• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hãy yêu thương loài vật

yeucho89

Member
sao topic im hơi lặng tiếng thế, cùng đưa ra những ý tưởng để cùng bảo vệ chó, mèo đi....
thật ra mình thấy bạn rất tích cực,cố gắng sáng tạo và tìm ý tưởng ,vậy là rất tốt nhưng mà bộ phận những người không ăn thịt chó nhỏ bé quá,chẳng đáng là bao nhiêu so với những người thích ăn.Đương nhiên là ACE trong diễn đàn này yêu thương loài vật nên sẽ chẳng ai ăn thịt chó,thịt mèo.Nhưng việc này đã ăn vào bản chất,như một thói quen của người VN.Mình cũng đã từng cố gắng như bạn,tìm giải pháp này nọ nọ kia nhưng mà KHÔNG ĂN THUA bạn ạ.Rồi đài báo cũng đăng những bài viết cảm động,rồi cũng những câu truyện về những chú chó tuyệt vời,kể cả lời kêu cứu của chú chó sắp bị thịt...loài người đọc cả rồi đấy,đọc xong thấy chút gì đó tội lỗi...Nhưng khi cầm đũa lên thì họ quên sạch.Ý mình là tất cả những tác động chỉ làm họ nghĩ một chút xong lại gạt qua thôi.Bao giờ người VN mới ý thức được???Mình là người VN,mình yêu dân tộc mình nhưng mà bạn biết đấy người VN mình ý thức quá kém.:(:(:(:(

nh0kkUn

Member
Các bạn làm gì thì cũng chừng mực thôi, lỡ như đến đó mà lan tin bậy bạ, hay làm gì đó( cái này tớ chưa nghĩ đến) mà hại đến chỗ làm ăn của người ta là người ta bắt các bạn lên công an đấy ==!
Dù sao thì người ta cũng đã cò giấy phép kinh doanh rồi... Gần nhà tớ mới mở thêm 1 chỗ bán thị chó đây...:(

Tớ cũng nghĩ chuyện ăn thịt chó cũng không thể nói là làm liền được vì bây giờ vẫn còn những người sinh ra từ chiến tranh. mà chiến tranh thì thấy gì được là ăn nấy
.Mẹ tớ từng kể cho tớ nghe là một người thân của tớ, hồi đó làm lính có một chú chó Phú quốc thông minh lắm ai cũng thương nhưng vì dữ quá,cắn người lạ, nên mấy người bạn bắn chết rồi ăn luôn vì lúc đó rất ít thức ăn, dần dần đã thành thói quen ăn thịt chó, mèo trong cộng đồng người Việt mình .Mặc dù người này thì rất là thương chó, từng cứu một chú chó bị bom dội mà bị nguyên vết sẹo trên mặt.

Tớ chỉ mong sao đến thế hệ của tụi mình( cỡ 10 năm nữa) lúc đó, mình có học vấn, tri thức cao vận động mọi người vẫn chưa muộn.
Bây giờ thì chỉ nên tìm cách để cho mọi người ít ăn thịt chó hơn thôi.
:) Thân

yeucho89

Member
Hôm nay lớp mình lại đi liên hoan.Lần này là vì 30-4 và 1-5,bọn con trai lại quyết định ăn thịt chó... Chúng nói"ngon lắm,coi như thịt lợn thôi","Sống mà chưa ăn thịt chó thì còn ra gì nữa""Ôi đĩa chả nướng thơm,nghĩ đến mà thèm"...Thật sự lần này mình chỉ im lặng,không nói thêm gì nữa.Nhưng trong lòng mình cảm giác nghẹn ngào và ghê tởm.Hiện giờ,cứ như chỉ riêng mình đứng về một phía,mọi ý kiến của mình bị gạt đi và những câu nói đau lòng khủng khiếp thì chúng nó ném thẳng vào mình.Cuối giờ trên đường về gặp chúng nó ở đầu Mai Động mình hiểu chúng nói và làm thật.Lúc đó,mình chỉ cúi gầm,phóng xe thật nhanh.Đôi khi cuộc sống không như mình muốn!Cuộc sống là một thế giới bất công mà luôn đi ngược lại với những gì mình mong muôn...Chán cái ngày hôm nay!

Hôm nay lớp mình lại đi liên hoan.Lần này là vì 30-4 và 1-5,bọn con trai lại quyết định ăn thịt chó... Chúng nói"ngon lắm,coi như thịt lợn thôi","Sống mà chưa ăn thịt chó thì còn ra gì nữa""Ôi đĩa chả nướng thơm,nghĩ đến mà thèm"...Thật sự lần này mình chỉ im lặng,không nói thêm gì nữa.Nhưng trong lòng mình cảm giác nghẹn ngào và ghê tởm.Hiện giờ,cứ như chỉ riêng mình đứng về một phía,mọi ý kiến của mình bị gạt đi và những câu nói đau lòng khủng khiếp thì chúng nó ném thẳng vào mình.Cuối giờ trên đường về gặp chúng nó ở đầu Mai Động mình hiểu chúng nói và làm thật.Lúc đó,mình chỉ cúi gầm,phóng xe thật nhanh.Đôi khi cuộc sống không như mình muốn!Cuộc sống là một thế giới bất công mà luôn đi ngược lại với những gì mình mong muôn...Chán cái ngày hôm nay!
cuộc sống quả thật chẳng thiếu đắng cay tủi nhục bạn ạ, nhưng điều mình khâm phục nhất ở bạn là cương quyết đi theo niềm tin của mình, mặc cho kẻ khác muốn nói gì thì nói. :).Bằng mọi giá, bạn hãy cố gắng học tập , để vượt qua tất cả bọn nó . Không thể giao tương lai của xã hội này cho lũ đó được . Tương lai phải thuộc về những con người trẻ tuổi thông minh và giàu lòng nhân ái (dĩ nhiên sẽ không bao giờ ăn thịt chó mèo). Mình không nói chơi đâu. Dù thế nào ,bạn cũng đừng tuyệt vọng chỉ vì thất bại của ngày hôm nay. Hãy nén nỗi tức giận vào việc học hành của bạn, Trước kia đã có người nói với mình một câu thế này, khi mình đang trong hoàn cảnh giống bạn :Người mạnh mẽ sống đơn độc thường có lòng dũng cảm chân chính, Mù quáng đi theo đám đông thì thật sai lầm.Đi theo một cái gì đó, mà không biết suy nghĩ ,chỉ vì mọi người đang theo, rôt cuộc chỉ làm cho tâm hồn vô cảm và lười biếng Và điều đó thật nguy hiểm.

cuộc sống quả thật chẳng thiếu đắng cay tủi nhục bạn ạ, nhưng điều mình khâm phục nhất ở bạn là cương quyết đi theo niềm tin của mình, mặc cho kẻ khác muốn nói gì thì nói. :).Bằng mọi giá, bạn hãy cố gắng học tập , để vượt qua tất cả bọn nó . Không thể giao tương lai của xã hội này cho lũ đó được . Tương lai phải thuộc về những con người trẻ tuổi thông minh và giàu lòng nhân ái (dĩ nhiên sẽ không bao giờ ăn thịt chó mèo). Mình không nói chơi đâu. Dù thế nào ,bạn cũng đừng tuyệt vọng chỉ vì thất bại của ngày hôm nay. Hãy nén nỗi tức giận vào việc học hành của bạn, Trước kia đã có người nói với mình một câu thế này, khi mình đang trong hoàn cảnh giống bạn :Người mạnh mẽ sống đơn độc thường có lòng dũng cảm chân chính, Mù quáng đi theo đám đông thì thật sai lầm.Đi theo một cái gì đó, mà không biết suy nghĩ ,chỉ vì mọi người đang theo, rôt cuộc chỉ làm cho tâm hồn vô cảm và lười biếng Và điều đó thật nguy hiểm.
Chí lý! Chí ý! Đừng bao giờ nản lòng nhé các bạn. Bên đây mình cũng đang cố gắng học để mai này có thể làm 1 điều nhỏ bé nào đó giúp cho các em chó mèo. Nói thật nhìn mấy em chó mèo bên đây rồi nghĩ tới các em bên VN thấy ngậm ngùi quá. Mình đang rất buồn và thất vọng về em Lab đực tên Bin bên Topic kia, chắc không cứu được em ấy rồi :-(. Nếu như sống ở xứ Mỹ này thì em ấy đã được về với chủ mới và người chủ ác độc kia đã bị bỏ tù lâu rồi. :((

mình chỉ mong chúng được chết một cách nhẹ nhàng thôi,chứ cấm người ta ăn là không thẩ rồi,mình làm gì đủ sức ngăn họ ăn đúng không bạn?

ước khì,khi giết chúng,họ có cách gì đó làm chúng chết trong lúc ngủ,sẽ bớt thương tâm hơn rất nhiều

thái ninh

Mình là thái ninh ở TPHCM, hoàn toàn đồng ý với bài viết Hãy Thương Yêu Loài Vật của bạn thuytram1996, chắc chắn suốt cuộc đời này mình cũng không bao giờ ăn thịt chó. Mình đang rất buồn vì sắp phải xa rời BIM và LUCKY mà vẫn chưa tìm được người có lòng thương yêu chó như bạn để gủi chúng, bạn có biết ai có tấm lòng như bạn và có thể chăm sóc chúng không, xin hãy giúp mình với.

lovebibo

Member
Mình là thái ninh ở TPHCM, hoàn toàn đồng ý với bài viết Hãy Thương Yêu Loài Vật của bạn thuytram1996, chắc chắn suốt cuộc đời này mình cũng không bao giờ ăn thịt chó. Mình đang rất buồn vì sắp phải xa rời BIM và LUCKY mà vẫn chưa tìm được người có lòng thương yêu chó như bạn để gủi chúng, bạn có biết ai có tấm lòng như bạn và có thể chăm sóc chúng không, xin hãy giúp mình với.
Sao bạn không nuôi 2 em nó nữa, khi bạn cho đi,nó sẽ rất buồn đó. Cho dù mình có khó khăn cỡ nào,mình cũng không cho 2đứa của mình đâu. Cố gắng nuôi em nó đi bạn. Những chú chó hạnh phúc nhất khi được ở bên cạnh chủ nó thôi, không cần giàu nghèo gí cả.

yeucho89

Member
Để mà muốn nhận chó thì mình muốn ôm hết nhưng tham lam quá cũng không được.Nếu mỗi người đừng hê chú cún của mình ra đường,đừng bán cho quán nhậu thì đương nhiên sẽ chẳng ai có thịt chó mà ăn.
2 chú chó của bạn chỉ cần 1 bát cơm và 1 cái xoa đầu của chủ mỗi ngày và bạn sẽ có 2 người bạn thân thiết,không bao giờ phản bội bạn,tuyệt đối trung thành,yêu thương bạn hết mình.Hãy giữ lại chúng bằng mọi giá và bạn sẽ không bao giờ hối hận vì quyết định của mình đâu.Khó khăn mấy rồi cũng sẽ qua thôi.

Vipz.14

Member
Có một việc cần thiết hơn thế này, đó là lập ra kế hoạch áp dụng rồi thực hiện có quy mô. Bất luận thế nào đi chăng nữa thì nếu cứ viết mãi mà không có mục tiêu thực sự để biến lời nói thành hành động có hiệu quả và gây ảnh hưởng lớn tới đông đảo những con người đang sống trong nước để họ cùng đồng lòng, tạo được làn sóng hùng cường và có sức thuyết phục, sức lôi cuốn, sức hút mạnh mẽ trở thành tiếng nói, lời kêu gọi mọi con người cùng thức tỉnh, tạo cơ hội cho tất cả các cá nhân góp cả lời nói và hành động ủng hộ, bảo vệ đến cùng cho cái đúng, thì sẽ là nói suông. Có thể đây sẽ là cái ngòi C4 được châm lên bởi con người xông xáo và trách nhiệm như chị thuytram1996, nhưng đặt ở đâu, châm thế nào cho hiệu quả vẫn luôn là việc phải cân nhắc nhiều và kĩ lưỡng. Cảm ơn chị vì đã bắt đầu khởi nguồn làn sóng. Nếu đã được khởi nguồn thì ta cần thiết phải đẩy nó lên thật sự cao, trở thành sóng thần để cuốn đi cùng tất cả những tư tưởng ta bắt gặp. Rất mong mọi người tiếp sức thúc đẩy cho chị thuytram1996 cũng như khát vọng của từng cá nhân chúng ta.

lovebibo

Member
Đồng ý với bạn, nhưng số người tham gia quá ít. tính đi tính lại chỉ đếm trên đâu ngón tay. Thì lấy gì mà tạo "sóng thần" nên mong cho nhiều người ủng hộ ý kiến này trước đã,rồi được 1 số đông đảo sẽ lập kế hoạch.

