• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo của Gemma

babytired

Member
Chúc mừng Me Gemma có thành viên mới nha... Me Gemma chup hình đại gia đình gửi lên cho mọi người chiêm ngưỡng đi...

meonho

Member
Ui, nhà mẹ Gemma có thêm thành viên xinh xắn. Sâu sậm hơn bánh mì. Bánh mì duyên hơn sâu, ngây thơ hơn.
Nhưng hai bé đều đáng yêu. meonho chúc mừng chị nghen.
Nhìn Sâu chia tay mẹ, làm meonho thấy thương, muốn sụt sịt luôn. Cái tật nhạy cảm của meonho :D

meonho

Member
Chị Sâu ăn xong bữa tiệc cá dưới gầm giường đã nhảy lên giường bố mẹ tự sướng một mình rồi. Xem chị ấy cười toe toét chưa này

Sâu cười xinh quá. Mà mẹ Gemma chụp được khoảnh khắc này đúng là tuyệt :D

Chị Sâu ăn xong bữa tiệc cá dưới gầm giường đã nhảy lên giường bố mẹ tự sướng một mình rồi. Xem chị ấy cười toe toét chưa này

Sâu cười xinh quá. Mà mẹ Gemma chụp được khoảnh khắc này đúng là tuyệt :D
Hạnh phúc khi được về dưới mái nhà chung với Bánh Mì đây mà!

Gemma

Active Member
Hai đứa hồi nhỏ được nhà chủ cũ đặt tên là Mũm (chị Sâu bây giờ) và Mĩm (Ginger - Bánh Mì bây giờ). :-bd:angel:

Đây là hai chị em Sâu - Bánh Mì trong buổi offline tại Sài Gòn hôm 17-4 vừa qua, bé bên tay phải là Bánh Mì đấy

Từ sáng đến giờ mẹ Gemma chạy như đèn cù, giờ mới vào nhà mình ngó thử tí thì thấy cả nhà đã góp gạch xây thêm tầng nữa rồi, nhờ sự kiện chị Sâu về nhà mới. Cảm ơn cả nhà đã quan tâm đến cháu nó. Từ hôm qua đến giờ hai đứa vẫn chưa thực sự giáp mặt nhau nên chưa chụp được kiểu nào chung. Bố cháu bảo cứ để từ từ cho nó tiếp cận nhau tự nhiên thì sẽ không có chiến tranh xảy ra. Chắc phải đợi vài ngày nữa mấy anh em Bờm chịu chơi chung với nhau thì mới chụp được ảnh chị em song sinh mới nhất cũng như gia đình chó mèo 4 đứa chúng nó. Hiện tại chị Sâu vẫn đang ở... phòng cách ly. :angel:;;):day dreaming:

Trong khi chờ cập nhật ảnh mới nhất chụp chung hai chị em Bánh Mì - Sâu, mẹ Gemma tạm thời post lại tấm ảnh chụp chung hôm offline của hội mèo Sài Gòn 17-4 vừa rồi, hiện giờ nhìn hai đứa có lớn hơn trong ảnh một chút chứ cũng không khác biệt nhiều. Cả nhà có thể so sánh điểm khác biệt trên gương mặt hai đứa song sinh trong những bức ảnh này (đã post cách đây vài trang ở trước). Đúng như bạn Xuka nói, mặt Sâu có những vệt vằn đậm hơn nhất là hai đường chạy từ khóe mắt dài ra phía sau. Ở trên trán Sâu có những đường sọc đan vào nhau, còn trán của Bánh Mì là những đường sọc thẳng, mặt Bánh Mì pha lông trắng nhiều hơn. Còn nhìn ở ngoài thì lông Bánh Mì sáng hơn chị Sâu, dáng cũng mi nhon hơn, lông không xù bằng Sâu. Mẹ cháu sẽ tiếp tục cập nhật hình ảnh mới sắp tới, tối nay mẹ cháu đi trực đến đêm nên tạm thời chưa có hình mới ạ! :praying::love struck:>:D<

