• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thăm VN ROTTWEILER Kennel

CENTIMET

Member
còn vài ảnh..chia sẻ tiếp..hi hi..

Cột móc chó made in Sơn Nguyễn , được cải tiến từ hình (Mẫu) , hình tư liệu được anh cung cấp...

VN ROTT kennel đã thể hiện ngay sự chuyên nghiệp trong chi tiết nhỏ nhắn này...thật khâm phục anh..Cho cái nó cần hơn là cho cái mình có..(hic..hic)

Tránh chó rối dây và tiện lợi khi di chuyển vị trí (nếu cột chó ở 1 bức tường chó di chuyển 1/2 vòng tròn , nếu cột chó ở gốc cây chó sẻ bị rối.)..... tránh những lý do anh làm nên vật hưu ích này ... hi vọng trong thời gian tới anh chuyển sang sản xuất luôn ...Cent đăng kí 1 cây liền..hi hi

Centimet

:)em ít khi nào qua mấy mục khác ngoại trừ mục bulldog...đêm nay ngủ không được lục tung cả cái diễn đàn vào tới đây thì khựng lại luôn.........:)
+hình bác cent chụp đẹp,toàn mấy em rott,bully,bull dữ hông!
+mấy món ăn mà cũng đem chụp em pó tay,làm đói bụng quá!!..(bây giờ là 4 rưỡi sáng.để lát đi ăn sáng luôn:D)
+thấy hội rott òf dzui quá...muốn đi quá...bác cent giới thiệu nhé:D:D

cunxinh

Member
Toàn rot đẹp ạ . NHìn mà thèm quá . Ở Hn ít rot đẹp quá nên nhìn các bác mà thèm . Càng thế này em càng phải phấn đấu có 1 em đẹp như thế . Thanks bác đã úp cho xem những ảnh đẹp .

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
:)em ít khi nào qua mấy mục khác ngoại trừ mục bulldog...đêm nay ngủ không được lục tung cả cái diễn đàn vào tới đây thì khựng lại luôn.........:)
+hình bác cent chụp đẹp,toàn mấy em rott,bully,bull dữ hông!
+mấy món ăn mà cũng đem chụp em pó tay,làm đói bụng quá!!..(bây giờ là 4 rưỡi sáng.để lát đi ăn sáng luôn:D)
+thấy hội rott òf dzui quá...muốn đi quá...bác cent giới thiệu nhé:D:D
chào BulldogFat ! rất vui khi bác cũng có hứng thú với Rott và Bully . nhất định lần sau họp mặt mình sẽ kêu hội trưởng Sơn LG báo trước để anh em chuẩn bị đi đầy đủ . về mặt hình ảnh thì bác Cent dạo này tu luyện dữ quá nên hình ảnh có vẻ ngày càng sống động hơn rất nhiều . đúng như bác nói là nhìn vào mấy tấm hình chụp mấy dĩa thức ăn thật là hấp dẫn ... nói tới đây mình cũng chảy nước miếng...hi...hi....

KimCuong

Active Member
Sơn Nguyễn đang hạnh phúc bên cục cưng của mình FIGHTER

FIGHTER: một chú chó trẻ nhưng đã rõ nét những tiêu chuẩn vốn cần có ở một con Rott đẹp. Fighter có một cái đầu đẹp, to, những đường gãy ở tráng và mũi sâu, kết hợp với mõm ngắn tạo nên vẻ đẹp ở mặt. FIGTHER hiện thời chỉ 13 tháng chỉ cần nữa năm nữa sẽ rất xuất sắc.

Nhìn kỹ 2 tấm ảnh này chợt thấy bác sonnguyen nhà ta như già đi mấy tuổi,theo thời gian mong ngóng và vất vả để đưa các cục cưng của mình về Việt Nam. Nhưng đọng lại thì thấy nụ cười tươi rạng rỡ đầy hạnh phúc và mãn nguyện của bác bên cục cưng của mình.

Xin chúc mừng anh!

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Nhìn kỹ 2 tấm ảnh này chợt thấy bác sonnguyen nhà ta như già đi mấy tuổi,theo thời gian mong ngóng và vất vả để đưa các cục cưng của mình về Việt Nam. Nhưng đọng lại thì thấy nụ cười tươi rạng rỡ đầy hạnh phúc và mãn nguyện của bác bên cục cưng của mình.

