• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009

TaiVenh

Active Member
Báo cáo cả nhà là đoàn anh em chúng tôi đã trở về tới HN bình an vô sự vào lúc 5 giờ sáng sớm hôm nay. Chiến lợi phẩm nhiều đến nỗi ông nào cũng vác oằn cả cổ, tay xách nách mang khệ nà khệ nệ.

Nôm na có thể chốt lại bằng 1 câu ngắn gọn là: ĐẠI THẮNG TRỞ VỀ

Các kết quả chính xin phép liệt kê luôn ở đây để báo cáo các bác:

1. Thăm hỏi, giao lưu được với anh em Sapa, Simacai và ngay cả giữa các anh em VP Hà Nội - thắt chặt tình anh em theo đúng tinh thần "Vietpet - Kết nối đam mê"

2. Thăm được các danh thắng vùng Tây Bắc, hiểu và cảm nhận được vẻ đẹp của vùng đất địa đầu Tổ quốc khi Xuân về (Sapa - Lào Cai - Cán Cấu - Simacai - Bắc Hà)

3. Như chú Cướp đã nói ở bài cuối topic Xuân, đoàn VP đã thu được kết quả rất mỹ mãn: 2 Mi (loại Mi mồi - cực đẳng cấp); 7 chó: gồm 2 to và 5 cún; vô số rau Sapa...

4. Chụp được cực nhiều ảnh tư liệu cho VP. Riêng tôi chụp được gần 400 kiểu. Với 6 máy ảnh còn lại thì chắc số ảnh chụp được cũng phải hơn 1 ngàn kiểu. Chắc chắn anh em sẽ dần dần lựa chọn các kiểu đặc sắc post dần lên phục vụ cả nhà mình.

5. Cuối cùng: Theo thống kê sơ bộ đoàn VP tầm cẩu đã uống hết khoảng 20 lít rượu trong thời gian ký sự. Hy vọng là anh em đều ổn cả chứ ạ? :p:-bd

Thay lời kết:

Thay mặt anh em VP trong đoàn và một số anh em khác (là những người thụ hưởng trực tiếp kết quả chuyến đi: LongNDG, Dobermanhn, bạn KC...), bọn em xin gửi tới các bác Sapa: anh Thuý Sapa và gia đình, anh Sơn Sapa và gia đình, anh Tùng Sapa và chị Quyên (phu nhân), Liên Sapa và em Quỳnh (phu nhân), NgocKhoa Sapa... những tình cảm biết ơn chân thành nhất. Nhờ có các bác mà anh em bọn em đã có một chuyến du Xuân tràn đầy tình cảm và vô cùng ý nghĩa.

Và bây giờ xin mời các bác theo dõi phóng sự ảnh. Các "tay súng" khác xin mời cũng post ảnh nhé.

PS: Ý tưởng về chuyến đi bắt đầu từ đây ạ: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=19956

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mong anh em bớt ngủ ngày hôm nay để post hình lên coi nhé. Sapa mùa Xuân đẹp lắm, lại có nhiều cún nữa. Một chuyến đi khai Xuân tuyệt vời. Rất tiếc BSGV được rủ đi mà không đi được.

HieuKTS

Member
Tiếc quá em cũng như Bác BSGV được bác Taivanh rủ mà không đi được ! :(... mong các bác củng cố lại sức khoẻ và thời gian để post hình cùng chia sẻ với anh em ở nhà nhé !! Nghe thấy bác Taivenh nói phải hơn 1 ngàn kiểu ảnh ký sự :D- quả này mà post hết đống ảnh đó lên chắc hết giao diện của diễn đàn quá !! :-bd:-bd:-bd

TaiVenh

Active Member
Xin bắt đầu phóng sự ảnh:

Bác HTY và Dobermanhn ra tận ga để tiễn chân anh em và gửi gắm một số yêu cầu.

Sapa. 7.30 sáng thứ 6, sau khi nhận phòng tại KS nhà anh Thuý, anh em thẳng tiến tới quán Phở Tùng Hà Nội để vòi ông chủ Tùng bữa điểm tâm sáng. Sáng sớm se se lạnh mà ngồi ăn phở Tùng thì hơi bị ... chuẩn đấy các bác ạ

Sau bữa sáng, khi dạo chơi bên bờ hồ Sapa thì chú KC vồ được quả Hoạ Mi mồi của anh bạn dân tộc Hmong. Mở đầu chiến dịch shopping của đoàn công tác

Tặng các bác cành đào Sapa, vốn nổi tiếng về vẻ đẹp chất phác nhưng tràn đầy sức sống.

