• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Lài

bạn Hải 198x đã nhầm lẫn rồi ! H'mông hay người mèo thì đều chỉ một tộc người đó thôi bạn, nhưng nói H'mông là cách gọi tôn trọng họ còn gọi người mèo là cách nói khinh miệt dân tộc họ! chó của người mông hay chó mèo là một bạn ạ ! có chuyện một người H'mông đem mèo ra chợ bán - có người dưới xuôi hỏi - con mèo kia bao nhiêu? người bán nói con Kinh này tao bán rồi !

hai198x

Member
bạn Hải 198x đã nhầm lẫn rồi ! H'mông hay người mèo thì đều chỉ một tộc người đó thôi bạn, nhưng nói H'mông là cách gọi tôn trọng họ còn gọi người mèo là cách nói khinh miệt dân tộc họ! chó của người mông hay chó mèo là một bạn ạ ! có chuyện một người H'mông đem mèo ra chợ bán - có người dưới xuôi hỏi - con mèo kia bao nhiêu? người bán nói con Kinh này tao bán rồi !
:D Bạn ơi mình đang thảo luận về chó mèo mà chứ không phải là người Mông và người mèo . Bạn nhìn kĩ giúp mình nhé mình đang bảo là con chó mèo nó khác H'Mong lông dài mà chứ có ý gì nói người mông và mèo đâu :sleepy:

B_lung

Member
ý kiên cá nhân

Như ở phần chó lài của bác nào phân tích và đưa ra những thông tin: chó lài (lài = lai) . có thể là giống chó của người tây trước kia sổng ra lai với chó bản địa ra giống chó săn này. có thể(thứ 2) là gioongs chó bản địa lai với sói rừng. (đai loại là khoảng năm 80 mua được 3 con của người dân tộc ở lạng Sơn)
- trưa nay mình vưa đọc những tài liệu nay. theo như mình được biết thì giống chó lài =lai. Nhìn ảnh các bác nói là giống chó lài của người dân tôc thi em thấy đó đúng là chó lai bec Nga cùng chó bản địa đặc biệt là diago vang sẽ cho ra những con có ngoại hình y như các bác pot lên. đúng là lài = lai.
- thứ 2 là chó bản địa lai với sói rừng. điều này không chắc chắn. vì em biết là khi một phường săn mang theo những con chó săn đi cùng nếu gặp sói rừng thi sói rừng cùng săn và nhường lại toàn bộ con thú săn được cho thợ săn và đàn chó săn. sau đó chúng bỏ đi. chó sói thấy chó săn thường nằm ép mình xuống như kiểu phục tùng mà chúng ta vẫn hay nhìn thấy con đầu đàn thể hiệnn sức mạnh cuả mình với các thành viên trong đàn. thợ săn thường nói những con chó sói coi chó chó săn(chó nhà) là ông nội(ông tổ) điều nay hơi ngược với sự tiến hóa của chó nhà. Do đó chó sói (chó rừng) lai với chó nhà là hiếm .
* Theo như phần Chó lài mà bác TG đông vật mô tả thì những con chó lài bác nói chính là những con chó săn (chó ta, chó cỏ, chó kiến) mà đồng bào dân tộc hiện nay vẫn đang sử dụng để đi săn bắt. đặc điểm về hình dáng hoàn tòan ngược lai với những con chó (lài = lai) kia. chúng

B_lung

Member

2 con chó trên tiếng dân tộc tày phát âm là "Ma lài" có nghĩa là những con chó có từ 2 màu trở lên.Lài = các hoa văn. con chó săn đã tốt ma lại được những con chó vện (tiếng phổ thông) "ma lài" thì càng tuyệt vời hơn.

yoon8686

hôm giỗ tổ vừa rồi, e phi ầm ầm lên na sầm mua đc 1 em chó, ối trời nó nghịch kinh khủng, e có hỏi về giống chó lài mà ai cũng lắc đầu,,,, hic hic... mà đc cái nó ăn cực ít mà ị suốt ngày, lại khoái đc xoa bụng chứ... mãi mới to lên đc tí tị...

