• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Lài

Lipschitz

Member
Con đen bốn mắt ở tp Lạng sơn chắc là dữ lắm.
Tôi có cảm nhận thế này không biết có đúng không. Chó H'Mông thật là tuyệt diệu này ai cũng phải công nhận, nhưng để khai thác hết khả năng của nó người chủ phai có tính chuyên nghiệp cao và có thời gian dành cho chó khá nhiều, chó H'Mông như trang giấy trắng khổ lớn người chủ giỏi có thể thoả sức thể hiện các ý tưởng tuyệt vời. Nhưng thật phí nếu chó H'Mông có chủ như tôi, không biết dạy dỗ gì, ban ngày toàn bị nhốt trên sân thượng, tối bị nhốt trong bếp, cả ngày gặp chủ 1, 2 lần mỗi lần 15' (may chó nhà tôi không phải chó H'Mông), tôi cô bù đắp tinh thần cho nó bằng cách không xích bao giờ.
Tôi nghĩ rằng có rất nhiều người như tôi, yêu chó nhưng lực bất tòng tâm. Sẽ là phù hợp hơn nếu chó có tính khá trầm, "yêu thích sự tĩnh lặng để tư duy, chiêm nghiệm...", bản năng trông nhà phải là có sẵn không cần chủ dạy, hàng ngày chỉ ngủ, ăn uống đơn giản, nhưng khi có trộm thì vươn vai vụt dậy, dũng mãnh. Có thể nó không biết làm các việc như chui, bò qua hầm, leo qua chướng ngại vật, tuân theo mệnh lệnh chủ từ xa trăm mét, có xương là chén không nộp lại cho chủ ... không dự được Festival ...
Tóm lại là chó H'Mông có thể ví như hệ thống mở, ta có thể lập trình chó nó tuỳ ý mình nhưng không phải ai cũng lập trình được.
Có thể chó lài như hệ thống đóng, có sẵn các chương trình trông nhà, thân thiện trung thành với chủ do "nhà sản xuất" lập trình sẵn, không thay đổi được, và cũng không cần thay đổi.
Mong các anh phản biện

TaiVenh

Active Member
Bác Lip viết hay quá. đọc bài là biết bác là dân IT chính hiệu con nai vàng rồi hehe...

Tôi xin góp ý thêm một chút:

Cá tính điển hình của Hmong là lạnh lùng, hơi xa cách, cảnh giác cao, khó gần gũi... Tuy nhiên điều này hầu như chỉ đúng khi chúng được nuôi ở trên miền núi cao. Tất cả các cá thể mà chúng tôi gặp ở Hà Giang, Lào Cai...đều là như vậy. Về đến HN, có lẽ do được chăm bẵm, nuông chiều quá nên tôi có cảm giác chúng tươi tỉnh, thân thiện hơn.

Về khoản huấn luyện thì không rõ lắm. Chỉ biết con Beo nhà tôi như hiểu tiếng người, nói phát nghe lời ngay... thành ra cũng rất khoái các bác ạ.

trangphuong

Active Member
Cám ơn bạn nhiều, khi nào có địa chỉ thì cho mọi người biết ngay nhé
Dạ hôm nay em vừa nhận được thông tin ...là không bắt được chó Lài con,lại phải tìm tòi chỗ khác thôi,ở sơn la chỗ nhờ người mua nói là không có chó con..:D...em thì không thích chó đã trưởng thàng em thích nuôi từ nhỏ hơn,như vậy mới có tình cảm...

jumanji

Member
Có 1 số điều em rút ra được:
- Về cung đường, phương tiện đi lại: Các bác có thể đi ô tô hoặc đi tàu lên Lạng Sơn, rồi sáng sớm hôm sau bắt xe cóc đi Na Sầm. 5 rưỡi sáng là đã có xe ô tô từ Lạng Sơn đi Na Sầm rồi. Em cũng không rõ giá thuê xe ôm hay xe Minsk như nào, vì em mang xe máy lên đó.
- Về chợ Na Sầm: Họp ngày 5 và ngày 10. Hôm nọ em lên thì tầm 9h mới là lúc đông đúc nhất, không biết có phải vì hôm đó lạnh quá không. Giá chó con đúng như anh Hunghanoi nói, phải tầm 80k - 100k mới là chó đẹp. Chó dưới 80k đều là chó xấu, chó "đểu" :D.

