• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chụp ảnh đẹp mèo cưng

Gemma

Active Member
Mặt con Bỉm lúc nào chẳng thế hả chị :)) phị phị cau có chỉ muốn véo má thôi :))
Đâu có, ảnh đầu trông giống như em ấy đang cười tươi như hoa thế kia! Hay là đang... ngáp một cái rõ to đấy? :yawn::))

ecklee

Member
xin hỏi 1 câu là bạn eckee có đi off đợt 22/5 tới ko ạ
Nếu có thì làm ơn cẩn thận VÌ nếu bạn mang em Bỉm đi thì sau buổi off em Bỉm của bạn sẽ ko cánh mà bay mất dạng và ko còn ngày quay về.
Vì lí do đơn giản là em Bỉm nhà bạn đã nằm trong tầm ngắm mần thịt của bạn ZĨn béo nhất lla khi bạn Zĩn đang lên cơn cuồng mèo ALN và có đam mê tao nhã đó là TĂNG TRẤN GIẢM MUA TÍCH CỰC CẦM NHẦM . Có thể bạn ấy sẽ bất chấp tính mạng để bắt cóc được em Bỉm mang về ( lộ hết kế hoạch)
Nếu bạn chọn phương pháp chống lại thì chỉ bất lực mà thôi Vì nếu bạn nặng < 70 kg thì Zĩn béo sẽ dễ dàng lấy chiêu " Lấy thịt đè người " mần thịt bạn trong Giây lát => Hôm ấy ở nhà chị Lex sẽ có vụ án bắt cóc va thảm sát há há há
kÝ TÊN ZĨn béo đạo choác =))=)):dancing:
thế nên tớ rất mong bạn cẩn thận=))=)):)):))
Bỉm đang thay lông ấy ... rụng như cái hạt của cây hoa sữa ý =)) nên chắc hôm đó không mang Bỉm đi đâu :))
Mình cũng thông báo cho bạn Zĩn là mình 71kg cơ =)) bạn yên tâm là bạn đè thoải mái nhé =))

Đâu có, ảnh đầu trông giống như em ấy đang cười tươi như hoa thế kia! Hay là đang... ngáp một cái rõ to đấy? :yawn::))
Chị biệt ảnh đó sao không ??? trời nóng phát dồ người , cả cái hội trường hôm đó chỉ toàn mèo với người nên nó nóng quá nó thở thè lưỡi như cún ấy =)) xong người ta chụp lại nhìn như cười lè lưỡi =))

Boo Boo

Member
Chấm Bi nhà Bơ Sữa

Up ảnh em Chấm Bi vào đây cho nó xôm. Trông hơi kém nữ tính nhỉ?

Boo Boo

Member
Chân Chấm Bi gần khỏi rồi, chỉ còn hơi tập tễnh. Bữa đó cho đi Hanvet khám, may mà không gãy chân, họ bảo về xoa bóp với cồn xoa bóp (họ bán cho 1 lọ) nhưng về cứ sờ vào là em lại kêu ầm lên (lúc ở đó Vet sờ nắn rõ mạnh có thấy em kêu gì đâu) nên mẹ em hơi sợ không dám sờ nhiều, chỉ phun cồn vào cho nó tự ngấm thôi. Phải cái mấy hôm đau chân ăn uống kém nên giờ hơi gầy, mẹ em đang xót ruột lên kế hoạch tẩm bổ đây.

Gemma

Active Member
Up ảnh em Chấm Bi vào đây cho nó xôm. Trông hơi kém nữ tính nhỉ?
Trông nghệ thuật phết nhỉ! Cái này gọi là nữ hoàng bóng đêm đây! :-bd:love struck: :angel:

Gemma

Active Member
Không thấy ai vào đây, mình show thêm hàng của thằng Bờm và cái Bánh Mì để kích động phong trào chụp ảnh đẹp mèo cưng tiếp :D

Chỗ ngồi yêu thích của Bờm trên nóc tủ, Bờn thường nằm ngủ trên đấy vì mát mẻ, yên tĩnh, không có ai dẵm đạp trung người, và cả Bánh Mì cũng không lên đấy làm phiền. Còn khi thức dậy thì Bờm thích ngồi đây nhìn xuống chọc tức Bánh Mì :))

Bức này thử nghiệm chụp không đèn flash để lấy ánh sáng ngược phía sau từ bóng đèn neon làm nổi bật cái bộ bờm của Bờm :angel:

Bức này chụp không đèn nên tốc độ máy tính theo ánh sáng đèn neon, khi Bờm di chuyển máy bắt không kịp tốc độ của Bờm thành ra tạo sự chuyển động trên khuôn mặt Bờm, trong khi bộ lông bờm ngay cổ Bờm vẫn nét :silly:

