• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em xin 1 con mèo lông xù hay mèo mắt tịt ạ

suki8x

Member
- Rất thích cái comment này, lần trước cho Chi và Xám chị đã gặp nhiều bạn đến xin mèo, nhưng sau khi tiếp xúc mấy lần là họ bộc lộ cái bản chất xin mèo về nuôi để theo kịp phong trào nuôi thú cảnh chứ thực tình cũng không có tình yêu sâu đậm với động vật. Mình xin nói trước những ai có ý định vậy không nên lãng phí thời gian để xin mèo.
- Nhưng không hẳn là những người xin mèo toàn là những người có ý đồ xấu như comment của Ruồi. Bằng chứng là mình đã tìm được 2 người chủ mới đối xử mèo của mình rất tốt:love struck:. Đối với con của Mi ( mèo xù lông dài ) và con của Ki ( mèo anh lông ngắn ) mình cũng sẽ tặng những chú mèo con ấy đến người bạn yêu mèo trên diễn đàn Việt pet, đương nhiên trước khi cho mình sẽ phải có những ràng buộc rõ ràng với người chủ mới để cho những đứa con bé bỏng được hưởng cuộc sống tốt nhất có thể. Ảnh hai bà bầu nhà mình nè :
toàn những bà bầu xynh đẹp chị nhỉ
em cũng xác định tâm lý trước khi lập topic này
vì không phải ai cũng thành tâm cả
nhất là những kẻ bot mép lợi dụng
thôi cũng chả có gì phải trình bày nhiều
dù là được cho hay là không thì yêu vẫn là yêu chả liên quan gì đến việc khác
mà bé BI nhà em cũng đang bầu bí chị nhé
mặt cứ phèn phẹt ra yêu lắm
đây này chị........
:D

nếu thật sự thích thì nên để dành tiền mà mua bạn à, vừa có nhiều sự lựa chọn, vừa ko fai mang ơn người ta. Như tớ, nhìn cái áo đẹp, đôi guốc xinh, thích điên lên, nhưng cuối cùng đành gạt đi, vì tớ để dành tiền mua mèo :) tất nhiên ko fai 1-2 lần như vậy đâu. Rồi mua về, bao thứ tiền fải lo, muốn mua gì cho mình lại nghĩ đến bọn nó, mình bớt vài cái áo, mấy cái quần, nhưng bọn nó đc no đủ, đẹp đẽ, tớ thấy vui hơn, thế nên có mèo con, tớ ko cho đâu, vì tớ còn fai nuôi chúng nó tiếp chứ, tớ fai hi sinh nhiều thứ mà lại cho ko thành quả cho những người thích ăn sẵn à, hihi, còn lâu.

XuanHoa09

Member
nếu thật sự thích thì nên để dành tiền mà mua bạn à, vừa có nhiều sự lựa chọn, vừa ko fai mang ơn người ta. Như tớ, nhìn cái áo đẹp, đôi guốc xinh, thích điên lên, nhưng cuối cùng đành gạt đi, vì tớ để dành tiền mua mèo :) tất nhiên ko fai 1-2 lần như vậy đâu. Rồi mua về, bao thứ tiền fải lo, muốn mua gì cho mình lại nghĩ đến bọn nó, mình bớt vài cái áo, mấy cái quần, nhưng bọn nó đc no đủ, đẹp đẽ, tớ thấy vui hơn, thế nên có mèo con, tớ ko cho đâu, vì tớ còn fai nuôi chúng nó tiếp chứ, tớ fai hi sinh nhiều thứ mà lại cho ko thành quả cho những người thích ăn sẵn à, hihi, còn lâu.
Hay đấy, là tớ thì tớ cũng thích đi mua mèo, để có sự sở hữu tuyệt đối, để không có sự ràng buộc và để không phải mang ơn. Bạn này nói rất chính xác, tiền mua mèo không nhiều bằng tiến nuôi mèo, có mỗi một con mà mỗi tháng cũng tốn cho nó vài trăm. Tớ không đồng ý với các ý kiến cho rằng, chủ có gì tớ ăn nấy quan trọng là tình yêu mèo. Nuôi nhiều mèo mới biết, cái ý kiến đấy chỉ đúng với mèo ta thôi vì mèo ta dễ tính, dễ thích nghi và khỏe mạnh. Còn đã là mèo tây thì lắm là thứ bệnh đặc biệt là nấm, đường ruột, sán....Ăn uống lại chảnh nên không thể không.....tốn kém.

