• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đi Hà Giang tìm chó Hmong.

TaiVenh

Active Member
Nếu hè này mà không đi được thì chả còn dịp nào nữa cả. Hay đành chờ F1 của các bác vậy. các bác cứ cho em đăng kí trước 1 em f1 nhé .Nếu được thì em xin cảm ơn lắm lắm !!!!!!!!
Yên tâm đi, khi nào có "thành quả" tại HN, nhất định sẽ chia sẻ cho anh em trong nhà đầu tiên.:-bd:-bd:-bd

mike1803

Member
Em thấy trong diễn đàn mình cũng có khá nhiều bác nuôi H'Mông cộc rồi.Vậy sớm nhất là khi nào sẽ có đời F1 đầu tiên hả bác ?Tại em thấy mê loại này quá nên hơi sốt ruột bác ah.

TaiVenh

Active Member
Mấy cô cậu Hmong của VP có lẽ đều chưa tới tuổi cập kê được đâu. May ra chỉ có chú Gấu của BQP.

Ông chuyên gia Nga thì khuyên sau 2 năm tuổi mới cho các cháu nó giao lưu. Nhưng có lẽ như vậy thì hơi muộn nhỉ?

Như đôi Cọp - Beo nhà mình, nếu mọi sự ổn thoả cả thì cũng phải 1 năm nữa mới có puppies...

Có lẽ với tình hình này thì nếu muốn có sớm, Mike phải mò mẫm lên miền núi thôi. Hoặc kết giao với ông Liênsapa để nhờ cậy kiếm hộ.

mike1803

Member
Vậy còn con vện của anh Vladavia thì sao hả bác.em thấy anh KC cũng mới mang thêm 2 chú về xuôi.Em liên lạc với anh KC rồi nhưng cũng hơi khó vì có nhiều thành viên khác cũng yêu loại nà đã nhờ anh ấy rồi.thôi em đành đợi thêm vậy.Cảm ơn bác nhé !!!!

khanhtungbk

Member
Hihi , Em xin góp mấy ảnh ở Hà Giang ạ:
2 bé này chắc là giống Akita phải không các bác

Đất trời Hà Giang

Đàn đá Hà giang là đây các bác ạ

Chợ Lũng Cú mới xây dựng nhưng vẫn chưa đưa vào hoạt động

Đất trời Đồng Văn

Vladavia

Member
Vậy còn con vện của anh Vladavia thì sao hả bác.em thấy anh KC cũng mới mang thêm 2 chú về xuôi.Em liên lạc với anh KC rồi nhưng cũng hơi khó vì có nhiều thành viên khác cũng yêu loại nà đã nhờ anh ấy rồi.thôi em đành đợi thêm vậy.Cảm ơn bác nhé !!!!
Nó đang đến tuổi ham tìm tòi khám phá bạn ạ, gần nhà có con Saint Bernard để giải quyết tạm nhu cầu nên hiện vẫn ổn. 2 cô vợ mà mình tuyển cho nó đều vẫn còn quá nhỏ chưa màu mè gì được.

mike1803

Member
Hix bác cho nó ...với con Sb hả thế thì ra loại SB đuôi cộc rùi Vn ta lại có thêm 1 giống chó mới mất ha ha ha.
Nói vậy thôi chứ em vẫn thích chó thuần Việt hơn. "Bác cố làm cách nào cho nhanh ra f1 bác nhé" .em xin đặt ở cửa nhà bác 1 viên gạch nhé he he.

Vladavia

Member
Ô ờ, tớ ko nói rõ, giải quyết với con Saint Bernard đực ấy thì chỉ là lúc nó nằm xuống thì con Khoai nhảy lên phi hùng hục vào vai nó thôi. Nghe chừng có vẻ thích thú lắm nên mãi chưa thấy nó chán, hả hê đến lạ!

mike1803

Member
ặc bác nói thế em thấy nhẹ cả người. em tưởng con khoai nhà bác mà ... với Sb thì em chắc ko đợi đc đến lúc có f1 thì em khoai nó đã ... thế thì uổng lắm he he he

Vladavia

Member
Chó miền núi mang về đồng bằng dù sao cũng bị mai một mất một số đức tính hay.
Về khái niệm không gian lãnh thổ chắc chắn là chẳng thể bằng trên đó được rồi, nhà nào trong phố cũng chỉ một mẩu, rồi thì sinh họat tập thể, đông người qua lại nên chuyện con chó chắc chắn sẽ không còn giữ được bản năng canh giữ tốt như ở vùng cao.

