• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em xin 1 con mèo lông xù hay mèo mắt tịt ạ

Mong em là thành viên tích cực và lâu dài của Vietpet! Và tin tình yêu của em sẽ giúp em được toại nguyện!

tớ cũng đã từng hỏi mọi người các anh chị trong diễn đàn về vấn đề này!! Tớ không kinh doanh, tớ nuôi vì niềm đam mê thôi. Tớ cũng phải tích góp mới mua được 2 đứa về. Nên tớ hiểu cảm giác lúc bạn thích, bạn muốn mà lại không đủ điều kiện thì sẽ thế nào!!! Nhưng đó cũng có thể là một động lực bạn ạ!!!
Gửi tới các bạn muốn xin mèo và đặc biệt là mèo tây nhé. Không phải những người nuôi mèo đều vì mục đích kinh doanh. Mọi người đều có thể cho, tặng các bé ấy nhưng phải với những người thật sự yêu thương chúng. Và quan trọng nhất là họ phải biết bạn là ai, người như thế nào. Nếu bạn muốn xin mèo. Bạn có thể làm quen với những người đang nuôi nơi bạn ở. Tớ thấy bạn ghi đến từ Hà Nội thì trên đó rất nhiều bạn trong diễn đàn nuôi đó. Mọi người đều muốn giao lưu làm quen nên bạn đến chơi với các bé sẽ giúp cho người chủ của các bé hiểu về bạn hơn.
Mình có câu này tặng bạn. Khi mình gặp khó khăn trước một vấn đề phải suy nghĩ mình hay lấy điều đó để cho bản thân có thêm sức mạnh hihi
Cái gì(việc gi) cũng có lần đầu tiên!!!
Chúc bạn thành công, có thêm những người bạn mới!!!

zipzo

Member
nói thế.nhà hàng xóm bạn mình đẻ 3em mèo xù mà cho không ai nuôi.thế là họ vứt đi chứ.trong khi mình thì lại đi xin.đêến chán

suki8x

Member
nuôi vì tình yêu hay để kinh doanh đúng là tùy suy nghĩ của từng cá nhân
thank bạn đã cho mình những lời khuyên tốt
mình là ở Hà nội nhưng lại ở ngoại thành
nhà bác mình cũng nuôi 1 em mèo Nga lai
là mèo cái nhưng em ấy sau 1 lần bị hỏng đã mất khả năng ấy
thật đáng thương

sẽ khó nhưng không phải là không thể....mong ước mà. Can đảm nói ra mong muốn của mình dù biết là sẽ lâu hoặc sẽ khó thành công, riêng điều đó thôi đáng trân trọng rồi....Chúc bạn thành công nhé!

Còn bạn Ronnie ơi, tớ thực sự buồn khi nghe bạn nói việc mang các bé đi lai nhiều lần như thế...để làm gì? Để cho ra 1 bé thật đẹp, thật đáng yêu... để thoả lòng mong muốn ư?
Bạn có nghĩ mèo cũng có tình cảm giống con người không? Thích và không thích...đặc biệt lại là mấy hàng bán mèo ở Trường Chinh nữa, các bé mèo ở đó đã đáng thương lắm rồi. nuôi chỉ để lấy giống, suốt ngày bị nhốt trong điều kiện tối tăm, ẩm thấp....
Hay để các bé tự nhiên hoặc ít ra là những địa chỉ có thể tin tưởng hơn bởi vì mèo nào cũng đẹp và đáng yêu nếu bạn thật sự yêu thương chúng bằng trái tim.
Nếu mình có nói gì quá lời thì mong bạn thông cảm, mình không có ý gì đâu