phuongnghivo

một chú mèo con mồ côi

Chào các bạn, hôm nay trên đường mình thấy có một chú mèo con bị lạc mẹ. Chú mèo nhìn rất kute, lông trắng, có đốm vàng, nhưng mà mắt bị tật, tội nghiệp lắm. Mình đem về nhà, nhưng mà mẹ mình không cho mình nuôi mèo trong nhà. Nên có ai yêu mèo, muốn nhận nuôi chú mèo thì liên lạc mình hen. Không có điều kiện gì hết, chỉ cần đó là người thực sự có tâm, và sẵn lòng chăm sóc tốt chú mèo là được.

Cám ơn mọi người đã quan tâm và đọc mẩu tin này.:)>:D<

suki8x

Member
bạn ở xa quá
mình ở mãi hà nội cơ
mong chú mèo nhỏ sớm tìm đc ngôi nhà che chở

suki8x

Member
ban đầu cứ nghĩ là mơ mộng

nhưng không

nếu kiên nhẫn và chờ đợi thì sẽ có kết quả

miu xynh ah

chị đã chuổn bị ổ ấm cho em rồi nhé

mong chờ được đón em về

vits2be

Member
Cá nhân mình thì mình nghĩ nên mua mèo. Tiền là 1 phần nhưng quan trọng là người chủ mèo họ cũng dồn hết yêu thương chăm sóc các bé mèo. Mình mua mèo trả tiền là thể hiện mình cũng muốn chăm sóc yêu thương và cảm ơn công người đã chăm sóc mèo để cho bạn. Mình phải nên nghĩ tích cực đến việc người khác chăm sóc và yêu thương mèo như nào. Để có 1 chút bù lại cho họ ,dù chỉ là 1 chút .Chứ đừng nghĩ tới 1 việc là có xin được mèo hay không:cool:

Hay đấy, là tớ thì tớ cũng thích đi mua mèo, để có sự sở hữu tuyệt đối, để không có sự ràng buộc và để không phải mang ơn. Bạn này nói rất chính xác, tiền mua mèo không nhiều bằng tiến nuôi mèo, có mỗi một con mà mỗi tháng cũng tốn cho nó vài trăm. Tớ không đồng ý với các ý kiến cho rằng, chủ có gì tớ ăn nấy quan trọng là tình yêu mèo. Nuôi nhiều mèo mới biết, cái ý kiến đấy chỉ đúng với mèo ta thôi vì mèo ta dễ tính, dễ thích nghi và khỏe mạnh. Còn đã là mèo tây thì lắm là thứ bệnh đặc biệt là nấm, đường ruột, sán....Ăn uống lại chảnh nên không thể không.....tốn kém.
Chuẩn không cần chỉnh .=D> ..........................................................................................................

suki8x

Member
Cá nhân mình thì mình nghĩ nên mua mèo. Tiền là 1 phần nhưng quan trọng là người chủ mèo họ cũng dồn hết yêu thương chăm sóc các bé mèo. Mình mua mèo trả tiền là thể hiện mình cũng muốn chăm sóc yêu thương và cảm ơn công người đã chăm sóc mèo để cho bạn. Mình phải nên nghĩ tích cực đến việc người khác chăm sóc và yêu thương mèo như nào. Để có 1 chút bù lại cho họ ,dù chỉ là 1 chút .Chứ đừng nghĩ tới 1 việc là có xin được mèo hay không:cool:
nhiều bạn cũng đã để lại comment như vậy
bạn cũng ko phải ngoại lệ
nếu ai cũng như vậy thì đã không có người lập topic để khoe xin đc mèo
nếu ai cũng nghĩ như bạn thì lập ra cái thread xin,cho mèo này để làm gì
:))

hathu08

Active Member
Mỗi người cần có một quan điểm riêng và có quyền bày tỏ quan điểm ấy.
Bạn nói bạn đã xác định tâm lý ngay từ đầu, vậy tại sao lại còn phải thắc mắc về chuyện có cái box tặng cho xin mèo mà bài viết của bạn lại có nhiều bình luận trái chiều như vậy.

