• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đi Hà Giang tìm chó Hmong.

BUBBA

Super *********
Năm nay được mùa, được giá lúa, rủng rỉnh đồng tiền, em quyết định đáp tàu bay ra bắc thăm thú anh em nhà Vietpet.

Vừa xuống sân bay, đã thấy 2 nhân an ninh KCG (gọi là an ninh Kỳ Cầu Gổ, khác với KGB của Nga) chờ sẳn, áp giải em về Hà Nội. Sau 6h thẩm vấn tại quán bia, sau di lý ra quán rượu, bị tra tấn bằng 40 chai vodka, em cuối cùng cũng được phóng thích về khách sạn với thương tích đầy mình. Đặc biệt, kết thúc vụ thẩm vấn, có nhân viên an ninh bull lợn, nickname sói đồng hoan bị mất 0.5 răng cửa, thương tật vĩnh viễn 5% do tự ngã xe xuống đường???? Ngoài ra, có nữ an ninh Rose1412 vì quá nhiệt tình thẩm vấn, phải thuê hẳn đội áp tải đưa về lúc đêm khuya??? Tiếc là lúc này máy chộp hình em hết pin, không chộp lấy vài PO làm bằng!!!!

Quay lại chủ đề chính, vốn sẳn tính thích ngao du,em bèn lừa vợ 2 cụ Tai vễnh, Anhthe98, tóm 2 cụ ra đường nhân lúc trời nhá nhem, đóng ô tô, cứ nhằm Hà Giang phi thẳng. Chuyến đi này cốt để các cụ có điều kiện thăm thú quê hương, có cớ dối vợ rằng đi phục vụ cộng đồng trong công cuộc bảo tồn chó HMONG.

Dưới đây là một số hình ảnh em chộp được trong chuyến đi này, sau loạt hình này, còn có một phóng sự dài 30 trang do cụ Tai Vễnh đảm nhiệm, mong các anh chị đón xem.

BUBBA

Super *********

Chú Hmong cộc còn non, khá đẹp, khoảng 6-8 tháng tuổi, gặp tại quán ăn trên đường từ Quản Bạ sang Yên Minh

Hoan2008

Member
Anh Hai lúa ơi, post tiếp đi chứ, làm gì mà rặn giật cục mãi mới ra được 1 bô thế. Cả một chuyến đi Hà Giang mấy ngày cơ mà. Đừng để anh em chờ lâu nữa...

BUBBA

Super *********
Cám ơn bác Hoan hai lẽ tám nhắc nhở, hỗm rài em bận sạ mấy công ruộng còn lại cho kịp con nước nên hổng có quởn gởi hình hầu các anh. Nay vừa bán chục giạ lúa đóng tiền học cho con, yên cái bụng rồi, tiếp tục lên đây vui với xóm làng.

Số là cái hình ở trên đã được chuyên gia Nga nhận xét là đạt chuẩn, nên em post lên để mọi người tham khảo trước. Chú này được chộp ở Quảng Bạ, các thị xã Hà Giang tầm 30km về hướng bắc.

Nhận xét chung trong chuyến đi là chó bản địa miền núi Hà Giang là do địa hình phức tạp, thiên nhiên khắc nghiệt, nên chó được chọn lọc tư nhiên rất tốt, các cá thể được đánh giá đều mang các ưu điểm di truyền xuất sắc.

Chó Hmong cụt đuôi có địa bàn phân bố khá rộng, có thể nói trong 6 huyện phía bắc thị xã Hà Giang em đi qua, đều tồn tại quần thể, nhiều nhất có lẽ là huyện Đồng Văn, vùng cực bắc Việt Nam. Với phân bố rộng khắp ở 6 huyện, tức khoảng 3 ngàn km2, nên độ phân ly của quần thể chó Hmong cụt đuôi nói riêng tương đối lớn. Ta sẽ nhận thấy điều này khi theo dõi các hình ảnh em post dưới đây.

Chú đen cộc này gặp tại khu vực gần chợ Quản Bạ. Rất dữ và là nguời canh gác lý tưởng (chú ta đang làm nhiệm vụ canh gác cho cái lều bên cạnh)

Em cộc này chắc khi lớn lên sẽ có bộ lông dài. Chắc cú không phải là Hmong cộc...

Cô Hmong cộc vàng này anh em gặp khi đang ngồi uống ly cà fê sáng đầu tiên tại thị xã Hà Giang. Dáng đẹp nhưng hơi nhỏ con. Màu quá đẹp.