Xin chúc mừng anh!
chào em ! dạo này anh nhiều việc quá nên " râu tóc " lỉa chỉa quá nên nhìn có vẻ già ...hi....hi.... nhưng chắc vẫn còn trẻ hơn 1 người vừa mới có bầy Rott cực đẹp ngày nào cũng phải chăm bẵm ...he....he.....

về phần mấy em mới nhập về ( Oliver , Agila , Fighter ) anh rất mãn nguyện với chúng vì chúng rất thân thiện và tình cảm làm anh cảm giác như đã là chủ của tụi nó từ rất lâu rồi. bây giờ Natasa vẫn còn nhớ Oliver lắm , vẫn mail cho anh hỏi thăm sức khoẻ Oliver hoài . sắp tới anh rảnh sẽ lên trại chụp lại hình và upload luôn thông tin đầy đủ và giải thưởng tất cả các em Rott trên trại luôn

linhty

Member
Quá đẹp, nhìn hình đã đẹp vậy ở ngoài Fighter chắc chắn còn đẹp hơn nữa anh Sơn nhỉ

Bí quyết nào để mấy chú chó nổi tiếng dữ này sống hoà đồng vậy các bác?

Trời SG nóng quá, HN đang mùa đông, bác chuyển ra ngoài này cho mát đi. Híc.

Bí quyết là : Sang bên đó nhập về một vài em như của bác Sơn Nguyễn là ngon ngay thôi.

Sự thân thiện và tinh thần tuân thủ kỷ luật cao là điều đầu tiên bạn sẽ cảm nhận đc khi tiếp xúc với

những con Rott nhập, đó chính là điểm khác biệt cơ bản ít thấy ở các chú Rott đc nuôi dạy tại VN.

Phần nhiều Rott ở VN mới chỉ nuôi và dậy theo kiểu ta có gì thì cho nó cái đó(Vậy cũng đã đủ mệt

roài :D) chứ chưa thể : ta cho nó cái nó cần

Cái này bắt nguồn từ nền văn hoá của mỗi nước (nếp nghĩ)

Môi trường sống khác biệt giữa VN với nc ngoài :

Điều kiện về kinh tế, cơ sở vật chất nuôi dạy,chất lượng các giáo trình giảng dạy và thậm chí là cả

trình độ chuyên môn của HLV nữa

Tóm lại là chúng ta cần phải có một khoảng thời gian nhất định để các chuyên gia nghiên cứu một

cách thật nghiêm túc về Rott như chúng ta đã từng làm đối với GSD. Vì không thể cứ mang cách nuôi

dạy của giống này áp dụng hoàn toàn sang giống khác đc,mỗi loại có một đặc điểm về nuôi dạy

riêng, làm như vậy là chưa đúng, chưa khoa học và kết quả là :

Chính điều này khiến cho Rott bị hiểu như một hung thần dữ dằn, hung tợn,không an toàn khi nuôi

chúng trong nhà và trong cộng đồng dân cư

Đây là một trong những lý do để Rott bị từ chối khi ai đó đứng trước sự lựa chọn giữa Rott và một

giống khác

Một trong những nguyên nhân chính gây nên sự không thân thiện của Rott tại VN là :

Phần nhiều người chơi tại VN đều quan niệm :

Rott là phải giứ dằn, bặm chợn, người lạ đến là phải nhẩy sồ ra cắn sủa ầm ầm và họ cho vậy mới là

những con có thần kinh tốt chứ Rott mà người lạ đến vẫn ngồi im không sủa thì vứt đi. Đây là một

cách hiểu chưa đúng về dòng chó nghiệp vụ nói chung và Rott nói riêng.

Một trong những lý do khiến Rott không có tính kỷ luật cao tại VN là cách dạy dỗ từ nhỏ đến lớn

không nghiêm và có phần chưa chuẩn (do cưng chiều quá nên sinh hư, do kiến thức về nuôi dạy còn

thiếu hụt )

Khi cho đi học thì do muốn nó đc dạy dỗ nhiều động tác quá trong khi thời gian lại có hạn nên dẫn đến việc không đc dậy dỗ đến nơi đến chốn cũng là điều dễ hiểu
(mà bác bảo dậy 1 tháng bao gồm cả ăn uống trông nom mới có từ 1.200.000 đến 1.500.000 VND thì làm sao mà ngon đc, tiền ăn nếu nuôi chuẩn còn hơn thế nữa là. Vậy bảo sao khi chó nuôi ở nhà béo tốt ngon lành là vậy mà khi đi trường về gầy tong teo trông ốm nhách).

