• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Ca-rê- Canine Distemper

titolo

Chó nhà cháu từ đầu tuần, thứ 2, 3, bắt đầu sốt nhẹ, bỏ ăn, toàn nằm ngủ thôi nhưng mà lâu lâu nó vẫn chạy giỡn. Sang thứ 4 nhà thấy lo nên đem nó đi bác sĩ khám. Bsĩ bảo là nó bị cảm cúm, sốt nên có chích thuốc. Xong đến chiều thứ 5, nó càng lờ đờ, mắt mở ko nổi, đến tối thứ 5 thì sốt hơi cao. Thứ 6 nhà sợ quá nên đem cún ra bác sĩ khám, lúc đó nó có mở mắt và mắt cũng bình thường chỉ có cái là hơi đỏ, bác sĩ chích thuốc, truyền dịch, về nhà nó có đỡ hơn nhiều, nhưng mắt nhắm tịt, chỉ hơi rướn lên thôi, thân nhiệt h chỉ hơi ấm hơn mọi khi. Thứ 7, tức hôm nay, cháu đem chó lên khám tiếp, bsĩ chẩn bệnh là carré do mắt nó có dấu hiệu bị loét giác mạc. Chó được tiêm thuốc, bsĩ dặn về nhà mua nước natri clorua 0.9% nhỏ mắt và mũi cho chó, rồi mỗi ngày đều phải đem đi chích thuốc. Cho cháu hỏi là cún nhà cháu đang ở giai đoạn bệnh nào? Có thể cứu chữa hiệu quả không? Cháu lo lắm, mấy bữa nay ko thể tập trung làm gì được cả.
Cún nhà cháu là chó Nhật lai Bắc Kinh, được khoảng 7tuổi rưỡi, đây là lần đầu cháu nuôi chó, vô ý không biết đến việc phải tiêm phòng carré... :( Cháu nghĩ nguyên nhân nhiễm bệnh là vào tuần trước, cháu có đem chó lên trung tâm thú y để làm sạch lỗ tai, lúc đó có 1 người đem chó tới nhờ chích carré (nhà ng đó nuôi 2 con, 1 con mới chết vì carré, ngay hôm sau ổng đem con còn lại đi chích). Cháu nghĩ chắc là do con đó lây cho cún nhà cháu.
Mong sớm nhận được phản hồi từ bác sĩ và các anh chị trong diễn đàn.

titolo

Cháu cũng muốn hỏi là ng chăm chó bị carré phải cẩn thận ra sao? Carré có gây nhiễm gì ở người không? Tối cháu cho chó vào nhà nằm, nó nằm dưới đất, còn cháu nằm ghế salon ngủ để canh nó thì có được ko?

thienthantokyo_

các bác sĩ thú y làm ơn giúp cháu với
con chó nhà cháu có dấu hiệu nổi mẩn và lở loét trên da kiến lông nó bị rụng rất nhiều
nhà cháu đã mời bác sĩ thú y và dc chuẩn đoán đó là bệnh care
nhưng ngoài nổi nốt và vẩy sừng thì vẫn chưa thấy các triệu chứng khác như bác sĩ nói
gia đình cháu đã bôi và tiêm đủ loại thuốc có thể cho nó nhưng vẫn chưa thấy có dấu hiệu khỏi mà vẫn tiếp tục lan rộng
hiện ba mẹ cháu đã nản chí và muốn buông xuôi
cháu có thể làm gì đây
làm ơn hãy giúp cháu, cháu ko muốn nó bị bán

anhthu

Member
BS cho cháu hỏi. Con chó nhà cháu đã 1,5 tuổi. Lúc 5 tháng tuổi từng bị đi tiêu ra máu và đã điều trị khỏi sau 1 tháng. Kế đến BSTY có tiến hành tiêm ngừa lại từ đầu (2 mũi vacxin 7 bệnh), đến nay đã gần 10 tháng rồi, vẫn chưa đến ngày tái chủng hàng năm. Nhưng mới hôm qua nó lại bị nôn, ít ăn và tiêu chảy có lẫn máu và mùi tanh, vẫn còn đi tới đi lui chơi nhưng có vẻ mệt mỏi hơn. Cháu sợ lắm, có phải bệnh lại tái phát nữa? Kg phải bệnh đã mắc rồi sẽ được miễn dịch suốt đời sao chú?

quangle

Hic, thương con chó nhà mình quá. Từ lúc nuôi nó rất mạnh, có lần nó cắn sợi dây điện bị giật mà chả sao cả (lúc đó chỉ 6 tháng tuổi à). Sau này mình thấy nó bị viêm mũ ở mắt, còn triệu chứng ho thì ko rõ ràng lắm, các triệu chứng khác cũng vậy bởi vì chắc có lẽ nó quá khỏe mạnh. Nhưng dù khỏe đến đâu thì cũng ko thể chịu đựng được căn bệnh này. Và chỉ sau 1 lần động kinh duy nhất, nó đã ra đi mãi mãi. :((. Sao lại có một căn bệnh hiểm ác như vậy chứ. Hu hu.

