• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong cộc???

KHIEMTN

Member
Đổi Hmông lấy Săn Tây Ninh đê 2 bác ơi. Mà nếu bác Khờ Tờ Nờ hết Săn rồi thì đổi lấy GSD cũng được. Bác không cần các thêm gì đâu hé hé...
Săn giờ chỉ còn ...hai cái máy sản xuất thôi bác ơi !!! Sắp sửa đầy nhà rồi !!!

KimCuong

Active Member
Săn giờ chỉ còn ...hai cái máy sản xuất thôi bác ơi !!! Sắp sửa đầy nhà rồi !!!
Đầy quá thì bác cứ vận chuyển cho anh em đi. "Nứt đố đổ vách" thì cũng oải lắm đó bác Khiêm ơi. :eek:h go on:

liensapa

Member
Em đã có ý t­ưởng làm mọt trang trại nhỏ để bảo tòn H'mông cọc theo cách, và điều kiện của mình
nhờ các bác t­u vấn giúp. Trước mắt em đã thuê riêng mọt lao động giúp việc ròi, trang trại thì đã có sẵn em dụng thêm dog home trong vườn đào là ỏn. Còn cái vụ tuyển chọn giãng thuần chủng em cú bám theo tài liệu của AE. Bác nào tham gia dụ án này xin mời, em nhận bằng hiện vật

longhanoi

mới mua được một em mông cộc màu vàng

hôm vừa rồi đi bảo hà mình mua được một em mông cộc của một người dâ ở đó .

chó cái màu vàng .khoảng hai tháng nặng chừng 6kg .

chủ nhà có một em bắc hà đưc màu vàng ,nặng khoảng 30kg rất đẹp .

tôi có gặp em mông cộc màu vàng có vẻ rất đặc biệt mọi người giải thích hộ .

em đó có hai cái xoáy ở hai mang tai ,và hai xoáy ở mông ,trên lưng ko có xoáy nhung màu lông lại rất nét như hình xoáy cái mác ,chủ nhà bảo là mua của ngườ mèo ,tôi hỏi mua nhưng ko bán vì nó trông nhà rất tốt .rất tiếc là hôm đó ko mang máy ảnh theo nên ko chụp được nó và em bắc hà trông rất đẹp .

Vladavia

Member
hôm vừa rồi đi bảo hà mình mua được một em mông cộc của một người dâ ở đó .

chó cái màu vàng .khoảng hai tháng nặng chừng 6kg .

chủ nhà có một em bắc hà đưc màu vàng ,nặng khoảng 30kg rất đẹp .

tôi có gặp em mông cộc màu vàng có vẻ rất đặc biệt mọi người giải thích hộ .

em đó có hai cái xoáy ở hai mang tai ,và hai xoáy ở mông ,trên lưng ko có xoáy nhung màu lông lại rất nét như hình xoáy cái mác ,chủ nhà bảo là mua của ngườ mèo ,tôi hỏi mua nhưng ko bán vì nó trông nhà rất tốt .rất tiếc là hôm đó ko mang máy ảnh theo nên ko chụp được nó và em bắc hà trông rất đẹp .
Bác Rongbien lại mới bắt cả Mông Cộc cơ ah? Hôm nào cho anh em thưởng lãm với. Mấy cháu PQ nhà bác vẫn khỏe chứ?

rongbien

Member
mấy chú phú quốc đưa về quê roài .còn một con ko xoáy thôi ,mới bắt con mông cộc ,con mí của em đi rồi à . lúc nào rỗi qua anh xem em nó trông có được ko .

rongbien

Member
mấy con phú quốc mang về quê rồi .nó vẫn khoẻ ,hôm nào rảnh qua anh chơi xem con mông cộc có được ko ,để anh còn tính.

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
@bác rộng biển
chào bác cho em hỏi thăm chú vện dạo này tìn hình thế nào rồi, có hậu duệ của nó chưa cho em đặt gạch nhé.Bác post Mong cộc em ngắm với

TaiVenh

Active Member
@bác thafnhan: Bác chịu khó đợi một thời gian, ae đang phấn đấu để có được F1, F2... của Mông cộc tại vùng đồng bằng. Chắc chắn khi đó sẽ chia sẻ cho những người yêu quí giống chó này ở mọi miền đất nước.

@Vlad: Anh đã nhanh chân sang xem em Mông cộc vàng của RB rồi. Short Review như sau: Màu lông vàng rất đẹp. Tính cách rất hay: thân thiên, vui vẻ, bản lĩnh. Đốm lưỡi, đuôi cộc kiểu Bulldog. Mõm đen. Chỉ tiếc duy nhất 1 điểm là tai cụp.

