• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Lài

TaiVenh

Active Member
Một trong những giống chó quí của vùng núi phía Bắc mà từ bé tôi đã được nghe đến nhiều nhất chính là giống chó Lài. Rất nhiều người cho rằng đây là một giống chó săn quí cực kỳ khôn ngoan và dữ dằn, được sử dụng như những trợ thủ đắc lực cho người dân tộc trong các cuộc săn bắn. Ngoài ra, chúng còn là những người lính gác vô cùng tin cẩn, sẵn sàng xả thân để canh giữ, bảo vệ gia chủ và tài sản của họ.

Tuy nhiên, những thông tin hết sức phấn khích này đối với tôi hiện vẫn chỉ tồn tại ở mức độ những giai thoại đẹp. Lý do thì hết sức giản dị: tôi chưa bao giờ được nhìn thấy giống chó này, kể cả ở ngoài đời và trong phim, trên ảnh. Có khá nhiều dư luận về nguồn gốc của giốgn chó này, như: đây là giống chó săn của Tây ngày xưa, do sổng ra rừng, lai với chó bản địa và tạo nên ; hoặc: đây là giống chó lai giữa chó nhà và chó rừng... Vì không có thông tin chính xác và các bằng chứng cụ tư liệu cụ thể nên khái niệm chó Lài trong tôi ngày càng mù mịt. Đôi khi tôi cũng nghĩ đó chỉ là một truyền thuyết đẹp, không có trong thực tế.

Trong một lần trao đổi về vấn đề này với anh Hunghanoi, chuyên gia huấn luyện của VP, tôi đã phát hiện ra anh chính là người đã từng say mê giống chó Lài này và đã từng sở hữu chúng vào những năm cuối thập kỷ 80. Anh Hùng khẳng định những thông tin về tính ưu việt của chó Lài là có thật và hẹn sẽ có một ngày trở về VN cùng chúng tôi đi "khai quật" lại giống chó này. Để cung cấp thêm thông tin cho các bạn, tôi xin phép anh Hùng đăng lại nguyên văn các trao đổi qua Email đề cập đến loài chó quí Vn này và cách thức tìm kiếm, sở hữu chúng.

Nếu có bác nào đang nuôi hoặc có thêm bất cứ thông tin gì về giống chó này, xin hãy cùng chia sẻ. Biết đâu ta lại có thể khôi phục thêm 1 giống chó quí của VN?

Sau đây là các trao đổi với anh HungHN:

Nếu các bạn muốn mua chó ở Lạng Sơn thì chọn vào phiên chợ ngày 5, 10, 15, 20, 25 âm hàng tháng thì các nơi mới mang chó xuống bán . Nếu muốn mua chó Lài của người dân tộc vừa đẹp vừa trường chó thì đi Na Sầm cách Lạng Sơn 30 km vào phiên chợ 2, 7, 12, 17 âm hàng tháng thì có nhiều chó đẹp .
Muốn mua được chó chuẩn giá phải từ 80 nghìn đến 120 nghìn một con. Chó Lài là giống chó săn của người dân tộc .
Chúc mọi người thành công .

Bạn đã gặp đúng đối tượng rồi đấy, ở trên ấy nhiều loại chó ta, dân tộc đẹp lắm chưa nhìn thấy thì thôi nhưng thấy là mê liền .
Có máu du lịch lên đấy thuê người dẫn vào bản xem và mua chó thì tuyệt. Mỗi tội mang về xuôi hơi khó nuôi, nhưng có chút kinh nghiệm thì tạm ổn. Với lại thuốc bây giờ nhiều nên khả năng sống của chó sẽ cao hơn.
Khi nào có chương trình nếu mình ở nhà thì đi cùng, mà không thì mình hướng dẫn sơ qua là ok .