À, cho mình hỏi là chó bệnh Carre cắn vào người có lây cho người đó ko vậy.

Thương Bond quá. Bond bị ca rê rồi, đã được truyền dịch và glucoz 2 ngày rồi nhưng vẫn rất yếu. Toàn nằm thôi, không ăn uống gì cả.

Cho tớ hỏi nếu chó bị care không nôn nữa thì có phải nó đã đỡ rồi không?

miss_star_223

Chó bị co giật, mắt rỉ ghèn đặc

Chó nhà mình hôm qua bị co giật, xùi bọt mép, vì mưa bão nên không mang đi thú y được. Đến đêm thì nó khoẻ, uống sữa và đại tiểu tiện bình thường. Hôm nay thì mắt rỉ ghèn đặc , chưa thấy triệu chứng co giật xuất hiện lại. Vậy chó của của mình bị bệnh gì và phải chữa trị thế nào ?

dadbe

Con chó nhà mình cung vừa bị bệnh, bác si nói triệu chứng của carre, mình sợ quá. Mình như hoãng loạn vậy vì nó là một phần trong cuộc sống này của mình mà. mình haong mang quá.

dadbe

Mình là thành viên mới vào sáng nay. Xin lỗi có ai có thể cho mình biết cách chăm sóc cho bi carre tốt nhất không? Mình không ngại khó khăn đâu, mình đang sợ lắm vì chú cún nhà maình đang bị. Cảm ơn mọi lời chỉ bảo. Làm ơn gấp giùm minh

babyphaiphai

Mình vừa mới đợc tặng một chú cocker hơn 2 tháng, nó về và bị ị ra máu, sau đó thì tiêu chảy nhưng khi cho ăn pedigree thì nó đã bớt tiêu chảy nhưng nó vẫn khục khặc và khó thở như có đàm ở cổ, nước mũi chảy hơi đặc..

Mình lo quá đem nó đi khám, thì bác sỹ nói là bị phổi có mủ, nhưng nói là chữa đc và hẹn chích thuốc 4 ngày liên tiếp, ngày đầu tiên chích về nó mệt nhừ nhưng vẫn đùa giỡn, chỉ có điều thở rất khó và sốt nhẹ.

Thấy nó thở khó khăn mình đem đến chỗ thú y khác tên Petcare ở Xuân Thuỷ. Thì ngta nói chẩn đoán nó bị bệnh care và nói nếu nó dính virus này thì tỷ lệ sống chỉ có 5% thôi :(( truyền dịch về nó chỉ nằm 1 chỗ, gọi cũng chẳng buồn nhúc nhích, được một lát nó tỉnh táo và húp được miếng sữa, chịu giỡn một chút... Nhưng vài tiếng sau lại mệt, lúc mệt lúc tỉnh....

Bác sỹ nói nó cứ khoẻ rồi mệt, mệt rồi khoẻ cho đến khi nào nó chết :(( nên khi nó ngồi dậy đùa giỡn mình thấy vui nhưng cũng lo sợ lắm...chỉ biết khóc thôi, nó mệt cũng khóc nó khoẻ lên cũng mừng mà khóc...

Mình lo lắng lắm nhưng chẳng biết làm thế nào? bệnh này có chửa đc ko mọi người :( có ai biết ở đâu bác sỹ nào giỏi có thể chữa khỏi cho bé cocker nhà mình làm ơn chỉ cho mình biết :(( mình cảm ơn nhiều lắm ... ^:)^

nguyen chi hieu

con chó của em bị động kinh!

con chó của em bị động kinh đã hơn 1 tuần nay.ban đầu chỉ bi co giật ở chân, em đưa ra trạm y tế phường rồi sau đó họ chỉ em lên chỗ xét nghệm gì đó trên đường lý thường kiệt.
ngày nào em cũng chở nó đi chích,bs ở đó chẳng nói gì hơn là nó bị bệnh rồi chích cho nó,nhưng từ đó dến nay nó còn bi giật nhiều hơn trước nữa,bây giờ là toàn thân ,răng nghiến lại. nó giật liên tục suốt ngày không lúc nào ngưng.trông nó tội nghiệp lắm.Xin bs,mọi người giúp đỡ cho nó khỏi bệnh.Cam ơn bs và mọi người!!!Dog Eye

