• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chụp ảnh đẹp mèo cưng

Gemma

Active Member
Chào cả nhà! Hôm nay nhà Gemma mạo muội mở topic này theo gợi ý của bạn Xuka (Hà Nội) và một số bạn trong hội Yêu Mèo, những người chung niềm đam mê chộp được những bức ảnh đẹp có hồn cho bé cưng trong nhà. Mong cả nhà vào đây chia sẻ những kinh nghiệm quý báu làm thế nào để bấm máy đúng lúc bé cưng đang nghịch ngợm nhất, đang nhí nhảnh nhất, đang đáng yêu nhất để ghi lại những bức ảnh kỷ niệm để đời cho riêng gia đình mình hoặc để san sẻ thú vui với những người bạn cùng chung niềm đam mê.

Không hẳn phải là máy ảnh xịn mới có được bức ảnh đẹp. Gemma nghĩ, mọi người ai cũng có thể chia sẻ về kinh nghiệm bấm máy mèo cưng, thú cưng của mình bằng bất cứ loại máy ảnh nào, máy ảnh trên điện thoại di động, máy ảnh du lịch, máy ảnh chuyên nghiệp… Đôi khi chỉ là một bức ảnh chộp kịp thời bằng điện thoại di động hoặc máy ảnh du lịch, song tải được hết cái hồn của bức ảnh và cá tính của mèo cưng, thế là đã thành công lắm rồi!

Theo mình nghĩ, một bức ảnh thú cưng đẹp đạt được một số tiêu chí cơ bản về độ nét, bố cục, ánh sáng, thời điểm bấm máy độc đáo mặc nhiên là một bức ảnh đẹp, dù cho chụp bằng bất cứ loại máy ảnh nào, không nhất thiết phải là máy ảnh chuyên nghiệp. Ngay cả những nhà báo quốc tế chụp ảnh chuyên nghiệp họ cũng luôn thủ theo một chiếc máy ảnh du lịch nhỏ gọn bởi tính tiện dụng của nó.
Và cũng theo mình nhớ thì trong các lớp dạy nhiếp ảnh căn bản từ cấp 1 đến cấp 3 và cả lớp chuyên đề chụp ảnh nghệ thuật mà mình có dịp tham gia nhiều năm trước đây, chưa thấy có ai dạy về chụp ảnh thú cưng sao cho độc đáo, bố cục lạ lẫm, bắt được đúng thời điểm xuất thần của thú cưng. Biết đâu góc nhỏ này đạt được tham vọng là… có riêng một bộ môn về chụp ảnh thú cưng… :blusshing::love struck:

Và Gemma cũng đoán là trên “chốn giang hồ” không ít những cao thủ săn được những bức ảnh “độc” bằng máy ảnh chuyên nghiệp với những kinh nghiệm chụp thú cưng phong phú. Rất mong mọi người cùng tham gia chia sẻ và cùng thỏa mãn niềm đam mê yêu thú cưng và chụp hình mèo cưng nơi góc nhỏ này. Nay kính báo cùng hội Yêu Mèo và cả nhà!

Nhà Gemma xin được mở hàng bằng một số bức chụp bằng máy ảnh du lịch cho mèo cưng và chó cưng ở nhà vừa mới bấm máy trưa nay để tạo cảm hứng sáng tạo mới. Mong rằng góc nhỏ này đóng góp chút kinh nghiệm bổ ích từ mọi người và cho mọi người. >:D<:love struck:

Bức này bé đang di chuyển và nghịch ngợm, nhưng mẹ bé đã kịp thời lấy nét trước và mở đèn flash nên bắt kịp vẻ tinh nghịch của bé :angel:

Bức này dễ chụp nhất vì bé nằm một chỗ làm dáng cho mẹ chụp, chỉ việc gọi cho bé nhìn thẳng vào ống kính là xong :-"

Hai bức này bị mờ do bấm vội, dù bé nằm một chỗ không di chuyển, nhưng máy chưa kịp lấy nét do máy ảnh du lịch lấy nét chậm

Bức này tương đối vừa động vừa tĩnh, bé ngồi một chỗ nhưng liếm lông cực nhanh, nếu không mở đèn flash và canh nét sẵn vị trí bé ngồi và bấm máy nhanh thì ảnh khó nét (sorry mọi người vì ngay loạt hình đầu tiên đã show hàng, nhưng vì em tranh thủ post bài trong giờ hành chánh của nhà nước nên hơi vội ạ, lần sau sẽ xin chọn ảnh nghiêm túc hơn và nghiêm khắc rút kinh nghiệm ạ :blusshing::D).

