• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009

Tiếp theo là mọt cụ H'Mông cọc lông dài trông cũng khá ngầu.

Rất may không phải là công công.
Chú chó này tôi cùng Haitrieu đã từng hỏi mua nhưng chủ nhà không bán và đến bây giờ chú chó đã thêm một tuổi nữa rồi . Nhìn ngoài ấn tượng hơn nhiều.

liensapa

Member
Mọt chú BH tuyệt đẹp nhất là bọ lông đen tuyền, theo chủ nhà chú chó này được 1,5 tuổi và trông nhà miễn chê

Bác Tuấn đợt này lên tây bắc nói tiếp PS này qua Hoà Bình-Sơn La-Điện Biên là đủ mät vòng. Mong tin Bác

Chúc mừng chú 2 chai. Chú cho anh hỏi cái con cộc đen đen còi nhất trên ảnh thứ 3 là đực hay cái đấy? Chụp lại ảnh cho anh xem nhé. Có gì nếu ổn thì cho anh gửi một xe trộn bê tông lên Lai Châu nhé.

Chó bố là như thế nào nhỉ? Đen vàng?
Bác taivenh à em này la em cái đực đấy, tướng mạo em này cũng được, 4 chân đeo tất, ngưc có chấm trắng... nói chung nhìn cũng tàm tàm để em về chụp anh post lên chúng ta cùng đánh giá nhé

KimCuong

Active Member
em này la em cái đực đấy, tướng mạo em này cũng được, 4 chân đeo tất, ngưc có chấm trắng...
Cảm ơn chú 2.000.000! Một tháng nữa anh sẽ đón nó về Hà Nội. Chắc chắc ông chú anh sẽ mừng lắm đây.

Cảm ơn ông em nhé! :-bd

TaiVenh

Active Member
Bác taivenh à em này la em cái đực đấy, tướng mạo em này cũng được, 4 chân đeo tất, ngưc có chấm trắng... nói chung nhìn cũng tàm tàm để em về chụp anh post lên chúng ta cùng đánh giá nhé
Nếu là chó cái và trông ổn ổn thì anh đề nghị chú chuyển con này về xuôi, để làm quà của anh em Vietpet Lai Châu cho BQP. Các bác trên đó đang rất thiếu cộc đen cái. Gấu vẫn cô đơn, đang có nhu cầu tuyển bạn gái gấp :D.

Chú chụp thêm ảnh nhé, nhớ chụp kỹ các kiểu để còn xem nhé :-bd

TaiVenh

Active Member
Sau chợ phiên Bắc Hà, do vẫn chưa thoả mãn nên anh em VP quay về nhà hàng "Xuân về" tiếp tục show hàng, thảo luận trong lúc chờ cơm trưa. Vì ông nào cũng muốn show chó của mình, lại thêm mục chăm sóc, cho uống nước, ăn nhẹ ... nên phiên chợ này họp khá sôi nổi, chiếm toàn bộ mặt tiền của nhà hàng.

Khổ thân bà con Hmong tan chợ về ngang qua cứ nhìn ngó mãi vì chả hiểu tại sao tự dưng lại có một phiên chợ chó họp giữa phố như vậy :D

Cũng nhốn nháo chả kém gì phiên chính :))

Hàng được liên tục bổ xung

Chó ai nhà nấy vuốt nhé. Cấm sờ lung tung ;)

Dậy con từ thủa còn thơ: Bác Cường đang tập cho cu Mít đứng tấn "en placé"

TaiVenh

Active Member
Tiếp tiếp ...

Ông Còi cũng bắt chước bày đặt Showdog =))

PN đang chăm cu mực

Mít nhà Còi là hồi sức nhanh nhất, sục sạo khắp nơi

Bạn BH nhà KC thì lăn quay ra ngủ. Con gái con lứa thế này thì hỏng quá :shame on you:

Vện của Liên nhất định tuyệt thực, tỏ rõ thái độ bất hợp tác :waiting::at wits end:

TaiVenh

Active Member
Con BH đen này đẹp thật, hiếm có chó BH nào lại có dáng thanh thoát thế
Cá nhân em lại nghĩ khác bác ơi.