@RB: ông cố gắng cách ly chăm sóc em nó, để sơ sảy chuyện gì anh em sang "làm việc" ông đấy hehe. À mà ông ra 209 Ngô Gia Tự kiểm tra hộ tôi em Mông cộc vàng ở đó chưa?

rongbien

Member
@bác rộng biển
chào bác cho em hỏi thăm chú vện dạo này tìn hình thế nào rồi, có hậu duệ của nó chưa cho em đặt gạch nhé.Bác post Mong cộc em ngắm với
mình thành thật xin lỗi phong nhé , em pốp về đứng 5 ngày thì bị mất buồn quá ko dám thông báo cho phong biết .

ok ,tai venh ,tôi sẽ qua thị sát em đó có gì sẽ thông báo cho ông .

iuuuui

Member
Mời các Bác xem ảnh 1 con chó H'mong không cộc

Giống chónày nhỏ con (dưới 15kg), lông lá xồm xoàm, chân tay to, rất nhanh nhẹn

Vladavia

Member
Đây là giống HMông lông dài, đã được nói đến trong "các giống chó bản địa tại đồng bằng Bắc Bộ". Nói chung thì không có gì đặc sắc ở giống này.

Vladavia

Member
Báo cáo các bác, hôm qua thằng cu Khoai nhà em đã được tiêm phòng mũi 5 bệnh xong, tình hình sức khỏe vẫn cực kỳ ổn định, nghịch vẫn như giặc. Vậy là đã được 3 tuần 2 ngày cháu nó về xuôi và vẫn hoàn toàn khỏe mạnh. Khi mới về thì 2 tai mới chỉ vểnh hờ nhưng đến nay đã dựng hết, kể từ lúc nhập khẩu đến nay hầu như không bị cơn đau bụng nào đáng kể. Có lẽ tối nay em sẽ chụp ảnh cháu nó lên cho anh em mình cùng đánh giá.
Cu con còn một vài điểm nhỏ em đang phải chỉnh, đó là 2 chân trước có vẻ 2 yếu so với trọng lượng cơ thể của nó (nó béo như một con lợn), hiện đang bổ sung canxi hàng ngày, mong rằng sẽ sớm hồi phục.

TaiVenh

Active Member
Xin chú Vla 500 ảnh nhé. HỒi hộp quá rồi. Chụp đủ các kiểu như đi thi nhé, để anh em lạm bàn, oánh giá hehe

anhthe98

Member
Xin phép các bác em khai trương box này bằng cách giới thiệu lại một chú chó nhà anh bạn. Anh này có trang trại trên Hòa Lạc. Ảnh thì em chụp từ năm kỉa năm kìa. Khi đó lên chơi, cũng chả biết nó là giống gì, chỉ thấy anh bạn nói là mang từ miền núi về. Nhưng quả thực là tính tình và bộ dạng của nó thì hết sức ấn tượng.

Hình dáng: Màu đen pha hung đỏ. Đuôi cộc (khoảng 10cm). vóc dáng trung bình như các loại chó ta VN (tức là tầm khoảng <15kg). Lưỡi đốm đen. thân thủ lanh lẹn. Đặc biệt đôi mắt màu vàng sẫm (ta hay gọi là mắt cọp) trông rất lạnh lùng, quái thủ. Tai nhỏ, hướng ra phía truớc.

Tính cách: Chỉ thân thiện với chủ nhà. Khách không thể tiến gần lại nó quá 2m. Khi em đi dạo loanh quanh trong vuờn thì nó luôn bám theo sau để trông chừng. Không biết nếu em thử vặt một quả khế thì nó có xực ko nữa, nhưng túm lại là ko dám thử :D:p

Sau này khi làm quen với Dự án H'mong của BQP thì em mới lờ mờ đoán chú chó này là giống H'mong cộc. Tham khảo các tài liệu của chuyên gia Nga thì thấy khá trùng khớp. Em đã gửi ảnh của nó cho ông Alex nhờ đánh giá hộ. Nếu đúng thì chắc sẽ phải tìm cách đưa em nó về xuôi để bổ xung cho nguồn gen của HN.
Dưới xưởng E dạo này có nhiều thanh niên lảng vảng quá! qua tìm hiểu thấy nuôi Dog Eye MÔNG cộc là hợp nhất vậy E kính đề nghị AE trong hội MÔNG nghiên cứu bắt giúp 1 đôi MÔNG VỆN, bổ xung nguồn MÔNG tại Hà nội giảm bớt tình trạng khan hiếm hàng! Xin đa tạ! :)

TaiVenh

Active Member
Hớ hớ, hội nghiện Mông lại có thêm thành viên này anh em ơi. Gì chứ xưởng thì làm 1 đôi là quá ổn bác AT ạ. sau còn cho các cháu nó sinh để để tạo nguồn cún cho ae HN chứ bác nhể.

tôi rất thích một con cộc hmông muốn liên lạc để nhờ mua thì hỏi ai diện thoại để liên lạc
Đ/c Nguyễn Thị Hoa muốn nuôi loại này thì cứ túm chặt lấy đ/c TaiVểnh là có ngay ạ,nhớ là phải túm thật chặt.Đ/c TaiVểnh là đầu mối chính chuyên cung cấp H"Mông đuôi cộc.Anh em bọn tôi có đc loại này là toàn do Đ/c này cung cấp.Thân