• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Ca-rê- Canine Distemper

@ bạn Duy: ban yeucho89 ở Hà Nội mà, sao mang chó đến nhà bạn nhờ giúp được.

Hic, mình cũng vừa mất một cún vì bệnh (mình không cứu chữa kịp thời hay tại bệnh nó quá nặng :(), yeucho89 cố gắng nhé, nhìn cún của bạn ủ rủ thấy thương quá.

angeldied

Member
cố lên nhé bạn!!! Bé của minh bị care 13 ngày mới hết đó. Cố gắng lên. Bây giờ chỉ còn chở thởi gian trả lởi giup bạn thôi

yeucho89

Member
chiều nay bé không ăn gì chỉ uống được 2 cốc đường glucozo nhưng không thấy nôn nhiều nữa cũng chưa thấy muốn đi ị thêm.nhưng nhìn bé mệt lắm chỉ nằm bẹt một chỗ.nhìn bé em đau lòng lắm.chắc chắn em sẽ kiên trì chữa cho bé nhưng bác sĩ bảo em là bệnh này khó chữa chỉ mong ông trời cho nó cơ hội được sống.thì em xin hứa ăn chay và chăm sóc nó cả đời này.mà lạ thật bé sốt em cũng sốt bé bỏ ăn em cũng chẳng muốn ăn.2 đứa ốm như nhau.cầu trời...em cũng cảm ơn anh chị đã ủng hộ em chứ bây giờ chẳng có ai cho em là đúng ai cũng bảo em dở hơi.đã chán còn buồn hơn.

Không mấy khó khăn lắm khi chúng tôi tìm đến “bệnh viện chó mèo”, nằm lọt thỏm trong một ngõ 120 trên đường Trường Chinh “bệnh viện” có từ 5 - 6 bác sỹ thú y hàng ngày túc trực từ sáng sớm đến tối khuya để khám và điều trị các loại bệnh liên quan chó, mèo, thú cảnh... theo yêu cầu của gia chủ. Bác sỹ thú y Nguyễn Thanh Huyền - Trưởng Phòng khám bệnh cho chúng tôi biết: “Hiện nay, nhu cầu khám chữa bệnh cho vật nuôi của người dân ngày càng tăng cao, nên công ty chúng tôi đãlập ra phòng khám chữa bệnh liên quan đến chó, mèo... Ở đây chúng tôi có đầy đủ các dịch vụ khám và điều trị nội và ngoại trú cho chó, mèo và thú cảnh, tiêm phòng các loại vacxin, tẩy giun sán, triệt sản, xử lý gẫy xương, xét nghiệm, chụp X–quang... tất cả cácloại bệnh liên quan đến chó, mèo và thú cảnh”.

Trung bình một ngày “bệnh viện chó, mèo” tiếp nhận từ 20 đến 30 trường hợp, vào những ngày thứ 7, chủ nhật số chó, mèo đến khám và điều trị tăng cao từ 40 - 50 trường hợp. Theo các bác sỹ thú y, thì các loại bệnh chủ yếu liên quan đến chó, mèo là viêm đường ruột, thẩm mỹ và khám chữa bệnh theo yêu cầu của gia chủ. Theo bảng giá niêm yết của “bệnh viện” gia chủ muốn cắt tai thẩm mỹ cho chó, mèo giá từ 220.000 đến 240.000 đồng, bấm móng giá từ 40 - 45.000 đồng, mổ sạn bàng quang giá từ 180.000 đến 200.000 đồng, cắt đuôi giá từ 150.000 đến 180.000 đồng... và những chú chó, mèo có trọng lượng nhỏ hơn 5kg thì giá cả có rẻ hơn đôi chút so với chó, mèo có trọng lượng lớn hơn 5kg.

Ngoài ra, “bệnh viện” còn có dịch vụ điều trị bệnh nội trú cho chó, mèo. Với những con súc vật được điều trị nội trú giá từ khoảng 35 - 45.000đồng/ngày, chưa kể tiền thuốc, còn nếu khám, chữa bệnh theo yêu cầu của gia chủ tại gia đình, ngoài số tiền trên, gia chủ phải trả thêm từ 20 đến 25.000 đồng/lần.

Bác sỹ Huyền cho biết thêm: “Hiện nay, rất ít người biết đến “bệnh viện” của chúng tôi. Ngoài ra, phần lớn các gia chủ có thói quen là gọi bác sỹ đến điều trị cho súc vật tại nhà, nên tỷ lệ số “bệnh nhân chó, mèo” đến viện còn rất khiêm tốn. Vì số lượng bác sỹ của phòng khám có hạn, nên gặp nhiều khó khăn khi gia chủ yêu cầu đến khám tại gia. Nếu khám bệnh cho chó, mèo tại gia, thì hiệu quả điều trị sẽ thấp hơn khi mang đến phòng khám của chúng tôi. Bên cạnh đó, những con súc vật mang bệnh có nguy cơ tử vong cao, khi gia chủ yêu cầu bác sỹ chữa, nhưng không qua khỏi thì gia chủ đem chó, mèo chết đến yêu cầu“bệnh viện” chúng tôi bồi thường.”

Hiện nay, ngoài việc khám và điều trị chó mèo theo yêu cầu, “bệnh viện” giới thiệu và bán các sản phẩm thuốc đặc dụng cho chó, mèo như: dầu tắm chó, mèo, thuốc xịt ve rận, các loại ký sinh trùng trên súc vật, vitamin... Nói về phương hướng phát triển “bệnh viện chó, mèo” bác sỹ Huyền cho biết: “ Trong thời gian tới, nhu cầu nuôi chó, mèo và thú vật cảnh của người dân thủ đô ngày càng tăng cao, bệnh viện chúng tôi sẽ mở thêm ít nhất từ 4-5 địa điểm khám, chữa bệnh ở các quận nội thành, mở rộng diện tích nuôi nhốt, rồi đến các dịch vụ xuất nhập cảnh, thậm chí cả mua bảo hiểm chó, mèo...
nguồn vietbao
em đã mang cún của em ra đay rồi và gửi trong 3 ngày tất cả tiền cho chi phí là 120k cả ăn ,cũng rất tốt nhung chi psi thì cũng không rẻ chút nào bé cún của em cũng đã khỏe rất nhanh đc cái là rất nhiều khách hàng và các cô y tá bác sĩ ở đây cũng rất tận tình ,nói ngọt nhưng khuyến cáo với mọi người đừng ai mang cún chửa ra đay cho họ đỡ vì em thấy những con cún họ đỡ đẻ hay chết

yeucho89

Member
em đã mang cún của em ra đay rồi và gửi trong 3 ngày tất cả tiền cho chi phí là 120k cả ăn ,cũng rất tốt nhung chi psi thì cũng không rẻ chút nào bé cún của em cũng đã khỏe rất nhanh đc cái là rất nhiều khách hàng và các cô y tá bác sĩ ở đây cũng rất tận tình ,nói ngọt nhưng khuyến cáo với mọi người đừng ai mang cún chửa ra đay cho họ đỡ vì em thấy những con cún họ đỡ đẻ hay chết
cám ơn em chị cũng mang ra đây mà gần nhà chị nên chị k cho em cún điều trị nội trú mới cả bệnh của cún nhà chị một ngày cũng hết 70k rồi nên cứ chữa đến khi nào được thì hay lúc đấy.bé cún nhà em có bị care không?nếu bị care mà khỏe nhanh thì chị yên tâm hơn chứ cứ thế này sốt ruột quá.
6h bé cún nhấp thêm tí nước glucozo nữa,vẫn nằm ẹp một chỗ,tội nghiệp lắm.chạm vào chân trước thì cắn lại có vẻ hung dữ chắc bé sợ tiêm.lại thêm một lời nguyện cầu cho em khỏi bệnh nữa.................yêu cún nhiều hơn chính bản thân chị nữa............

MaiMai

cho' nhà mình ngày trước cũng bị bệnh đấy,cho đi truyền nước với tiêm một tuần là khỏi,bạn đừng nên lo lắng quá .Chó mình nuôi mình yêu thương nó là được,đâu cứ phải là chó cảnh mới được đi chữa bệnh..Chúc cún nhà bạn mau lành bệnh.

yeucho89

Member
tối nay bé vẫn nôn đều trong bãi nôn thấy có con giun dài bằng ngón tay cái.chẳng rõ bé bị sao nữa.mẹ chửi nhiều và bắt phải vứt bé đi,đau lòng quá.......................chị biết làm gì đây em ơi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

cứ gửi nó ra đấy họ sẽ truyền dịch và tiêm thuốc ,tự mình chữa ko khỏi đâu phải phá hiện bệnh sớm nghe chị nói em nghĩ sẽ ...ko giữ đc ,nhưng chị ơi ,còn nước còn tát cố đc bao nhiêu thì cố nếu bé ko còn nữa thì mình cũng ko ân hận nhưng dù gì thì mình cũng cố hết sức rồi

yeucho89

Member
tuyệt vọng và buồn vô cùng............nhìn em xót xa em cứ cố nôn như muốn lôi cả ruột chị ra ý.................lỗi của chị vì không chăm sóc em đầy đủ............có tội với em nhiều lắm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!thương em..................

bebi08

Member
Bạn cho mình hỏi bênh viện chó mèo trong ngõ 120 Trường Chinh này có phải là Hanvet không? Nếu không phải thì bv này tên là gì? Bạn nói chi phí trong 3 ngày là 120k nhưng "chi psi" là chi gì vậy hả bạn? Bạn làm ơn giải thích giùm mình nhé. Cảm ơn nhiều. Chúc chó của bạn mau khỏe.

yeucho89

Member
Bạn cho mình hỏi bênh viện chó mèo trong ngõ 120 Trường Chinh này có phải là Hanvet không? Nếu không phải thì bv này tên là gì? Bạn nói chi phí trong 3 ngày là 120k nhưng "chi psi" là chi gì vậy hả bạn? Bạn làm ơn giải thích giùm mình nhé. Cảm ơn nhiều. Chúc chó của bạn mau khỏe.
đúng rùi bệnh viên này thuộc công ty HANVET chi phí gửi chó tầm 25 đến 35 nghìn đồng 1 con tùy cân nặng (chi phí này chưa tính chi phí ăn và chi phí khám chưa bệnh) còn chi psi là chi phí bạn ấy viết nhầm thôi mà.
chẳng biết nói thế nào cả trong lòng xác định cả rồi mà vẫn cảm thấy day dứt vì có lỗi với em....tình trạng của em cũng chẳng khá lên được,nôn và đi ra chút máu phân màu nâu....

huylinht

em cũng đã từng mag bé chó nhà mình lên phòng khám HANVET này nhưng thú thực em thấy điều trị ko hiệu quả cho lắm. Sau đó em đã mang lên phòng khám VET CLINIC trên đường Nghi Tàm, cho ở nội trú. Chi phí tất cả khám chữa bệnh, thuốc thang, ăn uống, qua đêm là 90.000đ. THấy có vẻ khả quan hơn nhiều !

yeucho89

Member
em cũng đã từng mag bé chó nhà mình lên phòng khám HANVET này nhưng thú thực em thấy điều trị ko hiệu quả cho lắm. Sau đó em đã mang lên phòng khám VET CLINIC trên đường Nghi Tàm, cho ở nội trú. Chi phí tất cả khám chữa bệnh, thuốc thang, ăn uống, qua đêm là 90.000đ. THấy có vẻ khả quan hơn nhiều !
cám ơn em nhưng có lẽ muộn quá rồi em ạ.............................................

nếu chị dưa đi sớm thì có lẽ bé sẽ sống đc ,nhưng nếu lỡ rồithì cho mọi chuyện qua đi ,hãy nghĩ đó chỉ là 1 giấc mưo thôi đừng nhứo về bé nữa có nhớ thì nhớ hình ảnh khuôn mặt bé thôi chứ cứ nhớ hình ảnh bé chơi cùng mình thì lại buồn ,như em này h chỉ nho hình ảnh cún cuae em chạy nhảy thôi chứ ko nhớ mặt nó nữa em chỉ tiếc nuối là con đầu của mình sống quá ngắn ,vui đùa quá ít nếu lúc đó em biết đưa cún đi khám thì sự việc sẽ tốt đẹpp hơn ; bé fox bây h của em quả là may mắn :)

Thành thật chia buồn cùng em, có lẽ em lần đầu nuôi chó ? không chích ngừa care nên khi bị mắc bệnh là không thể chữa khỏi, nếu có khỏi cũng chỉ tạm thời thôi. anh cũng giống như em vậy sau này là anh chích ngừa đầy đủ cho các em nó nên không bị chết con nào cả

pit bull

Member
Theo tớ đã mắc bệnh Care rồi thì cầm chắc 90% là ... chầu diêm vương. Thà cứ cho nó 1 liều nhân đạo còn hơn chứng kiến nó vật vã trong đau đớn. Đi ngoái ra máu, sùi bọt mép v.v... rồi chết trong co giật. mình cũng bị 1 em, hic

yeucho89

Member
đã dứa bé đi rất sớm từ khi bé có biểu hiện bệnh cơ nhưng do thể trạng bé cũng yếu nữa.......cũng buồn lắm mẹ mang về cho em chó mới mà cũng chẳng thấy hứng thú nữa.bây giờ đi đâu làm gì cũng thấy hình bóng bé đang chơi đùa đang ăn,đang ngủ........nhớ lắm không chịu được.mà biết làm sao được????