Hôm trước khi nói chuyện với ông Alex, em bảo sao không viết nốt chuẩn cho chó BH rồi hãy về Nga để anh em còn dễ xác định, tìm kiếm. Ông ấy nói vì bận quá nên phải đợi lần sau, tuy nhiên cứ hình dung chó BH hao hao giống loại chó Chow Chow của TQ, theo đó mà bắt.

Vì vậy em thì thích chọn những con người vuông vức, thô, tròn thu lu. Đầu thủ to, mõm ngắn, vuông, mặt gãy...

Con vện của Liên có lẽ đáp ứng gần đủ hết các tiêu chuẩn đó đấy bác ạ. Mỗi tội là hơi thấp bé nhẹ cân :at wits end:. Con này mà mình vỗ từ bé thế nào cũng thêm được chục cân nữa :cool:

KimCuong

Active Member
Mong rằng sau này, các anh em sẽ trầm trồ về mày đấy Xingmao ơi!

TaiVenh

Active Member

Kiên quyết đề nghị gia chủ đổi tên khác nhé.

Xingmao nghe nó cứ khựa khựa thế nào ấy:cool::shame on you::not talking::at wits end:.

Chó bản địa của Việt Nam đặt tên Việt đi ông ơi :-bd

Kiên quyết đề nghị gia chủ đổi tên khác nhé.

Xingmao nghe nó cứ khựa khựa thế nào ấy:cool::shame on you::not talking::at wits end:.

Chó bản địa của Việt Nam đặt tên Việt đi ông ơi :-bd
Đúng là "khựa" mà, thấy kimcuong bảo là còn phải thỉnh cao thủ để dịch từ gì ra nhỉ - à "Gấu" thì phải

TaiVenh

Active Member
Đúng là "khựa" mà, thấy kimcuong bảo là còn phải thỉnh cao thủ để dịch từ gì ra nhỉ - à "Gấu" thì phải
Bó tay với ông KC này. Sao không hỏi Liên để lấy tên Gấu từ tiếng Hmong, hay tiếng Tày, Nùng?

Thiếu gì tiếng đâu nhỉ?

KimCuong

Active Member
Bó tay với ông KC này.
Hị hị, các bác tha cho em! ^:)^

Không phải tội của em đâu nhé, vụ này là do ông anh em và cũng là bạn ông Láp Tốp Ca Rê (chủ sở hữu) cùng ông coi77 đạo diễn đó. Em không có tội trong vụ này đâu đấy. :at wits end:

Tình hình này em nó sẽ phải thay đổi họ tên, các bác cứ yên tâm để em xử lý vụ này. :-bd

TaiVenh

Active Member
Nốt nốt...

Sau khi ăn uống nghỉ ngơi xong xuôi tại quán Xuân về, thị trấn Bắc Hà thì phát sinh ra một vấn đề khá đau đầu: Đó là ông tài trở chứng, nhất định không chịu chở 2 con chó to về Lào Cai :at wits end:. Lý do viện ra là sẽ bị CSGT phạt vì đây là xe du lịch, chỉ được chở người. Cún con thì có thể du di, vì cho vào làn/gùi để ở ghế sau khuất khuất là tạm ổn, nhưng riêng chó to thì ... :shame on you::wall:

Sau một lúc hội ý, với sự nhanh nhẹn của chú Khoa, vốn là dân Tour guide thì giải pháp khá hợp lý đã được tìm ra: Đó là mua vé xe khách cho 2 chú BH xuôi về Lào Cai. Mỗi chú 1 ghế như người, vị chi là 80k/2 chú. Tất nhiên là nói thế cho oách, chứ thực ra 2 chú sẽ được xích ở gầm hàng ghế cuối, đâu có được leo lên ghế mà ngồi :p.