Chụp cho bé chó đôi khi dễ hơn là bé mèo, vì đôi khi chúng di chuyển chậm hơn và biết lắng nghe khi chủ gọi để tập trung vào ống kính

Bức này chụp gần quá nên phần lông trắng của bé bị lóa đèn flash và dư sáng. Chụp cận mặt và bé không di chuyển như vầy, có lẽ không mở đèn thì cũng đủ ánh sáng và phần lông trắng đỡ bị lóa sáng

Đôi dòng mở hàng góc chia sẻ kinh nghiệm chụp ảnh đẹp cho thú cưng, mong các cao nhân cho thêm ý kiến và các anh chị em trong gia đình thú cưng cùng chia sẻ kinh nghiệm riêng mình để mọi người cùng học hỏi. Thân. :praying::love struck:

D_P_HOA

Active Member
he he, tơ mơ hàng cho nhé.
À mà mẹn phép Mẹ Garù nhé, tơs hôí thúc mãi mà mẹ âý chả chụi chia sẽ gì cả, tơ hâm môj nhâts mẹ này đâý

Có cái ảnh góp vui, ngồi loay hoay cả tiếng mới chụp đc 2 cái ưng í, hehe, để chụp đc mấy cái lúc chúng nó đang chơi thật là mệt, 1 tay cầm đồ chơi dụ, 1 tay chụp ảnh, chúng nó cứ vô tư chơi đùa, ko hề tạo dáng như mình muốn, chật vật mãi mới đc 2 cái ảnh tàm tạm.
Tên: Híp
SN: 23-2-2011
Ngày chụp: 9-4-2011

D_P_HOA

Active Member
he he, tơ mơ hàng cho nhé.
À mà mẹn phép Mẹ Garù nhé, tơs hôí thúc mãi mà mẹ âý chả chụi chia sẽ gì cả, tơ hâm môj nhâts mẹ này đâý
Ngăt ra tưng hình cho nhanh nhé. Dang ơ cơ quan mà lị :D

Nào 1,2 ,3,4 Mẹ Ga
[/IMG]ru ơi :D

D_P_HOA

Active Member
Chả hiêủ sao đánh chư nó cư sai chính tả :D, thông cảm cả nhà nhé

Hôm nay mẹ măng, trôns lên cây làm môtj giâs cho dã :D

[/IMG]
[/IMG]

D_P_HOA

Active Member
Tơ là meo Viet nam long ngan chính hiêụ . Có giâý chưngs nhân của Nhà Gảru :D

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Gemma

Active Member
Tơ là meo Viet nam long ngan chính hiêụ . Có giâý chưngs nhân của Nhà Gảru :D

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]
Chà, mẹ Hoa mở hàng sung quá nhỉ! Em xin nhiệt liệt hoan nghênh bác mở hàng sớm và sung và hình xinh nữa :love struck::-bd

Gemma

Active Member

Có cái ảnh góp vui, ngồi loay hoay cả tiếng mới chụp đc 2 cái ưng í, hehe, để chụp đc mấy cái lúc chúng nó đang chơi thật là mệt, 1 tay cầm đồ chơi dụ, 1 tay chụp ảnh, chúng nó cứ vô tư chơi đùa, ko hề tạo dáng như mình muốn, chật vật mãi mới đc 2 cái ảnh tàm tạm.
Tên: Híp
SN: 23-2-2011
Ngày chụp: 9-4-2011
Mình cũng có một bức một tay dụ nhấc sợi đồ chơi lên cao, một tay bấm máy :D

cũng là 1 niêm vui khác, bên cạnh việc tắm rửa ôm ấp chúng nó, Gemma nhỉ :))

Gemma

Active Member
cũng là 1 niêm vui khác, bên cạnh việc tắm rửa ôm ấp chúng nó, Gemma nhỉ :))
Đúng vậy, rình chụp mấy cái ảnh dễ thương, nghịch ngợm của chúng nó vui lắm! Nhiều khi đang ăn cơm hay làm việc trên máy vi tính mà nó cứ quanh quẩn nghịch ngợm, làm mình bỏ cả ăn lẫn làm ra mà chộp ảnh chúng nó. Vậy mà nhiều khi cũng không chộp kịp những tấm cực quậy nữa cơ :D Thân :love struck::love struck:

tớ lười lắm, hnao trời đẹp, mát mẻ, mới lôi bọn nó ra chụp ảnh thôi, còn quay clip cho nhanh hehe

ecklee

Member
Em cũng thích chụp ảnh lắm :D nhưng bây giờ em bị ít thời gian nên chỉ up được mấy cái cũ cũ nhưng theo em đẹp có hồn ấy :))

Gemma

Active Member
Ô, mèo nhà bạn xinh đẹp quá! Mèo Anh lông ngắn ạ? Nay chắc các bé đã lớn rồi, chụp thêm ảnh đẹp mới có hồn cho mọi người cùng ngắm với đêêêê!!!!!!!!!!!! :love struck::love struck:

Gemma

Active Member
Sao hổng thấy ai tham gia thêm ảnh mới dzậy ta? Thôi để mình ráng thêm vậy :blusshing::D Sợ có hai em mèo quậy mà cứ đem ra khoe mãi thì mọi người lại phát ngán cả lên Dog Eye

Bé Ginger làm xiếc

Bé mơ màng

Đánh nhau to rồi, bé bỏ trốn thôi!

Bé kéo hoa xuống ngửi

Trèo lên cây mít xem... ông... :D

Bé thích chơi dưới gốc cây vào ban đêm

Chào cả nhà bé đi ngủ đây!