Đôi khi nỗi buồn của bạn lại là niềm vui của rất nhiều người đấy :)):)) nếu bạn hoặc những người khác đã nuôi mèo thì lúc nào cũng muốn mèo nhà mình đẻ ra nhứng lứa mèo đẹp vì vậy chả có lý do gì mình không tìm kiếm cho nó một người yêu ưng ý, còn cái địa chỉ mà bạn bảo là tin tưởng ý thì điều kiện đáp ứng nó lại không phù hợp đơn giản 2 chữ thuần chủng nó đã ăn vào máu của rất nhiều bạn nuôi mèo rồi, ví dụ mình đọc trên diễn đàn có rất nhiều bạn có mèo ta hoặc lai muốn tìm một vài bạn có mèo tây để giửi nhưng mà cả đăng tháng trời ko thấy hồi ầm gì vì vậy chả có lý do gì mà không đi tìm một chỗ lấy giống mèo mà có thể đáp ứng được cho những người nuôi mèo không chuyên .

benaxinh

Member
Bạn nên cố dành dụm tiền để mua 1 em về thôi bạn ah. nếu không bạn có thể mua mèo lai (ta), lông cũng xù mà. chứ mèo tây thì mong ước của bạn khó thực hiện lắm. mình cũng mới vào diễn đàn thôi, cũng muốn có được 1 em nhưng chưa (không) bao giờ có ý nghĩ lập topic để xin cả. mình đang cố dành dụm nè. 1,2 tháng nữa chắc các anh (chị) trên diễn đàn sẽ cho các bé ra riêng, bạn tích cóp đủ thì có thể rước luôn về, không thì đợi lứa sau. Đợi chờ là hạnh phúc mà.

Nhiều bạn cứ nghĩ nuôi mèo đẻ ra,bán mèo con là kinh doanh mèo????
Bạn cứ tưởng tượng nếu nuôi 1 cặp mèo,mỗi năm đẻ trung bình 2 lứa,được koảng 8 bé,bạn đều giữ lại nuôi,thì sau 5 năm đàn mèo nhà bạn là bao nhiêu??chưa kể mèo con còn lai với nhau....
Nếu bạn muốn tặng,trước tiên là tặng người quen của mình,nhưng đâu phải ai quen cũng có điều kiện nuôi như vậy,nếu vậy bạn phải đăng tặng các bé,khi vậy ban sẽ không khẳng định chắc chắn các bé nhà mình có đến với chủ tốt hay không vì ma quỷ hay núp dưới bộ dạng thiên thần lắm,....
Vì vậy việc đăng bán các bé với 1 mức giá nào đó âu là việc đúng đắn,chủ mới bỏ 1 số tiền ra bồi dưỡng cho người chủ củ,mức độ quan tâm đến các bé sẽ tăng lên nhiều hơn....
Mình không nghĩ bán mèo lại là tổn thương hay không quan tâm đến chúng đại loại vậy...quan trọng là trong suy nghĩ,đối xử hàng ngày của bạn,cách bạn xem chúng mới là quan trọng...chứ không nên chỉ lên diễn đàn khoe khoang về mức độ yêu mèo của mình làm gì vì chỉ cần nhìn bé mèo,điều kiện ăn ở là bạn sẽ biết chủ của chúng đối xử với chúng như thế nào....
Mình nghĩ bạn nên dành dụm một ít,và phải có nguồn thu tạm ổn hàng tháng thì mới có đủ điều kiện nuôi chúng nó(mình nghĩ mọi người chỉ cần bớt chi tiêu,đặt mục tiêu là tiết kiệm được bao nhiêu,cách thức và thời gian hoàn thành),như vậy mình nghĩ trong vài tháng bạn sẽ có được 1 bé mèo ưng ý chứ thay vì ngồi đợi sung rụng như hiện tại là điều rất rất may mắn...chúc bạn sớm thành công!!!

Barbie Tsu

Mèo nào cũng đáng yêu cả bạn ạ, đâu phân biệt mèo tây hay mèo ta. Quan trọng là tấm lòng của bạn yêu thương, cách bạn chăm sóc nó thế nào thôi.

