• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lab Bin chơi mà học

trangphuong

Active Member
Anh Cường hl cho Bin coi đồ đi em đang hl cu Đen trông xe máy anh ạ,bắt cu cậu ngồi vào xe <xe tay ga> sau đó bắt ngồi im, có người động chạm vào xe là sủa inh ỏi, không động thì thôi, em hl cho ngồi xe quen rồi mà ngồi im chỗ để chân,khách đụng vào xe mình hô sủa sau cu Đen cũng đang quen dần. Cũng thấy hay hay anh ạ,đi cafe cho cu Đen theo ngồi xe trông luôn mọi người nhìn tưởng cu Đen là Vệ sỹ....hay lắm anh ạ.Nhiều người không biết sợ nó lắm.
Mà kỷ lục của Đen là ngồi xe máy đi HN đấy anh,hôm em và Minh cùng anh Cường anhthe đi nhắm nhắm...anh và chú Báu không đến được ấy, đi xe PS chỗ để chân bé tẹo mà cu Đen ngồi im 75km, tầm 35km em cho nghỉ vệ sinh 5p rồi lại hành trình,anh thấy nó tình cảm và đồng hanh cùng em nhiều như vậy với em cu Đen không có giá rồi...Cu Bin nhà anh chắc cũng rất hp khi sinh hoạt trong gia đình anh. Chúc cu Bin mạnh khỏe ham học và luôn luôn làm vừa lòng ông bà chủ,chúc anh chị hp bên thú nuôi của mình,theo em nghĩ cu Bin trong nhà anh cũng vô giá rồi, kiểu như Zozua <Rot> nhà bác Kim Cương thú nuôi của mình thân thương vô giá với mình.

minhcuong

Active Member
Thanks TrangPhuong,

Ý tưởng huấn luyện rất hay. Tuy nhiên Bin nhà mình, nó ít sủa lắm. Kỹ năng này, Bin chỉ đáng 1/10 điểm thôi :(. Hơn nữa, mình ở trong ngõ nên mình không muốn nó sủa ảnh hưởng đến bà con hàng xóm.

Hiện giờ bà con trong ngõ dành cho Bin khá nhiều thiện cảm:
- Không ỉa đái bậy, không sủa. Gặp trẻ con, người già thì biết đi chậm lại. Cái này cũng là dạy thôi, cứ thấy người già, trẻ con, mình bảo "Dừng" rồi tự mình cũng dừng lại vài giây. Sau rất nhiều lần là nó quen.

Cách đấy 1 tháng, Bin nhà mình cứ nhảy các thảm cây trồng để bắt chuột trong công viên. Mấy chị lao công kêu quá trời đất. Mình dạy được nó lệnh "Ra ngoài" và trò đi men trên bờ cỏ, chứ không nhảy vào luống hoa. Các chị không có thể ghét nó được nữa khi nhìn thấy nó lẽo đẽo đi theo mình đi nhiều vòng quanh luống hoa.

Ra sân chơi, các cháu bé 4-6 tuổi ra vuốt đầu Bin thoải mái khi có chủ bên cạnh. Như vậy các ông bố bà mẹ mới để cho Bin nó tự do leo cầu trượt. Tuy nhiên người lạ gọi tên nó, rồi dứ đồ ăn ngon mấy nó cũng nhúc nhích.

Bản chất của Labrador là thân thiện với mọi người, đó là yếu điểm khi dùng Lab để canh giữ, bảo vệ. Do đó mình định hướng dạy Lab là chó thông minh, thân thiện thôi chứ không có tham vọng đào tạo một chú khuyển toàn năng.

Về vụ đi xe máy, mình đang thiết kế một cái tấm gỗ cài đặt được vào xe Honda Dream, cho Bin ngồi lên cho nó không bị gò bó. Đây là ảnh Bin đang thử ngồi lên xe 82, để mình đo đạc kích thước cơ thể của nó, lấy bìa cardtong thử nghiệm để thiết kế cho hợp lý.

trangphuong

Active Member
Thanks TrangPhuong,

Ý tưởng huấn luyện rất hay. Tuy nhiên Bin nhà mình, nó ít sủa lắm. Kỹ năng này, Bin chỉ đáng 1/10 điểm thôi :(. Hơn nữa, mình ở trong ngõ nên mình không muốn nó sủa ảnh hưởng đến bà con hàng xóm.

