• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Ca-rê- Canine Distemper

lbbuu2005

Member
Các bạn cho tôi hỏi chó đang lên giống có chích ngừa care được không??dự định chủ nhật này đi chích ngừa care cho dashsun thì phát hiện nó đang lên giống( dashsun mới mua nên vấn đề tiêm ngừa không rõ ràng )
Cám ơn các bạn nhiều!!!

ngoc_anh

Member
Các bạn cho tôi hỏi chó đang lên giống có chích ngừa care được không??dự định chủ nhật này đi chích ngừa care cho dashsun thì phát hiện nó đang lên giống( dashsun mới mua nên vấn đề tiêm ngừa không rõ ràng )
Cám ơn các bạn nhiều!!!
Hôm trước mình có đọc được thông tin (hình như bác sĩ Greenvet viết) nói rằng: nên tiêm phòng cho chó mẹ trước khi lên giống khoảng 1 tháng để đảm bảo chó mẹ và chó con có sức đề kháng tốt nhất. Vì vắc xin phòng bệnh loại này là những vi rút làm yếu đi thôi nên vẫn có thể gây nguy hiểm cho chó đấy. Nếu con chó có thể lực tốt, lại chưa biết đã tiêm phòng hay chưa thì theo mình bạn vẫn có thể tiêm phòng được cho nó. Chỉ có điều sau đó nhớ tăng khẩu phần ăn thật tốt cho chó có sức khoẻ và nhanh tăng sức đề kháng.
Nhớ cân nhắc kĩ nhé!

Jack Lê

Member
bé cún nhà mình đã bị bênh care...mình gửi trên BS hải ...1 ngay là 150 ngàn.....Ngày nao mình cũng lên thăm bé...bây giờ bé ị ra máu và ói .....Thật tình mình ko biết làm sao bây giờ......Bỏ ra tiền mà chữa bênh cho bé hết thì tốt ..bỏ ra tiền mà chữa ko hết thấy cảnh bé chết thấy tội nghiệp bé quá....Có bạn nào từng giống trươnờnghhợp của mình ko...Xin chia se giùm mình và cho mình 1 phương pháp tốt nhất đi...Hiện giờ mình rất là rối

T2T00

Member
Thực sự chia buồn với bạn, không biết nói sao nữa nhưng trường hợp cún nhà bạn vậy là bị nặng lắm rồi. Care không dễ chữa đâu, 10 con bị may ra 2 con qua được. Chó nhà mình có 2 con bị care nên có chút ít kinh nghiệm đau thương. Bị care thì đường ruột không ổn định nên lúc thì đi ngoài ra máu, lúc không. Nói chung cún của bạn bị khá nặng, giờ chỉ biết truyền dich, đường và thuốc bổ để tăng sức đề kháng cho bé thôi. Care là virus nên chưa có thuốc chữa, chủ yếu là tự cún vượt qua. Đối với virus thì thường là dùng kháng huyết thanh để chống lại, nhưng ở Việt Nam không có kháng huyết thanh care cho chó. Có 1 cách là dùng kháng huyết thanh của chó khỏe mạnh đã tiêm phòng care, tức là dùng máu của con đó đưa vào con bị bệnh để có kháng huyết thanh. Nhưng cách này rất nguy hiểm, nó giống như truyền máu ở người ý, nếu không đúng nhóm máu thì sẽ bị chết ngay nên tốt nhất là không nên làm.
Mình nghĩ giờ chỉ có thể cố gắng tăng sức cho cún, cố gắng chăm sóc tốt và hy vọng cún của bạn đủ khỏe cũng như may mắn để qua được