@Lipschitz: Con đen bốn mắt ở TP Lạng Sơn cũng bình thường ạ. Cái con 4 mắt mà em chụp trên đường đi Na Sầm lúc đang sủa mới là dữ :D.

2 em này em sẽ để lại cho ông anh và cho người quen nhà hàng xóm mỗi người 1 con :D. Ra Tết em đi Hà Giang, lên bản, hy vọng tìm được 1 em Mông cộc mang về.

Lipschitz

Member
Có 1 số điều em rút ra được:
- Về cung đường, phương tiện đi lại: Các bác có thể đi ô tô hoặc đi tàu lên Lạng Sơn, rồi sáng sớm hôm sau bắt xe cóc đi Na Sầm. 5 rưỡi sáng là đã có xe ô tô từ Lạng Sơn đi Na Sầm rồi. Em cũng không rõ giá thuê xe ôm hay xe Minsk như nào, vì em mang xe máy lên đó.
- Về chợ Na Sầm: Họp ngày 5 và ngày 10. Hôm nọ em lên thì tầm 9h mới là lúc đông đúc nhất, không biết có phải vì hôm đó lạnh quá không. Giá chó con đúng như anh Hunghanoi nói, phải tầm 80k - 100k mới là chó đẹp. Chó dưới 80k đều là chó xấu, chó "đểu" :D.

@Lipschitz: Con đen bốn mắt ở TP Lạng Sơn cũng bình thường ạ. Cái con 4 mắt mà em chụp trên đường đi Na Sầm lúc đang sủa mới là dữ :D.

2 em này em sẽ để lại cho ông anh và cho người quen nhà hàng xóm mỗi người 1 con :D. Ra Tết em đi Hà Giang, lên bản, hy vọng tìm được 1 em Mông cộc mang về.
Không lẽ bây giờ chó lài chỉ còn là các huyền thoại

Vladavia

Member
Có bác nào hứng thú với chuyến ngược lên Hà Giang vào khoảng tháng 3? Em đang có gợi ý hay lắm. He he he

KimCuong

Active Member
Nghe hấp dẫn phết nhỉ? Hôm nào rảnh ngồi bàn cụ thể nhé.
Có bác nào hứng thú với chuyến ngược lên Hà Giang vào khoảng tháng 3? Em đang có gợi ý hay lắm. He he he
Bàn xong các bác thông tin cho em biết với. Có gì cho em bám càng với nhé, mới nghe thấy loáng thoáng mà đã thấy đê mê chút đỉnh rồi. Hihi

kevuitinh

Member
giống chó này nhìn là đủ biết dữ dằn rùi , lại gần chắc nó '' gọt vỏ '' quá :D:D , mong mấy bác sớm post hình giống chó này để chiêm ngưỡng

Lipschitz

Member
anh Jumanji ơi nhìn tụi cún quê Nasầm tôi có cảm tưởng buồn buồn thế nào ấy, nhất là đôi mắt cứ buồn rười rượi. Chắc lần đầu xa quê thôi mà

rongbien

Member
nếu các đồng chí đi na sầm thì theo tôi là đi bằng oto .
sáng khoảng 4giờ đi nên tới na sầm khoảng 7 đến 7,30 sẽ tới nơi xe đưa đón tận nhà bằng xe 16 chỗ ,giá vé 70 đến 80k một người một lượt .

TaiVenh

Active Member
nếu các đồng chí đi na sầm thì theo tôi là đi bằng oto .
sáng khoảng 4giờ đi nên tới na sầm khoảng 7 đến 7,30 sẽ tới nơi xe đưa đón tận nhà bằng xe 16 chỗ ,giá vé 70 đến 80k một người một lượt .
Vụ này hay đấy bác RB ơi, anh em ta ngâm cứu rồi ra Xuân làm chuyến du ngoạn nhỉ?:p:p:p

Lipschitz

Member
Tôi rất thích con đen bốn mắt, bạc má, đang sống ở Tp Lạng sơn.
Hì hì tôi cũng có linh tính đây là chó lài. Chắc ngày xưa tụi Pháp mang chó Eskimo sang VN rồi lên Lạng sơn rồi lai với chó bản địa.
Để giảm thiểu rủi ro tôi đề xuất ta không nên mua chó ở Na sầm mà mua ở Tp Lạng sơn để rút ngắn sự khác biệt vùng miền.

