• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hãy yêu thương loài vật

Mình lập ra Topic này mong các bạn cùng chung tay với VP bảo vệ những chú cún thân yêu của mình. Như các bạn cũng đã biết, chó là một người bạn rất trung thành với chúng ta, nó có thể bảo vệ cho chủ của nó bất cứ lúc nào, cho dù phải đâm đầu vào chỗ chết nó cũng dám làm. Chúng ta là những thành viên của mái nhà VP, là những con người yêu thương loài vật, vì vậy mình hi vọng các bạn hãy làm những điều gì có thể nhất cho chú chó của mình. Hãy thương yêu nó như tình thương của nó dành cho chúng ta, hãy bảo vệ nó các bạn ạ. Vậy điều đầu tiên chúng ta phải làm gì
- Mình hy vọng các bạn nuôi chó không phải vì mục đích hình thức, cái chính là các bạn phải biết yêu thương, chăm sóc nó. Bạn có thể nghĩ rằng một con chó mập mạp, khỏe khoắn nhưng thực chất bên trong nó rất buồn vì chủ của nó chỉ muốn nó là một con chó khỏe, đẹp để mà đi khoe với thiên hạ mà thôi. Chúng ta là những người nuôi chó, điều đầu tiên của việc nuôi chó là bạn phải thực sự có trách nhiệm với nó. Bạn đừng xem thường việc nuôi chó là dễ dàng, chó đôi khi cũng rất nhạy cảm, nó rất muốn người chủ của nó yêu thương nó thật sự. Và đó là điều thứ nhất mình muốn nói tới
- Điều thứ hai, mình mong các bạn hãy tuyên truyền cho gia đình và bè bạn không nên ăn thịt cầy:
+Cái thứ nhất, thịt cầy tuy là một món ngon và bổ nhưng có lẽ các bạn vẫn chưa biết được bộ mặt thật của nó. Cái gì nó cũng có hai mặt, một mặt tốt và một mặt xấu, thịt cầy tuy ngon nhưng rất bẩn. Người làm thịt xem nhẹ các khâu chế biến và làm thịt cầy trở thành một món ăn có hại. Có thể các bạn chỉ thấy trước mặt là một dĩa thịt cầy thơm ngon, nóng hổi nhưng khi nhìn thấy họ làm thật sự thì bạn mới cảm thấy ghê tởm đến mức nào. Thịt vứt la liệt ra sàn nhà bê bết máu và nước bẩn, chưa kể là người làm thịt không có găng tay và ruồi nhặng bu bám đầy, sau đó họ vứt thịt vào một chậu nước nhớp chứa đầy phèo phổi, mấy người thợ phụ cứ thế mà moi móc lên rồi vứt phịch phịch cho những người làm bếp chế biến thành món ăn ngon lành. Thêm vào đó, những con chó làm thịt không phải hầu hết là chó " sạch ", những tên lái buôn thường mua lại những con chó bị nhiễm bệnh, hay những con chó ghẻ để rẻ hơn. Cho nên ăn thịt cầy không phải là tốt cho sức khỏe thật sự, đằng sau nó là hàng tá vi khuẩn đang có nguy cơ xâm nhập vào cơ thể bạn
+Cái thứ hai, ăn thịt cầy là một hành vi tàn bạo và độc ác, chó là một loài vật trung thành và tận tụy. Bạn đã nghe những câu chuyện về loài chó cứu người hay những câu chuyện về loài chó bắt cướp chưa. Có thể bạn chưa nghe, bạn chưa biết hay bạn chưa hiểu về tình cảm của loài chó, nhưng tôi có thể nói với bạn rằng, tình yêu của nó rất thiêng liêng, rất gần gũi hơn bất cứ loài vật nào khác. Bạn nói ăn là một nhu cầu sinh lí của cơ thể nhưng bạn vẫn có thể ăn bất cứ con vật nào ngoại trừ chó, vì nó có óc suy nghĩ, có hành động và có lòng yêu thương vô bờ bến. Cho nên mỗi người nuôi chó thì đừng nên ăn thịt cầy, bạn nghĩ đó là một việc bình thường, nhưng nếu bạn biết suy nghĩ và có trái tim thì đó là một hành động ác độc hơn cả. Mình mong các bạn hãy làm những điều gì có thể cho con vật nuôi của bạn, tuyên truyền cho người thân và gia đình bạn biết cũng là một việc tốt cho dù có hiệu quả hay không nhưng bạn cứ thử, tấm lòng yêu thương động vật của bạn sẽ làm cho gia đình và người thân của bạn thông cảm thôi.
Đó là hai điều mình muốn gởi tới các thành viên trong VP, mình hy vọng các bạn hãy yêu thương và bảo vệ vật nuôi của mình. Hãy làm vậy để sau này khi nghĩ lại bạn sẽ không cảm thấy tiếc nuối
Một điều nữa là, mình mong các bạn khi Comment cho Topic này sẽ không bị lạc chủ đề và bị các Mod xóa bài, mong mọi người thông cảm

