• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em xin 1 con mèo lông xù hay mèo mắt tịt ạ

suki8x

Member
Em yêu quý mèo từ bé
Cũng gọi là biết chăm vì sơ sơ đã nuôi qua gần chục em mèo ta rồi ạ
Hiện nay em rất muốn nuôi thêm 1 em mèo tây
Em đã xem và thật sự không có khả năng để mua dù đã cố gắng
Vậy lên em lập topic mong có nhà anh chị nào mà mèo mẹ mới sinh con nhỏ
Có thể cho em 1 con không ạ
em hứa sẽ chăm sõ chu đáo và thường xiên update tình hình cho các anh chị được biết
Em cảm ơn mọi người đã xem và ủng hộ nếu được:blusshing:
:praying:

gaquandui

Member
thỉnh thoảng gặp 1 topic như này cũng thấy vui vui , vẫn còn những hoài bão ước mơ :D sống là phải có niềm tin ;)) chúc ước mơ bạn sớm sớm sớm sớm .......... thành hiện thực :D

cách đây rất lâu mình cũng từng ước như bạn ^^, tuổi trẻ thật nhiều hoài bão và ước mơ :D thật đẹp và thú vị
p/s: haizz, viết mấy câu mà sao mình già quá, xét về tuổi có khi trẻ hơn bạn =))
chúc sớm tìm được mèo như ý

X

xuka3691

Guest
mèo tây giá khá đắt nên 1 toppic xin cho thực sự rất khó (thậm chí đọc còn thấy vô lý và hơi buồn cười nữa). nhưng không phải là không được. bạn cứ sinh hoạt trên diễn đàn, đến 1 lúc nào đó, sẽ có thành viên hiểu và tin tưởng bạn, muốn giao mèo cho bạn vì tin chúng sẽ được chăm sóc tốt, được yêu thương nhiều. lúc ấy thì tiền cũng chẳng là vấn đề nữa. vì nói cho cùng, trừ những người nuôi mèo đẻ để bán (những người này thì chắc không bao giờ cho không rồi) thì mọi người tìm nhà mới cho mèo con chỉ cân nhắc xem về nhà mới có tốt không, chứ không đặt nặng vấn đề kinh tế.

mình định chúc bạn may mắn. nhưng nghĩ lại thì Chúc bạn thành công. vì chắc để làm được việc ấy là cả 1 quá trình thể hiện bản thân, chứ không chỉ may mắn không thôi.

chúc bạn thành công

linhlamhn

Member
mèo tây giá khá đắt nên 1 toppic xin cho thực sự rất khó (thậm chí đọc còn thấy vô lý và hơi buồn cười nữa). nhưng không phải là không được. bạn cứ sinh hoạt trên diễn đàn, đến 1 lúc nào đó, sẽ có thành viên hiểu và tin tưởng bạn, muốn giao mèo cho bạn vì tin chúng sẽ được chăm sóc tốt, được yêu thương nhiều. lúc ấy thì tiền cũng chẳng là vấn đề nữa. vì nói cho cùng, trừ những người nuôi mèo đẻ để bán (những người này thì chắc không bao giờ cho không rồi) thì mọi người tìm nhà mới cho mèo con chỉ cân nhắc xem về nhà mới có tốt không, chứ không đặt nặng vấn đề kinh tế.

mình định chúc bạn may mắn. nhưng nghĩ lại thì Chúc bạn thành công. vì chắc để làm được việc ấy là cả 1 quá trình thể hiện bản thân, chứ không chỉ may mắn không thôi.