Thêm nữa trên đó lởm khởm chó nó có thể cắn vô tư mà ít gây rắc rối, chứ còn dưới này cắn người một phát thì kể cả chó lẫn người phiền to. Vì vậy nên tâm lý chung của người chủ nuôi là dè chừng dẫn đến con chó cũng chột đi thêm một tí.

Đồ ăn thức uống cũng dư dả quá, con chó chẳng phải sử dụng cái bản năng trời cho của nó mà săn bắt, tìm kiếm thức ăn.

Ví dụ, ở HHT có ông nuôi con HMông cái 3 tháng tuổi, bình thường nuôi cho ăn béo múp, ăn xong là chơi hoặc ngủ, có động cũng chả buồn sủa. Đợt nọ bận việc đi cả ngày nên đôi khi 1 ngày nó chỉ được ăn một bữa, con chó gầy tọp hẳn đi nhưng tự nhiên lại nhanh nhẹn và linh hoạt hơn. Thấy tiếng động là dỏng tai chú ý nghe ngóng. Được thả ra ngoài là lùng sục vào các ngõ ngách trong xóm, kết quả có lần vồ được cả 1 con chuột.

Vì vậy chúng ta có nên nuôi, bảo tồn, hay làm gi gỉ gì gi đi nữa, nên chăng nuôi nó đúng kiểu chó ta thôi, đối xử cũng đừng nên chăm bẵm, cưng chiều quá. Để nó còn giữ lại được nguyên vẹn cái bản năng cha ông nó truyền lại.

Salemb

Member
Chào các bác em cũng vào đây ngó nghiêng khá kỹ trước khi quyết định alô cho anh bạn trên bắc hà kiếm giúp 1 chú về nuôi thử thật ngạc nhiên khi anh bạn trả lời là dạo này chó có vẻ ít lắm vì có rất nhiều "bọn dưới xuôi lên tìm, nó vào tận bản đặt mua chó con"
hihi nguyên văn của anh bạn cách đây 5 phút đấy ạ
nhưng đã nhận đc lời hứa là sẽ có rồi em cũng mừng lắm nhưng xin các bác cho em ý kiến là bắt loại nào vì trên đó có chó mông và bắc hà lông dài ạ!
xin cảm ơn trước em chờ ý kiến của các bác ạ!

TaiVenh

Active Member
Xin báo trước với bạn là giống BH có bộ lông khá dài và dày. Khi nuôi ở miền xuôi sẽ không thích hợp lắm đâu nhé.

Về vẻ ngoài thì BH đẹp hơn và hoành tráng hơn. Nhưng nghĩ tới sự bất tiện của bộ lông thì lại hơi ngại.

Tính khí cả 2 đều khá ổn định. Nói chung là ngang phân.

1 đểm nữa là cân nặng: BH đẹp có thể tầm 30-40kg; Hmong thì nhỏ hơn, tầm 20kg hoặc loanh quanh đó.

Chúc bạn sớm có chó đẹp. Khi nào có nhớ chụp ảnh để chia sẻ với cả nhà nhé.

Salemb

Member
Xin báo trước với bạn là giống BH có bộ lông khá dài và dày. Khi nuôi ở miền xuôi sẽ không thích hợp lắm đâu nhé.

Về vẻ ngoài thì BH đẹp hơn và hoành tráng hơn. Nhưng nghĩ tới sự bất tiện của bộ lông thì lại hơi ngại.

Tính khí cả 2 đều khá ổn định. Nói chung là ngang phân.

1 đểm nữa là cân nặng: BH đẹp có thể tầm 30-40kg; Hmong thì nhỏ hơn, tầm 20kg hoặc loanh quanh đó.

Chúc bạn sớm có chó đẹp. Khi nào có nhớ chụp ảnh để chia sẻ với cả nhà nhé.
Vâng ạ cảm ơn bác nhiều vì đã góp ý đúng là em thích con BH vì dáng đồ sộ của nó hồi năm kia em lên đó chơi có gặp 1 con khoảng 30 kg gì đó của nhà anh bạn lông xù to lắm em ở đó đánh chén cả buổi thấy nó cũng hiền nhưng nhớ nhất là lúc nhậu xong em mò ra vườn mận kiếm mấy quả cho rã rượu thì than ôi: vừa với tay giật một chùm bỗng ở đâu nó đã lao vào ...ngoạm một phát chí mạng đúng bắp đùi ôi thôi thôi...em kêu toáng lên:D mọi người chạy ra quát nó mới thả, kinh khủng thật máu tè le ông quần em tanh bành... Hôm đó cả nhà ái ngại cho em nói tặng em luôn mang về nuôi nhưng nói thật tình lúc đó cứ nhìn mấy vết răng của nó còn rớm máu em chỉ muốn cho nó một nhát dao quắm thôi :D
Giờ thấy các bác ca ngợi em mới biết loài này giữ nhà tốt :praying: tiếc quá!:))
chắc là chó thì sẽ có nhưng em chưa biết gửi bằng cách nào đi tầu liệu Ga nó có cho mang ko nữa
thôi đành chờ tin từ anh bạn vùng cao kia vậy
Chúc các bác vui cảm ơn những kinh nghiệm quý báu mà em đã tham khảo đc từ các bác trong diễn đàn