Hiện giờ bà con trong ngõ dành cho Bin khá nhiều thiện cảm:
- Không ỉa đái bậy, không sủa. Gặp trẻ con, người già thì biết đi chậm lại. Cái này cũng là dạy thôi, cứ thấy người già, trẻ con, mình bảo "Dừng" rồi tự mình cũng dừng lại vài giây. Sau rất nhiều lần là nó quen.

Cách đấy 1 tháng, Bin nhà mình cứ nhảy các thảm cây trồng để bắt chuột trong công viên. Mấy chị lao công kêu quá trời đất. Mình dạy được nó lệnh "Ra ngoài" và trò đi men trên bờ cỏ, chứ không nhảy vào luống hoa. Các chị không có thể ghét nó được nữa khi nhìn thấy nó lẽo đẽo đi theo mình đi nhiều vòng quanh luống hoa.

Ra sân chơi, các cháu bé 4-6 tuổi ra vuốt đầu Bin thoải mái khi có chủ bên cạnh. Như vậy các ông bố bà mẹ mới để cho Bin nó tự do leo cầu trượt. Tuy nhiên người lạ gọi tên nó, rồi dứ đồ ăn ngon mấy nó cũng nhúc nhích.

Bản chất của Labrador là thân thiện với mọi người, đó là yếu điểm khi dùng Lab để canh giữ, bảo vệ. Do đó mình định hướng dạy Lab là chó thông minh, thân thiện thôi chứ không có tham vọng đào tạo một chú khuyển toàn năng.

Về vụ đi xe máy, mình đang thiết kế một cái tấm gỗ cài đặt được vào xe Honda Dream, cho Bin ngồi lên cho nó không bị gò bó. Đây là ảnh Bin đang thử ngồi lên xe 82, để mình đo đạc kích thước cơ thể của nó, lấy bìa cardtong thử nghiệm để thiết kế cho hợp lý.
Anh cho ngồi xe drem thì cho cun Bin ngồi luôn phần yên ấy chân để baga tay để bục công tơ mét, bắt ngồi như vậy ở nhà cho quen đã,như em Nick nhà em chũ cũ là Huy âu cơ toàn cho đi xe drem như vậy,bây giờ em cho ngồi xe ga toàn đứng thôi, hai tay ôm bàn thờ xe...:D...Cái quan trọng là đi phố còi xe inh ỏi em nó phải bơ bơ,thần kinh tốt như cu Bin học nhanh thôi mà,trên trại giam phú sơn có anh quản giáo nuôi con gì như của anh Mỡ ấy hình như là SAINT BERNARD toàn ngồi sau <yên sau> tay ôm em chủ nhìn buồn cười lắm, anh thử hl đi đơn giản hơn mang bia cho anh nhiều...:D...

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Loa! Loa! Loa! Nghe nói mincuong phát hiện một nơi ở Hà nội rất đẹp, tựa như bãi biển Nha-Trang, chỗ mà Anh em Fan của Golden& Labs có thể mang cún đến dạo, huấn luyện biểu diễn giao lưu. Đặc biệt sau khi đã được làm nhiệm vụ của đàn ông, Bin càng thông minh hơn, nhớ và thực hiện nhiều trò tuyệt vời.

Đề nghị chủ topic này cho biết cụ thể kế hoạch cho anh em được đi "ngẫu hứng qua cầu" nhé.

7icito

Member
^^ ở đâu mà nghe hay ho vậy bác Báu. Hehe đề nghị mọi người cho thêm chi tiết để anh em còn chuẩn bị kế hoạch "ngẫu hứng qua cầu" nhé

hanhpp

Member
Các bác tổ chức off hội Lab đi ạ, nhà mình dạo này xem ra rất là đông rồi.

minhcuong

Active Member
Cách đây khoảng 1 tuần, nhân một chuyến đạp xe đạp dã ngoại, tôi phát hiện ra một địa điểm rộng rãi, có cát, có doi đất, có sông chảy qua. Chất lượng nước do không có dụng cụ đo đạc tử tế tôi không dám khẳng định. Tuy nhiên nhìn bằng mắt thường thì thấy sạch, không tù đọng như nước của bất kỳ hồ nào trong Hà nội.