Ủng hộ ý kiến của Thuytram. Mình đang ra sức kêu gọi bạn be, người quen ở VN đừng ăn thịt chó nữa. Có 1 số người trươc kia hay ăn nhưng khi thấy tận mắt mình thương yêu 2 con chó của mình thì họ không ăn thịt chó nữa. Sự trung thành của các em chó đã thuyết phục được họ. NHưng cũng còn 1 số người nghiện mất rồi :-( lúc nào cũng nghe nhắc tới thịt cầy, miệng nhai nhuồm nhàm. Mình nghĩ chơi mấy đứa bạn ăn thịt chó luôn rồi .

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Theo tôi, chính chúng ta, các thành viên Vietpet cần gương mẫu trước: "Nói KHÔNG với thịt Chó, Thịt Mèo !". Mời mọi người tiếp vào Profile dưới đây:

1. BSGV : 60 tuổi, trước đây có ăn thịt chó ( thời chiến tranh và bao cấp) nhưng đã 30 năm nay KHÔNG ĂN và sẽ KHÔNG BAO GIÒ ĂN THỊT CHÓ MÈO.

2.Mình là Phương, mẹ của 2 thằng Tobi( Poodle) và Tibo (Lab), 30 tuổi. Từ nhỏ tới lớn chưa bao giờ đụng tới thịt chó, mèo, thỏ....thú nuôi làm cảnh và sẽ không bao giờ ăn vì mình thương chúng như con.

lovebibo

Member
3. Mình là Ngân,em của chị Phương.là chị của 2 thằng Bi (mới chữa hết bệnh bí tiểu) và Bo (cocker). Rất yêu thương loài vật,không nở giết 1 con gì,kể cả con sâu.vì con gì cũng có sự sống. Nói không với thịt chó,mèo. Tới bây giờ vẫn còn đau đớn vì cái chết của em mèo và 2 em chó trước,vì không có bác sỹ thú y lúc đó. :((

yeucho89

Member
4,Mình là Hoa tự hào chưa bao giờ ăn thịt chó và sẽ không bao giờ ăn thịt chó,mèo,thỏ.nhà mình cũng có 2 cún nhỏ,mình yêu chúng nó lắm,cứ nghĩ đến cảnh ăn đồng loại của chúng mình không chịu nổi.

tôi là Nam, dĩ nhiên sẽ không bao giờ ăn thịt chó mèo trừ trường hợp phải sinh tồn,và thề sẽ làm cho tất cả các quán tiểu hổ và thịt cầy phải dẹp tiệm trước ngày tôi qua đời :D

tl_1986

Member
Mình là Linh, 24 tuổi, bạn của Eddie (dashund) và Hoa (chihuahua): hứa sẽ không ăn thịt chó nữa...., còn thịt mèo thì từ trước đền giờ và mãi mãi không ăn... (sẽ cố gắng thuyết phục thêm ông xã)

lovebibo

Member
Topic lập được cả ngày rồi mà chỉ có vỏn vẹn 7 người thôi hả trời :((. Hôm nay thức sớm để theo dõi,mà....Mọi người ơi, đâu hết rồi?? mau thức tỉnh điiiiii

Samantha

8. Mình là Linh, hiện đang có 1 mèo mẹ và 5 nhóc mèo. Từ thuở cha sinh mẹ đẻ tới giờ chưa từng và cũng không bao giờ đụng đến thịt cầy hay tiểu hổ :) Ông xã của Linh có được tính là người thứ 9 hong :D

lovebibo

Member
tính luôn bạn ơi,càng nhiều người không ăn thịt chó mèo.thì hy vong với các em ấy càng nhiều. Vậy tính luôn ông xã của Linh và ox mình là duoc 10 người rồi. :D

phamhuyhoang

Active Member
các bạn lập topic này mình thấy không cần thiết vì mấy người tham ăn thịt chó và mèo thì không có thời gian vào đây đâu !họ bận đi nhậu thịt chó và mèo rồi !
theo như mình biết thì vn có cấm ăn thịt mèo ....thịt chó thì chưa thôi!hi vọng sớm có sự thay đổi trong tương lai của pháp luật vn về động vật!
các bạn muốn người xung quanh không ăn thì tung một tin là ăn thịt chó, mèo sẽ bị bệnh gì đó không chữa được *bệnh dại*giống như vụ trái cây trung quốc
bạn nào khởi xướng nhắn tin cho người thân chung quanh ...thì ,,....sẽ có chuyện buồn xảy ra với người bán thịt chó...
mải viết mà quên chưa ghi tên*theo nick*30tuổi không ăn thịt chó,mèo.....