Từ bé mình đã thích chó mèo, nhưng gia đình không cho nuôi, mãi gần đây trường mình chuyển cơ sở hết xuống Thủ Đức, phải trọ cách nhà 15km mới xin 2 em về nuôi cho vui. Tuy là sinh viên nhưng mình là một trong số những người may mắn, đối với mình thì tiền mua mèo không phải vấn đề, cả người bạn ở cùng nhà trọ cũng không hề thiếu tiền để có thể sở hữu mèo "ngoại". Thế nhưng 2 em mình xin về là mèo bình thường, tại sao lại thế? Với mình mèo nào cũng xinh đẹp, đáng quý cả bạn ah, hơn nữa mèo tây sinh ra đã sung sướng, được nhiều người thích, nhìn ngắm, còn mèo ta thì cho không, thậm chí bị đối xử không tốt, tụi nó cần chúng ta nhiều hơn mới phải. 2 em mèo trong 1 đàn 6 con, do chủ nó nhà có người vừa sinh, sắp xuất viện về nên phải cho gấp trong 1 tuần, mình đã không ngại nhận luôn dù hôm đó phải nhờ xe bạn chở đi khá xa để đón mèo (mình không biết đi xe). Sau khi về nhà mới, 2 bé được chăm sóc cẩn thận, đối xử như người thân. Ai nói mèo ta dễ nuôi hơn, mình không đồng ý. Nếu các bạn thật sự tận tâm, cho chúng nó ăn uống đầy đủ, bổ dưỡng, lo chỗ ngủ, chỗ vệ sinh, chăm sóc y tế thì nuôi một con mèo ta cũng tốn kém ngang mèo tây, và mình cảm thấy tụi nó xứng đáng được đối xử tốt như thế. Mình có gửi kèm hình của 2 bé.

Mình có tham gia hội yêu mèo trên facebook, do một chị ở HCM lập để cưu mang, giúp đỡ những em mèo cơ nhỡ, khó khăn. Vừa rồi khi hội cần tìm nhà cho các em mèo, có một em mèo Angora lông dài trong nhóm, thế là các bạn tranh nhau em mèo này, kể cả những bạn lúc trước đi xuýt xoa các em mèo khác "đẹp nhưng mẹ/nhà trọ không cho nuôi". Hỏi tại sao còn nhiều em khác không chọn thì lý do các bạn đưa ra là vì em này đẹp, mập, lông dài.... nói thẳng ra vì em là mèo tây. Mình vừa thấy buồn, vừa giận lắm. Thậm chí mình cũng tự hỏi những người chỉ chăm chú mèo đẹp, họ có thực sự yêu thương chúng hay không, khi họ phải dọn phân cho chúng, bỏ tiền ra lo cho chúng lúc ốm (tiền khám chữa bệnh cho mèo không hề nhỏ).

Hôm nay đi tìm thông tin về thức ăn cho mèo, mình đọc được topic này của bạn, nên có vài dòng như vậy. Mình không mong thay đổi được mong muốn nuôi mèo "ngoại" của bạn, nhưng hi vọng bạn sẽ suy nghĩ về những lời mình nói.

suki8x

Member
hình như mọi người có vẻ đặt nặng chữ " ngoại" quá nhỉ

nếu mọi người thấy topic này là phản cảm xin đừng vào đọc cho mất thời gian

mình không phải vì ham nuôi mèo ngoại mà lập ra để xin xỏ

làm ơn đừng nói những lời như vậy

nếu ai cũng nghĩ như vậy thì lập ra cái topic tặng cho, xin này để làm gì

xin nói với bạn là mình cũng đang nuôi bibi_là mèo ta đây

đâu phải không yêu thương gì

otawan

Member
Nếu bạn chờ được thì đợi mình, mình vừa cho bé mèo nga lai nhà mình đi lấy đực với một anh lông xù màu xám chả biết thuộc loại gì nếu thành công thì sau 4 hay 5 tháng nữa mình sẽ cho bạn một con, mình sẽ lấy một nửa tiền lấy giống coi như là tiền vía cho nó (150k) thôi trong trường hợp nếu chỉ có một con thì bạn sẽ phải trả chi phí cho lần tới vì mỗi lần mèo nhà mình kêu thì mình ko dám thả ra ngoài nên toàn mang đi giửi thôi, nếu đồng ý thì chúng ta hợp tác :D