Nơi đây tĩnh lặng, không công trường, không ô tô, không xe máy, không hàng quán, không tệ nạn....Chó và chủ có thể đến để thư giãn, chạy nhảy.

Các bác có thể mang chó đến đây lúc nào cũng được. Không nhất thiết cứ phải chờ đến Offline. Tuy nhiên có một số lưu ý mong anh em nhất trí làm theo để duy trì hoạt động được xuôn sẻ:
- Nên mang chó hiền lành, đã dạy dỗ cận thận đến, nếu chó dữ nên dọ mõm, xích cẩn thận.
- Nếu mang đồ ăn, cắm trại đến thì cố gắng thu dọn sạch sẽ lúc ra về, tránh để lại rác thải dù là vô cơ hay hữu cơ làm vấy bẩn khung cảnh chung.
- Đừng để chó ảnh hưởng đến những người xung quanh: sủa, cắn lung tung.
- Nếu có ý định bơi lội thì nên chắc rằng bạn giỏi bơi hoặc có phao. Một nhóm 5-6 người cần 1-2 cái phao cứu sinh cá nhân, đề phòng bất trắc.

Nếu các anh em Lab, Golden thích gặp nhau cùng trao đổi kinh nghiệm nuôi dạy, huấn luyện thì T7 hoặc CN này chúng ta sẽ gặp nhau buổi đầu tiên vào lúc 8h giờ sáng để bắt đầu.

minhcuong

Active Member
Mỗi lần ra công viên là Bin lại phi vào cỏ, lùng sục tìm bóng tenis, bóng chầy rơi, và đánh hơi tìm hang chuột. Nên người cu cậu những hôm trời mưa, nồm không được sạch. Thằng nhóc nhà tôi nảy ra sáng kiến tắm cho Lab để nó bớt khó chịu.

Video fan yêu động vật có triển vọng đang tắm cho Lab.
http://www.youtube.com/watch?v=iJu2pqGDoL8

minhcuong

Active Member
Bin và Mika

Cảnh báo: Tin bài chỉ dành cho trẻ em trên 16 tuổi
-------------------------------------------------------------------------------------
Sáng nay 4/4/2009, lúc ra công viên, Bin gặp một em lab chocolate đang vào đúng kỳ lên giống. Tất nhiên là Bin không thể bỏ qua trường hợp này. Chủ em lab chocolate cũng đã nhắm Bin từ cách đây vài tháng, nên chọn đúng ngày đẹp để mang em lab cái, có tên là Mika, này ra.

Chỉ sau khoảng 5 phút chào hỏi, đánh hơi hít hà, Bin đã nhảy, khoá găng rất chuyên nghiệp mà không cần sự trợ giúp nào cả. Em Mika thì chịu đực 100%, nên không có phản ứng, chưa kể nàng còn bám theo Bin rất tình tứ. Xem 2 cháu yêu nhau đựơc 10-15 phút thì tôi sực nhớ ra phải ghi lại vài hình ảnh phóng sự, nên bảo vợ chạy về nhà lấy máy ảnh ra chụp. Trong lúc nhảy, Mika kêu la rất ác liệt, và có lúc đau quá định rút lui. Nhưng Bin rất quyết liệt cắn cho 1 cái làm Mika đành thúc thủ lồng lộn tại chỗ chứ không chạy nữa.

Khi bà xã mang máy ảnh ra, thì hai cháu vừa hoàn thành nhiệm vụ. Tổng thời gian khoảng 30-40 phút gì đó. Nên tôi chỉ chụp được hậu cảnh. Hy vọng mai sẽ chụp lại vì lần này Bin rất xung. Nhảy xong mà vẫn chạy đuổi bóng vô tư không có dấu hiệu xuống sức.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cái món này thì chịu Bin rồi. Không học mà giỏi quá !

Trái tim không học, đập đều
Có cái không học vẫn chiêu tuyệt vời !:)):)):))

minhcuong

Active Member
Cảm ơn bác sỹ,

Em chỉ để tự nhiên thôi. Chứ em không có kinh nghiệm, lúc chó đang nhảy nhau, mà tiến lại gần cầm chân nó xoay dễ bị nó cắn lắm. Được hay không do tự nhiên quyết định, em không dám can thiệp.