lovebibo

Member
Ở đây không có welcome những người ăn thịt chó mèo. Chỉ welcome những người không ăn thịt chó mèo thôi bạn àh. Nên những người không ăn thịt chó dĩ nhiên họ sẽ không tiết 30 seconds để ghi tên mình vào danh sách.

ngudaymuon

Active Member
Mình chẳng phái hứa, vì từ nhỏ mình chưa bao giờ ăn thịt chó mèo cả. May cái ông xã mình cũng không ăn thịt chó mèo, đúng hơn là sợ không dám ăn. Mình may mắn được sinh ra trong một gia đình mà cả nhà yêu thương động vật. Bố mẹ đẻ mình hiện nuôi ba bé mèo. Bi. Béo, Nhím và hai con chó. Mít và Phốc, mình rất tự hào về bố mẹ mình. Giờ được gia đình nhà chồng nữa, ông bà nội cũng rất cưng chó mèo. Mình về nhà chồng 2 năm chưa bao giờ thấy bố mẹ chồng mình ăn thịt chó chứ nói gì đến thịt mèo. :D Mình hay nói với ông xã là yêu ba đứa hơn cả yêu chồng. :D

Các bạn hãy tuyên truyền việc ngừng ăn thịt chó mèo cho người thân, gia đình và bạn bè biết nhé. Cám ơn các bạn đã cộng tác với topic

lovebibo

Member
Mình chẳng phái hứa, vì từ nhỏ mình chưa bao giờ ăn thịt chó mèo cả. May cái ông xã mình cũng không ăn thịt chó mèo, đúng hơn là sợ không dám ăn. Mình may mắn được sinh ra trong một gia đình mà cả nhà yêu thương động vật. Bố mẹ đẻ mình hiện nuôi ba bé mèo. Bi. Béo, Nhím và hai con chó. Mít và Phốc, mình rất tự hào về bố mẹ mình. Giờ được gia đình nhà chồng nữa, ông bà nội cũng rất cưng chó mèo. Mình về nhà chồng 2 năm chưa bao giờ thấy bố mẹ chồng mình ăn thịt chó chứ nói gì đến thịt mèo. :D Mình hay nói với ông xã là yêu ba đứa hơn cả yêu chồng. :D
Ở đây không phải là hứa.mà là cho mọi người biết những ai thực sự yêu thương chó mèo. chứ nhiều người trong VP này,nuôi chó,mèo.miệng nói yêu.chứ vẫn đi ăn thịt chó mèo.:(

Chiakilee

Member
9. Từ nhỏ tới bây giờ em chưa bao giờ đụng tới thịt chó mèo ...Đã yêu thương 1 loài dộng9 vật rồi tại sao còn phải ăn thịt nó. Chẳng khác nào ăn thịt bạn của mình. Tấy chay nạn ăn thịt chó :D. Cám ơn bạn nào đã lập topic này!

mewmeo

Member
các bạn lập topic này mình thấy không cần thiết vì mấy người tham ăn thịt chó và mèo thì không có thời gian vào đây đâu !họ bận đi nhậu thịt chó và mèo rồi !
theo như mình biết thì vn có cấm ăn thịt mèo ....thịt chó thì chưa thôi!hi vọng sớm có sự thay đổi trong tương lai của pháp luật vn về động vật!
các bạn muốn người xung quanh không ăn thì tung một tin là ăn thịt chó, mèo sẽ bị bệnh gì đó không chữa được *bệnh dại*giống như vụ trái cây trung quốc
bạn nào khởi xướng nhắn tin cho người thân chung quanh ...thì ,,....sẽ có chuyện buồn xảy ra với người bán thịt chó...
mải viết mà quên chưa ghi tên*theo nick*30tuổi không ăn thịt chó,mèo.....
anh Hoàng thề dài thế ạ lần này quyết sinh tử hả a

nh0kkUn

Member
Haiz... Tớ thấy các bạn lập Topic này không cần thiết.
Ăn hay không là ý thức của mỗi người thôi.... Nếu như đã là thành viên trên diễn đàn rồi thì cũng không ăn thịt chó(mèo) làm chi vì mình thương mấy em đó.
Mà lỡ như( lỡ như thôi nha) có người nào đó thấy Topic vui vui, bấm vào, ghi danh vào bản hứa này rồi ra ngoài vẫn ăn thì các bạn có cấm được không???