pacific1

Member
1 số kinh nghiệm trị bệnh carre

bé cún nhà mình đã bị bênh care...mình gửi trên BS hải ...1 ngay là 150 ngàn.....Ngày nao mình cũng lên thăm bé...bây giờ bé ị ra máu và ói .....Thật tình mình ko biết làm sao bây giờ......Bỏ ra tiền mà chữa bênh cho bé hết thì tốt ..bỏ ra tiền mà chữa ko hết thấy cảnh bé chết thấy tội nghiệp bé quá....Có bạn nào từng giống trươnờnghhợp của mình ko...Xin chia se giùm mình và cho mình 1 phương pháp tốt nhất đi...Hiện giờ mình rất là rối
carre là 1 bệnh do virus gậy ra nên cơ bản không có thuốc trị,có khỏi được không là do sức đề kháng của bản thân thú(phần lớn là do mình cung cấp và chăm sóc)
diễn biến bệnh thường là 7 ngày.nếu chịu đựng được thi sẽ khỏi.bạn cũng có thể trị đc ở nhà
cách trị
cấp nước:50ml/1kg/1ngay (cái đó là cơ bản thôi nhưng do tiêu chảy nhiều nên cấp thường xuyên nha)có thể cấp bằng đường miệng nếu cần thiết có thể cấp đường xoang bụng(cầm 2 chân sau cũa thú cho đầu cấm xuống đất cho ruột và nội tạng dồn xuống.ngay vị trí giữa vú cuối và kế cuối ta dùng kiêm 9 đâm thẳng vuong góc vô bụng và bơm nước vào
dịch truyền có thể là nước muối sinhlý hay glucose
trợ sức trợ lực:B-complex +vit C.hay có thể mua lọ Aminovital có dủ hết luôn .liều 1cc mỗi ngày
có thể tiêm kháng sinh chống phụ nhiễm :peni +strepto cái này coi hướng dẫn trên nhãn nha
giữ ấm cho thú.vậy là sau 7 ngày sẽ khỏe thôi
hy vong chút kinh nghiệm có thể giúp các bạn

em biết 1 chỗ chữa hay lắm, ở đó chị họ của em làm. chó của em bị care mà chữa tại đó 1 tuần là hết
chị đó tên là: nguyễn thụy đani
địa chỉ: 1/5A quang trung gò vấp
ĐTDĐ: 0989969212
ĐT bàn: 8958021
chúc cún mau khỏe

Jack Lê

Member
hôm nay minh ghé lên BS thăm bé.....Thấy pé ngày càng yêu, ngày nao cung truyền nước biển và chich thuốc...người bé ốm quá đi...1 ngày tiền thuốc ko hết 150 ngàn rồi...Ko biết giờ sao đây..Mình nên bỏ bé hay là tiếp tục chữa bé......các bạn cho mình phương pháp tốt được ko?

maxdown

Member
bạn cho mình hỏi là bác sĩ thường khuyên xổ lãi trc khi chích ngừa care,nhưng mình làm 2 cái này cùng lúc luôn có sao ko?vì mình sợ ko chờ sổ lãi xong đc.

huynhhung

Member
Em Có Bé Cún 1 Tháng Rưỡi đã đã Sổ Lãi Cách đây 3 Ngày , Theo Bác Sĩ Thì Giờ Em Mang Bé đi Chích Care Hay đợi đúng 2 Tháng Rùi Chích Hả Bác Sĩ.. Em Chỉ Nuôi Có Một Mình Bé Thui...mong được Giải đáp Sớm:)

nguyenkhai1409

em biết 1 chỗ chữa hay lắm, ở đó chị họ của em làm. chó của em bị care mà chữa tại đó 1 tuần là hết
chị đó tên là: nguyễn thụy đani
địa chỉ: 1/5A quang trung gò vấp
ĐTDĐ: 0989969212
ĐT bàn: 8958021
chúc cún mau khỏe
oh vậy hả bạn.bạn cho biết giá bao nhiêu tiền 1 ngày kg ace rât1 quan tâm
thanks

nguyenkhai1409

Chào yeucho89!! Mình nghĩ bạn ko nên tuyệt vọng quá bạn à,mình nghĩ bạn nên tham khảo ý kiến của mình biết dâu lại giúp dược cún của bạn khỏi bệnh.
Care là nổi ám ảnh lớn nhất của tất cả những người nuôi chó con, bệnh ca-rê ảnh hưởng đặc biệt nghiêm trọng trên chó con dưới sáu tháng tuổi và tỉ lệ chết rất cao, cho đến nay vẫn chưa có thuốc điều trị đặc hiệu.

Định nghĩa

Đây là một loại bệnh truyền nhiễm rất mạnh, gây ra do một loại siêu vi trùng (virus) tên là Paramyxovirus, chuyên tấn công trên chó và một vài loài thú ăn thịt khác. Trên lâm sàng, bệnh biểu hiện ra những triệu chứng vô cùng đa dạng thể hiện ở nội quan con vật và lớp biểu mô. Bệnh rất nguy hiểm, vì nếu tiến triển thì phần lớn là gây chết.