Bờm đang ngồi mơ màng trên cửa sổ trên lầu :D Thật ra là đang rình bắt con bọ xít đang bay trên trần nhà :))

Phá hoại cái ghế làm việc của bố :at wits end:

Còn đây là Bánh Mì điệu ngồi ưỡn ra khoe cái bờm trắng xinh xinh, nhưng không hoành tráng bằng bờm của anh Bờm :blusshing::love struck:

suki8x

Member
bay vào đây ngắm các bé mèo thật xynh quá là xynh
em Bờm cho đi thi miss cat được

bichdiep

Member
Hoan hô chủ top đưa ra 1 chủ đề khá hay. Tớ cũng thích chụp ảnh nhất là chụp bọn này. Kinh nghiệm của tớ thì để tối tớ tổng hợp lại đã nhé. Ảnh của tớ để lung tung quá, để tối về tìm lại, có được vài cái này cả nhà cho ý kiến nhé.

Cái này chụp trong tối, cả nhà đi ngủ hết có mỗi 2 chị em tớ thức thôi

Cái này không đỡ được cái mũi của Mun, cục rỉ to đùng => Nếu có thể nên make up mẫu trước khi chụp :))

Còn mấy cái này là của con nhà người ạ

Cái này tớ rất thích ánh mắt, ảnh này khá động nhưng cái mắt lại hiện rõ vẻ đe doạ

bichdiep

Member
Còn mấy cái này chụp mấy em cún, ảnh chụp hôm 1.5

Đôi bạn thân

Mong nhận được những ý kiến đóng góp của mọi người. tối về em sẽ tổng hợp ít kinh nghiệm học được từ trên mạng cũng như bản thân đem lên đây, mong có thể cùng cả nhà học hỏi thêm.

Gemma

Active Member
Hoan hô chủ top đưa ra 1 chủ đề khá hay. Tớ cũng thích chụp ảnh nhất là chụp bọn này. Kinh nghiệm của tớ thì để tối tớ tổng hợp lại đã nhé. Ảnh của tớ để lung tung quá, để tối về tìm lại, có được vài cái này cả nhà cho ý kiến nhé.

Cái này không đỡ được cái mũi của Mun, cục rỉ to đùng => Nếu có thể nên make up mẫu trước khi chụp :))

"Người mẫu" đẹp, máy xịn, tay nghề cao! :-bd:angel:

Mình thích ba cái ảnh mèo này nhất, hai bức ảnh chụp chân dung chó của bạn cũng rất đẹp. Có lẽ vì mình mê ảnh chân dung (chụp bằng ống kính tele) hơn cả trong các thể loại ảnh :blusshing:. Và nhất là chân dung... mèo đẹp nữa :D Hai bé mèo của bạn đẹp quá nhẩy! Nhất là người mẫu rất chân thực, không cần phải makeup, ngay cả là cậy cái... gỉ mũi! Hi hi, lúc mình mới đón bé mèo nhà mình về, mình cũng chụp vài bức chân dung mà quên chùi ghèn với cả cậy gỉ mũi cho em ấy, nên trông chân dung con gái khá là... bê bối :blusshing::love struck: Đây, em ấy đây

Chụp xong rồi mới thấy mặt con gái dơ quá, làm mẹ đỡ không kịp, xấu hổ chết được! :blusshing::blusshing:

Kinh nghiệm chụp thú cưng, nhất là mèo, của mình là phải bấm máy thật nhanh trước khi chúng thay đổi sang trạng thái khác. Những lúc nó tương đối không di chuyển nhiều quá thì còn dễ canh, còn nhảy nhót không ngừng thì hơi bị khó. Mong đọc được những chia sẻ kinh nghiệm chụp thú cưng của bạn nhé! :love struck::love struck:

À quên, vào sửa thêm vì quên bình loạn về tấm ảnh đầu tiên. Bức bạn chụp trong bóng tối ấy, có vẻ bạn dùng ánh sáng từ ngọn nến hay một ngọn đèn vàng thì phải? Khuôn mặt bé với hai màu trắng đen sáng bừng và tương phản với phông nền đen phía sau, trông rất độc đáo và rất đẹp. Vùng ảnh rõ rất nông, chỉ thấy mỗi vùng lông trên trán và quanh đó là nét, ngay cả đôi mắt cũng lọt ra ngoài vùng ảnh rõ rồi. Bạn chụp bằng chân máy à? :-bd:love struck:

bichdiep

Member
À quên, vào sửa thêm vì quên bình loạn về tấm ảnh đầu tiên. Bức bạn chụp trong bóng tối ấy, có vẻ bạn dùng ánh sáng từ ngọn nến hay một ngọn đèn vàng thì phải? Khuôn mặt bé với hai màu trắng đen sáng bừng và tương phản với phông nền đen phía sau, trông rất độc đáo và rất đẹp. Vùng ảnh rõ rất nông, chỉ thấy mỗi vùng lông trên trán và quanh đó là nét, ngay cả đôi mắt cũng lọt ra ngoài vùng ảnh rõ rồi. Bạn chụp bằng chân máy à? :-bd:love struck:
>:D<>:D<>:D< Oa, bạn nhận xét rất tinh đó. Hi, đúng 1 nửa bạn à. Khi mình chụp bé ngồi trong lòng mình, chếch phía bên trái có ngọn đèn học, cả nhà tắt hết đèn còn mỗi ánh sáng từ đó thôi, nhưng mình không dùng chân máy mà chụp bằng tay thông thường thôi :D
Máy mình cũng không phải máy chuyên, không có ống tele riêng gì cả (đang cố nhịn ăn nhịn uống để dành 1 em) máy mình dùng là bán chuyên của Canon.
Mà tớ là dân a ma tơ thôi.

ecklee

Member

Cái này tớ rất thích ánh mắt, ảnh này khá động nhưng cái mắt lại hiện rõ vẻ đe doạ

mấy ảnh này nhìn chuẩn quá chị Bích Diệp ạ :X nhìn như kiểu ảnh nghệ thuật ấy :x

bichdiep

Member
Có một số điều mình đã học được khi chụp hình bọn nhắng nhít này:
- Đừng cố lại gần chúng chụp ảnh nếu bạn muốn có những bức hình tự nhiên nhất. Khi bọn nó đang nô đùa, đang vờn bắt 1 thứ gì đó, hãy giữ khoảng cách ở 1 khoảng có thể không gây chú ý của chúng, zoom đến khi vẫn thấy rõ nét và nhấn nhẹ nút chụp để lấy nét và chụp.
- Khi chụp ảnh chó mèo, nên hạn chế chụp từ trên cao xuống. Hãy cúi thấp người, thậm chí là “lăn lê bò toài” cùng với nó để có được một góc nhìn tương tự với góc nhìn của vật về thế giới của chúng.
- Thay đổi nhiều góc chụp để thấy ít nhất 1 góc tốt nhất. Có thể từ khung cửa sổ nơi bạn thấy nó lăn lê ngoài sân hay từ gương chiếu hậu của xe, bạn sẽ thấy nó khá lạ mắt đó. Với bọn mình thường sử dụng máy ảnh du lịch để chụp, bạn hãy thay đổi zoom để có khoảng cách tốt nhất cho bức ảnh. Có điều kiện dùng máy bán chuyên hay máy chuyên nên chỉnh tiêu cự, ISO cho bức ảnh.
- Hãy để ý tới ánh sáng. Mình thấy bọn mình chụp hay mắc lỗi này, đôi khi do bọn xí xớn toàn chui vào góc khó có đủ ánh sáng nhưng nếu có điều kiện nên chụp đủ ánh sáng để người xem không nhầm người mẫu với ma :D. Tớ rất hạn chế chụp có flash, có thể chuyên môn thấp nên chụp có flash tớ hay thấy nó dại dại, không thật màu, không biết mọi người thế nào.
- Với mèo tớ thấy đẹp nhất đôi mắt của nó. Hãy chộp những bức ảnh với đôi mắt tròn xoe ngước lên phía trên bằng cách tạo sự chú ý cho nó bằng vật nào đó, đôi khi đặt ống phía dưới nó ( như khi có người khác bế) cũng là 1 ý hay.
- Đề chế độ chụp liên tục khi muốn chụp chúng cử động.
- Đừng ngại chụp khi bạn chụp chưa được đẹp, chụp càng nhiều bạn sẽ rút ra cho bản thân những kinh nghiệm tốt.
- Xem ảnh của những bạn khác và rút ra kinh nghiệm cho bản thân.
- Đừng so sánh máy của bạn là du lịch, bán chuyên nên không chụp đẹp bằng chuyên nghiệp. Mình cũng đã từng thấy như vậy nhưng chữ bạn đẹp vì bạn viết đẹp chứ không phải chỉ vì bút ( Điều đó không có nghĩa là bạn không nên học và sắm máy chuyên nếu có điều kiện nhé).
Ừm , mình mới nghĩ được như thế thôi. Cảm ơn mọi người đã đọc những dòng này từ một người không chuyên môn như mình. Mọi người cho ý kiến nhé, có gì mình sẽ bổ sung sau.
À quên một điều mà mình muốn nói, các bạn có thể sử dụng 1 số công cụ sửa ảnh hiện đang khá nhiều. Mình không nói đến photoshop, vì nó hơi phức tạp. Bạn có thể search để có thể tải cho mình 1 phần mềm đơn giản mà dễ sử dụng hơn. Sẽ có ích rất nhiều cho 1 bức ảnh còn thiếu sáng hay hơi nhoè. Riêng bản thân mình dùng picasa. Đây là 1 phần mềm của google, khi bạn đăng ký xong nó sẽ hỏi bạn cài phần mềm của nó không. Dễ sử dụng, tiện nhất là bạn sửa xong có thể up ngay lên trang ảnh riêng của bạn.
Có thể bạn hơi ngạc nhiên khi mình nói bức mình chụp bé Đô màu vàng là ảnh đã qua chỉnh thô ở đó đấy ;)