Phunrohpvn

Xin bác sỹ và các bạn tư vấn giúp em với.
Em có mua 1 chú pitbull được 1 ngày em phát hiện bị bệnh carre lên đem đổi lấy 1 con khác, con này nuôi cùng chuồng với con kia, hiện tại rất khoẻ mạnh.
Vậy, em có lên tiêm liều vacxin 7 bệnh ngay nó không?Hay là để nuôi mấy ngày rồi mới tiêm. Chó mới được chuyển từ Trung Quốc về được 5 ngày.
Mong bác sỹ và các bạn tư vấn!

Xin bác sỹ và các bạn tư vấn giúp em với.
Em có mua 1 chú pitbull được 1 ngày em phát hiện bị bệnh carre lên đem đổi lấy 1 con khác, con này nuôi cùng chuồng với con kia, hiện tại rất khoẻ mạnh.
Vậy, em có lên tiêm liều vacxin 7 bệnh ngay nó không?Hay là để nuôi mấy ngày rồi mới tiêm. Chó mới được chuyển từ Trung Quốc về được 5 ngày.
Mong bác sỹ và các bạn tư vấn!
em nó được mất tháng tuổi rồi ? và nếu em sau cùng chuồng với em trước đã bị care thì bạn phải xem lại nhé ! vì bệnh care lây nhiễm rất nhanh , chó bị bệnh nầy chết đi khi nuôi cún lại chủ phải vệ sinh , khử trùng chuồng trại rất kỹ mới nuôi cún khác bạn ạ !
Vì đây là kinh nghiệm của mình đã bị 1 đàn mới sinh được 1 tháng tuổi trong vòng 1 tuần đi tuốt 4 con vì căn bệnh care nầy !:(:(:(
Sau đó mình mua thuốc khử trùng về xịt quanh chuồng { sau khi rửa sạch chuồng }
Nếu em cún bạn được 2 tháng tuổi mà người bán chưa chích ngừa thì bạn nên chích cho em nó Teradog ngừa 5 bệnh là iên tâm nuôi , 2 tháng sau chích loại 7 bệnh.

nhocfun

Mình được tặng một chú cún Nhật(1 tháng rưỡi) vào ngày 4/5, ngày 5/5 nó bị sôt 39 do, mắt chảy ghèn đục, da bị viêm nhiều chỗ(có chỗ chảy mũ , chỗ không), đị phân lỏng , nôn, da có rận màu đỏ . bác sĩ bảo nó bị ca rê. chiều ngày 5/5 nó đi ra rất nhiều sán chó, từ đó, nó khỏe ra, không đi lỏng nữa, không nôn,không khát nước nhiều, các vết viêm da lành dần, ăn uống, ngủ bình thường, không có biểu hiện thần kinh, bé rất linh lợi hay đùa nghịch, không chảy mũi, mũi và chân không bị sần...mình không biết bé nhà mình có hy vọng không?(tính đến nay bé đã bình thường được 11 ngày rồi, trong những ngày này mình đã cho bé uông vitamin, bôi kem trị viêm da ,nhỏ thuốc mắt, uống thuốc sổ giun và tắm mỗi tuần 1 lần cho bé...)

trantantai

Active Member
Em rott của mình mới đưa đi khám và được tin sét đánh đã nhiễm care, vậy mà chủ trước cứ nói đã chích 2 mũi rồi làm mình tin tưởng. Hiện đang gởi để bác sĩ theo dõi, nó mới bị thôi vẫn còn lanh lẹ hy vọng là kịp thời và gặp được bác sĩ tốt nhất cho nó. Từ nay mình được một bài học lớn về nuôi chó, mình thương nó mình sẽ chữa chạy cho nó tận tình, nhưng trách những người chủ cũ nếu tiếc tiền không chích cho chó sao không nói là chưa chích để người ta còn chích, lại cứ bảo đã chích 2 mũi rồi, thật tình những người chủ vô tâm. Thế mà cũng đòi nuôi chó

Cái chuyện nó chích là con bé kia mà a,em đem về đâu có chích j đâu.Do làm mất cuốn sổ nên a không tin thôi,không biết làm sao cho a tin nữa.A nghĩ thử coi mua chó 3 tháng mà nếu không thấy chích 2 mũi rồi thì làm sao mà dám mua.Đúng không a??
A tham khảo cái link này:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=2351
Mà con rott của e đâu có bị j đâu mặc dù mới chích 1 mũi 4 bệnh,sau khi bán con kia cho a,mới tiêm thêm 7 bệnh nữa,bác sỹ còn hẹn tiêm 1 lần 7 bệnh và dại vào ngày 19/8 nữa,có thể a đem về nhà nó mới nhiễm.

