• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mông cộc sa pa

LongNDG

Member
Em rất kết cặp mắt của ku A Phủ này, nhìn rất có thần. Đúng là quả tai này phải xử lý gấp. Các bác trên đó vẫn đang lấn cấn vì chưa làm bao giờ. Anh Vểnh có kinh nghiệm vụ này không support cho anh Liên phát.

TaiVenh

Active Member
Em rất kết cặp mắt của ku A Phủ này, nhìn rất có thần. Đúng là quả tai này phải xử lý gấp. Các bác trên đó vẫn đang lấn cấn vì chưa làm bao giờ. Anh Vểnh có kinh nghiệm vụ này không support cho anh Liên phát.
@ LongNDG: Trong VP có 2 "chuyên gia" có tay nghề cao trong việc dựng tai cụp thành vểnh là Centimet và Soi_lua. Tiếc là cả 2 bác đều bận nên không lên giúp anh em Tây Bắc được. Anh được ủy quyền mang đồ nghề lên "thí nghiệm". Chưa biết kết quả ra sao, xin xem hồi sau sẽ rõ ... :D

PS: thú thực là anh cũgn run, vì đã xử lý vụ này bao giờ đâu. :silly:

Vladavia

Member
Ở phố Hoàng Hoa Thám em thấy có một con y hệt như con này, tai cũng bị cụp như vậy, cũng khoảng 3 tháng, là chó cái. Nhưng theo ý chủ nuôi thì cụp cũng có cái hay của cụp. Hờ hờ hờ...

Bác Tai vểnh chỉ em cách làm dựng tai của chú H'Mông nhé!
Cần gấp quá rồi, chậm tý nữa cụp hẳn thì khổ em. Chú Vện của Bác tai đã dựng chưa?

TaiVenh

Active Member
Thấy nhu cầu xử lý vụ "cụp - vểnh" của các bác cao quá nên em mạnh dạn post lên đây đường link dẫn tới trang web giới thiệu các kỹ thuật dựng tai của Tây. Lưu ý các bác là họ có nhiều kỹ thuật khác nhau, tuỳ theo từng giống chó, từng trường hợp cụ thể mà chủ động áp dụng. Bài viết bằng tiếng Anh, nhưng em bận quá nên không dịch được. Các bác chịu khó tham khảo. Bác nào có thời gian mà dịch ra tiếng Việt thì tốt quá. Xin cám ơn các bác trước ...

Link đây ạ: http://www.lowchensaustralia.com/HEALTH/eartaping.htm

PS: Link đã được kiểm tra, các bác có thể dùng thoải mái mà không sợ virus.

LongNDG

Member
Anh Vểnh lên đó "thực hành" vụ này xong update ảnh cho bọn em chiêm ngưỡng tác phẩm đầu tay nhá :D Hay tiện thể anh nhét luôn thằng ku A Phủ này vào balô mang về HN hộ em :D Em đặt gạch luôn.

rongbien

Member
Bác Tai vểnh chỉ em cách làm dựng tai của chú H'Mông nhé!
Cần gấp quá rồi, chậm tý nữa cụp hẳn thì khổ em. Chú Vện của Bác tai đã dựng chưa?

nếu tai nó ko nên được ,chú trán thì anh đăng ký nhé .con cộc vàng của anh nó đòi lấy chồng mà lại chồng cụp chứ ko lấy chồng vểnh cơ keeeeeeê.

anh đã đăng ký rồi nhé kẻo chú lại mang đi quảng ninh thì chết .

TaiVenh

Active Member
Em vừa đi SP về, có chụp một sêria ảnh đôi trẻ Mỵ - A Phủ. Tiếc cái vợ lại tha máy ảnh đi công tác rồi, hẹn các bác cuối tuần sau mới có ảnh pót lên ạ.

Hiện A Phủ đang bị thò lò mũi xanh, đang được điều trị kháng sinh nên em chưa dám bàn đến vụ dựng tai. Tài liệu thì đã chuyển giao cho các bác Sapa rồi, đành nhường các bác ấy thực hiện phi vụ mạo hiểm này vậy hì hì...

@RB: Con vàng nhà ông đã thành người nhớn rồi à? sớm thế nhỉ. Tốt nhất là ông cho cháu nó bỏ qua vụ này đi, cho nó khoẻ nái. Chú rể Hmong cộc màu vàng thì hình như chưa có tại HN đâu. Màu đen có mỗi chàng Gấu, thì giờ lại ở tít trên trại BQP ở Sơn Tây, chắc gặp gỡ cũng khó khăn lắm.

Hay cho nhảy tạm với Săn Tây Ninh Wave của bác Hổ Hàng Bạc nhỉ? Biết đâu lại ra được một giống siêu cẩu siêu quái ...

Hôm nay tranh thủ ngày nghỉ em sách máy làm một vòng và săn được mấy em này AE tham khảo.