chúc bạn thành công
Ở trên VP mình thấy có người bán mèo thì rao giá cao vì tin rằng người ta bỏ nhiều tiền ra thì người ta chắn chắn phải cưng mèo, có người thì chả cần tiền chỉ cần miu miu được chăm sóc tốt như ở nhà mình, có người thì phải bán mèo con để có tiền chăm mèo to đầy đủ (ví dụ như nhà mình: nuôi 5 đứa to rồi, khi bọn lớn sinh mèo nhỏ thì buộc phải bán đi vì điều kiện ko nuôi nhiều hơn được nữa, mà bán đứa lớn thì không nỡ vì đã lỡ gắn bó với tụi nó quá mất rồi... mà nếu triệt sản cho cả 5 đứa thì cũng tội nhưng vẫn phải làm, từ từ từng đứa một. Mà việc triệt sản cũng mất công chứ, phải tha chúng nó ra Hanvet rồi sau đó là đưa đi tiêm kháng sinh, thành ra người cũng lười còn mèo thì lăn lộn suốt đêm làm người chả ngủ được...

Cuộc sống phải có nhiều mơ ước, chúc bạn có nhiều ước mơ hơn và mơ ước trở thành hiện thực! :praying:

bạn mang mèo ta ra chỗ trường chinh lấy giống với con mèo ba tư nào tùy ý giá 300k, sau đó từ mèo con lại cho lai và cứ lai nhiều lần như thế mình đảm bảo sẽ có một con mèo tây ưng ý !

Chúc bạn thành công!

sẽ khó nhưng không phải là không thể....mong ước mà. Can đảm nói ra mong muốn của mình dù biết là sẽ lâu hoặc sẽ khó thành công, riêng điều đó thôi đáng trân trọng rồi....Chúc bạn thành công nhé!

Còn bạn Ronnie ơi, tớ thực sự buồn khi nghe bạn nói việc mang các bé đi lai nhiều lần như thế...để làm gì? Để cho ra 1 bé thật đẹp, thật đáng yêu... để thoả lòng mong muốn ư?
Bạn có nghĩ mèo cũng có tình cảm giống con người không? Thích và không thích...đặc biệt lại là mấy hàng bán mèo ở Trường Chinh nữa, các bé mèo ở đó đã đáng thương lắm rồi. nuôi chỉ để lấy giống, suốt ngày bị nhốt trong điều kiện tối tăm, ẩm thấp....
Hay để các bé tự nhiên hoặc ít ra là những địa chỉ có thể tin tưởng hơn bởi vì mèo nào cũng đẹp và đáng yêu nếu bạn thật sự yêu thương chúng bằng trái tim.
Nếu mình có nói gì quá lời thì mong bạn thông cảm, mình không có ý gì đâu

thuan81

Active Member
Đúng rồi..chắc bạn này còn nhỏ tuổi..Lúc nhỏ mình cũng hay thích nhiều thứ lắm..nhất là thích chó và mèo...nhà nuôi 12 con chó..2 con mèo..mặc dù rất thích Chó becgiê và chó Nhật..nhưng nhà không cho nuôi nữa..nếu như có ai cho lúc đó thì sẽ được nuôi..mà mua thì mình còn nhỏ sao mà có tiền mua..thế là cứ ước mơ..mơ uớc.đến lúc ngủ cũng thấy tòan chó và mèo....từ lúc 10tuổi đến năm 16t thì được người quen tặng cho con Becgiê....ước mơ đã thành hiện thực .Mình nghĩ việc gì cũng vậy phaỉ có tính kiên nhẫn mới có được...
Ở Vietpet nhiều bạn nuôi mèo..nhưng đa phần đều mua bằng số tìên hiện thực..ngay cả mình cũng thế!..Nhưng vẫn có những em mèo được tặng vì hòan cảnh cá nhân không thể nuôi tiếp vẫn có...Nếu như bạn thật sự yêu mèo..và có đủ điều kiện chăm tốt thì hãy cố gắng chờ đợi ..mong là sẽ có nhân duyên nào đó mà bé mèo sẽ về với bạn..vấn đề chủ yếu là thời gian ...........!