Lần này em hy vọng lần này Bin sẽ lên chức bố để giã từ đời trai tơ. :)

HieuKTS

Member
Cách đây khoảng 1 tuần, nhân một chuyến đạp xe đạp dã ngoại, tôi phát hiện ra một địa điểm rộng rãi, có cát, có doi đất, có sông chảy qua. Chất lượng nước do không có dụng cụ đo đạc tử tế tôi không dám khẳng định. Tuy nhiên nhìn bằng mắt thường thì thấy sạch, không tù đọng như nước của bất kỳ hồ nào trong Hà nội.

Nơi đây tĩnh lặng, không công trường, không ô tô, không xe máy, không hàng quán, không tệ nạn....Chó và chủ có thể đến để thư giãn, chạy nhảy.

Các bác có thể mang chó đến đây lúc nào cũng được. Không nhất thiết cứ phải chờ đến Offline. Tuy nhiên có một số lưu ý mong anh em nhất trí làm theo để duy trì hoạt động được xuôn sẻ:
- Nên mang chó hiền lành, đã dạy dỗ cận thận đến, nếu chó dữ nên dọ mõm, xích cẩn thận.
- Nếu mang đồ ăn, cắm trại đến thì cố gắng thu dọn sạch sẽ lúc ra về, tránh để lại rác thải dù là vô cơ hay hữu cơ làm vấy bẩn khung cảnh chung.
- Đừng để chó ảnh hưởng đến những người xung quanh: sủa, cắn lung tung.
- Nếu có ý định bơi lội thì nên chắc rằng bạn giỏi bơi hoặc có phao. Một nhóm 5-6 người cần 1-2 cái phao cứu sinh cá nhân, đề phòng bất trắc.

Nếu các anh em Lab, Golden thích gặp nhau cùng trao đổi kinh nghiệm nuôi dạy, huấn luyện thì T7 hoặc CN này chúng ta sẽ gặp nhau buổi đầu tiên vào lúc 8h giờ sáng để bắt đầu.

Em thấy địa điểm này quen quá Bác ạ ! bác cho địa chỉ được không ạ ! Em thấy hình như đoạn này gần nhà em !!!:D Lúc nào anh kêu gọi tập hợp anh em trong hội Lab, Golden đông đủ ( như hôm "ngẫu hứng qua cầu" ở Bảo Khánh đó anh ) anh em ra đây thăm quan, còn cún thì được gặp mặt nô đùa trên bãi cát thì còn gì tuyệt hơn :-bd!! hè sắp về rồi !!!!

minhcuong

Active Member
Sorry, hôm nay xem lại mới thấy mình chưa ghi rõ địa chỉ. Đãng trí quá :(

Cụ thể địa chỉ như sau:
Đi dọc đường Âu Cơ, đến gần vường hoa Quảng An , đến số 264 đường Âu Cơ thì phải, thì rẽ phải đi thẳng cho đến khi nào ra đến mép sông Hồng.

Anh chị em nào nhà gần cứ cho cún ra trước nhé. Lúc nào mình làm xong ghế ngồi cho Lab cài đặt vào xe Dream mình sẽ cho Bin ra đấy bơi lội.

minhcuong

Active Member
Labrador bơi xa bờ để lấy vật về cho chủ

Mùa hè đã đến, tôi quyết định cho Bin đi bơi trong ở hồ 7 mẫu công viên Thống Nhất. Hôm nay chắc chắn là lần đầu tiên từ lúc sinh ra, Bin được bơi. Chỉ sau vài lần bỡ ngỡ, cu cậu đã bơi được một khoảng cách khoảng 20 mét để lấy quả bóng tennis mang về cho chủ. Bơi và thích bơi là đặc tính rất căn bản của Labrador. Nên chả cần phải huấn luyện nhiều. Trong các buổi tiếp theo, đích bơi sẽ là 30->40->50, và cuối cùng là 100 mét một chiều. Sau đó là trò Dock Diving đã từng được giới thiệu trên diễn đàn.

Video ghi lại cảnh bơi lấy vật
http://www.youtube.com/watch?v=SsCgh9H6zJI

minhcuong

Active Member
Bin đeo kính

Dạ này bận bịu, đi công tác liên miên nên tôi không còn nhiều dịp để quay phim các trò của Bin.

