• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Lài

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
báo cáo anh em cả nhà,thế là anh em KC, TV, ....đã chuẩn bị lên na sầm tầm cẩu vào thứ 7 tuần sau, hãy chờ tường thuật lại và hình ảnh của phiên chợ nhé.........chúc các anh thành công tốt đẹp

Lipschitz

Member
Nếu chuyến đi Na sầm thành công thì đầu xuân này các anh đã có chuyến đi hình chữ V (Tây bắc - Hà nội - Đông bắc). Một chữ V có nhiều ý nghĩa đối với VP

KimCuong

Active Member
Nếu chuyến đi Na sầm thành công thì đầu xuân này các anh đã có chuyến đi hình chữ V (Tây bắc - Hà nội - Đông bắc). Một chữ V có nhiều ý nghĩa đối với VP
Cảm ơn bác Lipschitz, mạn phép thay lời anh em xin khẳng định với bác! Các anh em Vietpet đã đặt chân tới chốn nào thì chắc chắn dù ít dù nhiều đều thu được những thành quả nhất định. Nhưng bên cạnh đó cũng không thể không kể đến yếu tố may mắn. Nhưng dù sao anh em Vietpet đều và sẽ luôn luôn cố gắng.

Cảm ơn bác đã khích lệ tinh thần anh em cho buổi lên đường tuần tới nhé! :-bd

tình hình chuyến đi Na Sầm thế nào rồi các bác ơi , có kết quả gì chưa các bác up lên đi em đang háo hức xem lắm nè

Lipschitz

Member
Chắc giờ này các cháu lài ở Lạng sơn vẫn đang đứng trên núi "Vọng Vietpet"

jumanji

Member
Theo thông tin của bác chủ quán cafe sách gần nhà em thì ngày xưa ông cụ thân sinh bác ấy đi buôn gỗ, lên vùng cao đã nhiều lần mua chó Lài về. Theo mô tả thì chó lài còn gọi là chó thổ: eo thon, ngực nở, cao to, tai vểnh 1 nửa (khá giống Sharki), mõm dầy, to, màu lông đủ cả (đen, vàng,...) (2 cái này không giống Sharki lắm :D).

Shakhi Viet

Active Member
Theo thông tin của bác chủ quán cafe sách gần nhà em thì ngày xưa ông cụ thân sinh bác ấy đi buôn gỗ, lên vùng cao đã nhiều lần mua chó Lài về. Theo mô tả thì chó lài còn gọi là chó thổ: eo thon, ngực nở, cao to, tai vểnh 1 nửa (khá giống Sharki), mõm dầy, to, màu lông đủ cả (đen, vàng,...) (2 cái này không giống Sharki lắm :D).
Bác Jumanji cho địa chỉ cafe đó đi, để anh em đến đó chơi luôn thể. Tình hình 2 con đen bác mang từ Na sầm về dạo này thế nào rồi ạ?
Cá nhân tôi rất cám ơn bác mấy tấm hình chụp ở tp Lạng sơn, con đen 4 mắt, bạc má đang nằm đó, đã được anh Hunghn xác nhận là chó lài (có thể chấp nhận, do tai hơi bé, mọi điểm khác đều đạt)
Hôm nay mới phát hiện một người ở tp Lạng sơn đang học ở HN, tôi có hỏi anh ta có biết ở Na sầm có gì đặc biệt. Anh ta nghĩ ngợi hồi lâu rồi nói: có món đậu phụ, khà khà, buồn quá

Evolution

Member
Em xin phép góp 1 tấm ảnh con Đốm nhà bác em nuôi ở Bắc Giang. Không biết có đúng chó Lài hay không nhưng nó to và khôn lắm. Viên gạch là 50x50 để các bác dễ hình dung.

jumanji

Member
Bác Jumanji cho địa chỉ cafe đó đi, để anh em đến đó chơi luôn thể. Tình hình 2 con đen bác mang từ Na sầm về dạo này thế nào rồi ạ?
Cá nhân tôi rất cám ơn bác mấy tấm hình chụp ở tp Lạng sơn, con đen 4 mắt, bạc má đang nằm đó, đã được anh Hunghn xác nhận là chó lài (có thể chấp nhận, do tai hơi bé, mọi điểm khác đều đạt)
Hôm nay mới phát hiện một người ở tp Lạng sơn đang học ở HN, tôi có hỏi anh ta có biết ở Na sầm có gì đặc biệt. Anh ta nghĩ ngợi hồi lâu rồi nói: có món đậu phụ, khà khà, buồn quá
440 Âu Cơ bác ạ :D.
2 chú đen vẫn khoẻ mạnh, giờ lớn lắm rồi. Hôm nào em chụp ảnh post lên hầu bác.

