• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong cộc???

TaiVenh

Active Member
Đề nghị bác Tuấn cho cái lịch cụ thể nhé. Bọn em xem chương trình rồi quyết định có bám càng được hay không. Đi được là đi ngay, gì chứ ae VP mình thì máu ngao du có đủ bác ạ.

Bác đi lâu ko? alo E nhé ! hay làm quả vòng quanh các tỉnh miền núi đê! ở nhà buồn chân quá!$-)
Anh đi độ 5 hôm Cường a chưa tính thời gian đi . Độ này có bận không hôm nào đi uống cafe nói chuyện chó nhé.

AQ101

Member
Hehe, nhân chứng của chú Khoai chưa đủ tuổi để làm chứng trước toà ạ. Đề nghị bác bỏ khiếu nại của bên Khoai.

@bác TUấn: Bác định lai Hmong với Thần khuyển ạ?

Gì chứ bác với AQ thì bọn em sẵn sàng welcome. AQ cũng máu làm vài đôi nuôi ở trang trại đấy ạ. Dưng mà chỉ dùng làm chó canh gác, bảo vệ cho trại CPQ của bác ấy thôi. Có vẻ coi thường giống chó Hmong quá các bác nhỉ?
Chú TV nói xấu anh em nhé! Anh xin mỏi mồm mà có ai cho anyh con nào đâu? Mà đã bảo là gọi nó là Mênh sao lại cứ mông mãi thế nhỉ?:)) Bác Tuấn làm vài chục đôi về tặng mỗi người vài đôi xem có ai nuôi được không nhé!
P/S: Bác Ngọc cũng đăng ký khoảng 5 đôi!

Ơ AQ hay nhờ khi tôi xin nhập hội Mêng cộc và cũng có lời xin luôn cả chó rồi và không nhầm thì lãnh đạo TV đã đồng ý rồi và cũng đồng ý luôn cả AQ đấy.có khi xin nhập vừa được làm hội viên mà được tặng cả chó nữa .đề ngị mọi người nhanh chân kẻo hết chỗ bây giờ.

Phu Dung

Moderator
Phạt thằng Khoai 60k vì tội vi phạm văn minh đô thị. Nó không có tiền thì bác Vla chủ nó phải nộp thay! Hehehe!

Vladavia

Member
He he, chị Phù Dung chắc vẫn còn cay cú chuyện 2 con Mông Cộc ranh ma ngày xưa thường sang ám toán trước cửa nhà chị hả? Thằng cu nhà em nó tuy cùng họ nhưng nghiêm chỉnh hơn 2 đứa kia nhiều, không thù dai hàng xóm như chúng nó đâu. Thôi chuyện cũ 9 bỏ làm 10 đi chị ơi. :))

Phu Dung

Moderator
Đúng vậy, vào tay bác Vla thì em Khoai phải học hỏi được nhiều thứ tử tế chứ! Hai thằng cộc nọ chưa được phổ cập giáo dục gì cả nên sao bì được với thằng Khoai.

ngoc_anh

Member
Có bác nào ở gần Ninh Thuận với em không? Em ở trong Ninh Thuận thấy cũng nhiều chó cụt đuôi lắm nhưng đa màu sắc. Mặt bọn này cũng chưa gặp con nào ngầu cả nhưng nói chung chúng nó cũng ranh lắm: rất nhát người (kể cả chủ nếu nhà nuôi không cho nó ăn mà bắt nó tự kiếm ăn). Hiện em cũng có một em cái. Cháu nó bị suy dinh dưỡng từ nhỏ và nhát nười lắm. Sờ vào người là em nó táp liền.

TaiVenh

Active Member
Có bác nào ở gần Ninh Thuận với em không? Em ở trong Ninh Thuận thấy cũng nhiều chó cụt đuôi lắm nhưng đa màu sắc. Mặt bọn này cũng chưa gặp con nào ngầu cả nhưng nói chung chúng nó cũng ranh lắm: rất nhát người (kể cả chủ nếu nhà nuôi không cho nó ăn mà bắt nó tự kiếm ăn). Hiện em cũng có một em cái. Cháu nó bị suy dinh dưỡng từ nhỏ và nhát nười lắm. Sờ vào người là em nó táp liền.
Hay quá, bác thử post ảnh mấy chú chó cộc đuôi lên cho ae xem nào. Biết đâu lại có thêm môt giống nào khác bản địa của VN? Hay là có vài chú Hmong lưu lạc vào trong đó.

Pot ảnh lên bác nhé :D

linhaka

mât mĩ quan quá, nhưng nhìn em nó hùng dũng thât. em này nhà bác đươc mâý tuôỉ rôì.

em Mong Cộc này đẹp ghê, nhưng hình như còn nhỏ nên mới có kiểu đứng tè như vậy phải ko các bác?