BUBBA

Super *********

Chiến sỹ Hmong màu trắng này gặp trên đường từ QUản Bạ đi Yên Minh. Tổng thể rất đẹp nhưng hơi ngại quả mũi màu hồng. Albinos???:confused:

Cựu chiến binh Hmong. Quá già rồi và cực kỳ lười nhác. BB phải mời mãi mới đứng dậy để làm người mẫu chụp ảnh lên báo :p

Chú này gặp tại chợ phiên Đồng Văn. Mặt mũi hơi giống Pit bull. Dữ như quỉ. Ông Anhthe định mon men lại chụp nhưng cuối cùng đành phải dùng zoom 8x :)):)):))

BUBBA

Super *********

Chú Hmong cộc vàng này gặp tại Lũng Cú, cực bắc của Việt Nam. Rất tiếc là chú nó không được khỏe, uể oải và yếu hèn nên anh em chúng tôi không duyệt và không mua

Chú này thuộc giống gì em không biết, nhưng nhìn dáng xinh lắm ạ.

Chú này chắc là lai. Nhưng nhìn cũng rất oai phong lẫm liệt

BUBBA

Super *********
Sau hai ngày đường rong ruổi hết vài trăm lít xăng, bọn em dừng chân ở phố cổ Đồng Văn, dự chợ phiên cùng đồng bào dân tộc, đồng thời tìm thêm thông tin về các giống chó bắc bộ do dân bản mang ra chợ phiên.

Khu chợ này trước đây từng là nơi giao dịch thuốc phiện lớn bậc nhất miền núi phía bắc:

Nay, cuộc sống đã đổi thay, đồng bào đến chợ phiên để trao đổi mua bán các nhu yếu phẩm, đồng thời để duy trì nét văn hóa đặc sắc của mình:

BUBBA

Super *********
Ngay trong khu chợ, bọn em cũng tìm ra được một quần thể chó khá phong phú, độc đáo:

CHó Bắc Hà:

Cô bé người Giáy, chủ chú Bắc Hà đen bên trên, nhà cách chợ vài cây số, chó theo chủ đi chợ, chó được dạy dỗ tốt, hội nhập cộng đồng dễ dàng.

BUBBA

Super *********
Còn tiếp, em xin phép đi ngủ để mai còn dậy sớm đi giở mấy cái cần câu cắm ngoài ruộng, biết đâu được cá lóc hấp bầu mời cả nhà Vietpet đến chơi.

Thủydx

Member
Nhìn mấy chú cho ta mà đã con mắt, cảm ơn bác BUBBA.
Mấy em Bắc Hà đuôi xù đẹp ăn đứt Golden các bác nhể, hehe....
Mà đề nghị Mod BUBBA chuyên topic này sang mục các giống chó quý Việt nam để anh em tiện "truy cứu" nhé.
Cảm ơn các bác nhiều.

tiqi1511

Member
giong Dingo lun nhin de thuong qua ha, nhu may con Basset Hounds ah hihihi (may nha em ko co VietKey, mod sua gium em nhe, cam on mod)

BUBBA

Super *********
Em tiếp đây ạ, nhiều ảnh quá, post mỏi cả tay.
Chú này cũng ở trong khu chợ, có vẽ giống akita lắm ạ:

BUBBA

Super *********
Sáng hôm sau, em dự chợ phiên cùng đồng bào mình. Hòa mình cùng sương phố núi để cảm nhận được cái hay, cái thú của núi rừng Bắc bộ.

Sau khi quan sát nhiều bầy chó khác nhau, ta có thể nhận thấy các chú cún có đầu rất to, khác với chó dưới xuôi gọi là chó kiến!
Một góc chợ phiên:

CHú chó đầu tiên đi chợ sớm tìm chủ mới:

Một chú lợn đi chợ tìm đường hóa kiếp:

Buồn vì xa mẹ:

BUBBA

Super *********

Khu vực mua bán chó, lợn, bò của chợ Đồng Văn (nằm phía ngoài, sau lưng chợ chính)

Một cún cực xinh, chịu chả biết là giống gì nhưng nuôi lớn lên chắc là đẹp :D

Cún con Bắc Hà? Mệt nhoài sau chặn đường dài đến chợ

k790i

Member
mấy em chó đjep quá là đẹp . mà cái em dingo lùn ấy sao xinh thế không biết , có bác nào ngoài Bắc vào cho em xin một con không thế ?

BUBBA

Super *********
Rất tiếc K79i ạ, chuyến đi thực tế này là nhằm phục vụ việc lên phương án nâng cao ý thức cộng đồng, bảo tồn tại chổ các giống chó bắc bộ, nên không mua được chó tặng bạn.

BUBBA

Super *********
Một bầy cún con. Akita hay là giống gì nhỉ?

Show dog tương lai?