• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mông cộc sa pa

liensapa

Member
Em này tôi ­ung hơn cả vì biết cả lý lịch của bó , mẹ nó nh­­ung có 2 nhược điểm, chăm sóc không tót và tai cụp. Được cái mặt cũng ngầu

Đây là bô cháu.

Đây là mẹ cháu.

TaiVenh

Active Member
Ối ối, cho tôi đăng ký em này ông Liên ơi. Nhé, nhé...

Nếu ông không chịu nhường tôi thì ông nên bắt về đi. Vụ tai thì ko sợ đâu, nuôi tốt nó sẽ dựng. Còn thể trạng thì cứ có chế độ chăm sóc dinh dưỡng phù hợp là ngon ngay.

Em này đc 2 tháng chưa nhỉ?

Enm này thì đúng sở thích của đ/c TV rồi,tranh thủ chồn việc CQ lên đó túm em nó về đi đ/c ơi.

liensapa

Member
Ông TV chuẩn bị 2000 vnd đi là v­ừa cộng thêm bộ tài liệu nhé, sáng mai tôi đón em nó về
tắm rửa sạch sẽ để tối còn ra mắt. tôi chỉ giữ mỗi bản quyền đặt tên thôi dự định đặt tên là
" A PHỦ " ông thấy thế nào.

Em cám ơn anh Liên và anh Dương!
Hô nào nó nhập về HN em sẽ chụp ảnh trình diện cả nhà! hị hị.....

AQ101

Member
Chú TV nuôi ở đâu? Thôi chuyển anh nuôi đê!!!!!! Trả chú 5000vnd thế là lãi 150% rồi nhé!

TaiVenh

Active Member
Ông TV chuẩn bị 2000 vnd đi là v­ừa cộng thêm bộ tài liệu nhé, sáng mai tôi đón em nó về
tắm rửa sạch sẽ để tối còn ra mắt. tôi chỉ giữ mỗi bản quyền đặt tên thôi dự định đặt tên là
" A PHỦ " ông thấy thế nào.
HỊ hị, thế này thì nhất em rồi. Cám ơn bác Liên rất nhiều nhiều.

Về tên A Phủ thì em xin nhất trí với bác Liên 100%. Tên đó rất hay và nghe rất hợp với chú Hmong này, các bác nhỉ?

Có gì bác Liên thông báo cho anh em cùng biết để còn ghen tỵ với em nhé. =))

liensapa

Member
TV ơi. đại sá...đại sá. Hôm nay tôi đi hết cả xăng, chỉ thiếu mỗi nước ở lại ăn "Mèn mén" tối về
mà không đợi được chủ nhà. Chết thật tôi nhớ ra hôm nay là ngày chợ " con trai con gái đi chợ hết" nếu không say riệu mới về sớm, còn lại thì có ma men mới biết được.

Tôi gửi thêm cái ảnh cũ của em nó, cái này xem tai nó có vẻ có triển vọng đấy ảnh thì rất mờ do chụp vội

Vladavia

Member
TV ơi. đại sá...đại sá. Hôm nay tôi đi hết cả xăng, chỉ thiếu mỗi nước ở lại ăn "Mèn mén" tối về
mà không đợi được chủ nhà. Chết thật tôi nhớ ra hôm nay là ngày chợ " con trai con gái đi chợ hết" nếu không say riệu mới về sớm, còn lại thì có ma men mới biết được.