Gemma

Active Member
Bạn chụp rất tốt và nói rất đúng.:-bd:-bd Những kinh nghiệm của bạn gần giống với của mình. Và không phải cứ máy tốt thì cho ra ảnh đẹp, phải có góc độ tốt và thời điểm bấm máy đúng lúc thì mới cho ảnh đẹp. Có nhiều người luôn sắm những đời máy ảnh xịn nhất, chuyên nghiệp nhất nhưng không bao giờ chụp được ảnh đẹp. Nhưng có khi chỉ cần có một chiếc máy ảnh du lịch là ra được ảnh đẹp rồi, thậm chí còn có thể chụp được ảnh nghệ thuật bằng máy du lịch, nếu có tư duy tốt. Mình có cả ba loại máy, du lịch, bán chuyên và chuyên nghiệp. Những bức ảnh mình post trong topic này sử dụng cả ba loại máy đấy, nếu biết canh sáng và góc máy tốt thì hoàn toàn có thể cho ảnh đẹp gần như nhau.

À quên, nói thêm tí, nếu bạn chụp ảnh động cho thú cưng trong nhà hoặc trong điều kiện thiếu sáng thì buộc phải chụp bằng flash, nếu không thì không thể nào bắt kịp những động tác của chúng và hình ảnh bị nhòe nhoẹt hết cả. Nếu ánh sáng trời đủ mạnh thì mới không cần đèn mà vẫn bắt kịp tốc độ di chuyển của thú cưng.

Cảm ơn kinh nghiệm của bạn nhé, chúng có thể rất tốt cho nhiều bạn khác muốn chụp những bức ảnh đẹp cho mèo cưng. Từ khi mở topic đến nay, ý kiến của bạn là đóng góp hữu ích và nhiệt tình nhất. Mình xin thay mặt các bạn sẽ đọc bài viết của bạn để cảm ơn bạn thật nhiều, và mong đọc được những ý kiến hay của bạn sắp tới. Thân! :love struck:>:D<

bichdiep

Member
Hi, bạn đúng là cao thủ rồi. Hôm nay mới có thời gian nghiên cứu kỹ hơn những bài viết của bạn. Ảnh bạn chụp flash khá đẹp, mình thích mấy tấm ở trang 1, để tối tớ sẽ nói rõ hơn. Đúng là những ý kiến của tớ với bạn khá trùng hợp :D. Chụp chó, mèo, trẻ em nói chung khá là khó, vì có điểm chung là cử động liên hồi, khó bắt ảnh. Ngoài ánh sáng, đèn flash, thì tay người chụp vững, cầm máy ảnh chắc là 1 ưu thế, ngay cả với tấm ảnh tĩnh, ánh sáng đủ mà tay run thì ảnh cũng nhoè. Cái này do tập luyện thôi. Đúng như bạn nói chụp ảnh động mà không đủ sáng, không dùng flash khó bắt ảnh. Ý kiến cá nhân tớ, chụp với flash trong nhà đôi khi gây cháy sáng, không thật màu. Tớ lại thích những ánh sáng yếu nhưng có vùng sáng tối tự nhiên. Suốt ngày bị máy báo thiếu đèn flash suốt :D. Suy ra tớ ưu tiên chụp không flash, sau đó chỉnh lại màu cho chuẩn hơn.
Bức này là ví dụ, ánh sáng duy nhất là ánh sáng ngoài cửa sổ hắt vào, Đô còn chui vào khe giữa cái hộp nên lại càng tối, cũng bị báo thiếu flash nhưng nếu bật đèn thì sẽ không thấy ảnh phản chiếu qua hộp nên tớ quyết không bật đèn :p

Đây là ảnh Mun đi xem hạ cờ ở Lăng Bác về, ánh sáng đường hắt vào khá đẹp, tớ chụp ngược sáng, lại báo lỗi thiếu flash, kệ ....