Khi ở nhà đc chủ cho ăn uống đầy đủ hơn ít phải vận động hơn thì làm gì chả béo tốt hơn sang trường ăn ít hơn chất lượng thức ăn kém hơn và cái chính là lại phải vận động nhiều hơn gấp bội trong quá trình luyện tập => Không giảm cân gầy tong teo mới là chuyện lạ

Thu phí cao hơn thì chưa chịu đc híc híc lại bài toán về kinh tế :((

Nói vậy không phải có ghĩ là không Rott không cảnh giác đâu nhé :D

Vì nó thuộc dòng chó làm việc nên dù thân thiện đến đâu đi chăng nữa thì nó vẫn đặt bạn vào diện đối tượng : luôn luôn phải đề phòng

và cảnh giác. Không tin thì cứ đang chơi đùa tự nhiên bạn thử oánh ông chủ của nó một phát xem thì biết liền à ( đùa thôi chứ mà oánh

là nó sử lý bạn liền ngay á. Tôi đã mục sở thị con Bob nhà tôi nổi tiếng hiền vậy mà hôm ba con chó ta xông vào định cắn con Hitler nhỏ nhà tôi. Tôi xông vào can, 3 con đó quay ra gừ gừ xông vào cắn. Bob đứng phía sau xông thẳng vào nhe răng gừ lại. Ông chủ nhà đó tinh tướng bảo tôi lôi chó về không 3 con cho ta nhà ông ấy cắn chết chó nhà tôi đấy( thằng cha này tinh tướng nhất ở khu tôi ai cũng ghét). Thế là tôi tức mình không ngăn Bob nữa. Con đầu đàn lao vào bị Bob đợp một phát đúng cổ lắc cho một lắc rồi hất tung lên, rơi xuống đau quá kêu ăng ẳng chạy mất dép về nhà. Bob đuổi theo vào tận nhà lùa cả 3 con một trận chối chết luôn. Khi đó thằng cha kia sợ quá kêu ồi ồi bảo tôi lôi chúng nó về không thì cắn chít chó nhà lão.... hahhahhha Rott là vậy đấy

Em cũng định nói bác ấy thế nhưng mấy hôm nay đang lo chuyện mua ngôi nhà liền kề do cơ quan bán ở Mễ Trì rộng hơn 100m2, nghe đâu 36 triệu/m2. Tính ra hai vợ chồng em hằng tháng chỉ ăn và nuôi con bằng một lương của bố hoặc mẹ thì khoảng hơn 100 năm sẽ mua được... Đợi khi đó em ôm chó về cũng được.híc.....
Cám ơn bác về bài viết...Đúng là ở VN mình nói đến rot ai cũng sợ mà nỗi sợ hãi đến chính từ sự nuôi dạy của chúng ta. Có khi em cũng làm em rot về nuôi cho nó bảo vệ thằng nhóc nhà em là vừa. Hôm nào qua thăm em bob nhà bác nhé, tiện thể anh em ta tập thử xem sao nhỉ? Àh, bác mang em Cami về chưa?Hay đang nhờ "em gái" nuôi hộ, mang về cho anh em qua chơi xem chó chứ.

1stLady

Member
Con chó bảo vệ chủ và gia đình chủ mới là đỉnh của chó. Người xưa nói "nuôi quân 3 năm dụng 1 giờ". Nhiều con chó cứ bị lầm tưởng là ù lì ngu ngốc nhưng khi hữu sự chúng mới chứng tỏ hơn gấp bội những con khác.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler

chào bác Levinhphong ! mình chẳng có bí quyết nào cả vì những con này tuy ở những trại khác nhau nhưng vì đã được thi đấu ngay từ bé nên tính cách " xã hội hoá " rất tốt nên rất thân thiện với nhau và cả với người lạ. dạo này trong SG tuy có hơi nóng nhưng vì trên đó mình có trang bị máy điều hoà nên cũng đỡ lo . nhưng nếu bác thích thì chỉ đại em nào đi rồi mình sẽ chuyển ra ngoài cho bác ...hi....hi....

Cám ơn thịnh tình của bác... nhưng sức em không kham nổi.Hihihihihi. Tháng này em có đi ct trong ấy, nếu bác có lòng thì em chỉ mong bác mời em ghé qua trang trại bác chơi, điều này cũng đủ em hạnh phúc rồi.

vietyen

Member
minh dang nuoi mot con rot cai 9 thang tuoi va mot boxer 15 thang co ai cung so thich voi minh thi pó len day ngay

bác SONNGUYEN ơi, hôm nào em xuống chỗ nhà bác chơi được không ạ ??!!...phần vì chuồng trại và chó bác ok quá...phần thì thấy CENT chụp mấy cái đĩa thức ăn,em lại nổi máu yên hùng:D:D