Về nguồn gốc chó Lài theo anh được biết là sự lai tạo của chó nhà và chó rừng ở miền núi phía Bắc. Mà chó Lài chỉ có ở khí hậu lạnh và rừng núi. Trong Nam có chó P.Q thì theo mình nghĩ ngoài Bắc có chó Lài và Chó Bắc Hà (loại này thì mình chịu).
Chó Lài có hình dáng dài, trừơng chó, chân to, đuôi dài, màu vàng pha chút đen hoặc đen cả. Đặc biệt tai hơi dài và cụp trông dữ dằn lắm. Mõm dầy và to .
Chó cái nặng khoảng 12kg đến 16kg.
Chó đực nặng khoảng từ 16kg đến 20kg (cá biệt tới tận 25kg nếu là giống to và là con đầu đàn).
Chó Lài người dân tộc dùng để đi săn, giữ nhà, trông nương rẫy. Vì ở vùng thưa dân nên rất dữ với người lạ. Chó này nuôi dễ vì chủ yếu ăn khoai sắn và thức ăn thừa của người dân tộc (Nghèo làm gì có gì mà ăn).
Năm 87, 88 anh đã từng nuôi 4, 5 con loại này nhưng lúc đó ai cũng đói ăn nên làm gì có chuyện phát triển đàn chó đâu. Thời điểm đó chó ta khoảng 10000đồng mà chó Lài đã khoảng 40.000đồng.
Người dân tộc gánh chó xuống phiên chợ bán mỗi con để trong rọ tre bán chó bán cả rọ luôn. Em vào Thư Viện Quốc Gia xem có tư liệu gì không về chó Lài .
Ở Na Sầm Lạng Sơn vào phiên chợ họ hay mang xuống bán nhất, nếu muốn như ý thì nhờ dân địa phương dẫn vào bản sâu mua chó .
Theo thời giá hiện nay khỏang 12.0000 đến 150.000 đồng là ổn rồi.
Theo anh nghĩ nếu em nhìn thấy chó Lài mê ngay. Mỗi tội mang về xuôi hơi khó nuôi một chút. Nhưng anh có võ rồi không sợ đâu, 3 con chết một là ổn.
Anh cũng muốn làm chuyến khi về Vn tới đây. Có gì ta sẽ lên đường nhé. Nếu có điều kiện em tiền trạm xem thế nào.
À em hỏi anh Báu xem có chút thông tin về chó Lài không, anh nhớ trứoc đây C32 mang về huấn luyện nghiệp vụ nhưng hình như không được gì đó .
Tạm thời với hiểu biết nông cạn, trao đổi với em .
Hy vọng em tìm thêm được thêm thông tin để mở chuyên muc mới: Chó Lài .

Em và mọi người đi Lạng Sơn ở bến xe Bờ hồ đi Lạng Sơn một tiếng một chuyến lên và xuống. Nhớ phải đi đúng phiên chợ và phải ra sớm vì nếu không chẳng có gì cả em ạ . Dân tộc đi sớm bán chó và mau hàng về sớm mà. Anh đang liên lạc với một tay buôn chó kỳ cựu ở Na sầm để dẫn mọi người vào bản sâu xem và mua. Trả cho ít tiền bồi dưỡng là ok .
Hy vọng mọi người ra phiên chợ Na sầm là mua được. Nhớ là chó họ bán ở đầu cầu chứ không phải trong chợ đâu nhé.
Nếu dẻo mồm gạ mấy bà dân tộc dẫn về bản xem nhà nào nuôi chó Lài đi săn mà có giống bán. Chịu khó nhé, hy vọng trời không phụ lòng người.
Đi vào bản thuê xe Min là ok.
Anh tìm đuợc ngưòi dẫn sẽ bắn vào ĐT cho em sau.
Cứ báo chính xác ngày lên đường cho anh.

rongbien

Member
tôi xin đính chính lại một tý ạ .

vào chợ phiên ở lạng sơn là ngày .2và 7.

còn chợ phiên na sầm là 5 và 10 .chứ ko phải chợ lạng sơn là ngày 5 và 10 đâu ạ .

còn về chó lài thì tôi biết trước ở lạng sơn có một anh nuôi chó đó như anh hùng mô tả nó rất hiền vào ban ngày và dữ vào ban đêm ,đặc biệt nó rất máu đánh nhau như chó phú quốc ,tôi đã chứng kiến chó nhà một người ở lạng sơn nó sông sang nhà bên cạnh đánh nhau với cả hai con béc mỗi con khoảng 45kg mà ko sợ trong khi nó chỉ khoảng 25kg .khi nào các pác đi lang sơn thì cho mình một suất nhé ,tai vểnh á có cả hoạ mi ở trên đó nhiều lắm đấy.

Chó Lài thì đúng theo truyền tụng là sự lai tạo giữa chó nhà + chó rừng (Lài = Lai). Nhưng sự lai tạo này xảy ra chắc cũng lâu rồi chứ không phải F1. Lúc trước, nhà còn ở Thái Nguyên, (chắc khoảng những năm trước 1980) cũng đã từng nuôi 1 con, do bố mình xin ở trong bản của đồng bào dân tộc, vùng an toàn khu Việt Bắc ngày xưa (gần Cao Bằng). Con đó sống với nhà mình lâu năm fết (bao lâu thì không nhớ vì lúc đó mình còn bé).