suki8x

Member
Nếu bạn chờ được thì đợi mình, mình vừa cho bé mèo nga lai nhà mình đi lấy đực với một anh lông xù màu xám chả biết thuộc loại gì nếu thành công thì sau 4 hay 5 tháng nữa mình sẽ cho bạn một con, mình sẽ lấy một nửa tiền lấy giống coi như là tiền vía cho nó (150k) thôi trong trường hợp nếu chỉ có một con thì bạn sẽ phải trả chi phí cho lần tới vì mỗi lần mèo nhà mình kêu thì mình ko dám thả ra ngoài nên toàn mang đi giửi thôi, nếu đồng ý thì chúng ta hợp tác :D
ý kiến nghe có vẻ đc
ok bạn
hợp tác vui vẻ

kiny9x

Member
bạn ơi! 4,5tháng nữa bạn có thể bán cho mình 1 bé nữa k? ^^ nhà mình có mèo ta, mèo lai oy. đủ oy nhưng mình vẫn thích thêm. mình không xin, mình có thể mua nếu bé dưới 1triệu:) bạn cứ nhường cho suki8x trước nếu còn bé nào thì gọi mình na: 0978227417. thank bạn;;)

otawan

Member
cũng được bạn ạ, mèo mun nhà mình là mình được tặng nên mèo con mình cũng sẽ chỉ lấy tiền vía bằng tiền mình cho nó đi cưa zai thôi !

Kún¥êu

Member
Em Mi nhà mình chửa to lắm, không biết là Mi sẽ đẻ bao nhiêu con nhưng chắc chắn rằng các con của Mi và Ga tô sẽ rất đẹp ( vì bố nó bảnh trai còn mẹ nó thì xinh gái miễn chê rồi ) . Mình cũng muốn tìm nhà mới cho các con từ bây giờ để yên tâm cuộc sống sau này của các con được hạnh phúc. Về phần 2 vợ chồng mình thì không bao giờ kinh doanh trên thân thể của động vật, nên mình chỉ cho, tặng những ai yêu quý động vật thôi chứ không bao giờ bán các con của mình cả.

Downcome

Phó nhòm
Em Mi nhà mình chửa to lắm, không biết là Mi sẽ đẻ bao nhiêu con nhưng chắc chắn rằng các con của Mi và Ga tô sẽ rất đẹp ( vì bố nó bảnh trai còn mẹ nó thì xinh gái miễn chê rồi ) . Mình cũng muốn tìm nhà mới cho các con từ bây giờ để yên tâm cuộc sống sau này của các con được hạnh phúc. Về phần 2 vợ chồng mình thì không bao giờ kinh doanh trên thân thể của động vật, nên mình chỉ cho, tặng những ai yêu quý động vật thôi chứ không bao giờ bán các con của mình cả.
Kún ơi, Mi chừng nào "vỡ đê" báo anh 1 tiếng nhá, chưa có bộ ảnh nào của mèo đang sinh ^^ với lại anh đặt gạch 1 bé được không em? Ku Tũn ở nhà một mình, bắt đầu thấy buồn buồn rồi ^^ Phải có 1 em nữa chia sẻ thức ăn với nó, giờ nó ăn khỏe như voi í...

smallriver

chị ơi, em đặt gạch 1 chú được không ạ? bh em Mi vỡ đê chị báo em 1 tiếng nhé
thanks chị!!!

gaquandui

Member
Chị ơi cho em đặt gạch với :love struck::love struck::love struck::love struck::love struck::love struck::love struck:

suki8x

Member
điểu đó thật tuyệt vời
em sẽ chờ mong 1 thiên thần sẽ đến với em
em xin đặt gạch chuổn bị xây ổ cho bé
chị ơi sdt của em là 01656.076.934
có chị pm em với nhé
thanks chị nhiều:love struck: