• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Ca-rê- Canine Distemper

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
@ BSGV:
Hôm qua sau khi post bài thì có chơi vs chó và thấy vài điểm cộng với tư vấn của bác sáng nay.
1. Có vẻ hôm trước đau mắt chỉ là đau mắt bình thường vì chỉ đau 1 mắt và nhẹ, nhỏ Natri Clorid 0.9% cũng hết!
2. Đau chân có vẻ do thiếu cacil nhẹ, bị chuột rút khi gập lạnh đột ngột!

Chỉ còn 1 điều băn khoăn
Xin các bác cho biết là vết mụn dưới bụng do bị ghẻ và biểu hiện care khác nhau như thế nào?

Thank các bác
Vẫn phải có thăm khám mới biết được bạn ạ.

chienvet

Chuyên gia thú y
Chỉ còn 1 điều băn khoăn
Xin các bác cho biết là vết mụn dưới bụng do bị ghẻ và biểu hiện care khác nhau như thế nào?
Thank các bác
Mụn ở dưới bụng của cún, sau khi khỏi không để lại sẹo thì có thể chỉ là viêm da thông thường do staphylococcus- nhất là vào mùa hè nóng ở nước ta có rất nhiều chó bị dạng viêm da này, các mụn nổi lên nhiều ở phía dưới bụng, có con khắp người, các mụn dưới dạng viêm đỏ, sau đó có mủ, khi mủ khô thì bong vảy, có con thay đổi sắc tố da (đen lại) nhưng sau đó lại hết, tất cả bình thường và không để lại sẹo
Còn bệnh carre' muốn xác định chính xác chúng ta chỉ cần thử test canine distemper là có kết quả chính xác nhất.
Bạn tham khảo thêm bệnh viêm da ở đây

Xin Tư Vấn Giúp

Chào Ace .
Xin Cứu Gấp .
Mình đang Nuôi 2 Em Phú Quốc được 4 Tháng Tuổi Rồi .( đưa Vào Tp Nuôi được Tròn 1 Tháng ) .mình Cho Chó ăn Uống Bính Thường . Nhưng Mỗi Khi Chó ăn Thức ăn Có Mỡ Heo Nhiều Là Chó Bị Tiêu Chảy . Mùi Phân Rất Tanh . Hồi Mối Vào Cho Bị Tiêu Chảy đã Cho đi Bác Sĩ Trích Mấy Ngày Mới Khỏi . Chó đã được Tiêm Phòng + Tẩy Giun Sán . Chưa Trích Ngừa 6 Bệnh Gì đó ?

Mụn ở dưới bụng của cún, sau khi khỏi không để lại sẹo thì có thể chỉ là viêm da thông thường do staphylococcus- nhất là vào mùa hè nóng ở nước ta có rất nhiều chó bị dạng viêm da này, các mụn nổi lên nhiều ở phía dưới bụng, có con khắp người, các mụn dưới dạng viêm đỏ, sau đó có mủ, khi mủ khô thì bong vảy, có con thay đổi sắc tố da (đen lại) nhưng sau đó lại hết, tất cả bình thường và không để lại sẹo
Còn bệnh carre' muốn xác định chính xác chúng ta chỉ cần thử test canine distemper là có kết quả chính xác nhất.
Bạn tham khảo thêm bệnh viêm da ở đây
Thank bác Chiến nhiều nhiều, GSD nhà em đúng là vùng bụng bị hiện tg như vậy rồi! không khác chút nào nhưng bh đã lặn hết không vết tích.

Hãy thử làm dù còn 1 tia hy vọng...

mình cũng dồng tình với suy nghỉ của bạn.có nhiều bạn đã vo vọng với bs nhưng nếu còn nước thì cứ còn tác,tác đến phút cuối cùng thôi.chì sợ là nhiều bạn không tin tưởng vào kinh nghiệm của người khác mà thôi
Tôi cũng từng có suy nghĩ là còn nước còn tát nên khi được các bác sỹ giỏi nhất SG tư vấn thì kết luận 1 câu rằng: xin lỗi em là nó yếu quá,bị CARE là sẽ chết...Chỉ có 5% sống mà thôi..hay là chính 1 mũi cho nó ra đi luôn chứ nuôi nó cũng không nổi đâu...Tôi đã suy sụp và cảm thấy rất buồn...
Khi mẹ tôi đi khám cho con cún về...Mẹ tôi chỉ nói rằng bác sỹ nào cũng bó tay..ai cũng nói rằng nó sẽ chết..không thể cứu đâu..Vậy nếu là các bạn thì các bạn sẽ làm gì...?
Khi tôi đưa tên những loại thuốc đó giới thiệu với các bạn không phải là tự nhiên mà tôi làm vậy...Chính nhờ 1 bác sỹ ngoài HÀ NỘI chỉ cho tôi cách làm,anh ta nói bệnh CARE có gì đáng sợ đâu mà ai cũng cuống hết cả lên...Và tôi đã thử cho cún của tôi vừa uống thuốc, vừa ăn cháo mỗi ngày...một cách khoa học và đều đặn..
Các bạn cũng biết nhiều trường hợp con người khi bệnh viện trả về mà cuối cùng lại sống, thì con cún của tôi cũng thế..Tôi nghĩ GẠO là 1 loại thực phẩm có chứa nhiều chất và vitamin...nó cũng từng cứu sống con người...Mẹ tôi cũng chỉ nấu cháo rồi xay nhuyễn với thịt nạc cho cún của tôi ăn..Các bạn có thể hình dung từ lúc con cún của tôi không uống nước, không muốn ăn, ho sằng sặc, ngồi dậy không nổi mà đến ngày hôm nay, nó khỏe lại, sủa ầm ĩ, tăng cân từ 8 lạng lên 1,4kg..Tất cả những bác sỹ từng khám cho nó đều thốt lên rằng, không ngờ mẹ tôi có thể cứu sống nó trở lại, ai cũng nói rằng những vỉ thuốc của tôi đưa ra là có ít nhiều độc tố và không tốt cho chó...Nhưng cũng nói thêm rằng, có khi độc như thế mới trị nổi con virút CARE kia, chỉ cần chó của bạn vượt qua 2 tuần, ăn uống tốt thì cơ thê nó sẽ tạo ra kháng thể để chống lại virút CARE...Tôi vừa cho nó đi sổ lãi chiều nay, bác sỹ đã nói rằng, sức khỏe nó rất tốt. Cứ 5h sáng nó lại đòi ăn…và sủa ầm ĩ. ..Tôi nghĩ rằng nếu các bạn hết tia hy vọng rồi thì hãy áp dụng biện pháp chữa trị như của tôi…nhưng cố gắng giúp con cún có sức khỏe và ăn uống được thì uống thuốc mới hiệu quả. Nếu các bạn không tin thì có thể hỏi những bác sỹ hàng đầu mà tôi biết thông qua các trại chó nổi tiếng tại SG và HN:
- Bác sỹ HOÀI AN (SG): 01268236783
- Bác sỹ NINH ( HN): 0913030010
- Bác sỹ HỒNG ( SG): 0903919743
- Bác sỹ NHƯ Ý ( SG): 09870095272
Trên đây là những bác sỹ có tiếng đã từng chẩn đoán con HANA của tôi bị CARE và không chữa được, nhưng hôm nay rất bất ngờ vì sự phục hồi của nó….Hy vọng các bạn sẽ chữa được cho chó của các bạn tạo ra kháng thể để chống lại virus CARE (lưu ý: nếu biết có dấu hiệu nên đi test và chữa ngay, để lâu chó chết là đúng rồi)…hehe

Đây là em HANA của tui....Mời mọi người cùng xem

ke lang du_nht

bạn ah. chó mà bị bệnh care thì nó rất dể dàng phân biệt với bị mụn dưới bụng. nếu cún nhà bạn chỉ có bị mụn dưới bụng thì nó chỉ bị nhiểm trùng ngoài da thôi. còn nếu bị care thì nó có nhiều triệu chứng để phân biệt: chó sẽ bị tiêu chảy, da nhăn nheo do bị mất nước, phân có mùi rất thối. nếu có điều kiện bạn đưa tới cơ sở thú y lam tét phản ứng thì biết ngay mà. chúc bạn thành công. thân ái.

