• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009

TaiVenh

Active Member
Vào lúc 5.30 chiều hôm đó, chậm 1g so với hẹn, chiếc xe khách đã có mặt tại quán phở Tùng Hà Nội, Lào Cai và trao trả anh em VP 2 chú cẩu nguyên vẹn, mạnh khoẻ. Cuộc phiêu lưu với 2 chú cẩu này như vậy đã kết thúc với happy end :-bd.

Hàng về ! Hàng về ........

Gia chủ quá nôn nóng kiểm tra tình hình 2 chú cẩu

Chú đen hạ sơn an toàn

Rồi đến chú vện. Xuống đất là tè ngay một bãi. Quả không hổ danh là một đấng gen tờ lờ mèn, không WC trên phương tiện công cộng :-bd

Về nhà thôi vện ơi...

Vào 8.00pm chiều hôm đó, sau khi dự bữa cơm thân mật với gia đình anh Tùng chị Quyên, thưởng thức loại rượu Tưng tửng độc quyền của anh Tùng ;), đoàn tách làm 2, một nửa lên xe trực chỉ Sapa, mang theo đôi chó lớn. Một nửa lên xe điện nhằm nhà Ga Lào Cai thẳng tiến, xách theo 5 chú cún con. Sau một đêm khá yên ả trên tàu thì sáng sớm hôm sau đoàn đã về tới HN, các cún được các gia chủ mới đón chia về các ngả.

Hẹn một ngày gặp lại anh em trong một thời gian gần nhất.

Chúc cho các chú cẩu đều khoẻ mạnh phát triển tốt để bổ xung nguồn gen quí cho anh em VP :-bd.

The end.

Học đòi bác Tuấn up mấy cái ảnh đi cao nguyên Mộc Châu đợt trước tết kỷ sửu 2009 (cung đường đi Sơn La, Lai Châu, Điện Biên)

ngoc khoa

Member
Xin lỗi AE vp hôm nay em mới có dịp tiếp túc mạch cảm xúc về chuyến " tầm cẩu" của vp

ngoc khoa

Member
em xin lỗi anh em ! không hiêu sao em cứ up anh cùng với thuyết minh thì không up lên được . nếu không thì ok , nên ảnh không có chú thích mong AE thông cảm và bỏ quá cho em

ngoc khoa

Member

Hàng khủng mà bác Liên sapa chớp được khi đi xe máy từ Bắc hà về lao cai - Bắc hà hai đuôi

liensapa

Member
Trước khi say em nhớ A Vảng hát tặng AE VP một bài Dân ca H'Mông rất hay, còn tại nhà bạn Vàng Seo Tà Em vẫn quên chưa trả gia chủ chìa khoá. Xem ảnh của ngoc khoa em mới nhớ ra.
Nhân đây cũng cảm ơn sự đón tiếp nồng hậu của các bạn Simacai nhất là bạn Cư seo Dìn, Anh Toàn Đồn BP, Anh C­ương BCH QS Huyện.
Nguồn zen AE mang về xin hứa với các Bác AE tôi sẽ chăm sóc tốt và một ngày gần nhất các bác sẽ thấy tự hào về giống Chó bản địa
của Đồng bào ta tại Simacai, Bắc Hà. Thân

liensapa

Member
Em dịch một vài từ H'Mông theo đơn đặt hàng và một số từ có liên quan để AE tham khảo.
Đêik:Gấu. Đuz:đen.Đêr: Chó.cxao:Mốc.Đơưz:Trắng.Đangx:Vàng.kưr:Đực.Khoôn:Cộc.Đêr lơưr greix: Chó săn.
nxư:Voi.Tsur:Hổ.Paok: Báo vằn.Paok laz: Báo lửa,Beo lửa.paov txeix:Báo gấm.
Paol:sồm. laz: Đỏ. Và cuối cùng là Krar laz: củ riềng nhưng em mong không Bác nào đặt.

Em dịch một vài từ H'Mông theo đơn đặt hàng và một số từ có liên quan để AE tham khảo.
Đêik:Gấu. Đuz:đen.Đêr: Chó.cxao:Mốc.Đơưz:Trắng.Đangx:Vàng.kưr:Đực.Khoôn:Cộc.Đêr lơưr greix: Chó săn.
Paol:sồm. laz: Đỏ. Và cuối cùng là Krar laz: củ riềng nhưng em mong không Bác nào đặt.
Rất ấn tượng với Krar Laz. Anh em vừa ngồi vời nhau xong liên à. Có gì phải nhờ ông rồi. Đàn chó nhà anh Zìn, xin 1 em đầu đàn, anh ý chăm độ khoảng 3 tháng tuổi, tẩy giun xong thì nhờ chuyển về HN. ok nhé liên

PhamKiThanh

ôi ,xem topic này xong em phê quá ,thèm được đi cùng các đàn anh ,chộp ảnh và múc 1 em đuôi cộc ,tập tiếp theo hi vọng em được đi cùng các bác.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bác Liên, em thì phê nhất 2 tên này:

Đêik: Gấu --> đọc chệch chệch sang tiếng Kinh là Đếch, hoặc Dick (Cheney, cựu phó Tổng thống Mỹ) nghe cũng oai phết nhỉ :D

Khoôn: Cộc --> tiếng Kinh đọc là Khôn hay Khun, cũng đều hay cả.