jumanji

Member
Sao lâu thế ạ
khi đưa ảnh lên anh nhớ comment chút về bọn nó nhé
Em chụp lâu rồi, nhưng lười chưa post :D. Đây là cô cún màu đen hung, giờ đã lớn thế này đây:

Hơi nhẹ cân, vì ở quê điều kiện ăn uống kham khổ. Theo lời chủ thì rất khôn. Đặc biệt nó sủa người lạ rất ác, nhưng khi em đến thì không thấy sủa tý nào, ngược lại còn hơi sợ sợ :D. Nuôi nó có hơn 1 tuần mà chắc nó vẫn nhớ mình :D.

Shakhi Viet

Active Member
Vậy là trông khác con đen, trắng ở thành phố Lạng sơn anh Jumanji nhỉ. Nhưng có lẽ giống mấy con đen tuyền.
Anh có bí quyết chuyển vùng riêng cho mấy con này không ạ?

binhdan

Member
em biết có một con màu vàng nặng chừng 15kg,còn non.ngay tại chỗ em làm,dáng dấp thì giông em đen kia,giờ em sẽ xác minh nguồn gốc của em nó rồi có gì hỏi mua luôn.

fenxik

Chào bạn trangphuong, tôi có linh cảm là chú chó bạn post chính là một chú chó Lài chính hiệu. Hình dáng của nó rất giống với mô tả của anh Hùng HN, và cũng giống với chú cún của bác laptopcare. Bạn có thể cung cấp thêm thôg tin về chú chó này được không?

Nhận xét ban đầu của tôi là chú chó này chưa có được chế độ chăm sóc phù hợp, vì vậy chưa phát huy được hết tiềm năng của nó. Rất mong nhận được các ý kiến đóng góp thêm của bạn.
Ngày trước, ông ngoại em cũng nuôi một con chó. Thấy ông bảo là chó Lài của người dân tộc tặng khi ông đi tìm thuốc. Nhưng nó đâu có như thế này đâu.
Đặc điểm:
Tai vểnh to, nhưng ngắn, dày.
To con, chừng 30kg cơ.
trông giống chó béc, nhưng lông ngắn hơn nhiều, cứng và đều (đều tức là độ dài lông ở các vùng trên thân giống nhau)
Giáng gọn và tròn hơn béc.
Con chó của ông ngoại nuôi màu đen tuyền, nên gọi là Mực.
Rất là khôn và dữ, dù chỉ dạy dỗ sơ sơ.
Nó thoát chết không biết bao nhiêu lần khỏi tay bọn câu chó và đánh bả chó.
Khi nó chết, cả nhà tiếc ngẩn ngơ tưởng nó bị bọn chộm câu mất. Mãi gần 1 tuần sau thì thấy xác nó nổi ở mương trước nhà (mương rất rộng và nhiều rong) cổ cuốn đầy rong và vẫn còn nguyên chiếc thòng lọng của bọn câu chó. Khi đó nó cũng đã quá già, hạch nổi rất nhiều dưới da rồi.

son2101

Chó Lài thì đúng theo truyền tụng là sự lai tạo giữa chó nhà + chó rừng (Lài = Lai). Nhưng sự lai tạo này xảy ra chắc cũng lâu rồi chứ không phải F1. Lúc trước, nhà còn ở Thái Nguyên, (chắc khoảng những năm trước 1980) cũng đã từng nuôi 1 con, do bố mình xin ở trong bản của đồng bào dân tộc, vùng an toàn khu Việt Bắc ngày xưa (gần Cao Bằng). Con đó sống với nhà mình lâu năm fết (bao lâu thì không nhớ vì lúc đó mình còn bé).

Theo những gì mình còn nhớ thì hình dáng của nó cũng giống các con chó bản địa khác, gần giống con Akita trong bài "Các giống chó bản địa..."

Nó đặc biệt khôn và săn bắt rất tài. Các thể loại chuột nó bắt trong chớp mắt, cắn ngang lưng rồi lắc mấy cái là chú Tí bị Tèo. Nhưng nó không cắn đổ máu hay cắn nát.

Chó nhà mình nuôi màu đen mực, tai vểnh nhọn. Nó đẻ không biết là bao nhiêu lứa, toàn 4 và 5 chó con. Tự cắn nhau thai, liếm con và chăm sóc con rất tốt. Theo mình nhớ thì 100% chó con đều khoẻ mạnh và sau đó thì một số con được đem cho, một số con thì mẹ mình mang ra chợ bán...