minhptlb

Bạn nên mang cún đi tiêm vacxin đi. Lần trước nhà mình có 2 em fox 1 em 6 tháng, 1 em 1 năm tuổi rồi mà còn bị care đấy, em ấy bị lây từ 1 em fox khác nhà hàng xóm. Lúc mình mang em bé đến bsty thì bs bảo không cứu đc vì giai đoạn cuối rồi, cơ bản nhà mình ở tận Hưng yên nên đi lại khó khăn lắm. 2 ngày sau khi em bé đi thì em lớn bắt đầu nôn, mình lo chết khiếp, may mà mình tìm ở trên mạng thấy bảo có kháng huyết thanh tiêm cho chó bệnh. Thế là mình tức tốc gọi ngay cho bs, và chị ấy đã về tận nhà mình truyền cho em lớn đấy. Ơn trời chỉ sau 2 ngày truyền kháng huyết thanh và nước, em lớn nhà mình ok luôn. Từ đấy về sau mình tìm hiểu kỹ cách nuôi dưỡng chăm sóc chó lắm. Mình nghĩ bạn cũng nên thế.

Sissi Nguyen

Các bạn ơi, mình có một câu hỏi: khi thú cưng chết vì bệnh Care, mình phải xử lý xác thú cưng như thế nào để đảm bảo an toàn cho môi trường.
Có ai biết chỗ nào giúp được vấn đề này không?
Mình ở TPHCM. Thanks

Sissi Nguyen

BS ơi, em cũng có một chó con mới mất đêm hôm qua vì CARE, cái này là vì người bán không có lương tâm..mà thôi, em không muốn nói đến mấy người kinh doanh đó. Em muốn tìm hiểu thêm về CARE để phòng ngừa cho lần sau:

1/ Chó sau khi được tiêm phòng CARE ( 2 mũi) thì có khả năng lây bệnh khi tiếp xúc với các chó chưa được tiêm ngừa không? nếu có thì phải làm sau nếu chó đã được tiêm ngừa bị nhiễm bệnh?
2/ Xac xuất cứu chữa thành công là bao nhiêu % cho chó đã tiêm ngừa CARE nhưng vẫn nhiễm bệnh?
3/ Virus CARE có lây qua người theo đường hô hấp không?
4/ Cách xử lý chuồng khi có chó bị nhiễm CARE và chết?

Nhờ BS tư vấn dùm. Cám ơn nhiều.

MinhVL

Member
Bệnh Carrê: chẩn đoán và phòng trị

Bài viết của Haufrienship (chuyển từ Diễn đàn cũ )
Bệnh carrê do Canine Distemper virus gây ra, là một loại virus có khả năng lây nhiễm thông qua đường hô hấp, tiêu hóa, là một bệnh có tính truyền nhiễm cao, có tính toàn cầu, chó ở mọi loài, mọi lứa tuổi đều có khả năng nhiễm bệnh và lây nhiễm.

Canine Distemper virus.

Carre thường biểu hiện với tr.chứng lâm sàng như sốt cao, hô hấp khó khăn, viêm dạ dày ruột cấp và tr.chứng thần kinh.

Thời kỳ ủ bệnh của carre thường 3-6 ngày(dài nhất là 17-21 ngày) bệnh tình có thể kéo dài khoảng trên dưới 1 tháng. Chó phát bệnh thường chết ở tỉ lệ 50-80% thậm chí 100% nếu không sớm điều trị. Lúc bệnh phát ở dạng kế phát (thường kết hợp cùng bệnh viêm gan truyền nhiễm) tỉ lệ chết do bệnh càng cao. Bệnh phát thường đi đôi với tuổi đời của chó: chó dưới 2 tháng tuổi (do có miễn dịch của chó mẹ truyền cho) 20%; 2~12 tháng tuổi 70%,2 tuổi trở lên bệnh phát tỉ lệ thấp nhất, 5-10 tuổi 5%; chó phát bệnh care nếu được chữa khỏi có thể có kháng thể care suốt đời. Mùa đông xuân là mùa phát bệnh care.