Theo những gì mình còn nhớ thì hình dáng của nó cũng giống các con chó bản địa khác, gần giống con Akita trong bài "Các giống chó bản địa..."

Nó đặc biệt khôn và săn bắt rất tài. Các thể loại chuột nó bắt trong chớp mắt, cắn ngang lưng rồi lắc mấy cái là chú Tí bị Tèo. Nhưng nó không cắn đổ máu hay cắn nát.

Chó nhà mình nuôi màu đen mực, tai vểnh nhọn. Nó đẻ không biết là bao nhiêu lứa, toàn 4 và 5 chó con. Tự cắn nhau thai, liếm con và chăm sóc con rất tốt. Theo mình nhớ thì 100% chó con đều khoẻ mạnh và sau đó thì một số con được đem cho, một số con thì mẹ mình mang ra chợ bán...

Nó dạy con nó săn mồi từ nhỏ. Khi chó con được chừng hơn tháng là nó dắt đàn con ra vườn, sục sạo tìm mồi săn.

Nhưng nó khá hiền, không cắn sủa ầm ĩ bao giờ, tuy nhiên cũng không ai lại gần nó được, trừ người trong nhà mình...

Đấy là bấy nhiêu điều còn nhớ về con chó Lài nhà mình (lúc đó mình xấp xỉ 10 tuổi)

TaiVenh

Active Member
Ơ, bây giờ mới nhớ ra ông rongbien là thổ công vùng Lạng Sơn. Tình hình này có khi anh em lại phải nghiên cứu làm một chuyến nhỉ?

Ông RB tìm lại các đầu mối trên đó nhé. Nhờ họ dẫn vào vùng bản sâu, xa mới khoái bác ạ.

Ra Giêng ngày rộng tháng dài, đi chơi miền núi thì còn gì thú bằng :-bd:-bd:-bd

PS: Có vẻ như ta lại có thêm nhiều manh mối mới. Kính mời các bác góp thêm cho xôm nào

winne

Nhớ hồi đó có đọc về giống chó này, nghe nói khi đi săn dám đánh nhau với cọp :D

win99

cho mình tham gia với

âmnh em tổ chức lên Lạng Sơn thì cho mình tham gia với. Mình trước nuôi một con khôn lắm nhưng em nó đi mất rồi, buồn đến tận bây giờ. MÌnh rất thích nuôi mấy em chó Lài này, khôn mà ngoan lắm. Hôm nào a e đi Lạng Sơn thì báo trên diễn đàn một tiếng để mình tham gia với nhé.

Thủydx

Member
Thật đáng tiếc các bác ạ. Sau khi đọc topic này của các bác em mang máng có ông hàng xóm cũ (bi giờ em chuyển xa nhà ông ấy rồi) có nuôi một con Lài (trước nghe ông ấy nói chó ông ấy giống Lài), em cũng không để ý lắm với lại cũng không thích nó vì mỗi lần sang nhà nó chơi, nó nhìn em rất "đểu", cứ như mình là kẻ trộm không bằng (mặc dù không cắn cũng không sủa).
Chỉ nghe ông bạn già kể là nó khôn lắm, ông ấy nuôi được 4 năm rồi, nhưng chỉ nặng 18kg thôi, trông nhà thì khỏi chê, bảo vệ chủ cũng khỏi chê luôn, có lần bà vợ ông này cãi nhau với ông em trai chồng, ông kia mới xông vào nhà, chưa kịp làm gì đã bị nó phi thẳng cả người vào ngực, ông này bị tức ngực mất gần tuần, còn các chuyện như nó canh các bà đồng nát hay khách lạ thì thôi rồi... Em là khách quen nó cũng không tha. thế mới ghét chứ.
Chiều nay em mới tức tốc gọi điện hỏi thì thôi rồi, cháu nó mới bị xe cán, ông bạn em nói ông ấy chỉ thấy oé một cái quay ra đường (nhà ông ấy mặt ngõ) đã thấy cháu nó chỉ kịp ngóc đầu nhìn về nhà một cái rồi đi luôn (hic hic)... en nghe mà tiếc đứt ruột, tưởng có chút tư liệu, ảnh eo gửi lên cho anh em bình luận, đáng tiếc quá....