Em để dành 2 tên này cho đôi đen cộc sắp tới của em nhé. Đăng ký bản quyền luôn, bác nào xâm phạm là cứ liệu hồn :p:shame on you::wall:

liensapa

Member
Rất ấn tượng với Krar Laz. Anh em vừa ngồi vời nhau xong liên à. Có gì phải nhờ ông rồi. Đàn chó nhà anh Zìn, xin 1 em đầu đàn, anh ý chăm độ khoảng 3 tháng tuổi, tẩy giun xong thì nhờ chuyển về HN. ok nhé liên
Cái này thì mình không biết phước à. Nếu mày thí thì đi bắt về thôi, mày cũng biết đường như tao mà.
Ông cứ gọi điện trực tiếp cho zìn nhé sdt:0984285389.Mà cứ tạm dừng ở một con để nuôi dậy cho tốt đã.

Lipschitz

Member
Cá nhân em lại nghĩ khác bác ơi.

Hôm trước khi nói chuyện với ông Alex, em bảo sao không viết nốt chuẩn cho chó BH rồi hãy về Nga để anh em còn dễ xác định, tìm kiếm. Ông ấy nói vì bận quá nên phải đợi lần sau, tuy nhiên cứ hình dung chó BH hao hao giống loại chó Chow Chow của TQ, theo đó mà bắt.

Vì vậy em thì thích chọn những con người vuông vức, thô, tròn thu lu. Đầu thủ to, mõm ngắn, vuông, mặt gãy...

Con vện của Liên có lẽ đáp ứng gần đủ hết các tiêu chuẩn đó đấy bác ạ. Mỗi tội là hơi thấp bé nhẹ cân :at wits end:. Con này mà mình vỗ từ bé thế nào cũng thêm được chục cân nữa :cool:
Thanks
Vâng tôi sẽ tự hiệu chỉnh dần quan điểm thẩm mỹ của mình

Nhắc đến sir Alex, hôm trước thấy bác TV bảo rằng sẽ gửi ảnh cho sir để sir có một vài nhận xét về mấy chú cún, không biết kết quả đến đâu rồi ?

TaiVenh

Active Member
Thanks
Vâng tôi sẽ tự hiệu chỉnh dần quan điểm thẩm mỹ của mình
Ấy ấy bác ơi, em đâu có dám đả động đến quan điểm thẩm mỹ :p. Ý em chỉ là giới thiệu lại với bác vài ý kiến của Alex về chuẩn cần có của chó BH thôi mà :D.

@ PN: Bác nhắc tôi mới nhớ ra, nhiều việc quá nên quên. Sẽ gửi ngay trong trưa nay.

Lipschitz

Member
Ấy ấy bác ơi, em đâu có dám đả động đến quan điểm thẩm mỹ :p. Ý em chỉ là giới thiệu lại với bác vài ý kiến của Alex về chuẩn cần có của chó BH thôi mà :D.

@ PN: Bác nhắc tôi mới nhớ ra, nhiều việc quá nên quên. Sẽ gửi ngay trong trưa nay.
đúng là phải hiệu chỉnh thật anh TaiVenh ạ, vì tôi mới nuôi chó lại bị ảnh hưởng của cái mốt slim, chân dài nên chưa quen với các cháu BH mũm mĩm như các cô người mẫu thời phục hưng:D

shipmy

chào các bác! các bác đã về que hương TÂY BẮC thân yêu của em đấy!hihihihi CÁC BÁC thấy quê hương của em có đẹp ko?
con ngưởi ở đó có mến khách và thân thiện không? em tin chắc rằng ai đến quê em dù chỉ một lần cũng phải nhớ mãi CON NGƯỜI và PHONG CẢNH quê em!Rất mong được một lần mời các bác ghé thăm nhà em hihihihihi

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Ức quá nhỉ , anh em xe khách làm tiền của AE VP trắng trợn thật. em nhớ xe rồi, sẽ điện cho anh em CSGT trên đó làm thật để trả thù vụ ức hiếp 200.000VNĐ/ 1 con này.