Rảnh đọc lai mầy bài hay thấy con này A.lien chụp nhìn tướng tá đã quá. E muốn dưỡng cu Vện lên cỡ này không biết được không, A.TV với A.Dob có cách mách cho E vài dòng.
- Hiện cu Vện vận động cũng k nhiều lắm. Cả tuần chỉ được thả ra cho chạy nhảy mỗi tối từ 19h-->sáng, Thứ 7, chủ nhật.
- Chế độ ăn: sáng và tối, 1phần cơm + 2phần thức ăn(Cá/ Mực/ Thịt), cổ gà 3 ngày/tuần, ăn cách tuần.
- Khoái khẩu của Vện là Cá, Cổ gà, Xương. Không bao giờ ăn rau :(.

@A.Liên ơi ! đợt A chở E đi tác nghiệp không thấy được con này nhỉ, nhìn bên ngoài chắc được 25kg, đã thiệt :).

Mong nhận được hồi âm.
cảm ơn 2 A.

TaiVenh

Active Member
Hôm nay tranh thủ ngày nghỉ em sách máy làm một vòng và săn được mấy em này AE tham khảo.
Rảnh đọc lai mầy bài hay thấy con này A.lien chụp nhìn tướng tá đã quá. E muốn dưỡng cu Vện lên cỡ này không biết được không, A.TV với A.Dob có cách mách cho E vài dòng.
Thông thường thì trong sinh học, yếu tố di truyền rất quan trọng. Gen thế thì chỉ thế thôi. Kể cả nếu được chăm sóc cực tốt (dinh dưỡng, tập luyện) thì sự chênh lệch cũng chỉ nằm trong một giới hạn cố định (có số liệu cho là khoảng + 20% so với trung bình).

Vện nhà em anh đoán là phát triển hết về hệ xương rồi. Giờ chỉ có thể tập trung để cơ bắp phát triển tốt hơn nữa mà thôi.

Muốn thay đổi về vóc dáng của vện một cách cơ bản thì đành phải đợi đến thế hệ sau. Nếu làm tốt có lẽ sang đến F2 sẽ có đủ hình thể như em mong muốn.

Để xem số liệu cụ thể, đợi xem đàn cộc nhà anh nhé. Hy vọng là kết quả sẽ tốt :-bd

Cảm ơn A.TV nhiều, vậy E cũng mong những thế hệ sau sẽ thật sự nổi trội. Chúc cho các cún con sớm thể hiện được những điều mình mong muốn.

- Hiện cu Vện vận động cũng k nhiều lắm. Cả tuần chỉ được thả ra cho chạy nhảy mỗi tối từ 19h-->sáng, Thứ 7, chủ nhật.
- Chế độ ăn: sáng và tối, 1phần cơm + 2phần thức ăn(Cá/ Mực/ Thịt), cổ gà 3 ngày/tuần, ăn cách tuần.
- Khoái khẩu của Vện là Cá, Cổ gà, Xương. Không bao giờ ăn rau :(.

@A.Liên ơi ! đợt A chở E đi tác nghiệp không thấy được con này nhỉ, nhìn bên ngoài chắc được 25kg, đã thiệt :).

Mong nhận được hồi âm.
cảm ơn 2 A.
Vện chưa phát triển hết đâu Vinh ơi, đừng lo!
Nếu phát triển như chú chó đen trắng thì hình thể đó là chó trông nhà rồi, không thuộc dòng chó săn đâu + hình chú chó đó khá béo.
Vinh nên giữ nguyên hình thể của cu Vện như vậy là Ok, nếu có thời gian nên tập cho cu Vện kéo vật nặng để phát triển cơ vai và cơ đùi. Hiện nay em thả cu Vện như vậy chỉ để tránh cho nó khỏi cuồng chân thôi ===> chứ đã tập luyện đâu. Đừng vội, với lại Vện còn nhỏ tuổi mà :)):)):)) vội gì.
Em chụp thêm vài kiểu ảnh nữa nhé, nhớ cu Vện quá:(:)(:)((

- Như A nói vậy E sẽ cố giữ cu Vện như thế và thu xếp cho cu nó tập luyện thêm về cơ bắp.
- Trời nắng đẹp E sẽ chụp và up thêm vài kiểu ảnh của Vện.

liensapa

Member
Vinh à. Khi nào có H'Mông cộc to cỡ này thì gửi lên Sa Pa cho anh một con nhé...

To lớn được thế chắc E là chuyên gia rồi, lúc này chắc không làm ở Bank nữa mà đi lái chó cũng k chừng :).

pong_hp123

3 tuần nữa là em lên sapa chơi rồi,em rất muốn đưa 1em hmông cộc nhập khẩu hải phòng,bác Liên có thể giúp em tìm được 1em hmông sịn được không ạ,vì em lần đầu lên sapa lên không biết địa chỉ nào có thể mua được em hmông cộc,,rất mong bác liên giúp đỡ.

liensapa

Member
Rất vui được đón tiếp bạn tại Sa Pa. Nếu không bận mình sẽ đưa bạn đi thăm quan một vòng nếu gặp được em nào ưng ý thì dón về luôn đt của liênsapa:0974999955. hẹn gặp.

Lúc nào có dịp nhất định em cũng lên Sapa và lúc đó cũng xin nhờ bác Liên một chuyến. Hi vọng điều đó sớm thành hiện thực