Tôi gửi thêm cái ảnh cũ của em nó, cái này xem tai nó có vẻ có triển vọng đấy ảnh thì rất mờ do chụp vội
Con này khả năng dựng tai của nó là khá lớn đấy bác ah. Cái kiểu tai phấp phơ lượn lờ trong gió thế kia nếu được chăm chút cẩn thận (như em chăm...hé hé) thì chắc chắn sau này sẽ vểnh như con Khoai nhà em. Bác Dương nhể? ;;) ;;)

liensapa

Member
Phào ào.... Cuối cùng thi tôi cũng đón được em nó về. Sau ba lần lên bản đón A Phủ không được trên đường quay về thì xe hỏng, may quá gặp ngay ông chủ nhà vừa đi làm ruộng về thế là chớp nhoáng chao đổi và " quá tứ bốn bận" đã đón được em nó về " Sướng quá" nào ngờ ông này còn khá nhiều chuyện để kể. trước hết là nó đã cắn tan cái bao tải và phải lồng thêm một cái nữa mới sách được về sau đó nó cho tôi tập thể dục cả buổi chiều, chả là ông tướng trổ tài trèo tường biến mất tiêu đến lúc tìm thấy rồi thì nó làm tôi tẽn tò với thằng con lười ngủ trưa cứ đòi ngồi trông chó " Thấy chưa con đã bảo bố rồi bố không nge" đến lúc " cụ an toạ" thì tình trạng mất đoàn kết nội bộ sảy ra ( Tôi nhốt tạm vào chuồng của con Béc) và bây giờ thì chủ ở ngoài khách nằm trong. Thằng con trai sung phong ngồi canh nếu nó chèo ra con gọi bố. Thôi tôi ra làm quen với nó đây

TaiVenh

Active Member
Hehe, cám ơn ông Liên nhiều nhé. Vụ này tôi làm ông vất vả quá rồi. Tôi sẽ cố gắng chăm sóc em nó để trở thành chàng rể Hmong sáng giá nhất khu vực Hà Nội và phụ cận (bán kính 50km) hehe.

Hôm qua và hôm nay tôi gọi cho ông ko biết bao nhiêu lần, giờ thì mới rõ lý do vì sao ko gọi được rồi.

Giờ thì muộn rồi, gọi sợ ông mất ngủ. Mai tôi sẽ gọi cho ông ngay.

Cám ơn ông lần nữa nhé. Hẹn sớm gặp lại.

liensapa

Member
Bạn cứ yên tâm thế nào cũng tìm được cho bạn một "nàng" như ý. Thông tin lại sau nhé

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tiếp cận đôi H'mong cộc ở Hà nội.

Tiếp cận đôi H'mong cộc ở Hà nội.

Mới về 2 tuần từ Sa-pa, 1 chú bé và 1 cô bé H'mong cộc khoảng 3,5- 4 tháng tuổi, có vẻ đã thích nghi tốt nơi đô thị đầy bê tông và ồn ào này.

Kinh nghiệm nuôi chuyển vùng của chủ chó là: để thả tự nhiên, có đất, cát để chơi, đào bới, cho ăn giảm thiểu về chất, luôn có cảm giác đói, đòi ăn.

Sau 2 tuần, hôm nay được chích ngừa vaccine phòng 5 bệnh mũi 1, sau 1 tuần nữa sẽ tẩy giun sán và 1 tháng sau chích mũi 2. Đôi chó này được tuân thủ nghiêm ngặt quy trình phòng dịch bệnh và xin được ra mắt công chúng sau 2 tháng nữa khi đã có đủ các yếu tố miễn dịch.

Vladavia

Member
Thời điểm này là rất thích hợp để HMông chuyển vùng về HN. 2 cá thể của em tại HN đều đang phát triển rất tốt. Mặc dù không có điều kiện chăn thả tự nhiên nhưng chúng đều thích ứng rất nhanh. Hình như 2 con này của bác AT đúng ko dr Báu?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

@ Trên đây là chủ đang nuôi cặp H'mong cộc này tại huyện Thanh Trì, Hà nội. Lien_sapa gửi cho anhthe98, chúng tôi tìm chủ có đủ điều kiện nuôi, tôi trực tiếp theo dõi sức khỏe đôi này. Chúng không cùng đàn ruột thịt. Hy vọng nhân giống sẽ là món quà quý tặng anh chị em yêu thích giống H'mong cộc.

Nhận xét ban đầu: Không khó nuôi, khôn tự nhiên chỉ cần nuôi đúng phương pháp với chó chuyển vùng là OK.