Triệu chứng

Bệnh carré có thời gian ủ bệnh từ 3 – 7 ngày. Trong thời gian này, bệnh không thể hiện bất kỳ triệu chứng nào cả. Khi phát bệnh, có tất cả sáu triệu chứng được ghi nhận. Những triệu chứng này có thể riêng rẽ hay thể hiện cùng lúc. Việc chẩn đoán bệnh có khả năng cao nếu phát hiện những triệu chứng sau đây:

Sốt cao liên tục, kéo dài.
Viêm catarrhe vùng mắt, mũi (mắt chảy nhiều ghèn, mũi chảy dịch xanh).
Triệu chứng trên hệ tiêu hóa: ói mửa, tiêu chảy.

Triệu chứng trên hệ hô hấp: ho, khạc, nhiều đàm.

Triệu chứng thần kinh: co giật, nhai giả (miệng cứ nhai như đang ăn), chảy nước bọt nhiều, tru sủa mất ý thức.

Triệu chứng trên da: viêm da, lớp biểu bì hóa sừng.

Bệnh tiến triển tối đa trong vòng năm tuần, kết quả theo ba hướng khác nhau: lành bệnh; lành bệnh kèm với di chứng (co cơ, giật cơ, viêm phổi, mất men răng, hư thận) và chết.

Còn một dạng nữa là dạng không điển hình, thường thấy trên những con chó có tuổi nhưng không được chích lại vaccin đầy đủ. Triệu chứng thường thấy là viêm não trên chó già thể hiện những triệu chứng thần kinh (liệt, co giật), hiếm hơn là triệu chứng viêm da và thần kinh kết hợp.

Chẩn đoán
Các chẩn đoán lâm sàng dựa chủ yếu vào triệu chứng, ngoài ra có thể có những phương pháp chẩn đoán phòng thí nghiệm để chắc chắn hơn:

Xét nghiệm tế bào để phát hiện sự hiện diện của thể vùi trong nguyên sinh chất, chủ yếu trên lớp tế bào biểu mô (thể Lentz). Đối với con vật sống, lấy lớp màng nhầy biểu mô đường sinh dục hay niệu đạo. Đối với con vật chết thì lấy mẫu càng nhanh càng tốt sau khi chết một trong những cơ quan sau đây: phổi, bàng quang (bọng đái), thận, tiểu não, não.
Xét nghiệm kháng nguyên virus trong tế bào biểu mô bằng phương pháp miễn dịch huỳnh quang.

Tìm virus bằng phương pháp ủ bệnh trên chồn furet, trên thú chết lấy lách để xét nghiệm.

Các phương pháp chẩn đoán huyết thanh học không cho hiệu quả cao, vì bệnh tiến triển đôi lúc quá nhanh không tìm thấy kháng thể.

Về mặt dịch tể học, loài nhiễm bệnh là các loài họ chó. Chó nhạy cảm tùy vào độ tuổi. Virus rất dễ chết, sống được 20phút trong môi trường chất nhày lỗ mũi ở 20˚C. Bệnh truyền nhiễm trực tiếp, virus thâm nhập qua đường mũi hay mô liên kết.

Điều trị

Điều trị bằng huyết thanh: huyết thanh đặc trị dùng với liều 2ml/kg thể trọng bằng đường dưới da hoặc bằng đường tĩnh mạch, liều tới thiểu phải là 10ml. lặp lại liều này 2 đến 4 ngày sau. Điều trị bằng huyết thanh chỉ có hiệu quả ở giai đoạn đầu mới phát bệnh. Hiện nay,loại huyết thanh này dường như không còn hiện diện nữa. Đây gọi là huyết thanh ngựa chửa nghĩa là dùng mầm bệnh tiêm vào ngựa cái đang mang thai, sau đó giết đi để trích máu lấy huyết thanh, có lẽ vì lý do nhân đạo mà loại huyết thanh này không còn hiện diện nữa.

Điều trị bằng phương pháp không đặc hiệu: đây là phương pháp thường được sử dụng nhất. Đầu tiên là phải chống lại những bệnh phụ nhiễm, sử dụng các loại kháng sinh , sulfamid để tiêu diệt những vi trùng cơ hội gây nệnh cho chó. Điều trị các triệu chứng thần kinh co giật , liệt cơ. Điều trị các triệu chứng về dạ dày, ruột như chống ói, chống tiêu chảy. Điều trị các triệu chứng khí phế quản và phổi, màng phổi.