TaiVenh

Active Member
Hị hị, cám ơn bác về kinh nghiệm xin chó của người dân trên đó. Kiểu này có khi em cũng phải chơi bài này, thấy nhà nào có chó đẹp lân la vào cho nó cắn là OK. Dưng mà phải thửa quả quần nào dầy dầy tý, chứ BH mà cắn thì cũng khiếp lắm.

Vụ gửi theo tàu thì kinh nghiệm ntn bác ạ: Tốt nhất là gửi chó con. Chó to thì khó hơn nhé. Bác kiếm cái làn nhựa (loại để tã lót trẻ con, có nắp mở ra được, lót kha khá báo xuống đáy, cho cháu nó vào, buộc kỹ nắp lại. Như vậy là đã có 1 quả lồng di động rất OK.

Ngoài ra, cũng có thể lấy 2 cái rổ vuông, hoặc khay loại đựng hoa quả. Bác úp mặt nó vào nhau, rải báo, nhốt chó, dùng dây fix lại --> cũng rất OK.

Sau đó, bác kiếm ông nhà tàu (quen thì càng tốt), nhờ gửi về HN. Giá cả em ko rõ lắm, nhưng chắc cũng hạt dẻ thôi. Lấy số ĐT liên lạc, rồi sáng bác ra ga HN đón, thế là OK.

Còn có cách gửi bằng xe hàng, nhưng đường xá xấu lắm, chó ngồi nóc xe sợ nắng gió với sóc nhiều chắc sẽ rất mệt.

Gửi bằng Tàu đi bác ạ.

Vladavia

Member
Trong tập hồi ức "Một thời máu và hoa" của các cựu chiến binh chiến trường Campuchia, cũng có một đoạn này khá đáng để tham khảo:
"...Anh Hoạch thái lọ sắp ra quân cũng nuôi một con chó vàng đuôi cộc. Bố ấy chăm chó kỹ lắm. Con này béo hú. Lưng nó phẳng lỳ, đặt được ba bát nước đầy mà đi không sánh ra ngoài một giọt..."

Vladavia

Member
Quái, thế nào mà đoạn mình viết hôm mùng 6-7 nó ko lên nhể?
Đính chính thêm tí, đoạn trên bác ta viết khi đơn vị đang làm nhiệm vụ tại Congpongchnang, Campuchia. Kiểu này ko khéo dân Cam cũng có đuôi cộc. Hê hê

Giống dingoo lùn:

chú BUBBA ơi! cháu mới tìm hiểu về giống dingoo nên cũng không có nhiều hiểu biết về chúng lắm ạh. nhưng có phải là dingoo có cả loại dingoo chân ngắn( dingoo lùn) và cả dingoo chân dài,phải không chú?ở Hà Nội,hình như không có người nào nuôi dingoo chú nhỉ,cháu chưa gặp lần nào cả mà. :(

Lipschitz

Member

Khu vực mua bán chó, lợn, bò của chợ Đồng Văn (nằm phía ngoài, sau lưng chợ chính)

Một cún cực xinh, chịu chả biết là giống gì nhưng nuôi lớn lên chắc là đẹp :D

Cún con Bắc Hà? Mệt nhoài sau chặn đường dài đến chợ
Ở đoạn phố Hàng lược giao nhau với phố hàng khoai có 1 chú giống hệt chú màu đen ảnh trên cùng. chỉ khác là thêm "tứ túc mai hoa, thạch sùng bám cổ".
Chủ nhà bán lẩu đêm, ban tối chú bị nhốt để chủ bán hàng, ban ngày rất hay chơi ngoài vỉa hè.
Nhà đối diện chênh chếch chùa Tây đen

Vladavia

Member
Nhà bác Lipchich gần mạn đấy? Bữa nào đó gần gần đây hội anh em yêu thích chó VN ta tại HN có khi làm một buổi giao lưu nhỉ? Em sẽ phụ trách lôi kéo anh chàng chuyên gia dinh dưỡng người Nga bên trung tâm nhiệt đới đi theo cho rôm rả.

Lipschitz

Member
to Vlad: Vâng ạ, trong cùng phường Hàng mã
Các anh bố trí ngày thì để ra giêng cho thoải mái, được không ạ