catbui

Chào các anh, chị
Nhân đọc bài chó lài, em xin post bài về con chó lài nhà em ngày xưa. Nói ngày xưa vì ba em mua và nuôi nó đầu những năm 80.
Ba em mua nó trong 1 phiên chợ Bưởi của 1 bà lão, bà có 2 con nhưng ba em chỉ mua 1 - mặc dù bà nằn nì nói bác mua cả 2 đi, rằng nhà em nghèo quá không có gì cho nó ăn bác đem về nuôi bọn nó lớn nhanh lắm - tại thấy con chó đáng thương, bé bằng nắm tay, ghẻ lở đầy người lúc đó ba em nghĩ khó mà nuôi được nó ( sau này cả nhà đều tiếc ba em chỉ mua có 1 mà không bắt cả 2).
Đúng như bà lão nói, về nhà em nó ăn rất khoẻ,lớn nhanh ba em tắm lá lim, lá xà cừ cho nó để chữa ghẻ. Nhà em đặt tên nó là Lài, như miêu tả ở trên nó nặng chừng 18-20 kg, con nhà em màu lông xám, bốn mắt, bụng thon. Thần kinh nó cực vững và cực dữ, cạnh nhà em có ông hàng xóm hay đi nhờ qua nhà để vớt bèo, hái rau cho lợn( thời bao cấp nhà nhà nuôi lợn ), không hiểu sao con Lài nhà em rất ghét ông này mỗi lần ông đi qua là nó chồm lên sủa đòi cắn măc dù bị xích, lần nào cũng vậy măc dù ông ta dùng cả ghế đẩu đập nó, nhưng tất nhiên nó tránh được, hay có lần ông ta dùng dao cằt rau lia ngang 2 chân trước con Lài khi nó bị xích và đang chồm lên sủa nhưng nó thật sự nhanh nhẹn, nó bật lên lộn 1 vòng ra đằng sau tránh được cú chém đó ( cái này mẹ em chứng kiến và kể lại). Em nghĩ đây là bản năng tự vệ của chó săn khi bị thú dữ tấn công, và đến tận bây giờ khi tham gia vào 4rum em mới biết đây là 1 giống chó săn. Nhiều lần con Lài cũng bị ăn đòn vì nó cắn chết hết thỏ hay gà bị xổng chuồng.
Trí thông minh của nó cũng thật tuyệt vời, mặc dù không dạy dỗ bài bản như bây giờ nhưng em bảo nó nằm là nằm, bò là bò, hoặc ngồi . Và cả nhà em nhớ mãi cái lần nó ăn phải bả chuột, ông bên cạnh nhà tiêm thuốc sâu vào cua rồi nướng lên, con Lài ăn phải chạy về nhà nằm vật ra, ba em thấy vậy cạo mùn thớt ( Ông lấy nước đổ lên mặt thớt gỗ, lấy dao cạo 1 lớp mỏng) hoà với nước đổ vào mồm nó, nó nôn được hết bả ra nên được cứu sống. Sau khi khỏi nó bị teo 2 chân sau, vẫn chạy nhảy bình thường nhưng hơi run run.
Sau vụ đó, về sau nó Không bao giờ ăn cái gì nướng, hoặc đồ ăn vứt dưới đất, đồ nướng nó ngửi xong là chùi mõm xuống đất.
Thời gian sau ở Hà nội có lệnh cấm nuôi chó, nhà em đành phải bán nó đi (những con chó khác thì bị thịt rồi, thời bao cấp khổ quá mà,nhưng với con Lài Ba em nói sẽ nuôi đến khi nó chết, nhưng rồi cũng không được :(
Xin lỗi các anh chị vì em kể lể quá dài dòng về con chó nhà mình,
Thật sự em chỉ muốn đóng góp 1 chút xíu thông tin về giống chó lài, về cái em được chứng kiến về giống chó này!!
Ước mơ bây giờ của em là nuôi được 1 con Lài thứ hai.
Một lần nữa xin lỗi các anh chị về sự kể lể này,
Chúc mọi người vui, mạnh khoẻ, thành đạt để có điều kiện bảo tồn các giống chó quí Việt Nam

binhdan

Member
sao em tưởng chó lài phải to con chứ nhỉ,em đã từng nhìn thấy 2 con đen tuyền đều nặng khoảng 30 kg.dầu to mõm vuông.em còn được nghe nói là bọn này đa số là 2 râu.

binhdan

Member
tiện đây cho em hỏi luôn có bác nào biêt gì về chó Mèo không? giông chó nhỏ con(18kg)không biêt có phải của dân tộc Mèo không biết có đúng không nữa nhưng rất khôn và có đặc điểm la phần lông trên vai xù và hơi dựng lên chạy xuống đến lưng