Gemma

Active Member
Ô la la, vậy là 2 chị em sắp được khè nhau thoả thích rồi :)) Có vẻ lông chị Sâu đậm hơn thật, nhưng nhìn qua ảnh em vẫn chưa biết làm cách nào để phân biệt 2 chị em @@ Hai cái tất trắng ở chân trước em Bánh Mì nhìn rõ ràng hơn chút nhưng ảnh nào mà không nhìn thấy chân thì bó tay ^^

Mẹ Gemma nhớ tả lại vẻ mặt của Bờm khi nhìn thấy cả 2 chị em nhé. Chắc đầu tiên Bờm sẽ tròn mắt lên nhìn vì tưởng mình hoa mắt; sau đó Bờm nhận ra có tới 2 đứa Bánh Mì thật, thế là mặt cậu lại Bờm ra như trước khi nghĩ từ giờ sẽ phải lo lấp sản phẩm cho thêm một con bé Bánh Mì nữa :))
Chú Iemmap có thể nhìn thấy khác biệt rõ trong mấy bức ảnh chị post lại ở trên. Mặt Sâu màu lông cũng đậm hơn mặt Bánh Mì, đường sọc trên trán khác nhau, mắt Bánh Mì có đường viền chung quanh màu trắng sắc cạnh hơn mắt Sâu, mắt Sâu cũng có vùng lông trắng nhưng phủ rộng quanh mắt hơn Bánh Mì. Nhìn kỹ thì có thể phân biệt, chứ nếu mỗi đứa ở mỗi phòng thì không biết đứa nào vào với đứa nào :thingking::rolling eyes::D

Chú Iemmap tưởng tượng vẻ mặt Bờm chính xác trăm phần trăm! Đúng là cánh đờn ông nên dễ hiểu nhau nhở! Chị sẽ mô tả kỹ trong mẩu chuyện của Bánh Mì kể tối nay. Cảm ơn chú nó vẫn chăm chỉ dõi theo chuyện anh chị em nhà Bờm nhớ! :love struck::love struck::love struck:

Gemma

Active Member
Sâu đậm hơn Bánh Mì, chắc chị Sâu nhớ mẹ nên khóc nhè mắt mới bẩn hơn Bánh Mì cái này phân biệt khá rõ 2 chị em.Và đôi mắt của Sâu sắc hơn,già dặn hơn Bánh Mì.
Chúc mừng mẹ Gemma nhá,nhà chị sắp thành trang trại được rồi:)):)).Nhà có mèo sinh đôi rồi thì em Kiu cũng chúc chị được như sẽ mong ước cho nhà cửa nhộn nhịp nhé(cái này nói nhỏ thôi không phải ai cũng biết em chúc thế có ý gì đâu chị nhỉ:)))
Cô Kiu nhìn rất chính xác. Lúc mới về nhà mẹ định lau mắt cho Sâu nhưng bố gạt đi, bảo để từ từ cho em nó đỡ lạ nhà đã. Sáng nay đã lau sạch ghèn dính mắt cho Sâu rồi, Sâu rất ngoan để yên cho mẹ lau. Sâu đúng là nhìn già hơn Bánh Mì một tí, vì mặt Sâu sậm màu hơn Bánh Mì nên cho cái cảm giác đấy chăng? :D:love struck: Nhà chị sắp thành cái sở thú mini thì có, nhà nhỏ xíu hà, trường hợp của Sâu hơi đặc biệt nên bố mới đồng ý đón về trong khi chờ chuyển nhà mới rộng rãi hơn.