Cái đó còn phải do ý thức của chúng ta nữa, vì vậy mình lập ra Topic này chỉ mong các bạn nhắc nhở người thân, bạn bè xa lánh món thịt cầy. vài người, hay một người đồng tình với chúng ta thì người đó lại tiếp tục kêu gọi những người khác, và cứ thế...cái chính là còn do chúng ta thuyết phục thế nào nữa, riêng mình thì đã thành công hai lần khi thử nghiệm với ba và hai ông chú của mình. Bây giờ hai ông chú đã không còn đến ăn thịt cầy nữa, mấy người ở công ty ba mình cũng vậy

thái ninh

@ lovebibo, yeucho89

Cám ơn các bạn đã khuyên mình, thật sự mình đã thương BIM và LUCKY như là những đứa con vậy, nhưng thật lực bất tòng tâm, mình sắp phải xuất cảnh và người thân của mình bên đó không thể nuôi chó nên mình không thể đem chúng theo. Nếu không đi thì lại bị cho là mình đã thương chúng hơn người thân, nên mình đành phải tìm người thương chó để gửi chúng. Mình cầu xin các bạn hãy giúp mình với, Bim của mình 8 tuổi là working dog, còn Lucky là chó nhật 6 tuổi.

@ lovebibo, yeucho89

Cám ơn các bạn đã khuyên mình, thật sự mình đã thương BIM và LUCKY như là những đứa con vậy, nhưng thật lực bất tòng tâm, mình sắp phải xuất cảnh và người thân của mình bên đó không thể nuôi chó nên mình không thể đem chúng theo. Nếu không đi thì lại bị cho là mình đã thương chúng hơn người thân, nên mình đành phải tìm người thương chó để gửi chúng. Mình cầu xin các bạn hãy giúp mình với, Bim của mình 8 tuổi là working dog, còn Lucky là chó nhật 6 tuổi.
Nếu bạn tin tưởng mình thì mình có thể giữ Bim và Lucky cho bạn đến vô thời hạn. Đây là số điện thoại của mình :0943808808.

lovebibo

Member
@ lovebibo, yeucho89

Mình cũng có cùng hoàn cảnh với bạn nè.Đi qua đây bỏ lại 2 cực cưng yêu dấu ở VN :((,khi đi luyến tiết tui nó còn hơn người thân nữa. Qua đây nhớ chó hơn nhớ người nữa. Nhưng mình còn may mắn có mẹ ở VN cũng thương yêu 2 em nó như con nên yên tâm. Khi bạn mang cho ai nhớ đến xem xét kỹ lưỡng rồi hả đưa nhe bạn. Mình nghĩ bạn Nguyenhong có điều kiện nuôi 2 em đó đó.

Nguyenhong ơi,nếu có nhận nuôi 2 em chó đó, nếu tiên,thỉnh thoảng bạn cập nhật hình ảnh cho bạn thaininh xem cho đỡ nhớ nhe.:D Mình cùng hoàn cảnh nên hiểu mà. Thanks bạn nhiều.

lovebibo

Member
Một con chó trung thành sẽ chơi và khóc cùng bạn.
Nó sẽ vui vẻ chết đói để ở bên cạnh bạn,mà không cần 1 lý do nào.
Và khi bạn cảm nhận điều đó,nó sẽ hiểu.
Nó nhìn bạn với ánh mắt trong sáng và luôn cố gắng liếm tay bạn.
Nó yêu thương,tin tưởng bạn 1 cách mù quáng.Đó là 1 tình yêu tuyệt vời.
Khi mọi thứ đã nói và làm.Tôi đoán đó không phải là dư thừa.
Đối với bạn,đánh vần ngược từ "dog" có nghĩ là tên của chúa trời "God".

Nếu bạn tin tưởng mình thì mình có thể giữ Bim và Lucky cho bạn đến vô thời hạn. Đây là số điện thoại của mình :0943808808.
Giao cho "bác" Nguyenhong thì hoàn toàn yên tâm rồi :D không việc gì phải lo.

lovebibo

Member
Thưa bác GV, cái này không phải con phát hiện đâu,mà là trong 1 cuốn sách mà con vô tình đọc được trên mạng thôi ạ. Cám ơn bài hát mà bác đưa lên,rất hay ạ.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Thưa bác GV, cái này không phải con phát hiện đâu,mà là trong 1 cuốn sách mà con vô tình đọc được trên mạng thôi ạ. Cám ơn bài hát mà bác đưa lên,rất hay ạ.
Chắc chắn Anh ngữ của bạn rất khá. Bạn có thể nghe lại bài hát rồi post lời lên đây, dịch luôn sang tiếng Việt nhé. Tôi rất thích lời bài hát này. Thanks.