nina_an

minh có 1 chú cún ng ta cho, mang về ăn uống rất khỏe mạnh ,sau đó mình đem đi sổ giun rôi chích ngừa mũi đầu tiên ngừa 2 bệnh care và parvo,sau đó 4 ngày chú minh đem về thêm 1 con chó chow chow ,mình thấy nó cũng ăn uông choi bời bình thường nên k có cách ly, 2 ngày sau thấy con chow chow bỏ ăn, ói , ĩa chảy, đem đi BSTY thi ng ta nói bi care, mình liền cách ly vơi chú cún nhật, độ 1 tuần sau thì chú cún nhật ho nhiều , ho khạc ,vẫn ăn uống bình thường,ĩa đái cũng bình thường không tiêu chảy,cũng chạy nhảy um sùm nhưng mỗi tội ho hoài trông rât tội nghiệp, mình ẵm đi thú y thì người ta cũng chỉ nói là theo dõi thêm chứ chưa dự đoán chính xác chú cún nhật bị gì,chỉ chích kháng sinh và thuốc ho thôi, mình sợ bị lây care của con chow chow nhưng bác sĩ thì cũng k dám dự đoán chính xác chỉ nói là theo dõi,đã chích kháng sinh và uông thuốc ho 2 ngày nay rôi vẫn chưa bơt, bạn nào có kinh nghiệm thì cho minh biết cún nhật bị gì được không? tại cún cung khoảng 2 tháng ,còn nhỏ ,nên k dám rút máu ra thử ,mà để theo dõi hoài như vậy thì bệnh tình nặng hơn thi khó chữa lắm huhu , ai giúp mình vơi

Cún GSD nhà em đã được 5 tháng tuổi, đã tiêm 2 mũi 5 bệnh của Mỹ (nhấc lại đúng lịch) gần đây em thấy có hiện tượng như vậy các bác giúp với không biết em nó có bi care không
1. Một mắt bị chảy nhiều gỉ ghèn (mắt còn lại bình thường) mua thuốc nhỏ mắt của người nhỏ cho em nó 2 ngày(6 lần nhỏ, mỗi lần vài giọt) thì đã bình thường, không bị chảy gỉ nữa.
2. Hôm nay bị đau chân sau phía bên phải, đi cà nhác, vẹo vọ(hôm nọ cũng bị mất mấy hôm xg tiêm cacil thì hết)
3. Bị mun ở vùng da dưới bụng sau đó khô và bong, không để lại sẹo (trên đầu bị xuất hiện vài vết ghẻ nên có tiêm ghẻ Mỹ đã đc 3 mũi)

Các bác giúp với, đang rất băn khoăn

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
@ nina_an và nguyenminhnhat:

Chắc chắn các bạn đều biết rằng: Vaccine không thể bảo hộ chó được 100%. Việc mang chó ốm bệnh về với chó đang nuôi là có nguy có lây nhiễm cho nhau cao.

Nguyên tắc An Toàn Dịch là : Vaccine+ Cách ly nguồn dịch+ Chăm sóc hợp lý. Bất ổn 1 trong 3 khâu này sẽ gây hậu quả xấu cho chó.

Trao đổi trên Diễn đàn chỉ có giá trị tham khảo, Xét về mặt chuyên môn và tính kịp thời thì Vietpet không thể đáp ứng cho các bạn như một "Phòng Khám Bệnh Online"- Chỉ có các Bác sỹ Thú Y của bạn mới có thể tư vấn chăm sóc, chẩn đoán và điều trị tốt nhất.

Thân chào & Mong hồi âm.

BSGV

@ BSGV:
Hôm qua sau khi post bài thì có chơi vs chó và thấy vài điểm cộng với tư vấn của bác sáng nay.
1. Có vẻ hôm trước đau mắt chỉ là đau mắt bình thường vì chỉ đau 1 mắt và nhẹ, nhỏ Natri Clorid 0.9% cũng hết!
2. Đau chân có vẻ do thiếu cacil nhẹ, bị chuột rút khi gập lạnh đột ngột!

Chỉ còn 1 điều băn khoăn
Xin các bác cho biết là vết mụn dưới bụng do bị ghẻ và biểu hiện care khác nhau như thế nào?

Thank các bác