Có mèo sinh đôi thì dễ chứ... em bé sinh đôi thì hơi bị khó cô Kiu ạ! Cái đấy trời cho mới được chứ không phải ai muốn cũng được :blusshing::blusshing: Dù sao cũng cảm ơn cô Kiu em nhé! Hóa ra hồi nào đến giờ mình nói chuyện với song Kiu mà không biết, vậy là cái nickname mang ý nghĩa đấy phải không, vì chữ Ko và chữ Kiu cùng lặp lại hai lần :thingking:;;) Từ giờ nói chuyện với cô Kiu phải hỏi rõ đấy là Kiu chị hay Kiu em, hay là cô Kiú :D:love struck:

Gemma

Active Member
Vậy là hai chị em được đoàn tụ rồi. Chúc mừng Gemma có thêm thành viên mới nhé. Đề nghị mẹ Gemma post ảnh sinh đôi của Bánh Mì và chị Sâu để thiên hạ còn tìm điểm khác biệt, đặng sau này mẹ Gem post một hình còn phân biệt được ai là ai :D.
Hôm nay nhờ có chị Sâu về nhà mới mà nhà mẹ Gemma mới có khách quý ghé thăm, chờ mãi mới thấy cô Sheryl vào comment các cháu nó, quý hóa quá nhỉ! :love struck::love struck: Mẹ cháu cũng muốn chụp vài kiểu chung của hai chị em nó cho cả nhà so sánh sự khác biệt, nhưng khổ nỗi chúng nó sống ở hai nhà khác biệt lâu rồi nên giờ gặp lại đâu có biết chị em gì, dù hồi bé hai đứa rủ nhau đi nghịch thấu trời xanh, giờ gặp lại khè nhau tưng bừng.

Chắc phải đợi ít bữa cho nó quen nhau lại đã mới chụp được hình chung cô Sheryl ạ! Cảm ơn cô đã quá bộ ghé thăm cháu nó. Anh em Bờm gởi lời thăm công chúa và các anh em của công chúa nhà cô Sheryl nhá! :love struck::love struck:

Gemma

Active Member
Ui, nhà mẹ Gemma có thêm thành viên xinh xắn. Sâu sậm hơn bánh mì. Bánh mì duyên hơn sâu, ngây thơ hơn.
Nhưng hai bé đều đáng yêu. meonho chúc mừng chị nghen.
Nhìn Sâu chia tay mẹ, làm meonho thấy thương, muốn sụt sịt luôn. Cái tật nhạy cảm của meonho :D
Cảm ơn cô Meonho nhiều nghen! Meonho nhận xét tinh tế thật đấy, mà có vẻ cô Meonho thiên vị Bánh Mì hơn nhỉ, cũng phải thôi, vì Bánh Mì quen biết cô Meonho lâu ngày hơn mà :blusshing::love struck:

Cô Meonho nhạy cảm giống mẹ Gemma quá đấy. Nhưng mà sụt sịt sao lại có cái mặt cười :D toe toét như chị Sâu về nhà... chồng thế kia? :blusshing::)):love struck:

Gemma

Active Member
Chúc mừng Me Gemma có thành viên mới nha... Me Gemma chup hình đại gia đình gửi lên cho mọi người chiêm ngưỡng đi...
Cảm ơn Babytired vẫn dõi theo anh em Bờm từ tận bên Úc. Mẹ Gemma sẽ cố gắng cập nhật hình anh em chúng nó sớm, khi nó đã thân thiện với nhau và có thể chơi chung, hiện giờ chúng nó chưa thực sự... trò chuyện gì với nhau cả, kể cả giữa hai chị em với nhau và giữa Sâu với Bờm. Mẹ Gemma không dám gọi là đại gia đình, vì so với các gia đình mèo khác ở đây, các con của mẹ Gemma mới chỉ là số lẻ thôi ạ! :blusshing::love struck:

iemmap

Member
Chú Iemmap có thể nhìn thấy khác biệt rõ trong mấy bức ảnh chị post lại ở trên. Mặt Sâu màu lông cũng đậm hơn mặt Bánh Mì, đường sọc trên trán khác nhau, mắt Bánh Mì có đường viền chung quanh màu trắng sắc cạnh hơn mắt Sâu, mắt Sâu cũng có vùng lông trắng nhưng phủ rộng quanh mắt hơn Bánh Mì. Nhìn kỹ thì có thể phân biệt, chứ nếu mỗi đứa ở mỗi phòng thì không biết đứa nào vào với đứa nào :thingking::rolling eyes::D
Em nhìn kỹ lại rồi mẹ Gemma ạ, mấy vệt lông giữa trán chị Sâu đan chéo nhau hơn nên nhìn giống chữ M, ở trên trán em Bánh Mì thì hơi thẳng hơn ^^ Sau này mẹ Gemma thi thoảng lại mở cuộc thi nhìn ảnh đoán mèo chắc cũng vui ra trò :D