[Triệu chứng]

Thời kỳ mới phát bệnh, bệnh biểu hiện giống cảm mạo, và viêm ruột, ho nhẹ, chảy nước mũi, nước mắt, sốt (40 độ C trở lên) sốt liên tục 2-3 ngày sau đó tự giảm, ăn ít tiêu chảy nhẹ, qua 2-4 ngày điều trị các tr.chứng trên hết,

Thời kỳ đầu có tr.chứng của cảm mạo.

chó lại ăn nhưng ăn ít, thần kinh không được tinh nhanh, gương mũi khô, 7-14 ngày chuyển qua giai đoạn 2 của bệnh. Thân nhiệt lần thứ tăng cao (>40 độ C) Các loại thuốc giảm sốt không có hiểu quả rõ rệt (có thể kéo dào 7-12 ngày) ăn kém chảy nước mũi, ho khục khoặc như bị hóc xương, hô hấp tăng nhanh, thể bụng ngực hô hấp, giác mạc đỏ hồng, mắt ướt hoặc loét. Hậu kỳ nhiệt độ thân nhiệt chuyển thành bình thường hoặc sốt nhẹ (38.5~39.5℃),ho, dử mũi khô dần thành dạng mủ, mắt loét nhiều dử mắt dạng mủ, nhiều có thể không mở nổi mắt, (mắt nửa nhắm nửa mở)mắt biến nhỏ, gầy nhanh, thích nằm hơn vận động, ăn ít, chọn thức ăn hoặc hoàn toàn không ăn. Ỉa phân nát lẫn (có thể có lẫn máu, niêm mạc ruột.
Song song xuất hiện đế chân biến thành dầy lên, trên da vùng bụng bẹn trong xuất hiện các nốt như hạt gạo màu hồng.

Mắt đầy dử, dạng mủ, khiến cho mắt khó mở ra thậm chí không mở ra được

đế chân biến dày lên

Thể thần kinh: Thể thần kinh phân làm 4 loại
1. Miệng há - đớp, đầu và một chân giật giật. 2 chân hoặc cả 4 chân giật có qui luật.
2. Vận động không phương hướng.
3. Động kinh, không tự chủ được miệng cắn bất kỳ vật gì gần miệng, miệng chảy nước bọt màu trắng, có khi có lẫn máu. tự động tiểu, đại tiện. co giật liên hồi không nghỉ. chạy loạn cuối cùng toàn thân mất lực nằm một chỗ nghỉ.

chó đã chuyển sang giai đoạn thần kinh miệng không tự chủ được việc tiết nước bọt và có co giật nhẹ.
4. Thân sau không động đậy được hoặc liệt.

Giai đoạn cuối thân sau liệt. bài tiết tiểu tiện và đại tiện không tự chủ được. (tự động)
[Chẩn đoán.]
Care thời kỳ đầu có biểu hiện cảm mạo, sau đó chuyển sang cảm nhiễm các bệnh khác như hô hấp tiêu hóa, thần kinh, chẩn đoán care tương đối khó. Nhất định dựa vào tr.chứng, bệnh truyền nhiễm đang lưu hành, huyết học kiểm tra (thời kỳ đầu tổng số bạch cầu giảm xuống còn 7x109/L thời kỳ sau tổng bạch cầu tăng cao từ 1~1,5 lần), dùng phương pháp thử thuốc để phán đoán. Nhất định cần chẩn đoán phân biệt giữa care với cảm mạo.
[chữa trị]
Care không có cách chữa trị nào gọi là đặc biệt có tác dụng, nhưng nếu sớm phát hiện dựa vào các phương pháp tổng hợp đối chứng chữa trị sẽ có nhất định một hiệu quả nào đó.
1.Dùng huyết thanh, điện giải, vitamin
2.Đối chứng bệnh điều trị
[Phòng bệnh]