hathu08

Active Member
nếu tìm một em mèo y hệt như bạn đăng ảnh thì hơi bị khó đấy vì mấy em như thế thì nhiều người mơ lắm (em biết là anh Thuận cũng đang thòm thèm chứ còn gì nữa ;)) giống em :)) )
Nhưng nếu bạn muốn tìm một em mèo xinh xắn, thậm chí là mèo Tây thì cũng không khó. Hiện tại mình thấy chị HoangDung đang muốn tìm chủ cho 3 bé mèo lai trắng tinh ngoan lắm, Vấn đề là bạn phải cho mọi người thấy được bạn xứng đáng hay không thôi. Tiền là một vấn đề, nhưng điều quyết định thì lại là tấm lòng

Em yêu quý mèo từ bé
Cũng gọi là biết chăm vì sơ sơ đã nuôi qua gần chục em mèo ta rồi ạ
Hiện nay em rất muốn nuôi thêm 1 em mèo tây
Em đã xem và thật sự không có khả năng để mua dù đã cố gắng
Vậy lên em lập topic mong có nhà anh chị nào mà mèo mẹ mới sinh con nhỏ
Có thể cho em 1 con không ạ
em hứa sẽ chăm sõ chu đáo và thường xiên update tình hình cho các anh chị được biết
Em cảm ơn mọi người đã xem và ủng hộ nếu được:blusshing:
Mình có một ước mơ: Được nuôi các bé mèo xinh đẹp, đợi các bé lớn lên, sinh sôi nảy nở rồi mình sẽ tặng cho các bạn nào yêu mèo! Nhưng trước mắt bây giờ là chăm lo cho các bé trước đã.
Gửi các bạn muốn xin mèo Tây: Mình cũng giống như các bạn, muốn xin một em mèo Tây xinh đẹp, chăm lo cho bé. Nhiều khi bé còn là động lực giúp bạn toàn tâm toàn ý lo cho bé. Nhưng chẳng ai cho không! Muốn nuôi một bé mèo Tây, các bạn phải bỏ một số tiền không nhỏ. Thứ nhất, tiền là trả cho công của người nuôi mèo. Thứ hai, khi bỏ ra một số tiền lớn các bạn mới biết quý trọng bé mèo mà các bạn mang về. Đó là suy nghĩ của các bạn muốn bán mèo. Riêng mình: Tiền không quan trọng (mình không phải là người làm ra nhiều tiền), mình quan trọng tình cảm hơn! Vì tình cảm giúp mình hạnh phúc hơn nhiều!! Nếu mình có một đàn mèo con xinh đẹp, mình sẽ tặng cho các bạn có lòng yêu mèo! Chỉ cần các bạn chứng tỏ được các bạn đặt tình cảm và lòng yêu thương bé mèo của mình lên hàng đầu, như vậy mình cũng đã có thể tặng bé cho bạn!! Nhưng thời gian đó còn lâu lắm, vì các bé của mình chỉ mới 2 tháng tuổi.
Các bạn cũng đừng xin mèo Tây nữa! Vì không có ai cho các bạn đâu ( may ra 1 năm có 1 lần hoặc là không). Các bạn chỉ có thể xin mèo ta hoặc lâu lâu sẽ có bạn lập topic cho mèo Tây thì may ra lúc đó các bạn còn có cơ hội được nuôi một bé mèo Tây! Hãy bỏ thời gian để đọc các topic cũ, các bạn sẽ biết điều gì là có thể và điều gì là không thể!!