candy

Member
tình hình sk của cún thế nào rồi hả bạn?thấy tình trạng cún của bạn như thế-mình cũng thấy đau lòng đó-bạn hãy cứ xem như không cứu được em í,nếu được thì tốt-nếu không cứu được thì thấy lòng cũng nhẹ nhõm hơn.hãy xác định tư tưởng như vậy bạn ạ!dẫu sao thì bạn cũng đã cố gắng hết khả năng rồi!xin chia sẻ cùng bạn-dù là tin vui hay buồn.ntn nhớ thông tin cho mình biết nhé.

đã dứa bé đi rất sớm từ khi bé có biểu hiện bệnh cơ nhưng do thể trạng bé cũng yếu nữa.......cũng buồn lắm mẹ mang về cho em chó mới mà cũng chẳng thấy hứng thú nữa.bây giờ đi đâu làm gì cũng thấy hình bóng bé đang chơi đùa đang ăn,đang ngủ........nhớ lắm không chịu được.mà biết làm sao được????
Thật là một kết thúc không có hậu............................

boxich90

Member
Hôm nay em mang con cún nhà em đi bác sĩ người ta bảo nó bị bệnh Care rất khó chữa em tuyệt vọng quá.ngày hôm qua nó bỏ ăn em tưởng nó dỗi em.sáng nay thấy nó đi phân lỏng với nôn em đưa nó đi ngay.bác sĩ đã tiếp nước và tiêm cho nó 4 mũi.nhưng về đến nhà nó cũng chẳng ăn gì.chó nhà em là chó ta lai nhật ai cũng bảo em điên khi chữa bệnh cho 1 con chó ta.Nhưng em kệ,em đau đớn quá.liệu có ai cho em hi vọng để cún được sống không?nó là tất cả với em bây giờ...chẳng ai động viên chẳng ai ủng hộ em cả...cún ơi có hi vọng nào cho em ??????????????????????????

Chào yeucho89!! Mình nghĩ bạn ko nên tuyệt vọng quá bạn à,mình nghĩ bạn nên tham khảo ý kiến của mình biết dâu lại giúp dược cún của bạn khỏi bệnh.
Care là nổi ám ảnh lớn nhất của tất cả những người nuôi chó con, bệnh ca-rê ảnh hưởng đặc biệt nghiêm trọng trên chó con dưới sáu tháng tuổi và tỉ lệ chết rất cao, cho đến nay vẫn chưa có thuốc điều trị đặc hiệu.

Định nghĩa

Đây là một loại bệnh truyền nhiễm rất mạnh, gây ra do một loại siêu vi trùng (virus) tên là Paramyxovirus, chuyên tấn công trên chó và một vài loài thú ăn thịt khác. Trên lâm sàng, bệnh biểu hiện ra những triệu chứng vô cùng đa dạng thể hiện ở nội quan con vật và lớp biểu mô. Bệnh rất nguy hiểm, vì nếu tiến triển thì phần lớn là gây chết.

Triệu chứng

Bệnh carré có thời gian ủ bệnh từ 3 – 7 ngày. Trong thời gian này, bệnh không thể hiện bất kỳ triệu chứng nào cả. Khi phát bệnh, có tất cả sáu triệu chứng được ghi nhận. Những triệu chứng này có thể riêng rẽ hay thể hiện cùng lúc. Việc chẩn đoán bệnh có khả năng cao nếu phát hiện những triệu chứng sau đây:

Sốt cao liên tục, kéo dài.
Viêm catarrhe vùng mắt, mũi (mắt chảy nhiều ghèn, mũi chảy dịch xanh).
Triệu chứng trên hệ tiêu hóa: ói mửa, tiêu chảy.

Triệu chứng trên hệ hô hấp: ho, khạc, nhiều đàm.

Triệu chứng thần kinh: co giật, nhai giả (miệng cứ nhai như đang ăn), chảy nước bọt nhiều, tru sủa mất ý thức.

Triệu chứng trên da: viêm da, lớp biểu bì hóa sừng.

Bệnh tiến triển tối đa trong vòng năm tuần, kết quả theo ba hướng khác nhau: lành bệnh; lành bệnh kèm với di chứng (co cơ, giật cơ, viêm phổi, mất men răng, hư thận) và chết.