rongbien

Member
Tôi rất thích con đen bốn mắt, bạc má, đang sống ở Tp Lạng sơn.
Hì hì tôi cũng có linh tính đây là chó lài. Chắc ngày xưa tụi Pháp mang chó Eskimo sang VN rồi lên Lạng sơn rồi lai với chó bản địa.
Để giảm thiểu rủi ro tôi đề xuất ta không nên mua chó ở Na sầm mà mua ở Tp Lạng sơn để rút ngắn sự khác biệt vùng miền.
na sầm nó cũng thuộc lạng sơn bạn ạ ,nếu chó ở tp thì mới sợ bị lai ,nếu nên lạng sơn hỏi chó lài thì tôi thấy mọi người đều trả lời ko biết mà họ chỉ nói là chó làng mà thôi .
to_(tv)nếu mà tổ chức đi thì na sầm thì gọi cho tôi nhé AE mình làm một chuyến 16 chỗ đi cho thoải con gà mái rẽ ngang ngửa đều ok hết đồng chíTV ạ .đt .0943394958.ok

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
@taivenh: Hôm nào có thời gian, anh em ta đi lạng sơn phát nhể, phương tiện lên lạng sơn thì OK,đến lạng sơn sẽ có chuột chũi dẫn ta đi sục sạo, xem chó lài mạt mũi nó ra sao taivenh nhi? xe chỉ chở được 4 đồng chí thôi

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Bác Lip viết hay quá. đọc bài là biết bác là dân IT chính hiệu con nai vàng rồi hehe...

Tôi xin góp ý thêm một chút:

Cá tính điển hình của Hmong là lạnh lùng, hơi xa cách, cảnh giác cao, khó gần gũi... Tuy nhiên điều này hầu như chỉ đúng khi chúng được nuôi ở trên miền núi cao. Tất cả các cá thể mà chúng tôi gặp ở Hà Giang, Lào Cai...đều là như vậy. Về đến HN, có lẽ do được chăm bẵm, nuông chiều quá nên tôi có cảm giác chúng tươi tỉnh, thân thiện hơn.

Về khoản huấn luyện thì không rõ lắm. Chỉ biết con Beo nhà tôi như hiểu tiếng người, nói phát nghe lời ngay... thành ra cũng rất khoái các bác ạ.
cám ơn tai vẻnh nhé, chú h/mông nhà tớ đúng tính cách như vậy, ngày hiền lắm, nằm im, nhưng tối thì dữ kinh.

my_lucky

Active Member
Híc, nghe bác nói vậy em thấy khoái cái lỗ tai quá, híc.mình nói mà nó hiểu luôn thì còn gì bằng nữa ạ.Chúc mừng bác nhé, Thân!

Nghe hấp dẫn phết nhỉ? Hôm nào rảnh ngồi bàn cụ thể nhé.
Bàn xong các bác thông tin cho em biết với. Có gì cho em bám càng với nhé, mới nghe thấy loáng thoáng mà đã thấy đê mê chút đỉnh rồi. Hihi
Hàng năm ở Hà Giang có một sự kiện lớn và hay, đó là chợ tình Khau Vai. Chợ họp vào ngày 27 tháng 3 âm lịch - chính xác là kéo dài từ tối ngày 26 âm lịch đến sáng sớm ngày 27. Ngày 27 họ chỉ ăn sáng rồi tạm biệt nhau nên phải đến Khau Vai từ chiều tối 26. Nửa đêm là quãng thời gian đẹp nhất :D Nếu 27 mới lên thì .... hẹn năm sau nhé.

Lipschitz

Member
Dưới đây là nội dung trao đổi giữa tôi và anh Hùnghn về chó lài. Hy vọng đến với các anh kịp thời trước khi Lạng Sơn du hý
Theo anh thi dung la loai nay day em a. Tuy nhien cung da lai lai mot chut nhung chap nhan duoc. To chuc len LS thi bao anh mot tieng de anh thu xep len cung nhe .

-----Inline Message Follows-----

Anh Hung oi, em vua kiem duoc cai anh con cho duoc nghi la cho lai. Anh xem roi nhan xets giup em nhe. Thay nguoi chup anh bao no song o TP Lang son
Kinh trong
Ha

Con chó trong ảnh là con đen bốn mắt, bạc má anh Junmanji chụp ở TP Lạng sơn, khi nó đang nằm