ngudaymuon

Active Member
Mình có một ước mơ: Được nuôi các bé mèo xinh đẹp, đợi các bé lớn lên, sinh sôi nảy nở rồi mình sẽ tặng cho các bạn nào yêu mèo! Nhưng trước mắt bây giờ là chăm lo cho các bé trước đã.
Gửi các bạn muốn xin mèo Tây: Mình cũng giống như các bạn, muốn xin một em mèo Tây xinh đẹp, chăm lo cho bé. Nhiều khi bé còn là động lực giúp bạn toàn tâm toàn ý lo cho bé. Nhưng chẳng ai cho không! Muốn nuôi một bé mèo Tây, các bạn phải bỏ một số tiền không nhỏ. Thứ nhất, tiền là trả cho công của người nuôi mèo. Thứ hai, khi bỏ ra một số tiền lớn các bạn mới biết quý trọng bé mèo mà các bạn mang về. Đó là suy nghĩ của các bạn muốn bán mèo. Riêng mình: Tiền không quan trọng (mình không phải là người làm ra nhiều tiền), mình quan trọng tình cảm hơn! Vì tình cảm giúp mình hạnh phúc hơn nhiều!! Nếu mình có một đàn mèo con xinh đẹp, mình sẽ tặng cho các bạn có lòng yêu mèo! Chỉ cần các bạn chứng tỏ được các bạn đặt tình cảm và lòng yêu thương bé mèo của mình lên hàng đầu, như vậy mình cũng đã có thể tặng bé cho bạn!! Nhưng thời gian đó còn lâu lắm, vì các bé của mình chỉ mới 2 tháng tuổi.
Các bạn cũng đừng xin mèo Tây nữa! Vì không có ai cho các bạn đâu ( may ra 1 năm có 1 lần hoặc là không). Các bạn chỉ có thể xin mèo ta hoặc lâu lâu sẽ có bạn lập topic cho mèo Tây thì may ra lúc đó các bạn còn có cơ hội được nuôi một bé mèo Tây! Hãy bỏ thời gian để đọc các topic cũ, các bạn sẽ biết điều gì là có thể và điều gì là không thể!!
Thực ra cũng không phải là không ai cho không :)
Như mình nghĩ thế này nhé, mèo tây có giá, ít thì một triệu, nhiều thì hơn. Bạn cứ nghĩ thế này nhé ( mình không vơ đũa cả nắm, mà có nhiều trường hợp đã từng xảy ra rồi. Trên Vp này không ít), bạn chăm sóc một bé mèo dù tây, dù ta thì mất rất nhiều công sức. Khi bạn cho một bé mèo ta hay tây đi nữa bạn cũng muốn chủ nhân mới của bé chăm sóc và yêu thương bé như bạn. Mèo ta thì có một cái buồn, vì nó không có giá trị về mặt kinh tế cao như mèo tây nên có người xin về nuôi rồi lớn ...đem bán, hoặc thịt ( ít nhưng có). Nhưng vì mèo ta nhiều, sinh sôi nhiều, nhiều gia đình nuôi nên bạn có thể dễ dàng xin được.
Còn một bé mèo tây có giá trị, bạn thử nghĩ khi người ta xin về sẽ ra sao?
Có rất nhiều thành viên VP này, đã đăng tin cho không những chú chó, chú mèo của mình cho dù nó đáng giá vài triệu. Họ cho vì họ hiểu con cái họ sẽ được chăm sóc ra sao, vì họ tin tưởng chủ nhân mới sẽ yêu thương và chăm sóc chúng ra sao.
Nhưng có một vài điểm mà cần nói: Cũng có rất nhiều kẻ cơ hội, dẻo mồm, đăng tin xin chó mèo, hay thấy chủ nhân đang tin, nhảy vào, với sự khéo mồm của mình đã xin được. Nhưng chẳng bao lâu sau, những chú chó mèo mà bạn yêu thương, đem tặng đó lại bị rao đi bán lại. Đã đem rao bán thì nói cho cùng chúng là một món hàng. Ôi hãy nghĩ xem, đứa con mà bạn yêu thương, cho đi với tất cả sự tin tưởng, tin rằng tương lai của chúng sẽ hạnh phúc lại bị rao bán như một món hàng thế kia. Bạn có đau lòng không? có căm phẫn không? Trường hợp này không ít đâu bạn nhé.
Tớ cũng thấy rất nhiều người, nhiều bạn đã tặng không những bé mèo con xinh đẹp của mình đi, và vô cùng hạnh phúc khi thấy các con mình được yêu thương ( thật may mắn) :D. Nhưng đó là những người như thế nào mới được tặng? Đó là những thành viên thân thuộc tren VP, là những người gặp nhau để cùng nhau chia sẽ một điều gọi là tình yêu thương, gọi là niềm đam mê.
Tớ nói thật, không có ý gì, với địa vị tớ và rất nhiều người, cho dù là tặng một bé mèo ta hay tây đi nữa, tớ cũng chả bao giờ tặng cho những nik mới toe, chỉ lập ra để đi xin mèo. Một người tớ chưa hiểu gì cả, cũng chả có đóng góp gì cho mọi người, chẳng có một bài viết hay lời khuyên hữu ích, cũng chẳng đủ kiên nhẫn để bỏ ra thời gian thak mọi người vì những góp ý, những lời khuyên của mọi người. Vậy lấy đâu ra sự kiên nhẫn để chăm sóc, yêu thương một bé mèo? Nuôi một con mèo, không chỉ là bế bồng để làm vật nuôi, để làm cảnh. Không chỉ là lúc nó khỏe mạnh. chạy nhảy, xinh xắn dễ thương. Nuôi một bé mèo phải chấp nhận lúc nó ốm đau, lúc nó đi ỉa ngày 5lần bảy lượt, lúc nó quấy nhiễu, lúc nó phá phách, bẩn thỉu. Rồi lúc lông lá nó bay khắp nhà, lúc bạn lấy vợ lấy chồng, lúc sinh con đẻ cái bạn sẽ phải đối xử với nó ra sao?
Đây là lời mình chân thành muốn nói, các bạn hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi mua hay xin bất kì một bé mèo nào, cho dù là tây hay ta luôn.
Thêm nưuã, lại một cái Topic không biết vô tình hay cố ý với một mem hoàn toàn mới, mở ra xin một bé mèo tây xinh như mộng và là mơ ước của bao nhiêu người ( trong đó có tớ :))), sau đó lặn mất tăm không một lời, không một cái kick Thak. :))