Chưa bàn xong đã thấy xe khách trờ đến, anh em xông ra hỗ trợ để đưa 2 chú cẩu vào vị trí qui định. Tuy nhiên nói thì dễ chứ làm thì không hề đơn giản. Lý do là 2 chú này đã trưởng thành, lại lạ nước lạ cái, nhất là lại chưa đi ô tô bao giờ nên nhất định tỏ ý chống cự. Chú vện của bác Liên dữ hơn, vằng xích và gầm ghè định đợp mấy lần. Răng nó dài và nhọn thế kia, lơ tơ mơ bợp cho một phát thì cứ gọi là... :praying:. Chú BH đen của Lâm thuần tính hơn, được anh em quyết định đưa lên trước để làm gương cho vện học tập. Với tay nghề điêu luyện của bác Tuấn thì sau 5' chú đen đã được định vị khá chắc chắn ở góc bên trái, sau cùng xe :-bd.

Nhưng đến đây, lại phát sinh vấn đề mới. Số là bác tài và bác phụ, sau khi chứng kiến sự dữ dằn của cả 2 đối tượng bị di lý về Lào Cai, đâm ra hoảng và tìm đường từ chối :not talking:. Lý do là sợ chó cắn phải khách thì ai đền :suprise:? Lão Phước vốn dân du lịch đã phải uốn cong hết lưỡi để nịnh nọt, và lại một giải pháp tức thì được đề xuất: Mua hết cả 5 chỗ của dãy cuối cùng cho 2 chú cẩu. Như vậy đảm bảo không có khách nào có thể tiếp cận tới bộ hàm cực bén của 2 tên "hung đồ". Chi phí lập tức được đẩy lên con số 200k/2 cẩu.

Sau khi bác tài đã tỏ ra rất hài lòng thì việc còn lại là tập trung đưa nốt chú vện lên xe. Với sự nỗ lực cuối cùng thì bác Liên đã xích được cháu nó vào góc phải cuối xe. Xích cột khá ngắn để hạn chế tầm vận động của chó, và đặc biệt là phải làm sao để 2 con không với được tới nhau, tránh xảy ra một trận huyết chiến...

Xe nổ máy, anh em thở phào chạy về xe của mình. Hẹn gặp lại vào lúc 4.30 pm tại Lào Cai bác tài nhé. Xe sẽ đưa 2 chú chó tới tận quán của bác Tùng, anh em chỉ việc đón tại đó là OK.

Xin lỗi các bác nếu như em viết hơi quá dài dòng, nhưng quả thực đây là những khó khăn thực tế mà anh em trên đường tầm cẩu đã va phải, ghi lại đây để gọi là chia sẻ chút kinh nghiệm cho các bác cũng có ý định "lên đường".

Bác Tuấn đang dỗ để Đen lên trước. Ảnh Còi 77

Vện cắn cả xích để chống đối. Ảnh Còi 77

Yên vị trong thùng xe. Xích được buộc rất chắc chắn vào chân ghế. Ảnh Còi 77

coi77

Member
Hị hị, các bác tha cho em! ^:)^

Không phải tội của em đâu nhé, vụ này là do ông anh em và cũng là bạn ông Láp Tốp Ca Rê (chủ sở hữu) cùng ông coi77 đạo diễn đó. Em không có tội trong vụ này đâu đấy. :at wits end:

Tình hình này em nó sẽ phải thay đổi họ tên, các bác cứ yên tâm để em xử lý vụ này. :-bd
Này nhé, anh chỉ là nạn nhân thôi nhé hik hik.... ông nào gọi tôi ra giao lưu, ông nào đề nghị nhờ dịch từ "Gấu Trúc" sang tiếng Trung :-":-" :shame on you::shame on you::shame on you:

KimCuong

Active Member
Bổ sung thêm lời bác Vểnh: Bác anhthe98 trèo lên xe thò tay xuống cầm xích, bác nguyentuanhn cầm xích và cổ dề, còn em phi vào nhấc mông và bàn toạ thì em BH đen mới chịu lên xe đó ạ.

HOhangbac

Member

theo ý chủ quan cua mình hay dặt tên là PHÊ (Anh phê trong phim cô gái sấu xí) đùa vậu chút chúc mọi người khoẻ để còn gặp nhau ngày offline hôm 8/3