Đây là một vài hình ảnh chụp cách đây cũng được gần 1 tháng của cu Bin. Chủ đề "Anh thợ cơ khí" :)

HieuKTS

Member
Hic ! Bây giờ Bin đang học làm thợ cơ khí hả anh ? quả này nhà mà có cái gì hỏng thì bảo Bin sửa luôn cho tiện anh nhỉ !!!:p Nhìn qua em tưởng Bin đeo kính bơi chứ !!! hihi !:)):)):))

minhcuong

Active Member
Cảm ơn HiếuKTS, cái này là nghịch chụp dàn dựng cho vui thôi.

Dạ này thấy box Pointer Retriever vắng vẻ quá. Chả thấy bác AnhThe98, Bubba, bác sỹ GreenVet, bác Khoai, TrangPhuong, HieuKTS, ... vân vân lên góp bài về các Lab của mình gì cả.

Cu Bin nhà mình vẫn bình thường. Ngày ra công viên 3 lần để vệ sinh. Vợ mình đi công tác nên mình phải dắt đi cả 3 lần. Bà chủ vắng nhà, Bin nó quấn mình hơn. Bảo gì làm nấy, nhiều khi chả cần nói dơ tay chỏ chỏ là nó tự biết.

Bận nên không có đầu óc sáng tạo để dạy thêm Bin được trò mới nào. Cách đây độ một tháng thấy bà xã khoe dạy được nó mang lon bia bỏ vào thùng rác. Lúc trình diễn, thấy cu cậu phăm phăm gắp một lon bia còn mới nguyên chạy đến thùng rác, thả đánh rầm một cái. Thế là mất cả hứng quay phim :((
...

Chiều nay lúc mình mang bóng ra công viên chơi cùng nó. Chủ và chó quần bóng độ 45 phút, chủ mồ hôi nhễ nhại, chó lưỡi thè lè dài ra gấp rưỡi. Lúc về mình đi tắm. Đang tắm tự nhiên thấy thương nó nóng, nên thử gọi : "Bin lên đây chủ tắm cho". Chỉ gọi 2 lần, cu cậu leo cầu thang, lách qua cửa phòng tắm và đứng yên để được xịt nước. Tắm xong, mình bảo "Ra ngoài cho chủ tắm", nó lại lách cửa đi ra.

Chuyện thứ 2 xảy ra từ hôm 1-6. Tối 1-6, mình dắt Bin đi dạo. Kết thúc ngày Tết thiếu nhi, ở công viên, gốc cây nào cũng có đồ ăn thừa, bánh kẹo, mẩu xúc xích. vứt lại. Đang đi dạo, tự nhiên mình thấy mồm Bin phồng lên vì đớp được một miếng bánh ga tô rất to. Mình mới dừng lại quát "sai, nhả ra" mấy lần mà nó không nhúc nhích. Đầu nó cúi gầm xuống để giấu cái mõm tham lam, tội lỗi. Mình mới lấy cái dép vả dọa vào mồm nó 1, 2 cái. Quả thực mình không dám dùng tay. Dù là Lab nhưng lúc Lab đang thèm ăn thì ai mà biết điều gì sẽ xảy ra. Thế mà nó cũng không nhả.

Mình bực mình mắng nó một hồi. Câu cuối cùng mình nhớ đại ý là "Mày ra công viên kiếm được thức ăn rồi thì còn theo tao về nhà làm gì. Ăn bậy bạ có ngày dính bả không ai gọi bác sỹ cho mày. Ở yên đây đừng theo về tao nhà nữa". ...Rồi mình bỏ đi về nhà trước. Đi đến 40-50 mét mà cũng không thấy nó theo. Ngoái lại nhìn thấy nó vẫn nằm im không di chuyển. Thấy cũng hơi lo, nhưng vừa mắng xong lại quay lại thì chó nó nhờn. Mình ra đến cổng công viên rồi đứng lại chờ. Một lúc sau, mình mới thấy cu Bin nhúc nhắc đi lò dò theo. Cả đoạn đường về thấy nó rất biết điều, đi cúi đầu, không dám vượt lên, hay tụt xuống, không lăng xăng hít ngửi. Mở cửa, vào nhà ra rồi mới thấy mồm cu cậu vẫn ngậm miếng bánh, không biết nuốt được tý nào chưa. Lúc này, mình mới dám cho tay vào mồm nó lôi miếng bánh còn lại vứt đi.
...