Cá nhân mình thì vô thưởng vô phạt, vì mình cũng chẳng có mèo để mà băn khoăn có cho bạn hay không. Chỉ là tự dưng mình nghĩ đến cảnh mấy bà đi chùa, cúng cho Phật được con gà đĩa xôi (mà cũng chỉ cho các cụ ngắm chứ có cho các cụ ăn đâu) rồi cầu nhà lầu xe hơi, cầu bán đất, cầu con thành đạt, cầu trúng vàng bla bla....

Mình không ủng hộ việc ngồi không chờ sung rụng. Nếu bạn thành tâm, mình chỉ cho bạn cách để mọi người đỡ chỉ trích nhé : bạn chịu khó vào topic về các loại mèo, sức khỏe mèo đọc và viết bài trong đó, để mọi người thấy là bạn yêu mèo và quan tâm đến mèo như thế nào đi. Bạn vào nhà của mọi người để xem những đứa con của mọi người và nói chuyện cùng mọi người đi. Đến nhà người đang có mèo mang bầu, chơi và thể hiện bạn sẵn sàng đón bé con mới ra đời....

Cái ác cảm không phải là dành cho topic xin mèo tây.
Cái ác cảm là dành cho topic lập lên xin mèo tây mà chủ nhân lập nick vào diễn đàn chỉ để xin mèo tây.

thân.

nono9x

Mới ghê, nhà mình mèo ta mà từ khi nuôi cái miệng nó mình sụt 4 kí :(

hikaruyh88

Member
Bạn nói bạn đã xác định tâm lý ngay từ đầu, vậy tại sao lại còn phải thắc mắc về chuyện có cái box tặng cho xin mèo mà bài viết của bạn lại có nhiều bình luận trái chiều như vậy.

Cá nhân mình thì vô thưởng vô phạt, vì mình cũng chẳng có mèo để mà băn khoăn có cho bạn hay không. Chỉ là tự dưng mình nghĩ đến cảnh mấy bà đi chùa, cúng cho Phật được con gà đĩa xôi (mà cũng chỉ cho các cụ ngắm chứ có cho các cụ ăn đâu) rồi cầu nhà lầu xe hơi, cầu bán đất, cầu con thành đạt, cầu trúng vàng bla bla....

Mình không ủng hộ việc ngồi không chờ sung rụng. Nếu bạn thành tâm, mình chỉ cho bạn cách để mọi người đỡ chỉ trích nhé : bạn chịu khó vào topic về các loại mèo, sức khỏe mèo đọc và viết bài trong đó, để mọi người thấy là bạn yêu mèo và quan tâm đến mèo như thế nào đi. Bạn vào nhà của mọi người để xem những đứa con của mọi người và nói chuyện cùng mọi người đi. Đến nhà người đang có mèo mang bầu, chơi và thể hiện bạn sẵn sàng đón bé con mới ra đời....

Cái ác cảm là dành cho topic lập lên xin mèo tây mà chủ nhân lập nick vào diễn đàn chỉ để xin mèo tây.

thân.
Nói đúng quá không comment gì thêm được :love struck:!

ruồi bẹp

Active Member
những điều bạn nói có cái đúng có cái sai, đúng về việc bỏ tiền ra để mua mèo nhưng sai ở cái quan niệm rằng chủ có gì ăn nấy là chỉ dành cho mèo ta.