Còn đây là hoa mận, cũng là một đặc sản của vùng núi rừng Tây Bắc thân thương

To be continued...

coi77

Member
Sau 1 giấc ngủ say (chắc vì Chivas 121 của Mr Taivenh đêm hôm trước), ga Lào Cai đã hiện ra sau làn mưa bụi lất phất, anh em chúng tôi hối hả vệ sinh cá nhân, sắp xếp lại đồ đạc gọn gẽ. Ánh đèn trên sân ga chạng vạng trong cái ánh sáng mờ mờ của bình minh vùng cao, đây đó tiếng người gọi nhau, tiếng mời chào của cánh xe ôm, lái taxi. 6 anh em chúng tôi thuộc loại VIP khi có 1 bác tài đứng cầm biển đón ngay tại cửa tàu (thanks bác Phước nhiều nhiều). 6h sáng, chiếc xe chở chúng tôi đang vun vút về phía Sapa, nơi có các bác Vietpet Sapa và bạn KimCuong đẹp trai đang mỏi cổ ngóng trông.

Chừng hơn 1h sau, sapa mù sương đây rồi, xa xa anh Liên và Kim Cương đang đứng ở nhà anh Thúy đón rất long trọng :D

Phuoc_nguyen_hn bên hoa đào ở cửa nhà anh Thúy

Kim Cương và chíên lợi phẩm đầu tiên của chuyến đi.... chú Mi mồi rất óach của 1 chàng dân tộc Mông

Nữa đi A.TV ơi, chắc không riêng gì E mà các Anh em khác chắc cũng đang dõi theo topic này mỗi giờ, Mong lắm được ngắm nhìn Sapa và những chú M'cộc.

Nữa đi A.TV ơi, chắc không riêng gì E mà các Anh em khác chắc cũng đang dõi theo topic này mỗi giờ, Mong lắm được ngắm nhìn Sapa và những chú M'cộc.
Đ/C này đang mong chờ 1 em H'mong cộc cái mầu đen để nhân giống, các bác nhường Đ/c này 1 em để Đ/c ấy khỏi mong kìa...................

coi77

Member
Trên đường đi đến bãi đá cổ, chúng tôi dừng lại bên đường ngắm cảnh

N...hiếp ảnh gia nè :))

Bên kia là 1 khu nghỉ mới xây sắp đưa vào hoạt động

phong cảnh nơi đây thật tuyệt

Con này to phết nhưng mà lại có sừng :D

1 chú đen đen bên đường

minhcuong

Active Member
Các bác kể chuyện tìm chó thế nào? chó ra sao đi? Nó khôn thế nào? Nó bắt mồi, trông nhà ra sao?. Đây là mục tiêu cao cả của chuyến đi. Các bác cứ để lại sau cùng để anh em hồi hộp, mong mong nhớ nhớ.

Đ/C này đang mong chờ 1 em H'mong cộc cái mầu đen để nhân giống, các bác nhường Đ/c này 1 em để Đ/c ấy khỏi mong kìa...................
Về phần này thì E phải chờ khi nào hội ngoài đó nhân bản thành công và có được những bài học kinh nghiệp quí báu thì E trong nay mới mạnh dạn dám bắt đầu cuộc hành trình bảo tồn giống chó bản địa này hêhê. E chỉ mới chăm cu Vện chưa được 1 tháng nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm về bộn Mông cộc này nên sẽ còn nhiều thiếu xót để bắt tay ngay vào việc nhân giống và bảo tồn.
- Thiên thời đã tới, địa lợi cũng đủ, Nhân hòa thì không thiếu, mong hội bảo tồn giống chó bản địa sẽ sớm có những qui trình chuẩn để đưa giống chó Vùng Tây Bắc này vượt xa hơn tên tuổi của nó.

TaiVenh

Active Member
Các bác kể chuyện tìm chó thế nào? chó ra sao đi? Nó khôn thế nào? Nó bắt mồi, trông nhà ra sao?. Đây là mục tiêu cao cả của chuyến đi. Các bác cứ để lại sau cùng để anh em hồi hộp, mong mong nhớ nhớ.
Các bác thông cảm tý, bọn em sáng vừa lên cơ quan, họp hành giao ban đầu giờ sáng thứ 2 nên chỉ dám tranh thủ thi thoảng post trộm vài cái ảnh. Dần dà sẽ post hết, post đủ ạ.

Còn ảnh chó, sẽ có bác ơi. Rồi bác tha hồ mà xem. Vì AE post theo phong cách ký sự nên phải theo chu trình thời gian kiểu "con tằm thì nhả ra tơ"...:p.

my_lucky

Active Member
híc, hàng ngàn anh em đang vào topic này để nghe ký sự của các bác mà sao các bác cứ để anh em ngồi mong trong hồi hộp thế này nhỉ, nhanh nhanh lên nào các bác, khéo hồi hộp vỡ tim chết giờ nè. Từ sáng đến giờ em ngồi ở công ty mà chưa làm được gì chỉ để mong chờ tin tức mới nhất nè, nhanh lên các bác ơi.........

Nếu như tấm hình này ống kính này đưa lên cao 1 tí nữa để lấy trọn ngọn núi thì chắc sẽ hoản hảo lắm đây !! Hay tác giả muốn để cho người xem trầm trồ và ... tiếc nuối.

hchungkt80

Dịch giả Vietpet
Bài này của bác TaiVểnh hay quá. Em nhớ năm ngóai mồng 8 Tết, em lên Sa Pa chơi, thời tiết lạnh ghê gớm, ở trong chăn mà vẫn thấy rét run; trâu bò chết rét nhiều quá đến nỗi bà con bán không xuể, chắc họ làm món trâu bò hun khói và gác bếp đặc sản để ăn dần:D. Không biết năm nay thời tiết trên đó có lạnh lắm không. Chết, em ra ngoài lề rồi. Bác post hình mấy chú cẩu để ACE Viet Pet chiêm ngưỡng nhé.

coi77

Member
Buổi sáng, chương trình của đòan là sẽ khảo sát khu vực Tả Van, Cầu Mây, Hầu Thào, nhưng kết quả không gặp được cá thể nào xuất sắc tuy nhiên để bù lại chúng tôi được thỏa thích ngắm cảnh và hít thở không khí trong lành nơi đây.

một chú đen nữa nhưng vẫn có đuôi ạ

Đường xuống bãi đá cổ - Cầu Mây

Cảnh đẹp hùng vĩ lãng mạn nên bạn Kim Cương và Cuoptrengianmuop nổi hứng làm người mẫu :))

LongNDG

Member
Các bác ơi, mau mau up ảnh cho anh em được ngắm với :D Em là em vẫn thèm được ngắm cảnh Sapa và mấy phiên chợ mà các bác shopping lắm. Thanks các bác rất nhiều, đặc biệt là bác KimCuong và bác Vểnh :D Thằng ranh Kíp đã về nhà em an toàn, đã làm quen với địa bàn mới mà nó sẽ quản lý sau này và rất quấn em. Em chơi với nó 1 lúc mà đứng dậy đi làm là nó rít loạn lên, ra chơi với nó thì nó lại im làm sáng nay em bị sếp lườm vì đi làm muộn :D

Một lần nữa em xin cảm ơn đoàn "công tác" của Vietpet HN + Vietpet Sapa đã có 1 chuyến đi giàu thành quả và thắt chặt tình bằng hữu! Xin chân thành cảm ơn các bác đã cho em được hưởng chút hương vị núi rừng Tây Bắc :D

TaiVenh

Active Member

Thảo luận phương án tác chiến.

Không quản ngại gian nan ...

... Cốt sao có được hình ảnh đẹp phục vụ anh em VP :p

Lại thảo luận tiếp. Làm bà con người Hmong quá sốt ruột :D

Cuối cùng cũng đến được Cầu Mây. Trong ảnh là cầu Mây xịn, làm bằng mây thứ thiệt. Còn cầu Mây mới làm bằng sắt.

Chú chó đầu tiên tại bản Hmong khu vực cầu Mây. Nhìn anh em VP với con mắt khá là cảnh giác.

hchungkt80

Dịch giả Vietpet
Ký sự hay quá, càng lúc càng hấp dẫn như ... phim truyền hình nhiều tập vậy:D...

coi77

Member
Các bác thông cảm, cái máy tính của em ở cơ quan thuộc loại cùi bắp, làm 1 lúc là nó đơ ra nên công cuộc pốt ảnh nó hơi rùa một tý! Mong các bác chịu khó chờ, rượu ngon uống từ từ các bác ah :D :D