr​
Mấy bé mèo trong "ảnh cũ" của chú Dao Găm xinh quá! Mèo xinh, máy xịn, kỹ thuật cao :-bd=D>^:)^

Mà này, nhìn trong hình chú nó chụp mèo, thấy rằng chú Dao Găm thích chụp bằng ống kính tele cực dài, đúng không? Vì vùng ảnh rõ cực hẹp, chỉ trong vòng từ cái mắt mèo đến râu mèo. Mình rất thích ngắm và chụp những bức chân dung chụp bằng tele thế này, nhìn nó sướng mắt làm sao í :blusshing::love struck: Mình cũng có một cái ống tele dài lắm mà nó nặng quá nên lười thay ống kính, thường dùng ống kính 18 - 135 mm, zoom ra zoom vào cho nó tiện :D

Cảm ơn những chia sẻ quá chính xác và chuyên nghiệp của chú nó :-bd Chụp như chú Dao Găm thì quá chuyên nghiệp rồi, nhiếp ảnh ở khu mèo này chủ yếu ở mức độ phổ cập cho mọi người. Song dụ được thêm những người trình độ nhiếp ảnh cao như chú Dao Găm vào cùng góp mặt góp lời thì quá hay rồi, không còn gì bàn cãi thêm :love struck:>:D<

Mình đồng ý trăm phần trăm với những phân tích của chú nó. Qua những bức ảnh mà chú nó post lên đây thì thấy rằng chú nó khá khó tính, sửa kỹ từng bức một rồi mới trình làng. Vụ photoshop thì mẹ Gem cũng có xài, nhưng rất ít khi sửa kỹ từng tấm một, thường là hàng thô là chính :blusshing: Đương nhiên là vào photoshop nâng sáng, chỉnh màu cho nó lung linh hơn hoàn toàn hợp lý và xứng đáng đầu tư. Vì mẹ Gem thường chụp ảnh con nhà mình tham quá thành ra lười sửa từng tấm một, vụ này phải đi theo học chú Dao Găm rồi ^:)^:praying:

Phải nói là chụp ảnh cho lũ lắm lông mang họ mèo này vô cùng khó, nhất là những bức mang tính nghệ thuật như ảnh của chú Dao Găm thể hiện. Phải canh lúc nó tương đối tĩnh thì mới phang được tấm ra hồn, còn thì mình phải thụ động chạy theo nó, bảo nó không nghe thì biết làm thế nào :(:))) Mình rất thích chụp mèo bằng ánh sáng trời, nhất là chụp ngược sáng để làm nổi bật quả lông, với nền phông hoa lá cỏ xóa mờ, nhưng chưa chụp được tấm nào ưng ý cả :(:)(( Nếu có dịp ra Bắc chỉ cần dắt mèo đi một vòng công viên với chú Dao Găm thôi cũng đủ sáng tác được bộ ảnh nghệ thuật để đời, chú nó nhỉ! :D:love struck:

Lynyeu

Member
Cảm ơn chị Gemma về những kinh nghiệm chụp có đèn :D giờ em chụp có đèn tự tin hơn nhiều rồi :D
Hôm nay 3 chị em em đi chơi. Hi, em tập chụp ngoài trời luôn. Chị cho ý kiến dùm em nhé

Chân dung

Kiêu hãnh

Mun nhà em đang trở thành 1 thiếu nữ thực thụ rồi. Dạo này điệu lắm, biết làm dáng nhiều, nhìn cái giẻ lau này mãi mà không chán
Em này mặt hơi hao hao giống Nhọ nhà mình :love struck::love struck::love struck::love struck:

Mr.Teo

nhìn con chó ngầu quá nhỷ :D ước rì mình có 1 con như thế ngưỡng mộ bạn quá

Gemma

Active Member
Ảnh mèo Ba Tư thế là quá xinh rồi, không cần xử lý :-bd:D:love struck:

Gemma

Active Member
À há, hôm nay có mẹ bé Heo ở đây rồi, quả lông của Bông lên hình nghệ thuật phết nhỉ?! :-bd:D:love struck:

beheoxinhxan

Active Member
À há, hôm nay có mẹ bé Heo ở đây rồi, quả lông của Bông lên hình nghệ thuật phết nhỉ?! :-bd:D:love struck:
Chả ai khen em chụp hình đẹp cả nhỉ?:))
Em sắm cái máy ảnh hơi xịn xịn để chụp thằng con. Cơ mà dạo này thằng oắt đấy ko thích, toàn bắt mẹ chụp hình Bông đi thôi, nên Bông cơ man nào là ảnh. Mà em thì không biết hết các chức năng của máy ảnh, thành ra cứ vừa chụp vừa mò:))