Gemma

Active Member
Em nhìn kỹ lại rồi mẹ Gemma ạ, mấy vệt lông giữa trán chị Sâu đan chéo nhau hơn nên nhìn giống chữ M, ở trên trán em Bánh Mì thì hơi thẳng hơn ^^ Sau này mẹ Gemma thi thoảng lại mở cuộc thi nhìn ảnh đoán mèo chắc cũng vui ra trò :D
Lúc ấy thì chắc chú Iemmap lúc nào cũng giành giải nhất mất! :-bd:))

Boo Boo

Member
Chúc mừng gia đình Gemma tăng thêm mão khẩu. Thế hết quota rồi thì làm sao đón thêm em xám nào được nữa?

Sâu hôm nay đã quen nhà chưa hả mẹ Gemma?em nó mà lạ nhà bỏ ăn thì mẹ Gemma cứ trộn royal với cá hộp, tráng miệng sữa Vinamilk không đường là em nó mê tít ngay !! :D

Sheryl

Active Member
Hơ hơ, nhà cháu vẫn vào thăm Bờm với Bánh Mỳ thường xuyên mà, hóng hớt cả chị chó Canada nữa, nhưng mẹ cháu không comment, chỉ vào ngắm gia đình các bạn thôi mà. Nhà gemma nói thế cháu không chịu được búa rìu dư luận đâu :|.

Gemma

Active Member
Sâu hôm nay đã quen nhà chưa hả mẹ Gemma?em nó mà lạ nhà bỏ ăn thì mẹ Gemma cứ trộn royal với cá hộp, tráng miệng sữa Vinamilk không đường là em nó mê tít ngay !! :D
Cô chú Shu_akai vào thăm em nó rồi à? Hình em nó hôm qua ở trang kế ấy. Chị định post thêm ít tấm chụp hôm qua nữa. Đúng là nó vẫn lạ nhà và ăn ít lắm, dù ở nhà chị cho ăn đúng tiêu chuẩn như thế đấy, hạt Royal với cá hộp, đồng đều đứa nào cũng ăn như thế, mà Sâu ăn ít lắm. Chắc tại lạ nhà thôi, hy vọng mấy bữa nữa ăn khỏe lại. So ra Sâu to con hơn Bánh Mì, làm Bánh Mì hơi bị khớp, phải lo khè chị Sâu trước :(:))):love struck:

Gemma

Active Member
Chúc mừng gia đình Gemma tăng thêm mão khẩu. Thế hết quota rồi thì làm sao đón thêm em xám nào được nữa?
Nhà cháu cũng hóng hớt mãi mà chẳng đón được em xám nào :(:)(( Vì đây là trường hợp đặc biệt, không muốn chị em nó lạc nhau nên nhà cháu đón về cho xum họp một nhà cho vui đấy ạ! Mai mốt chuyển sang nhà mới rộng hơn thì sẽ được cấp thêm quota mẹ Boo ạ, có khi lúc đấy lại dụ bố cháu cấp thêm được quota hai em nữa thì bay ra Hà Nội ngay :-bd:love struck::D

Gemma

Active Member
Hơ hơ, nhà cháu vẫn vào thăm Bờm với Bánh Mỳ thường xuyên mà, hóng hớt cả chị chó Canada nữa, nhưng mẹ cháu không comment, chỉ vào ngắm gia đình các bạn thôi mà. Nhà gemma nói thế cháu không chịu được búa rìu dư luận đâu :|.
Úi giời ơi, mới trêu có một câu mà cô cháu đã dỗi rồi! Cô cho Bờm xin, Bờm con méc bố là mẹ trêu cô rồi đấy ạ! Cô vẫn vào chơi với tụi con cô nhớ! :praying:^:)^:love struck:

Gemma

Active Member
Chị Sâu vẫn còn xấu hổ, Bánh Mì con kể tiếp chuyện chị ấy ạ!