Nhưng với những trường hợp bất khả kháng thì không thể không dùng flash được, tìm mãi mới thấy 1 tấm tớ dùng đèn, bạn cho ý kiến nhé

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Đúng là các cao thủ chụp ảnh rồi, còn thiếu bác Phó nhòm và bác Kỳ nữa ạ, mời hai bác vào cho mấy lời đi ạ, đặng để em còn lấy giấy bút ghi chép một thể ạ!

Gemma

Active Member
Chào bạn Bích Diệp,

Rất vui khi đọc những dòng phản hồi của bạn. Thật ra mình chẳng phải cao thủ gì đâu, ở đây có nhiều cao thủ bên góc diễn dàn của dân nhiếp ảnh ấy, mình phải né qua đây để múa may quay cuồng cho nó dễ múa rìu qua mắt thợ đấy mà :D

Trong nhiếp ảnh, điều căn bản nhất là phải cầm máy vững, máy cầm không vững thì bị nhòe chắc chắn là tấm hình ấy bỏ đi rồi. Nếu bạn có đọc qua lý thuyết căn bản về nhiếp ảnh thì người ta có hướng dẫn những tư thế để cầm máy không bị rung nữa. Mình do tính chất nghề nghiệp và cầm máy nhiều năm nên phản ứng nhanh trong chụp ảnh mèo thôi, nó cũng giống như chụp ảnh sinh hoạt của người.

Có một cách chụp ảnh trong bóng tối không cần flash và có thể bắt được tốc độ nhanh, ấy là cài đặt độ ISO cao, nhưng rất dễ bị vỡ hạt, độ nhiễu cao ảnh hưởng đến độ nét của ảnh. Đối với máy ảnh chuyên nghiệp, nếu bạn không dùng flash và dùng tốc độ tự động thì máy sẽ tự nhảy tốc độ chậm lại, vấn đề là phải cầm máy thật vững, có điểm tựa máy chắc chắn, hoặc dùng chân máy và tự đặt tốc độ - khẩu độ theo ý bạn, bảo đảm cho ra những bức ảnh đẹp cực độc :-bd

Ý bạn nói gây cháy sáng là do đèn để gần chủ đề quá, bị dư sáng. Trong một số máy ảnh có cho phép cài đặt độ cân bằng trắng (white balance) phù hợp với chụp ngoài trời hoặc chụp flash trong nhà, nếu máy bạn cho phép cài đặt như thế sẽ cho ảnh chụp bằng flash nhìn đỡ chát hơn. Đương nhiên trong điều kiện không cần chụp flash, mình sẽ ưu tiên cho ánh sáng tự nhiên hơn. Đối với máy ảnh kỹ thuật số, máy cho phép chụp được dưới ánh sáng đèn neon thông thường, điều mà trước đây máy chụp ảnh cơ chụp phim không cho phép, bắt buộc phải dùng đèn flash; nhưng cũng chỉ chụp rõ nét trong trường hợp chủ đề không chuyển động.

Ảnh của mình post lên đây toàn bộ không dùng kỹ thuật chỉnh sửa photoshop, mặc dù công việc của mình hàng ngày thì mình chuyên sửa ảnh thiên hạ bằng những phần mềm sửa ảnh :D Ảnh của mình toàn bộ là ảnh thô, bố cục toàn bộ trong ống kính máy ảnh, không hề cắt cúp lại. Hì hì, vì tham chụp nhiều ảnh một lúc nên lười sửa lại :D

Trong số những bức bạn vừa up lên, mình thích nhất tấm Mun đi chơi lăng về, bức thứ hai với khung ảnh đứng, lông bé viền ánh sáng ngược từ phía sau rất đẹp. Bức khung ảnh ngang chủ đề bị chi phối bởi hai bóng đèn sáng lóa phía sau nên không bắt mắt lắm. Rất mong tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm chụp ảnh đẹp thú cưng cùng bạn. :love struck::love struck:

Gemma

Active Member
Đúng là các cao thủ chụp ảnh rồi, còn thiếu bác Phó nhòm và bác Kỳ nữa ạ, mời hai bác vào cho mấy lời đi ạ, đặng để em còn lấy giấy bút ghi chép một thể ạ!
Hai bác ấy chê cái top nhà lá này không chuyên nghiệp, không vào bình loạn gì đâu! Có Dao Găm vào show vài bức ở trên rồi đi mất thôi :(:)))