Đúng như bạn nói, không phải ai mình cũng có thể đem tặng! Tất nhiên đó là thành viên quen thuộc của Vietpet, hoặc ít ra đó là người quen biết, có lòng tin của mình. Vấn đề đó không có gì bàn cãi. Chủ đề ở đây mình muốn nói đến là không dễ để xin một bé mèo Tây về làm bạn. Bạn cứ lấy ra mục đích ban đầu của các bạn khi đem một bé mèo về nhà: Cố gắng yêu thương bé, xem bé là một thành viên của gia đình, nuôi bé lớn lên và sống với mình trọn đời. Đó là mục đích ban đầu khi các bạn đón bé về. Nhưng khi bé lớn lên, có những nhu cầu thiết yếu phát sinh của bé như rào đực, tìm chồng, sinh sản, lại ra đời thêm các bé mèo con. Thì lại có thêm một nhu cầu của chính bản thân các bạn: không thể nuôi cả đàn mèo con. Vì chúng nó lớn lên, giao phối với nhau lại sinh ra đàn con đồng huyết. Vì vậy mà phải gả chúng đi cho những người yêu mèo khác. Ý mình là ở đây: không thể gả chúng đi mà không nhận được cái gì! Và tiền là thước đo cho giá trị đó! Các bạn có nghĩ: khi các bạn đem bé mèo về, các bạn cũng đã biết là sẽ phải tốn nhiều công sức và tiền bạc cho bé?! Và nếu bán bé mèo con của bé đi, các bạn đừng lấy đồng tiền ra tính cho công sức của mình! Chắc chắn mình sẽ chẳng bao giờ hối tiếc điều gì khi đã bỏ nhiều thứ ra chăm lo cho bé!!! Vì từ khi đón bé về, bé đã là niềm hạnh phúc của mình!