Phòng bệnh

Cách ly các cá thể khỏe mạnh và cá thể mắc bệnh. Các chó con mới đưa về phải cách ly tối thiểu 12 ngày mới nhập chung vào cùng bầy đựoc và trong thời gian cách ly phải theo dõi sát sao thân nhiệt của con vật. Sát trùng khu vực nhiễm bệnh bằng nước Javel, Formol hay Phenol.

Khi phát hiện có cá thể trong bầy mắc bệnh, lập tức tiêm ngừa huyết thanh cho cả bầy. Huyết thanh sẽ có hiệu lực trong vòng hai tuần lễ. Nhưng như đã đề cập ở trên, huyết thanh này có lẽ không còn nữa trên thị trường.

Việc phòng bệnh hiệu quả nhất là sử dụng vaccin để tiêm phòng cho cả bầy. Lần chích vaccin đầu tiên bao gồm từ hai đến ba mũi. Nếu hai mũi thì tiêm vào tuần thứ 8 và tuần thứ 12. Nếu ba mũi thì tiêm vào tuần thứ 6, tuần thứ 9 và tuần thứ 12. Vaccin này sẽ được tiêm lặp lại mỗi năm một lần trong suốt cuộc đời con vật.

Việc sử dụng các dạng vaccin kết hợp phải rất thận trọng theo hướng dẫn của bác sĩ
Người viết: BS.Nguyễn Ngọc Bình
29/03/2007
chào bác boxich90
tình hình e cún của e mấy bữa nay đi lúc phân lỏng lúc khô và ăn ít đi sau khi đọc bài viết của bác mà thấy lo quá bé cún được khoảng 5 tháng và đã chích ngừa 2 lầnrồi
lần 1 ngày 27-10-08
lấn 2 ngày02-12-08
ngày tái chủng 02-12-2009

và cá loại thuốc được chích như sau
1 - Bệnh care6
2 - Bệnh do parvovirus
3 - Ho cũi chó
4 - Bệnh phó cúm
5 - Bệnh do Lestospira

xin ý kiến của ace thanks

NguyenNhuThach

Active Member
Các bạn thân mến,việc tẩy giun cho chó trước khi tiêm ngừa là nhằm chuẩn bị sức khoẻ cho một sự đáp ứng miễn dịch tốt nhất(tức là tạo ra kháng thể nhiều nhất-kháng bệnh tốt nhất) nếu một con chó lớn đang khoẻ mạnh,nuôi dưỡng sạch sẽ thì không nhất thiết phải tẩy giun ngay trước khi tiêm ngừa,còn ở chó non dưới 3 tháng hầu như chắc chắn nhiễm giun đũa(có khi rất nhiều) thì rất cần thiết tẩy giun trước khi tiêm ngừa bệnh .Sau tẩy giun thì cần khoảng thời gian vài ngày cho chó phục hồi sức khoẻ rồi tiêm ngừa.
Chó sau khi tiêm ngừa đầy đủ có khi vẫn không đủ kháng thể kháng bệnh vì nhiều lý do khác nhau và quan trọng là chúng ta không thể nào lường trước sự biến chủng của Virus (thí dụ H5N1-bệnh cúm gà) cũng như không thể ngừa được tất cả các loại virus,vi trùng(vi khuẩn,có kích thước lớn hơn virus,cấu trúc nhân ADN gồm 2 chuỗi xoắn kép trong khi virus chỉ có 1 chuỗi ARN).Vì lý do chưa tạo được thuốc hoặc vì con virus đó rất hiếm khi gây bệnh nặng mà tạo thuốc tốn rất nhiều tiền....
Một số Virus thường xuyên biến đổi ngoài sự kiểm soát của con người.
Chó tiêm ngừa tốt vẫn có thể chết vì Virus biến chủng,virus khác hoặc vi khuẩn.
Mời các bạn tham khảo thêm ở đây nhé:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=13894

duphuocvt

Mắc bệnh care có trị được không ...