Mèo ta không hẳn là dễ tính, tùy tính cách từng con có những con không thích cái này cái kia, có những đứa cũng khảnh ăn lắm đấy.

Mèo ta dễ thích nghi? Điều đó đúng nhưng bạn nên nhớ cái đặc điểm về hình dáng, tập quán ... của mèo ta được hình thành từ rất lâu trước đó, nó hợp với điều kiện ở VN nhưng là thời xa xưa kia, giờ điều kiện sống của chúng thay đổi rất nhiều theo sự phát triển của xã hội nên cái việc sống sót của mèo ta cũng khó khăn có kém gì mèo tây?

Mèo ta cũng không hẳn khỏe mạnh, với cái môi trường cuộc sống bụi bặm, ô nhiễm bây giờ đến con người còn ốm yếu huống gì mèo. Bây giờ mùa đông lạnh hơn rất nhiều, mùa hè nóng hơn rất nhiều với bộ lông ngắn và cứng của mèo ta thì không đủ ấm cho tụi nó vào mùa đông và gây khó chịu vào mùa hè.

Bạn cho rằng mèo tây thì lắm là thứ bệnh đặc biệt là nấm, đường ruột, sán....Ăn uống lại chảnh nên không thể không.....tốn kém mình nuôi 2 con mèo tây bây giờ nếu chi li ra không tốn kém bằng ngày trước nuôi mèo ta. Mèo nhà mình chẳng bao giờ bị bệnh gì cả, lâu không tắm và nghịch ngợm chui rúc cũng không bị nấm, rét cũng không bị ốm, không được chăm sóc kĩ (những lúc mình bận) cũng chẳng bị gầy đi hay xơ xác hay thế này thế nọ, 2 con khỏe như trâu. Ngoài việc cho ăn, dọn vệ sinh và thỉnh thoảng tắm rửa và lau tai thì mình hầu như chẳng tốn công sức gì mấy cho chúng nó.

Nói tóm lại mèo gì thì mèo tùy vào tính cách, sức khỏe bẩm sinh của con mèo cộng với sự chăm sóc đúng đắn của người nuôi mèo thì con nào cũng khỏe, cúng béo.

nono9x

những điều bạn nói có cái đúng có cái sai, đúng về việc bỏ tiền ra để mua mèo nhưng sai ở cái quan niệm rằng chủ có gì ăn nấy là chỉ dành cho mèo ta.

Mèo ta không hẳn là dễ tính, tùy tính cách từng con có những con không thích cái này cái kia, có những đứa cũng khảnh ăn lắm đấy.

Mèo ta dễ thích nghi? Điều đó đúng nhưng bạn nên nhớ cái đặc điểm về hình dáng, tập quán ... của mèo ta được hình thành từ rất lâu trước đó, nó hợp với điều kiện ở VN nhưng là thời xa xưa kia, giờ điều kiện sống của chúng thay đổi rất nhiều theo sự phát triển của xã hội nên cái việc sống sót của mèo ta cũng khó khăn có kém gì mèo tây?

Mèo ta cũng không hẳn khỏe mạnh, với cái môi trường cuộc sống bụi bặm, ô nhiễm bây giờ đến con người còn ốm yếu huống gì mèo. Bây giờ mùa đông lạnh hơn rất nhiều, mùa hè nóng hơn rất nhiều với bộ lông ngắn và cứng của mèo ta thì không đủ ấm cho tụi nó vào mùa đông và gây khó chịu vào mùa hè.

Bạn cho rằng mèo tây thì lắm là thứ bệnh đặc biệt là nấm, đường ruột, sán....Ăn uống lại chảnh nên không thể không.....tốn kém mình nuôi 2 con mèo tây bây giờ nếu chi li ra không tốn kém bằng ngày trước nuôi mèo ta. Mèo nhà mình chẳng bao giờ bị bệnh gì cả, lâu không tắm và nghịch ngợm chui rúc cũng không bị nấm, rét cũng không bị ốm, không được chăm sóc kĩ (những lúc mình bận) cũng chẳng bị gầy đi hay xơ xác hay thế này thế nọ, 2 con khỏe như trâu. Ngoài việc cho ăn, dọn vệ sinh và thỉnh thoảng tắm rửa và lau tai thì mình hầu như chẳng tốn công sức gì mấy cho chúng nó.