Xin tạm kết thúc dăm mẩu chuyện đời thường hay dở của Bin ở đây. Hẹn một dịp khác....

HieuKTS

Member
Thời gian này em cũng bận quá nên cũng ít vào diễn đàn ... chỉ thỉnh thoảng rảnh 1 chút là vào ngó nghiêng 1 chút rồi out ra ngay, ... cũng chỉ vì " cơm áo - gạo tiền " - nên tất bật :(nên thú chơi cũng bị ảnh hưởng theo,. nhưng đi cả ngày về dù bận cũng cố dành 15 - 30 phút chơi với em TOP :D- lab nhà em cũng làm được nhiều trò lắm,leo trèo cầu thang dốc, ko có tay vịn ( nó theo em ra công trình mà ) phăm phăm, nhảy bắt bóng như cầu thủ bóng bầu dục !!!.:))... bây giờ em cũng đã huấn luyện được Top có lệnh mới được ăn.Để bát thức ăn trước mặt - chưa được cho phép ăn là không dám ăn,nằm nhìn bát thức ăn chảy cả nước miến nhìn mà tội nó quá ! Nhưng vẫn phải bắt nó thế cho kỷ luật, :Dvới lại bát thức ăn cơm nóng chưa gì mà nó đã nhảy bổ vào - hic ! Em cũng chưa có dịp nào để quay video chia sẻ với anh em được !Có dịp anh minhcuong kêu gọi anh em trong hội Lab ọp ẹp tý anh nhể !! he he !:D

AmDuongTu

Hehe bác minhcuong này vui tính và có tâm ghê.
Thấy con LAB nhà Bác khôn quá, em cũng dự tính kiếm 1 em về nuôi.
CHỉ sợ mình đi làm suốt không có thời gian nhiều tội nghiệp nó.
Hic

minhcuong

Active Member
Hehe bác minhcuong này vui tính và có tâm ghê.
Thấy con LAB nhà Bác khôn quá, em cũng dự tính kiếm 1 em về nuôi.
CHỉ sợ mình đi làm suốt không có thời gian nhiều tội nghiệp nó.
Hic
Yêu thích Lab là một việc, còn việc chăm được nó hay không lại là chuyện khác. Cái này bạn nên liên lạc với một số thành viên trong VietPet đã từng mê Lab như điếu đổ và sau vài tháng đã phải vào mục Rao Vặt, tạo một mục mới với lý do như: Đi công tác xa, Vợ đẻ, Nhà có trẻ con....

Trước khi thực sự nuôi Lab, mình cũng đã phải chờ đợi rất lâu. Lab lúc đó ở Hà nội, không có nhiều hoặc mình cũng không có nhiều thông tin. Thật là may mắn chính trong lúc chờ đợi, mình đã có được nhiều thông tin về Lab nói riêng và chó nói chung.

Tóm tắt lại để bạn quyết định xem có nên nuôi Lab không bạn nên tự trả lời một số câu hỏi như:

- Bạn có sắp lấy vợ?
- Nếu đã có vợ, vợ có sắp đẻ trong vòng mấy tháng tới?
- Bạn có sắp đi công tác xa quá 1 tuần?
- Nhà có mấy người có thể, thích dắt chó đi dạo trường hợp bạn đi công tác?
- Mỗi ngày bạn có thể dành cho Lab khoảng 1 tiếng để chơi các trò với nó?
- Nhà bạn có sân, vườn rộng, sân thượng trên 8 mét vuông?
- Nếu không có sân, vườn, cạnh nhà bạn có công viên hay đoạn phố có cây xanh để đi dạo mỗi ngày 30 phút đến 1 tiếng?
- Nhà bạn có ai bị dị ứng với lông chó hoặc không thích lông chó rụng quanh năm?
- Bạn có phải là tip người thích chơi đùa, vận động thể thao?
- Bạn có giữ được bình tĩnh và tha thứ khi bạn đi làm về thấy Lab cưng đang gặm đệm ghế sofa?
- Bạn có thể nấu được vài món đơn giản cho chó? Nếu chó thích ăn thức ăn hạt Pedigree hoặc Royal Canin thì nhàn, tuy nhiên không nên cho chó ăn liên tục thức ăn sẵn. Nhàm khẩu vị, thiếu chất, dễ bị táo bón....

Chúc bạn sớm có quyết định sáng suốt :)