Nó dạy con nó săn mồi từ nhỏ. Khi chó con được chừng hơn tháng là nó dắt đàn con ra vườn, sục sạo tìm mồi săn.

Nhưng nó khá hiền, không cắn sủa ầm ĩ bao giờ, tuy nhiên cũng không ai lại gần nó được, trừ người trong nhà mình...

Đấy là bấy nhiêu điều còn nhớ về con chó Lài nhà mình (lúc đó mình xấp xỉ 10 tuổi)

Theo như anh giải thích: lài = lai , thì em xin đưa ra phỏng đoán : Chó Lài hiện nay chắc gần như không có.
Em nghĩ là người dân tộc sống cạnh rừng, các con chó cái vào rừng thấy các anh chó rừng hoang dã, phong trần, hấp dẫn và " lăng nhăng " với chó rừng. Nên chó Lài là đời F1 giữa chó nhà và chó rừng, nó được thừa hưởng nhiều tính cách của bố.
Người dân bản xứ thấy con Lai quá good nên giữ chó con lại để nuôi.
Hiện nay, chó rừng và các loài động vật sống trong rừng gần như đã tuyệt chủng hết, nên hi vọng kiếm được 1 con chó Lài đời F1 rất mong manh.
Đây là suy luận của em chỉ có giá trị tham khảo, mong các anh đừng cười

hoang an

Member
Em chụp lâu rồi, nhưng lười chưa post :D. Đây là cô cún màu đen hung, giờ đã lớn thế này đây:

Hơi nhẹ cân, vì ở quê điều kiện ăn uống kham khổ. Theo lời chủ thì rất khôn. Đặc biệt nó sủa người lạ rất ác, nhưng khi em đến thì không thấy sủa tý nào, ngược lại còn hơi sợ sợ :D. Nuôi nó có hơn 1 tuần mà chắc nó vẫn nhớ mình :D.
Theo chủ quan của tôi thì chú chó đen của bạn là chó lài đấy! Cách đây 1 năm tôi có nuôi một em đực như thế. Do bận tôi có gửi cho cậu nuôi nhưng bị mất. Tiếc quá, chú chó đó của tôi là của một người quen tặng. Cách đây mấy tuần tôi có qua Đông Anh đi đám ma và gặp một em đực mầu vàng cực đẹp. Nếu bạn có chú chó cái mà muốn phối giống tôi sẵn sàng đưa bạn đi để mong kiếm một em. Mong bạn trả lời!

nguyenducminh63

Active Member
Mình nghĩ chó Mèo là giống H'mông lông dài, ngày 30-4 sẽ được tặng 1 chú chuẩn luôn. Có gì sẽ post ảnh để mọi người đánh giá.

Minhf cũng nghĩ như bạn Son2101. giờ chắc kiếm 1 em Lài khó hơn lên trời
chào các bạn !
mình là thành viên mới, thấy từ đầu topics tới giờ mọi người nói nhiều về chó lài mà theo vốn biết ít ỏi của mình thì - còn cần bổ sung nhiều quá !
chó lài, mình tròn, chân cao bụng thon, lông ngắn, tai dựng đứng và hướng hoàn toàn về phía trước, lông đen, cao khoảng 65 - 70cm, cân nặng cá biệt có con tới 60kg!
mả tổ của giống chó này là huyện Phong Thổ - tỉnh Lai Châu !!!
bác nào có nhu cầu xin tới đó !!!

hai198x

Member
Mình nghĩ chó Mèo là giống H'mông lông dài, ngày 30-4 sẽ được tặng 1 chú chuẩn luôn. Có gì sẽ post ảnh để mọi người đánh giá.
Anh ơi chó Mèo không phải là H'Mong lông dài đâu theo em thấy mấy bác lái xe ở Hà Giang có nói là chó mèo nó to và lông không dài như vậy đâu :D . Mà H'Mong lông dài thì lại không được to con cho lắm . Em cũng săn tìm em chó Mèo màu vàng mãi mà không được . Em nhờ cô em làm giáo viên vùng cao trên Hà Giang tìm cũng không được em chó Mèo màu vàng nào đẹp cả họ nói chỉ có loại màu hung hung như màu vàng cháy hay cánh gián thôi :D
Hôm nào đi off em mang em John nhà em đi cho bác đánh giá nhìn hơi bị đẹp zai khì