• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009

TaiVenh

Active Member
Theo thông tin mới nhận được của người quen, thì ở vùng đông bắc - chính xác là tại huyện Trùng Khánh, tỉnh Cao Bằng có rất nhiều chó hmông cộc đuôi. Đặc trưng là các cá thể mầu vàng và đen (rất tiếc là không có ảnh), nhưng ACE nào có điều kiện lên đó thử để ý xem. Tôi cũng đang nhờ xem nếu thuận tiện sẽ kiếm 1 cá thể về Hà nội.
Trùng Khánh tôi đã đi qua rồi, tiếc là hồi đó còn chưa quan tâm tới chó, nên cũng không để ý kỹ. Nếu không nhầm thì ở Cao Bằng không có cộng đồng người Hmong sinh sống. Đây là thông tin lấy từ Wikipedia, mời các bác tham khảo:

Nằm trong một quốc gia đa dân tộc, dân tộc Mông được coi là một thành viên quan trọng trong cộng đồng các dân tộc thiểu số ở Việt Nam. Với số dân hơn 80 vạn người, dân tộc Mông thuộc dân tộc thiểu số có số lượng cư dân đứng hàng thứ 8 trong bảng danh sách các dân tộc ở Việt Nam[cần dẫn nguồn]. Dân tộc Mông cư trú thường ở độ cao từ 800 đến 1500 m so với mực nước biển gồm hầu hết các tỉnh miền núi phía Bắc trong một địa bàn khá rộng lớn, dọc theo biên giới Việt - Trung và Việt - Lào từ Lạng Sơn đến Nghệ An, trong đó tập trung chủ yếu ở các tỉnh thuộc Đông và Tây bắc Việt Nam như: Hà Giang, Lào Cai, Lai Châu, Sơn La... Do tập quán du mục nên một số người H'Mông trong những năm 1980, 1990 đã di dân vào tận Tây Nguyên, sống rải rác ở một số nơi thuộc Gia LaiKon Tum. (Wikipedia)

Bác Phước làm sao có được ít ảnh minh hoạ thì tốt quá :-bd

Đợt này đi Tây Nguyên sẽ tìm thử xem ở Tây Nguyên thế nào chú Phước và chú TV nhé . lần chước tìm chó Chóc ở Tây nguyên mỏi chân đâu có thấy nhờ cả anh em ở đó mà chưa thấy thông tin gì cả.

TaiVenh

Active Member
Đợt này đi Tây Nguyên sẽ tìm thử xem ở Tây Nguyên thế nào chú Phước và chú TV nhé . lần chước tìm chó Chóc ở Tây nguyên mỏi chân đâu có thấy nhờ cả anh em ở đó mà chưa thấy thông tin gì cả.
Vâng, bác mà làm thêm quả Tây Nguyên ký sự nữa thì quá chuẩn :-bd.

Bác Tuấn cho em hỏi riêng tý, bác lần này có vào SGN không? Nếu vào đó em nhờ cầm hộ 1 thứ ra có được không? Bubba nó sẽ mang tới tận KS cho bác. Đảm bảo là bé hơn lồng chó là cái chắc hì hì

my_lucky

Active Member
Tuyệt vời, giá mà anh em vietpet mà đi theo đoàn đông thêm nữa thì em e là chợ bắc hà sẽ sạch bách không còn chú cún nào vì nhìn con cún nào cũng đáng yêu và ai cũng muốn sở hữu một chú , he he, chợ bắc hà sẽ đắt khách lắm đây :d

coi77

Member
Trùng Khánh tôi đã đi qua rồi, tiếc là hồi đó còn chưa quan tâm tới chó, nên cũng không để ý kỹ. Nếu không nhầm thì ở Cao Bằng không có cộng đồng người Hmong sinh sống. Đây là thông tin lấy từ Wikipedia, mời các bác tham khảo:

Nằm trong một quốc gia đa dân tộc, dân tộc Mông được coi là một thành viên quan trọng trong cộng đồng các dân tộc thiểu số ở Việt Nam. Với số dân hơn 80 vạn người, dân tộc Mông thuộc dân tộc thiểu số có số lượng cư dân đứng hàng thứ 8 trong bảng danh sách các dân tộc ở Việt Nam[cần dẫn nguồn]. Dân tộc Mông cư trú thường ở độ cao từ 800 đến 1500 m so với mực nước biển gồm hầu hết các tỉnh miền núi phía Bắc trong một địa bàn khá rộng lớn, dọc theo biên giới Việt - Trung và Việt - Lào từ Lạng Sơn đến Nghệ An, trong đó tập trung chủ yếu ở các tỉnh thuộc Đông và Tây bắc Việt Nam như: Hà Giang, Lào Cai, Lai Châu, Sơn La... Do tập quán du mục nên một số người H'Mông trong những năm 1980, 1990 đã di dân vào tận Tây Nguyên, sống rải rác ở một số nơi thuộc Gia LaiKon Tum. (Wikipedia)

Có chứ anh, vì như trích dẫn trên thì người Mông sống ở dọc biên giới Việt Trung, Cao Bằng cũng là tỉnh biên giới giáp với Trung Quốc nên có thể nằm trong mấy cái 3 chấm :D

Đây là số liệu về dân cư của Tỉnh Cao Bằng

Nhân khẩu

Số dân: 508.200 (2004) người
Mật độ: 76 người/km²
Dân tộc: Tày, Nùng, Dao, H'Mông,
Việt, Hoa, Sán Chay

coi77

Member
Món thắng cố là món ăn đặc trưng của người H'mông, papa em đi xây dựng Bưu điện Cao Bằng từ những năm 70 đã xơi món này đến phát ớn :D :D mỗi lần em khoe là món thắng cố ở đây ngon ở kia thơm thì cụ lại nhăn mặt :))

Đã alo lại cho người nhà ở Trùng Khánh, xác nhận là có chó cộc và cụ thể là nhà có nuôi 1 con. Còn phân bổ người Hmông thì Trùng Khánh không có nhưng bên huyện Nguyên Bình thì có. Như vậy các cá thể mông cộc tại đây cũng không nhiều và thực sự là không đặc trưng, có thể đã bị lai tạp.