Tối nay mẹ Gemma đi trực đêm nên chưa có thì giờ chụp ảnh mới cho chị Sâu và Bánh Mì. Tạm thời anh Bờm bị ra rìa rồi, hai chị em Bánh Mì bây giờ là trung tâm điểm chú ý của bố mẹ, chị chó Canada cũng ra rìa nốt! Cũng phải thôi, chị em con lâu ngày gặp lại mà! Ấy là con nghe bố mẹ nói vậy đấy, chứ con cũng chẳng nhớ gì đâu. Cả chị Sâu cũng vậy, tối hôm qua đến giờ chị Sâu vẫn tìm chỗ trốn hoặc ở lì trong phòng ngủ, nhác nhìn thấy mặt nhau là Bánh Mì con khè trước, vì chị ấy trông to con hơn con, con phải dọa phủ đầu chứ không thì chị ấy bắt nạt con làm sao! ;;):rolling eyes:

Hồi đêm con nghe tiếng chị ấy kêu ngao ngao trong phòng bố mẹ, thấy mẹ bảo chị ấy nhớ mẹ Pink cho nên đến tận hơn 2g đêm chị ấy vẫn đi hành quân trên giường bố mẹ, làm bố mẹ không sao ngủ được! Con đâu có giống chị ấy, ban đêm con có ngủ trong phòng bố mẹ thì con ngủ trong giường của con chứ đâu có làm phiền bố mẹ. Con đã nhường cái giường của con cho chị ấy, ngủ bên ngoài phòng bố mẹ, tức là ngủ ngoài phòng khách với chị chó ấy, mà chị ấy còn quấy bố mẹ vậy đấy. Làm chị gì mà hư thế! Bố còn bênh chị ấy là do chị Sâu ở gần mẹ lâu quá, đến tận 5 tháng mới đi ở riêng nên mới nhớ mẹ thế đấy. Hồi đấy Bánh Mì con về nhà bố mẹ đâu có khóc lóc nhớ mẹ gì đâu, vì con còn bé tí mà, mới có 1,5 tháng, đến nỗi mẹ Pink còn chưa dạy con tự chăm sóc lấy nhiều, về nhà ở với anh Bờm rồi con mới học thêm vài chiêu của anh ấy đấy, như là rửa mặt này, rửa “chít” này, lấp cái abc này… :eek:h go on:

Bố đang tập cho chị em còn dần dần quen nhau, còn cái anh Bờm tối qua cứ ngủ gà ngủ vịt trên nóc tủ, chẳng hay biết trời trăng mây nước gì cho đến tận sáng nay. Lúc Bờm còn đang mắt nhắm mắt mở vừa ngủ dậy trên lầu, bố bế chị Sâu đi lên toa lét trên lầu cho chị ấy đi abc, vì sợ chị ấy đi một mình chưa quen nhà với lại anh Bờm hay con sẽ tấn công chị ấy. Bố con kỹ tính vậy đấy. Lúc bố bế chị ấy đi lên lầu thì gặp anh Bờm đang nằm trên nóc tủ, cả con cũng đang ở gần đấy, thế là Bờm nhà ta lấy làm lạ, hết nhìn chị Sâu lại quay qua nhìn con, chắc là anh ấy không biết đứa nào là Bánh Mì nữa rồi! Ha ha ha, Bờm làm con buồn cười quá không chịu nổi! Cái mặt Bờm lúc ấy đúng y như trong show hình hôm nọ chú Iemmap làm cái ảnh lắc lư cái đầu của Bờm ấy, Bờm cứ lắc bên này rồi bên kia để trố mắt lên nhìn chị em Bánh Mì, sau đấy không biết có đi tự kỷ vì nghĩ đến chuyện ngày sau sẽ phải lấp thêm abc của chị Sâu không nữa, hí hí hí, vui quá đi thôi… :))