Còn một dạng nữa là dạng không điển hình, thường thấy trên những con chó có tuổi nhưng không được chích lại vaccin đầy đủ. Triệu chứng thường thấy là viêm não trên chó già thể hiện những triệu chứng thần kinh (liệt, co giật), hiếm hơn là triệu chứng viêm da và thần kinh kết hợp.

Chẩn đoán
Các chẩn đoán lâm sàng dựa chủ yếu vào triệu chứng, ngoài ra có thể có những phương pháp chẩn đoán phòng thí nghiệm để chắc chắn hơn:

Xét nghiệm tế bào để phát hiện sự hiện diện của thể vùi trong nguyên sinh chất, chủ yếu trên lớp tế bào biểu mô (thể Lentz). Đối với con vật sống, lấy lớp màng nhầy biểu mô đường sinh dục hay niệu đạo. Đối với con vật chết thì lấy mẫu càng nhanh càng tốt sau khi chết một trong những cơ quan sau đây: phổi, bàng quang (bọng đái), thận, tiểu não, não.
Xét nghiệm kháng nguyên virus trong tế bào biểu mô bằng phương pháp miễn dịch huỳnh quang.

Tìm virus bằng phương pháp ủ bệnh trên chồn furet, trên thú chết lấy lách để xét nghiệm.

Các phương pháp chẩn đoán huyết thanh học không cho hiệu quả cao, vì bệnh tiến triển đôi lúc quá nhanh không tìm thấy kháng thể.

Về mặt dịch tể học, loài nhiễm bệnh là các loài họ chó. Chó nhạy cảm tùy vào độ tuổi. Virus rất dễ chết, sống được 20phút trong môi trường chất nhày lỗ mũi ở 20˚C. Bệnh truyền nhiễm trực tiếp, virus thâm nhập qua đường mũi hay mô liên kết.

Điều trị

Điều trị bằng huyết thanh: huyết thanh đặc trị dùng với liều 2ml/kg thể trọng bằng đường dưới da hoặc bằng đường tĩnh mạch, liều tới thiểu phải là 10ml. lặp lại liều này 2 đến 4 ngày sau. Điều trị bằng huyết thanh chỉ có hiệu quả ở giai đoạn đầu mới phát bệnh. Hiện nay,loại huyết thanh này dường như không còn hiện diện nữa. Đây gọi là huyết thanh ngựa chửa nghĩa là dùng mầm bệnh tiêm vào ngựa cái đang mang thai, sau đó giết đi để trích máu lấy huyết thanh, có lẽ vì lý do nhân đạo mà loại huyết thanh này không còn hiện diện nữa.

Điều trị bằng phương pháp không đặc hiệu: đây là phương pháp thường được sử dụng nhất. Đầu tiên là phải chống lại những bệnh phụ nhiễm, sử dụng các loại kháng sinh , sulfamid để tiêu diệt những vi trùng cơ hội gây nệnh cho chó. Điều trị các triệu chứng thần kinh co giật , liệt cơ. Điều trị các triệu chứng về dạ dày, ruột như chống ói, chống tiêu chảy. Điều trị các triệu chứng khí phế quản và phổi, màng phổi.

Phòng bệnh

Cách ly các cá thể khỏe mạnh và cá thể mắc bệnh. Các chó con mới đưa về phải cách ly tối thiểu 12 ngày mới nhập chung vào cùng bầy đựoc và trong thời gian cách ly phải theo dõi sát sao thân nhiệt của con vật. Sát trùng khu vực nhiễm bệnh bằng nước Javel, Formol hay Phenol.

Khi phát hiện có cá thể trong bầy mắc bệnh, lập tức tiêm ngừa huyết thanh cho cả bầy. Huyết thanh sẽ có hiệu lực trong vòng hai tuần lễ. Nhưng như đã đề cập ở trên, huyết thanh này có lẽ không còn nữa trên thị trường.

Việc phòng bệnh hiệu quả nhất là sử dụng vaccin để tiêm phòng cho cả bầy. Lần chích vaccin đầu tiên bao gồm từ hai đến ba mũi. Nếu hai mũi thì tiêm vào tuần thứ 8 và tuần thứ 12. Nếu ba mũi thì tiêm vào tuần thứ 6, tuần thứ 9 và tuần thứ 12. Vaccin này sẽ được tiêm lặp lại mỗi năm một lần trong suốt cuộc đời con vật.

Việc sử dụng các dạng vaccin kết hợp phải rất thận trọng theo hướng dẫn của bác sĩ
Người viết: BS.Nguyễn Ngọc Bình
29/03/2007