meonho

Member
Cho đi một bé mèo, đau lắm.
Cận tết meonho cho Bé Hai cho em Nga.
Em và mẹ em lặn lội từ Thủ Đức tìm đến tận nhà meonho để xin, theo lời meonho mời.
Thú thật, khi hứa cho bé Hai rồi, đêm đó meonho khóc suốt. Sáng hôm sau, biết là Nga tới ẳm bé Hai đi, meonho trốn khỏi nhà từ sáng. Meonho biết, meonho không thể chịu được, khi nhìn bé Hai ra đi.
Bé Út em meonho bỏ ăn, khóc ti tỉ, đòi mang bé Hai về cho em.
Sau lần cho bé Hai, tự nhủ, không lần nào cho đi các bé nữa, dù đàn mèo có đông đến mấy.
Mai mốt làm nhiều tiền, về nông thôn, làm cái nhà cho to, tha hồ mà nuôi các bé thỏa thích.
Mừng vì bé Hai được Nga thương yêu.
Nhưng mà, giờ chị meonho vẫn đang thương nhớ em.
Chờ mà không thấy Nga up hình bé Hai lên! Mong quá!

X

xuka3691

Guest
.... Ý mình là ở đây: không thể gả chúng đi mà không nhận được cái gì! Và tiền là thước đo cho giá trị đó! .....
tình cảm của bạn với mèo nói chung mình hiểu, không có gì phản đối. mình chỉ nghĩ: tiền chỉ là 1 trong những cơ sở, không phải thước đo.

suki8x

Member
@ all: cảm ơn tất cả những tình cảm mà các anh chị đã gửi gắm viết trên đây

thật sự để lập nên topic này em cũng phải suy nghĩ rất nhiều

em là mem mới nên chưa tạo đc nhiều lòng tin đã vội vàng xin ngay 1 em mèo tây đáng giá cả triệu thế này nói chung cũng khó

hay có thể nói là hoang đường

nhưng em nói thật

với những người yêu chó mèo thật lòng thì ko lấy chuyện rao bán con cái chúng để kinh doanh

tuy rằng em chưa nuôi 1 con mèo có giá trị lớn như vậy bao giờ

nhưng với những chú mèo ta đời F1 nhà em chỉ đem cho những người thân chứ cũng chả bán bao giờ

em nói như vậy ko phải để đả kich những người bán mèo lấy lãi

nhưng đó là suy nghĩ của em

em cảm ơn các anh chị đã động viên em

em sẽ nuôi hi vọng và cố gắng hết mức có thể để có đc long tin của mọi người

Đối với mình, mèo, chó hay bất cứ động vật nào mình nuôi đều là người nhà, là người bạn của mình nên mình ko bao giờ mua hoặc bán các em ấy vì mình cảm thấy khi làm vậy là ko tôn trọng người bạn của mình mà coi người bạn đó như một món hàng gia dịch rẻ tiền. Khi lên đây xin mèo mình biết chắc sẽ có nhiều ng nghĩ rằng mình thiếu suy nghĩ, kẻ trên trời rớt xuống nhưng mình ko lấy làm khó chịu với họ vì có thể 1 chú mèo tây có giá trị về mặt tiền bạc quá lớn để đem ra so sánh với tình cảm...
Mình chúc bạn sẽ mau đc nhận 1 chú mèo ưng ý và yêu thương nó thật lòng. Mình cũng đang mong tìm dc 1 cô vợ cho chú mèo Nga nhà mình

suki8x

Member
@ all:
em cảm ơn tất cả những tình cảm mà các anh chị đã gửi gắm viết ở trên đây
cảm ơn những lời động viên của các anh chị
dù là mem mới mà đã mạnh mồm đi xin thứ to tát thế này thật là ngại
nhưng em tin vào tình yêu của mình