Chó phải tiêm phòng vắc xin đúng lich trình và kịp thời. Đặc biệt chó dưới 6 tháng tuổi phải tiêm đủ 2 mũi phòng các bệnh mới được mua bán, vận chuyển lưu thông.
Chó mới về, cần cách ly theo dõi 2 tuần nếu hoàn toàn khỏe mạnh mới được thả chung đàn chó đang nuôi.
Chó nghi ốm bệnh Carre cần báo BSTY thăm khám và cũng phải cách ly. Xác chết chó bệnh Carre cần chôn sâu giữa 2 lớp vôi bột, không thả trôi sông suối, nơi công cộng hoặc làm thức ăn cho người và dộng vật khác.
Cám ơn bác Báu
Cám ơn bác Báu
Cám ơn bác Báu

Gemma

Active Member
Vẫn phải có thăm khám mới biết được bạn ạ.
Bác Báu ơi, chó nhà em được hơn 6 tháng, lúc mới bắt về khoảng 3 tháng tuổi và bị bệnh care rất nặng tưởng chết, đã chữa khỏi được khoảng hơn hai tháng. Tự nhiên hai hôm nay em chó bỏ ăn, cho ăn hạt khô lẫn cơm trộn thức ăn đều không ăn hoặc ăn rất ít. Ở vùng bụng gần nách em ấy thấy có nổi một nốt mụn to khoảng bằng đầu ngón tay út. Cho em hỏi có phải bé chó bị care lại không, hay chỉ do trời nóng bức em ấy nổi mụn và bỏ ăn? Em cảm ơn bác nhiều ạ!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác Báu ơi, chó nhà em được hơn 6 tháng, lúc mới bắt về khoảng 3 tháng tuổi và bị bệnh care rất nặng tưởng chết, đã chữa khỏi được khoảng hơn hai tháng. Tự nhiên hai hôm nay em chó bỏ ăn, cho ăn hạt khô lẫn cơm trộn thức ăn đều không ăn hoặc ăn rất ít. Ở vùng bụng gần nách em ấy thấy có nổi một nốt mụn to khoảng bằng đầu ngón tay út. Cho em hỏi có phải bé chó bị care lại không, hay chỉ do trời nóng bức em ấy nổi mụn và bỏ ăn? Em cảm ơn bác nhiều ạ!

Bạn mang đi BSTY khám ngay đi. Trao đổi trên Diễn đàn chỉ có giá trị tham khảo, không thể là "Phòng khám online" được.

Bạn thông cảm.

BSGV

Gemma

Active Member
Vâng, em định cho cháu nó đi bác sĩ ngay chiều nay, vì sáng nay vẫn phải đi trực, định tranh thủ tham khảo ý kiến bác trước, vì cũng theo thông tin của bác về bệnh care thì đã chữa khỏi bệnh care thì có thể có kháng thể bệnh này. Thôi để em đưa cháu nó đi bác sĩ ngay vậy. Cảm ơn bác nhiều! :love struck::love struck:

leah2011

Tôi cũng từng có suy nghĩ là còn nước còn tát nên khi được các bác sỹ giỏi nhất SG tư vấn thì kết luận 1 câu rằng: xin lỗi em là nó yếu quá,bị CARE là sẽ chết...Chỉ có 5% sống mà thôi..hay là chính 1 mũi cho nó ra đi luôn chứ nuôi nó cũng không nổi đâu...Tôi đã suy sụp và cảm thấy rất buồn...
Khi mẹ tôi đi khám cho con cún về...Mẹ tôi chỉ nói rằng bác sỹ nào cũng bó tay..ai cũng nói rằng nó sẽ chết..không thể cứu đâu..Vậy nếu là các bạn thì các bạn sẽ làm gì...?
Khi tôi đưa tên những loại thuốc đó giới thiệu với các bạn không phải là tự nhiên mà tôi làm vậy...Chính nhờ 1 bác sỹ ngoài HÀ NỘI chỉ cho tôi cách làm,anh ta nói bệnh CARE có gì đáng sợ đâu mà ai cũng cuống hết cả lên...Và tôi đã thử cho cún của tôi vừa uống thuốc, vừa ăn cháo mỗi ngày...một cách khoa học và đều đặn..
Các bạn cũng biết nhiều trường hợp con người khi bệnh viện trả về mà cuối cùng lại sống, thì con cún của tôi cũng thế..Tôi nghĩ GẠO là 1 loại thực phẩm có chứa nhiều chất và vitamin...nó cũng từng cứu sống con người...Mẹ tôi cũng chỉ nấu cháo rồi xay nhuyễn với thịt nạc cho cún của tôi ăn..Các bạn có thể hình dung từ lúc con cún của tôi không uống nước, không muốn ăn, ho sằng sặc, ngồi dậy không nổi mà đến ngày hôm nay, nó khỏe lại, sủa ầm ĩ, tăng cân từ 8 lạng lên 1,4kg..Tất cả những bác sỹ từng khám cho nó đều thốt lên rằng, không ngờ mẹ tôi có thể cứu sống nó trở lại, ai cũng nói rằng những vỉ thuốc của tôi đưa ra là có ít nhiều độc tố và không tốt cho chó...Nhưng cũng nói thêm rằng, có khi độc như thế mới trị nổi con virút CARE kia, chỉ cần chó của bạn vượt qua 2 tuần, ăn uống tốt thì cơ thê nó sẽ tạo ra kháng thể để chống lại virút CARE...Tôi vừa cho nó đi sổ lãi chiều nay, bác sỹ đã nói rằng, sức khỏe nó rất tốt. Cứ 5h sáng nó lại đòi ăn…và sủa ầm ĩ. ..Tôi nghĩ rằng nếu các bạn hết tia hy vọng rồi thì hãy áp dụng biện pháp chữa trị như của tôi…nhưng cố gắng giúp con cún có sức khỏe và ăn uống được thì uống thuốc mới hiệu quả. Nếu các bạn không tin thì có thể hỏi những bác sỹ hàng đầu mà tôi biết thông qua các trại chó nổi tiếng tại SG và HN:
- Bác sỹ HOÀI AN (SG): 01268236783
- Bác sỹ NINH ( HN): 0913030010
- Bác sỹ HỒNG ( SG): 0903919743
- Bác sỹ NHƯ Ý ( SG): 09870095272
Trên đây là những bác sỹ có tiếng đã từng chẩn đoán con HANA của tôi bị CARE và không chữa được, nhưng hôm nay rất bất ngờ vì sự phục hồi của nó….Hy vọng các bạn sẽ chữa được cho chó của các bạn tạo ra kháng thể để chống lại virus CARE (lưu ý: nếu biết có dấu hiệu nên đi test và chữa ngay, để lâu chó chết là đúng rồi)…hehe

Đây là em HANA của tui....Mời mọi người cùng xem

>:D< bạn ơi, chó của mình cũng như vậy. Bạn cho mình xin loại thuốc đó với. gấp gấp nhe bạn

dtthukhoi

Cảm ơn bác vì bài viêt nhé

Con Ki nhà mình cũng từng bị care và đã chữa khỏi đấy.
Mới đầu, Ki nhà mình cũng có triệu chứng nôn ra cả nước vàng, đi ị tanh ơi là tanh. Mình cho uống beberin, rồi orezol của trẻ con, rồi nước đường... cứ ai mách gì là cho uống cái ấy, nhưng sau 2 ngày em ấy vẫn thế, thậm chí còn yếu đi ghê lắm. Cả nhà mình lo sốt vó, sau có chị gần nhà mách đến bs Hà ở Phương liệt, thế là mình vác Ki đi liền.
Mới đầu chị í bảo nó bị viêm ruột rồi tiêm thuốc và truyền nước như người vậy. Hôm sau Ki bị đi ỉa ra toàn máu tươi thôi, mình tưởng thế là thôi rồi...nhưng chị ấy bảo có kháng thể gì đấy có thể chữa được. Thế là sau đúng 2 ngày truyền và 5 ngày chữa em Ki của mình lại ngon lành, chỉ có điều mặt dài như cái bơm...he. Nhưng không sao, bs bảo về tẩm bổ cho nó 1 thời gian là đâu vào đấy thôi.

rnbfox

sos- bệnh lạ, ace giúp e với

chào a.c.e trong diễn đàn vietpet, chúc ace có một buổi tối vui vẻ.
E có 1 vấn đề nhỏ như con ... bò cần tham khảo ý kiến mọi ng.
Chả là chú chó PQ con 2 tháng tuổi rất tinh nghịch nhà e mọi khi vẫn nô đùa chạy nhảy thì 3,4 hôm trước nó ăn cháo xong người run bần bật, xong nôn mửa ra đấy, đi giật lùi, khuỵu chân. E cho nó nằm nghỉ 1 lúc, rồi cho nó uống sữa thì khỏe lại, nhưng chạy nhảy 1 tẹo là lại run bần bật, khuỵu chân. Nó cố sức dậy nhưng k đựoc hoặc là lại đi giật lùi tiếp. Hành động này e theo dõi cả lúc no lần lúc đói nó đều bị cả, nhất là sau lúc ăn hoặc vận động nhiều một chút( tầm 10p) nhìn thương tâm lắm. Giờ e nó ăn được uống đựoc, đi vs bình thường, mỗi cái bị run rẩy thế :( Ace nào có cao kiến k chỉ giúp e với.
Chó nhà e mất mẹ từ nhỏ, nuôi chúng từ 7 ngày tuổi, giờ đựoc hơn 2 tháng, đã tẩy giun, chưa tiêm phòng bệnh gì cả.
Cám ơn các bác đã đọc bài.

movemushroom

Các bác cho mình hỏi ngu chút xíu, mọi người thường bảo tuần đầu khi bệnh care ủ thì cún có triệu chứng khó thở và thở khụt khịt, cho mình hỏi là làm sao phát hiện đc vậy?
Các bác ghé tai vào mũi nó để nghe à, hay triệu chứng có rõ ràng lắm ko?

thanhthuyet

chó nhà mình mới nhiễm bệnh care. giờ phải làm sao đây? mong mọi người giúp đỡ mình với. chó nhà mình là chó phốc. nó được 4 tháng tuổi rùi. giúp mình nhanh với.hep me...:((
Ai chữa khỏi được rùi chỉ mình cách với. vừa hôm qua tiễn 1 e phốc đi rùi.hu.hu.
các bạn nhiệt tình giúp đi. mình không muốn nó như con phốc hôm qua nữa.

lunglinh

chó phốc sóc của cháu 2 hôm nay cũng bị nôn mửa , bỏ ăn , phân lỏng hôm nay còn nhầy nhầy . đi khám người ta bảo viêm ruột mà cũng có thể là care . tối hôm qua bé vẫn ăn được một ít cháo sáng nay cũng liếm 1 ít nhưng trưa và chiều đều không ăn nước men tiêu hóa cũng không uống ( huhuhuhu

danghieu

các bạn ơi có ai có kinh nghiệm chữa care ko ? thương chú cún nhà mình vừa chữa khỏi pavo đc 2 tuần thì hnay nhận thêm tin buồn khi niềm vui mới vừa đến là em bị care , cún e đc >8thang tuổi. help me.:((` cún mình là dòng dachshun ( lạp xường ) , hnay mới bỏ ăn , đi ỉa nhiều , gầy nhanh và mệt mỏi mình đưa vào thú y thì xet nghiệm bị care , đến đêm cún mới bị nôn có 1 cục máu tươi , thú y trả về .mình rất buồn hi vọng có ai hướng dẫn mình cứu chú út nhà mình với
số đt mình là 0986951289 - Hiếu - nhà mình ở Hà Nội