liensapa

Member
so ry ca Bac ve loi phong chu.
tren day la mot so ca the cho ta em gap tai lang son trong mot dip di ct cach day 3 nam. Khong biet Co em cho lai nao khong?

iuuuui

Member
Con này là giống gì vậy các Bác : lài, dingo hay chó rừng ?
Ngày 9/5, Chi cục Thú y tỉnh Lào Cai đã gửi công văn khẩn đến các huyện trên địa bàn tỉnh đề nghị khẩn trương thực hiện các biện pháp tiêu diệt và phòng chống chó lạ không rõ nguồn gốc liên tục cắn người và gia súc trong thời gian qua.

Đồng thời, UBND tỉnh Lào Cai chỉ đạo các huyện cần dập tắt ngay nguồn tin từ những kẻ xấu cho rằng đây là do chó sói, hổ, báo... tấn công người và gia súc, làm mất trật tự xã hội, gây hoang mang.

Loài chó lạ không giống với chó thường được nuôi của người dân, mà có thân thon dài, tai nhọn, mắt đỏ, màu lông đốm trắng, khoang đen trắng hoặc vằn vàng. Chúng lang thang đi vào các thôn, bản và khu dân cư, tranh cướp thức ăn với chó nhà, thường xuyên tấn công các vật nuôi như gà, lợn, bê, ngựa... khi thấy người xua đuổi chúng liền tấn công lại.

cần phải bảo tồn giống chó quý này...................................................................

trungcao

chào các bác, em là thành viên mới
Em rất thích nuôi chó, đạc biệt là giống chó Lài
bác nào ở HN có thì thông báo cho em với nhé
Thanks

Chó này vốn không phải chó thuần chủng mà là chó lai, thành ra muốn ổn định gien cho chúng nó là cả vấn đề.

mr.tit

Member
cho e chém cùng về giống chó này vs.năm ngoái e có lên yên bái thăm BỐ vợ thì có bác thuê nhà ôg già vợ là giáo viên nên được 1 phụ huynh học sinh người mán mèo hay mường gì đấy đại khái là mặc quần áo thổ cẩm người hôi dình mang 1 con chó đến biếu để cám ơn bác GV đó đã cho con ngta đc lên lớp.con chó đó đen xì ngưc có yếm trắng lông trên gáy lúc náo chiến đấu là dựng lên mắt đỏ bung. thon ngưc nở đuôi dài và thẳng.do e thấy hay hay liền xin thế là bác ý cho luôn và bác ý có nói nó là cho lài nhưng e chưa nhận định đc cụ thể chó lài no như thế nào nên thấy bác y' nói vậy thì cũng chỉ biết vậy.hiện giờ e vẫn nuôi nó là chó đực đc 7thang rồi vẫn đái ngồi.mới đầu về cũng mất 1trieu2 tiền viện cho cu cậu vì tiêu chảy.được cái từ quả đc thoát chết đến giờ e tham khảo các đặc tính trên vp thì nó có đủ cả có khi e đánh nó gần chết nhưng còn lết đc đoạn đường nào thì vẫn theo e đoạn đường đấy

mr.tit

Member

e nó mầu đen nên gọi là mực luôn.các bác xem tạm do chụp buổi tối nên hơi khó nhìn lúc khác e post ảnh chụp ban ngày thì rõ hơn

Thich_Khach

Member
tình cờ lục được trên FB 1 người em đi Hà Giang về có chụp được bức ảnh 2 chú chó ta nhìn rất yêu hôm nay vào mục Chó Lài nghe các bác nói chuyện mà em cũng thấy có cảm tình với giống chó ta nhà mình này, post lên cho các bác tham khảo xem đây là giống gì? Chó Lài em cũng nghe nói rất nhiều nhưng chưa biết chính xác nó hình dạng ra sao ...?