• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đi Hà Giang tìm chó Hmong.

TaiVenh

Active Member
Có một em vện cũng rất đẹp. Tiếc là vì đi xe ô tô nên khi phát hiện ra, hô tài xế stop lại thì cháu nó đã lẩn vào khu vườn cạnh đó. Ảnh này là em dùng zoom chộp từ cửa sổ xe lia vào nên ko rõ lắm. 2 ông BB và AT mò vào thì cháu nó đã đi xa. Cứ đứng dậm chân bứt tóc mãi làm cả bản đổ ra xem. Sự kiện này chắc còn được dân bản bàn tán tới tết Ta năm tới hị hị...

Thấy mỗi cái mông và đuôi cháu nó thôi ạ.

Cháu nó thấy động phi thẳng xuống vườn. Cháu này còn non, chắc khoảng 5 tháng đổ lại nên mới e thẹn vậy. Chứ nếu trưởng thành rồi chắc sẽ ra nghênh chiến với 2 ông khách lạ ngay...

KHIEMTN

Member
Gì đâu bác ạ ! Em thì em khoái cái khoản ...đen đen tôi mà ! Với lại chắc là đang bị cảm nên nhìn thấy em này người tự nhiên nóng lên !!! Riêng gì em , con đen này ai nhìn mà chẳng bảo là đẹp ???
Bác nói vụ công tác dân vận thế em nghe yên tâm lắm .
Mà cũng phải thú nhận một lần nữa là trông em này em ...phát sốt thật đấy !!!

KHIEMTN

Member
bác khờ tờ nờ nhầm rùi - ông TV định gửi đôi vện Cọp Beo vào Nam cơ. Chắc tiêm chọc xong xuôi, vỗ về cho tai dựng thẳng mới cả cho quen khí hậu vùng thấp rồi gửi vào đâu đó trong Nam để cho chúng nó tập thể lực, em hóng hớt thấy hình như là gửi vô mấy cái rừng cao su cho nó trông thì phải =)) =)) =)) =))
Hehehe !!! Em lại đang ...quy hoạch cho bọn H'mông cộc này trông ... khu nuôi chó Berger bác ạ !! Bảo vệ vòng ngoài ấy mà !!! Thỉnh thoảng lại làm một phát xuống ao thử xem các em nó bơi lội thế nào !!!

TaiVenh

Active Member
Em xin phép đưa thêm ít ảnh về phiên chợ Đồng Văn. Chợ họp vào chủ nhật hàng tuần. Hàng hóa khá nhiều, chủ yếu là nông thổ sản. Cũng nói vậy cho phải phép chứ thực ra em chả quan tâm quái gì tới nông thổ sản. Chỉ nhăm nhăm tìm khu vực bán gia súc gia cầm hị hị. Khu vực này nằm ngoài khuôn viên chợ, ở phía sau. Đây là khu đất trống, thuận tiện cho bà con từ các bản kéo về. 7 giờ sáng mà chợ đã bắt đầu họp. Theo như lời kể của bà con thì họ phải dậy sớm để địu chó đi chợ (cái lù-cởi để đựng chó dựng bên cạnh đó ạ. chó con đi xa ko được mà).

Đây là cô gái mở hàng đầu tiên của chợ. Bầy cún rất đẹp, cá nhân em cho là giống Pro-Akita. Các bác chú ý cái dây buộc chó nhé. Đó là dây rừng, khá dai và dẻo. Cách buộc cũng rất hay. Một vòng quanh cổ, sau đó lại một vòng nữa qua nách. Như vậy vừa chắc chắn lại vưà không sợ các cháu bị nghẹt.

Em "Labrador" made in VN. Đẹp đấy chứ các bác nhỉ?

Không biết em lab lớn lên có giống như ông đầu gấu này không nhỉ?

TaiVenh

Active Member

Buổi sớm ở phiên chợ. Xa xa là dòng người đang đổ về chợ Đồng Văn từ các bản làng

Phiên chợ lúc bắt đầu đông. Lợn gà chó mèo bò dê đủ cả các bác ạ.

BB đang ướm thử xem chú ỉn này thì đủ cho mấy mâm.

TaiVenh

Active Member

Ku Labrador đã có khách tới xem

Lái chó đang "làm việc"

Chú này đuôi cộc, nhưng nhìn không có "thần" nên em không ưng ý.