Bây giờ Bánh Mì được nhân bản rồi, bố gọi cả hai chị em là Bánh Mì luôn, con về nhà trước nên được gọi là Bánh Mì 1, còn chị Sâu là Bánh Mì 2. Mẹ bảo đúng thật, khi hai chị em ở riêng hai phòng thì không thể phân biệt được đứa nào là Bánh Mì, đứa nào là Sâu. Tối qua khi lần đầu tiên mẹ ở cạnh chị Sâu chỉ có mẹ với chị ấy trong phòng ngủ, mẹ bảo mẹ cứ có cảm giác đấy là Bánh Mì. Ngay cả bố trưa nay, lúc bố đi trên lầu xuống nhìn thấy chị Sâu ngủ với mẹ trên giường, bố phải thốt lên: Ớ, tưởng là cái Bánh Mì đang ngủ ở đây, mới thấy nó ngủ ở dưới ghế salon trên lầu mà! Hí hí, các cô chú bây giờ thấy nhà con vui không, bõ công mẹ con chạy ngược chạy xuôi để lo cho chúng con xum họp một nhà. Mà hơn hết cả là nhà con không bao giờ sợ bị đói, vì trong nhà lúc nào bố mẹ cũng có cả hai… ổ Bánh Mì chúng con rồi. Hi hi hi…
:love struck::love struck:
Hôm nay nhân sự kiện chị Sâu về nhà vẫn còn mới, mẹ lục lại một số ảnh hồi đấy Bánh Mì mới được mẹ rước về nhà để so sánh với chị Sâu lớn tướng bây giờ. Đây là Bánh Mì bé bỏng ngày chào mẹ Pink về nhà mới

Hai chị em lúc ấy còn ở một nhà, nghịch thôi rồi!

Hai đứa cùng mở cửa chuồng ra chơi, hôm đấy mẹ Gemma mang máy ảnh du lịch nên chụp không được đẹp lắm

Chị Sâu (lúc ấy là Mũm) đang dặn dò Bánh Mì (lúc ấy là Mĩm) chuẩn bị về nhà mới

Cả nhà xem lại ảnh bé Mĩm hồi ấy chia tay mẹ, cả hai mẹ con mắt rơm rớm này

Bánh Mì hồi ấy trước khi đi cũng liếm lông cho mẹ Pink thay lời từ biệt

Còn đây là Bánh Mì bé bỏng ngày đầu tiên ở nhà mới, không nhớ mẹ, không khóc nhè, một mình chơi tỉnh bơ

Còn bây giờ sau 3,5 tháng ở cách xa nhau, hai chị em không còn nhận ra nhau nữa. Bánh Mì ngày hôm qua rất là tò mò ngắm chị Sâu mới về nhà. Leo lên lầu dòm xuống

Rồi thần mặt ra nghĩ: Ai mà giống mình thế kia!

Thậm chí còn ra ngửi chỗ cái lồng bố vừa mới để chị Sâu ở đấy

Mình chịu, không biết là ai, phải đi hỏi bố mới được

Chị Sâu vẫn còn trốn trong lồng

Sâu ơi ra chơi với Bánh Mì đi này, bố dụ chị Sâu

Thêm vài tấm cận cảnh mặt chị Sâu cho mọi người dễ nhận diện

Mới cười toe toét đó đã ra góc tủ tự kỷ rồi, chắc là chị Sâu nhớ mẹ Pink đấy mà!

Cả nhà nhìn kỹ lại mặt Bánh Mì con xem khác chị Sâu chỗ nào này, kẻo sau này lại nhầm đấy

Trong khi cả nhà đón thêm thành viên mới về thì Bờm cứ ngủ gà ngủ gật trên nóc tủ thế này, em chã quan tâm!

garuru

Member
Ha ha, chúc mừng nhà Gemma có thêm mèo khẩu mới nhé! Mình chịu không phân biệt được đâu là bánh mì, đâu là sâu. Hình như lông mày và bộ râu của bánh mì quặp hơn của sâu một tí, hí hí, chắc là do đang ở trong một tâm trạng đặc biệt. Bờm mà đứng giữa hai nàng ginger này thì đúng là nổi bần bật.