TaiVenh

Active Member
em Mong Cộc này đẹp ghê, nhưng hình như còn nhỏ nên mới có kiểu đứng tè như vậy phải ko các bác?
Chính xác bác ạ. Tuỳ từng trường hợp, nhưng nói chung khoảng sau 6 tháng tuổi thì chó đực sẽ WC theo đúng kiểu qui định :D (Cọp nhà em - Hmong male - mới 5 tháng tuổi mà đã ghếch chân được rồi ạ).

Vladavia

Member
Con nhà em đến giờ vẫn chưa biết ghếch chân nếu thả đi đái bình thường, hic...
Chỉ khi dắt đi dạo, đến chỗ lạ thì nó mới ngửi ngửi hếch hếch ghếch ghếch thôi.
Dù sao vẫn hơi lo cho cái bản lĩnh đàn ông của nó, chơi với chó con nhiều nên giờ mãi chẳng thấy lớn được.

Nhìn thấy hình mấy em H'mông cộc đẹp quá, không biết làm sao để sở hữu nó đây, các bác giúp em với...

Lipschitz

Member
Hôm nọ tôi đi bộ qua phố Hàng lược, đoạn gặp phố Hàng khoai, thấy chú em lông đen, ngực trắng, trông rất giống chó H'Mông. Hỏi thăm chủ nhà thì họ xác nhận là chó có nguồn gốc miền núi, vùng xâu vùng xa.
Sau đó tôi đi xe máy qua khu Vân hồ III cũng thấy 1 con giống như vậy nhưng tai hơi cụp một chút. Nhìn gần cả hai cún kể trên đều rất ấn tượng. Cả hai đều sống ở khu vực đông dân, buôn bán tấp nập, vậy mà không để xảy ra điều gì đáng tiếc, nhưng tôi đã chứng kiến khi có chó lạ đi qua là con chó ở phố Hàng lược nhẩy ra đuổi theo ngay, nó xù lông nhưng không sủa, con kia chạy biến luôn.

chị Rose ơi! cún mới nhà chị xinh và yêu quá.nhìn nó nũng nịu kìa...gét thật đấy.^^ :D mà chị ơi,em ấy thuộc giống gì thế hả chị,màu lông cũng lạ quá.có phải lá giống Bắc Hà không chị?

Công nhận bác TaiVểnh tả con chó H'mông giống con chó mèo mà anh trai em mua ở Hoàng Su phì về. Khôn dã man, vừa về đến nhà là nó đã biết ngay đó là nhà của nó nên đi lùng sục ngửi hít khắp nhà, đi vệ sinh thì tìm bằng được chỗ có đất, chứ không ị ra nền bê tông. Nói chung là nó rất khôn và ngoan nữa, còn chuyện dữ dằn thì chắc là tại vì nhà em đông người lại nhiều cả trẻ con nữa nên nó rất thân thiện. với lại em cũng chỉ gặp nó có 2 hôm đầu tiên về nhà Ngoại nên không biết chắc bi giờ nó có hiền lành như lúc mới về không. Thấy giang hồ đồn đại là giống chó này khôn lắm!!! Đi săn thì hết chê, nhưng nhà ngoại em ở thị xã nên có khi chỉ cho nó đi săn cào cào châu chấu là hợp lí nhất :)

TaiVenh

Active Member
Công nhận bác TaiVểnh tả con chó H'mông giống con chó mèo mà anh trai em mua ở Hoàng Su phì về. Khôn dã man, vừa về đến nhà là nó đã biết ngay đó là nhà của nó nên đi lùng sục ngửi hít khắp nhà, đi vệ sinh thì tìm bằng được chỗ có đất, chứ không ị ra nền bê tông. Nói chung là nó rất khôn và ngoan nữa, còn chuyện dữ dằn thì chắc là tại vì nhà em đông người lại nhiều cả trẻ con nữa nên nó rất thân thiện. với lại em cũng chỉ gặp nó có 2 hôm đầu tiên về nhà Ngoại nên không biết chắc bi giờ nó có hiền lành như lúc mới về không. Thấy giang hồ đồn đại là giống chó này khôn lắm!!! Đi săn thì hết chê, nhưng nhà ngoại em ở thị xã nên có khi chỉ cho nó đi săn cào cào châu chấu là hợp lí nhất :)
Có dịp bác cho xin cái ảnh minh họa nhé :-bd.

Nói chung giống chó Mèo thì cũng nhiều người biết tiếng ra phết. Đặc biệt là những nhà có họ hàng ở vùng núi phía Bắc, hoặc lái xe cung đường đó. Dân ta còn gọi là tên khác nữa là chó Thổ, chó Mán...
Nhưng vì bây giờ tên gọi chính thức của người dân tộc Mèo là Hmong, vì thế nên bọn em gọi là chó H'mong bác ạ :p. Thế cho nó chuẩn.