Cuối cùng là 1 em cực hoành tráng ở Quản Bạ. Lừ lừ như ông từ vào đền ạ. Chắc cũng có họ hàng xa xôi với Thần khuyển.

TaiVenh

Active Member
à quên. sau này có chuyến đi nào mình tình nguyện làm tài xế hiiiiiiiiiiiiiii:-bd:-bd
Nhất chí thôi, nhưng bác đã lái cung Mèo Vạc - Đồng Văn bao giờ chưa? Ông tài của bọn tôi mặc dù gốc là lái xe tải, vào nam ra Bắc cũng nhiều, nhưng khi lên đó nhìn các cung đường cua tay áo, ta luy thì cứ chỗ nào cao nhất là ko có thì cũng đành ngậm ngùi nhuờng tay lái cho mấy ông bản địa đấy :p. Chả bù cho mấy bố kia, vừa lái vừa buôn điện thoại,nhiều lúc 1 tay xoa vô lăng, tay kia và mắt còn mải ... bói tay cho cô em ngồi ghế đầu :hypnotized::hypnotized::hypnotized:. Chỉ khổ anh em tôi ngồi sau tim đập chân run. Về tới HG mới biết là còn sống :D

anhthe98

Member
E thần khuyển này các cô giáo có nhã ý tặng bác TV về CANH nhà mà bác TV lại từ chối :))! Chán quá!

nab2195

Dịch giả Vietpet

To anh TaiVenh: Em thấy kết hai em này quá anh TV ơi:dancing: bốn chân đi tất rất yêu, em đen lại còn đeo yếm dãi nữa trông càng hay, mặt nhìn khá hiền nên chắc các anh ko chuộng:raised eyebrow:

To anhthe: Các cô giáo bản có nhã ý tặng anh Vểnh thần khuyển ko phải anh ý đơn giản từ chối đâu ạ, chắc cũng hơi thèm đi, có lẽ mấy cô đó trao tặng kèm chút điều kiện gì gì đó nên anh Vểnh mới thận trọng khước từ đấy ạ hihihihihihi:p :-":-":-"

TaiVenh

Active Member
Công nhận là em "Lab" nâu nhìn rất đẹp. Kể ra có điều kiện khuân về HN nuôi cũng hay nhưng vì đoàn chỉ chăm chăm tìm Hmong cộc nên em nó bị loại ra Nab ạ. Em đen thì rất dút dát và có vẻ đang ốm nên cũng không được ban giám khảo cho điểm tốt.

Vụ cô giáo tặng Thần Khuyển thì bác AT nói đùa đấy. Ông TK này là của một nhà hàng cạnh nhà một đồng chí ở trong đoàn (ở Quản Bạ). Nếu thích chó con thì có thể nhờ vả, chứ chó to thế này (lại còn dữ nữa) thì họ có cho không cũng chả dám vác về đâu. Em này cân nhanh cũng phải được hơn 30kg đấy. Cho xương ko ăn đâu, phải vứt xuống đất nó mới thèm chiếu cố hị hị.

rongbien

Member
Nhất chí thôi, nhưng bác đã lái cung Mèo Vạc - Đồng Văn bao giờ chưa? Ông tài của bọn tôi mặc dù gốc là lái xe tải, vào nam ra Bắc cũng nhiều, nhưng khi lên đó nhìn các cung đường cua tay áo, ta luy thì cứ chỗ nào cao nhất là ko có thì cũng đành ngậm ngùi nhuờng tay lái cho mấy ông bản địa đấy :p. Chả bù cho mấy bố kia, vừa lái vừa buôn điện thoại,nhiều lúc 1 tay xoa vô lăng, tay kia và mắt còn mải ... bói tay cho cô em ngồi ghế đầu :hypnotized::hypnotized::hypnotized:. Chỉ khổ anh em tôi ngồi sau tim đập chân run. Về tới HG mới biết là còn sống :D
ông cứ yên tâm đi ,tài xế phía nam đi đèo phía bắc làm gì chả sợ ,:-bd:-bd

TaiVenh

Active Member
ông cứ yên tâm đi ,tài xế phía nam đi đèo phía bắc làm gì chả sợ ,:-bd:-bd
Chắc ông nhìn thấy biển số xe 52 nên tưởng SGN chứ gì? Không phải đâu. Xe côgn ty nên biển như vậy, chứ tài thì dân HN xịn 100% đấy.:D.