Zero_Love_89

Hình như chó mà bạn hỏi là chó phú quốc đấy chứ, nếu mà là chó của người mèo(h'mong) thì chỉ có 2 giống là H'mông đuôi cộc va h'mông lông dài thôi bạn ah có gì bạn vào trang chủ của vietpet mà xem có đấy

Hoangminh

Member
Cái bạn nói hình như là giống chó lài hay là chó mèo gì đó trước hồi năm 90 có nuôi xuất xứ là từ biên giới phía bắc mang về. Nó là chó cái loại có 4 mắt ( hai mắt giả màu vàng trên đầu ) lông đen bóng nhưng chân vàng ( như kiểu rốt đó). Lông mượt và khi đánh nhau hay sủa người lạ phần lưng gần cổ lông dựng đứng lên ( phần này lông khá dài). Rất dữ nặng tầm 20kg tiếc là ngày nó không chụp ảnh lưu lại. Bây giờ không biết là chó gì nữa nhưng ngày xua người ta đến biếu nói là chó lài hay chó mèo miền núi nuôi để đi săn

trước nhà bác mình cũng nuôi 1 em này công nhận không lắm và nó cũng sống được hơn 10 năm. Hệ thần kinh vững vì theo mình biết nó nhớ rất lâu vì hồi bé mình hay vào bác chơi nhưng khi lớn thì 1 năm cùng lắm 1 đến 2 lần nhưng nó vần nhớ chạy ra mừng vẫy đuôi. Nếu người lạ thì đừng hòng nhé

TaiVenh

Active Member
Cái bạn nói hình như là giống chó lài hay là chó mèo gì đó trước hồi năm 90 có nuôi xuất xứ là từ biên giới phía bắc mang về. Nó là chó cái loại có 4 mắt ( hai mắt giả màu vàng trên đầu ) lông đen bóng nhưng chân vàng ( như kiểu rốt đó). Lông mượt và khi đánh nhau hay sủa người lạ phần lưng gần cổ lông dựng đứng lên ( phần này lông khá dài). Rất dữ nặng tầm 20kg tiếc là ngày nó không chụp ảnh lưu lại. Bây giờ không biết là chó gì nữa nhưng ngày xua người ta đến biếu nói là chó lài hay chó mèo miền núi nuôi để đi săn
Trôgn có giống con này không bác ơi?

@ bác binhdan: dân tộc Hmong còn được gọi là Mèo, Miêu ... bác ạ. Tuy nhiên theo như tôi được biết thì bản thân họ không thích bị gọi là người Mèo, mà nên gọi là người Hmong mới là đúng chuẩn.

Vì vậy chó Mèo (chó của người Mèo) theo thiển ý của tôi với giống chó Hmong cũng là 1 loại thôi bác ạ.

Hoangminh

Member
Trôgn có giống con này không bác ơi?

@ bác binhdan: dân tộc Hmong còn được gọi là Mèo, Miêu ... bác ạ. Tuy nhiên theo như tôi được biết thì bản thân họ không thích bị gọi là người Mèo, mà nên gọi là người Hmong mới là đúng chuẩn.

Vì vậy chó Mèo (chó của người Mèo) theo thiển ý của tôi với giống chó Hmong cũng là 1 loại thôi bác ạ.
Chính xác có điều hai mắt giả tách hẳn ra thành 2 đốm vàng riêng không dính liền với mặt nạ màu vàng của con chó. Lông màu đen bóng hơn 1 chút, chân tay to y như vậy người ta nhìn cứ tưởng lai béc nhưng tôi nghĩ không phải. Con trong ảnh chính xác là chó gì đấy Đ/c Tai Vểnh

TaiVenh

Active Member
Báo cáo bác con này theo thiển ý của tôi thì gọi là Hmong cộc. Nhưng cụ thể như thế nào thì còn phải chờ chuyên gia giám định đã.

Ảnh chụp ở Sa pả hồi hè 2008.

Hoangminh

Member
Báo cáo bác con này theo thiển ý của tôi thì gọi là Hmong cộc. Nhưng cụ thể như thế nào thì còn phải chờ chuyên gia giám định đã.

Ảnh chụp ở Sa pả hồi hè 2008.
Có điều con nhà mình đuôi dài như kiểu béc nhưng không xù to

Lipschitz

Member
Chắc chú Lài này đã có công bảo vệ Bác trong những năm tháng ở chiến khu. thật đáng tự hào cho Cún Việt Nam, lúc đó làm gì có GSD, Rott vv...