Ngày xưa mình cũng ở Trùng Khánh cả tháng, mà lúc đó có để ý gì đến chó mèo đâu cơ chứ. :D

TaiVenh

Active Member
Nói chung cá nhân tớ cho rằng muốn tìm được các cá thể tạm gọi là chuẩn thì phải vào những nơi càng heo hút càng tốt (không có đường ô tô chạy). Khi mà đã có sự giao lưu với dưới xuôi thì chất lượng chó hmong cộc đã bị phai nhạt kha khá rồi.

Đau nhất là bây giờ ở các làng quê vùng đồng bằng, đi đâu cũng thấy nhan nhan loại chó ta lai béc. Xét về một góc độ nào đấy thì béc giê là kẻ thù của các giống chó bản địa VN (hị hị, xin lỗi các fan của GSD nhé, em viết theo góc độ khoa học thôi)

Chắc phải nhờ ông Liên hôm nào vác ngựa sắt leo lên mấy bản người Hmong tít trên đỉnh núi tìm kiếm thử xem sao các bác nhỉ?

TaiVenh

Active Member
Em post nốt mấy cái ảnh chợ Bắc Hà để còn về nào...

Ngay cả chợ Bắc Hà cũng có những chú chó rất chán.

Tại cái biển số xe đẹp đẹp nên em chụp :p

Chú cún BH lai cuối cùng còn lại ở chợ. Vì đi xa nên cháu nó mệt và yếu nhất lồng. Có lẽ vì vậy nên mãi chả ai chọn.

Thành viên VP chụp ảnh giao lưu với du khách Miên :))

coi77

Member

Thành viên VP chụp ảnh giao lưu với du khách Miên :))
[/CENTER]
Thiếu mỗi cái cuốc thôi cụ nhểy =))=))=))

bao jờ lại có chuyến đi vui thế này nữa nhểy

Mấy hôm nay đang sửa nhà nên ko có mạng, máy ở cơ quan thì lởm nên chẳng up date ít ảnh nào cả, cảm ơn các bức ảnh của cụ TiVi, lâu lắm em mới được có mẹt trong ảnh :)):))

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Đề nghị bác Láp Tóp Cà Ri lên tiếng về chị chó Bắc Hà này. Rất nhiều anh em Vietpet đang theo dõi và đặt niềm tin vào nguồn gen tốt của chó Bắc Hà tại Hà Nội sau này đó.
chị mực này nhìn có tương lai qua , e hèm nhưng ngực chị hơi có lỗi chút vì đám lông trắng, nếu đen tuyền thì o hô, chẳng có gì để bàn cãi cảDog Eye

liensapa

Member
Sau chuyến đi vừa ròi về em lại có dịp đi Lai Châu và cùng Haitrieu tranh thủ làm mọt vòng Thị xã rất tiếc là không đi được
Sìn Hò nh­u mong muốn. Em sẽ post dần ảnh lên để kết nói chuyến đi Tây Bắc.

Em H'Mông cọc Haitrieu mang ở Sa Pa về hiện đã nhân thêm được 5 con khoẻ mạnh trong đó cã 3 em cọc
phải công nhận Haitrieu mát tay, Bác nào đăng ký đặt gạch trước nhé.

Các cháu được mọt tháng và đang tập ăn cơm

coi77

Member
@anh Liên: Hình như chú cộc đi đầu là tam sắc hả anh?? chú bé bé kia đẹp nhỉ? có được tứ túc mai hoa không anh?

KimCuong

Active Member
Chúc mừng chú 2.000.000 VNĐ! Thế là anh em Vietpet đã nhân giống thành công dòng chó Mông cộc rồi. =D>

Đề nghị chú 2 triệu cập nhật thông tin ngay cho các anh em được biết.

Anh em chờ tin chú! :-bd

TaiVenh

Active Member
Chúc mừng chú 2 chai. Chú cho anh hỏi cái con cộc đen đen còi nhất trên ảnh thứ 3 là đực hay cái đấy? Chụp lại ảnh cho anh xem nhé. Có gì nếu ổn thì cho anh gửi một xe trộn bê tông lên Lai Châu nhé.

Chó bố là như thế nào nhỉ? Đen vàng?

coi77

Member
Chúc mừng chú 2 chai. Chú cho anh hỏi cái con cộc đen đen còi nhất trên ảnh thứ 3 là đực hay cái đấy? Chụp lại ảnh cho anh xem nhé. Có gì nếu ổn thì cho anh gửi một xe trộn bê tông lên Lai Châu nhé.

Chó bố là như thế nào nhỉ? Đen vàng?
Lài lài sao phạm húy mình thế nhở ;;);;);;) mà cụ cũng thích cái con đấy giống em là lào? :shame on you::shame on you:

liensapa

Member
Tiếp theo là mọt cụ H'Mông cọc lông dài trông cũng khá ngầu.

Rất may không phải là công công.

TaiVenh

Active Member
Tiếp theo là mọt cụ H'Mông cọc lông dài trông cũng khá ngầu.

Rất may không phải là công công.
Đẹp tuyệt :-bd.

Chú 2 chai cố kiếm một em như thế này phục vụ Dự án bảo tồn nhé.