***** Trước tiên xin cảm ơn các bạn đã đọc topic này *****
Em xin hỏi chó mắc bệnh care có thể trị được không và nếu tiêm ngừa thì làm sao biết chó mắc bệnh thường 3-6 ngày(dài nhất là 17-21 ngày) nếu nó trong thời gian ủ bệnh có thể tiêm ngừa 7 bệnh được không
Nếu chó bệnh care có thể mua thuốc về tự tim và điều trị tại nhà được không vì đem lại trạm thú y của nhà nước nó ko quan tâm gì hết chỉ biết sơ sơ rồi lấy thuốc chích mà chích 4 mủi lại nói là bệnh đường ruột chích xong về chó rất yếu và diead :( triệu chứng trước khi chiết là nó tiêu ra phân như rau câu vậy và ối lâu lâu lại lên cơn tự quảy đuôi và sủa miệng nhép nhép sau đó nó lại nằm thở rất yếu thế thì có trị được không.
và nếu trị bệnh tại nhà thì nên mua thuốc gì để uống hay tiêm vì chó bệnh đó thường rất nhỏ khoản trên 1 tháng tuổi và dưới 6 tháng trở lại híc rất mong các anh chị giúp đở để em có thể nuôi chó tốt hơn vì nuôi chiết rất tội nghiệp

duphuocvt

ai giúp em về liều lượng tim chích vaccin ngừa 7 bệnh không có thể phân loại chó từ 1tháng tuổi trơ lên em cảm ơn trước không phải em mún làm thú y mà là em ghét thái độ phục vụ của bác sỉ thú y của nhà nước lẩn tư nhân tất cả điều không quan tâm đến cảm súc của chó

bạn hãy liên lạc số đt:01227220904 gặp chú thanh (ba mình),sẻ hướng dẩn cho bạn cách sử dụng vaccin và cách điều trị bịnh.

H_BinhXP

Xin chào các AE trong 4 rum
Em ở Tp.HCM , thông qua các bài đọc về bệnh nguy hiểm caree này xin mấy anh chị nào ở Tp.HCM Quận Tân Phú biết địa chỉ cụ thể nào tiêm phòng hiệu quả, xin cho em xin cụ thể số ĐT & địa chỉ nhà để em đưa em PQ mới 4 tháng em đi chích ngừa cho chắc ăn với ?
Xin chân thành cám ơn nhiều

em mới mang 1 em pug về , em nó bị đi ngoài nặng lắm, mũi xụt xit. , thỉnh thoảng đi ngoài ra máu vậy chắc là bị care rồi :(( mang em đi BSTY thì bảo là khó chữa, 1-2 hôm nữa mới biết đc thế nào hix hĩx chan quá , em nó dễ thương lắm

Chó bị carrê, liệt 2 chân sau có chữa được không?

kính thưa BSGV! con đang nhận điều trị 1 chú chó vừa thoát khỏi căn bệnh CARRE' ơ giai đoạn thần kinh,hiện chó vẫn ăn uống tốt,đi cầu phân chặt tốt chỉ có 2 chân sau bị bại thôi nhưng kiểm tra vẫn còn phạn xạ,con hy vọng mình sẽ lảm được xin BSGV chỉ dạy thêm kinh nghiệm. Để con có thể hoàng thành tốt công việc và có thêm kiến thức trong công tác điều trị. con xin cám ơn

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
kính thưa BSGV! con đang nhận điều trị 1 chú chó vừa thoát khỏi căn bệnh CARRE' ơ giai đoạn thần kinh,hiện chó vẫn ăn uống tốt,đi cầu phân chặt tốt chỉ có 2 chân sau bị bại thôi nhưng kiểm tra vẫn còn phạn xạ,con hy vọng mình sẽ lảm được xin BSGV chỉ dạy thêm kinh nghiệm. Để con có thể hoàng thành tốt công việc và có thêm kiến thức trong công tác điều trị. con xin cám ơn
Xin chúc mừng bạn !

Tuy carrê là bệnh có tỷ lệ tử vong rất cao nhưng cũng không phải là 100%, có thể có con chó không chết nhưng thường để lại di chứng của viêm não: co giật, thần kinh vận động bị liệt. Nếu đúng con chó ấy bị carre liệt 2 chân sau thì khả năng phục để đi lại được là rất thấp, vì hầu hết các tổn thương não là khó phục hồi.

Bạn gắng kiên trì điều trị xem sao. Chờ tin và kết quả của bạn.

Xin lưu ý, nếu đúng chó mắc bệnh carre mà không chết thì nguy cơ chính nó làm lây lan bệnh cho những con chó khác là rất cao. Chó lành bệnh mang trùng là nguy hiểm nhất, nguy cơ phát ra các ổ dịch khác. Nếu có nhiều cho xung quanh chưa được miễn dịch tốt thì hãy cảnh giác với con chó bạn đang chữa.

Mong hồi âm.