Túm lại theo đánh giá của cá nhân em thì Hà Giang là một nơi rất đẹp, đặc biệt nếu có điều kiện thì nên leo lên tới tận địa đầu của Tổ quốc là Đồng Văn, Mèo Vạc. Phong cảnh hữu tình. Người dân thân thiện. Đồ ăn rất ngon, đặc biệt là các loại rau của Hà Giang thì tuyệt cú mèo. Rượu ngô của người Hmong cũng rất rất ổn. Uống nhiều mà sáng dậy không nhức đầu. Riêgn về chó thì lại càng xuất sắc. Nếu có điều kiện nhất định em sẽ quay lại HG.

Welcome all to Hagiang ! :-bd:-bd:-bd

mike1803

Member
bác tai vểnh cho cháu hỏi chút. Chó con trên đó họ bán khoảng bao nhiêu xiền ah.cháu có cậu bạn gần đồng văn đang rủ lên đấy chơi.tiện thể ghé qua chợ đồng văn xem chó luôn hì hì

TaiVenh

Active Member
bác tai vểnh cho cháu hỏi chút. Chó con trên đó họ bán khoảng bao nhiêu xiền ah.cháu có cậu bạn gần đồng văn đang rủ lên đấy chơi.tiện thể ghé qua chợ đồng văn xem chó luôn hì hì
Chào bạn,

Chó con trên đó họ bạn đồng hạng khoảng 100k/cún, không phân biệt giống nào với giống nào bạn ạ. Bạn lên Đồng Văn cố gắng thu xếp vào cuối tuần, vì phiên chợ họp vào CN.
Nhớ chụp nhiều ảnh về pót cho cả nhà cùng xem nhé. Goodluck :-bd

mike1803

Member
đợt này cháu lại không đi được nữa rồi.cháu phải thi học kì đến hết tháng 6, tháng 7 đi trông thi đại học, ông bạn cháu cũng thế nên phải hoãn chuyến đi lại. Hix chán quá :((

Trông thi đại học rồi mà gọi đồng chí Tai không cụp là chú á?
Gọi là anh thôi, không anh ấy lo cụp ta xuống là hỏng kiểu đấy.

mike1803

Member
em không rõ "bác ấy" bn tuổi nên cứ gọi như vậy. em đang là sinh viên năm 3.thích chó lắm nhưng xin mãi xin mãi phụ huynh vẵn chưa đồng ý => rất khó tính.
Lần trước em có dẫn 1 cô chó về nhà, lúc đầu thì bm em nhất quyết không đồng ý , về sau thì chăm chó hơn cả chăm em nữa.thế nên em vẵn nài nỉ 1 mặt tìm chó về nuôi :D mong là vẫn như mấy lần trước

Vladavia

Member
Sinh viên năm thứ 3 thì gọi là chú là đúng rồi còn gì. Ông này ông ấy phó bảng vinh quy từ lâu rồi.
Mông mới chả cộc, suốt ngày phải lo canh chừng ko nó cắn hàng xóm. Chết mệt!

TaiVenh

Active Member
Hehe, gọi tớ là anh thôi, cho nó trẻ. Ghét nhất mấy cô cứ gọi mình bằng chú.

Còn nếu đang là sinh viên thì gọi tớ bằng thầy vậy :-bd. Hồi xưa toàn được sinh viên gọi là thầy. Bây giờ thì hết rồi. Nhiều lúc cũng tiếc :D

Còn vụ đi Hà Giang tìm Hmong cộc thì cậu đi đâu mà vội. Lên đó bố trí thời gian độ 1 tuần thì kiểu gì cũng kiếm được chó đẹp. Đừng lo. :eek:h go on:

mike1803

Member
Thì em cũng định kiếm tour du lịch lên đồng văn chơi + kiếm chó nhưng chưa kiếm được mà "thầy". Tại em cũng mê mấy giống chó Việt lắm lắm, nhưng chưa được thỏa tâm nguyện.Chú em mới bảo là sẽ nhờ bạn ở vùng biên giới j` đấy ( em quên mất rồi) hôm nào xuống đây mang cho em 1 con chó lài nhưng mà mãi vẫn chưa thấy hồi âm.hix hix.thế nên em mới định lên trên đấy rước 1 em mông cộc về

Nếu hè này mà không đi được thì chả còn dịp nào nữa cả. Hay đành chờ F1 của các bác vậy. các bác cứ cho em đăng kí trước 1 em f1 nhé .Nếu được thì em xin cảm ơn lắm lắm !!!!!!!!