Nói tóm lại mèo gì thì mèo tùy vào tính cách, sức khỏe bẩm sinh của con mèo cộng với sự chăm sóc đúng đắn của người nuôi mèo thì con nào cũng khỏe, cúng béo.
Đúng đó đúng đó, ai có lòng vô mục hỏi nhanh đáp gọi sức khoẻ mèo trả lời dùm mình với, tình hình gấp lắm rồi :((

vits2be

Member

thân.
Quá đúng. Không cm thêm gì được nữa ,chúc bạn chủ topic sớm có được bé mèo xù hay mắt tịt :))

X

xuka3691

Guest
nếu các bạn nghĩ như thế thì gặp mod bảo xóa luôn cái thread xin,tặng cho mèo này đi
để làm gì khi mà có quá nhiều người nghĩ như vậy
thời đại tự do ngôn luận. bạn thoải mái lập topic xin mèo tây thì sao lại không thoải mái khi mọi người vào ý kiến ý cò. đã tự do phát ngôn thì cũng được tự do ném đá chứ. nói chung diễn đàn không phải trường học. ở trường nếu muốn phải đối ý kiến của người khác thì phải giơ tay, em thưa cô, e không đồng ý với ý kiến của bạn ý. nhưng mà ở bên ngoài thì đơn giản người ta phản đối bằng cách ném 1 (hoặc nhiều) cục đá. về cơ bản thì mình nghĩ trao đổi phải trên cơ sở tôn trọng, nhưng mà mình cũng chẳng phản đối việc đáp đá, thỉnh thoảng cũng phải có 1 cục đá nó rơi vào đầu cho tỉnh người ra.

thôi chẳng nói nhiều về cái chuyện suy nghĩ riêng của bạn. mình quan tâm đến việc xóa cái thread xin tặng cho mèo. nếu mà không có thì mình đã chẳng có 2 cục lông trắng trắng đang nằm ưỡn ẹo giữa nhà kia. nếu không có cái box này thì bao nhiêu đứa mèo đã phải xếp hàng ra chợ bưởi ngồi vì không có chủ đến nhận. túm lại là, tớ không đồng ý xóa cái box này đâu

p/s: đừng nghĩ mọi người phản đối việc cho mèo tây, bằng chứng là rất nhiều người đã được sở hữa mèo tây (thuần) mà chẳng mất đồng nào. thế nên mình nghĩ bạn nên xem lại sao người khác được cho mà mình lại bị ném đá.

thân

XuanHoa09

Member
nếu các bạn nghĩ như thế thì gặp mod bảo xóa luôn cái thread xin,tặng cho mèo này đi
để làm gì khi mà có quá nhiều người nghĩ như vậy
Cái mục này là để xin cho tặng mèo nói chung. Đâu có phải chỉ để xin mèo Tây? Vậy nếu theo như bạn này nói thì vì các topic xin mèo tây không được ủng hộ nên phải xóa bỏ cả cái box này đi? Chỉ vì cái các bạn xin nó quá lớn. Với mèo như trong ảnh thì rẻ nhất cũng phải là 4tr. Vậy thì khác gì các bạn bảo: anh chị cho em xin 4tr để em đi mua mèo về nuôi? Nếu một người vì tiền thì họ sẽ không cho bạn, còn nếu một người vì mèo mà cho bạn thì trước khi bạn được cho thì bạn cũng phải chứng minh bản thân, phải quỵ lụy, có khi là hạ mình (có thể tớ nói hơi quá) mới được họ cho mèo. Kèm theo rất rất nhiều điều kiện khi mèo về nhà mới. Rồi thì thỉnh thoảng chủ cũ lại ghé thăm "kiểm tra" điều kiện chăm nuôi, vậy các bạn nuôi các bạn có thoải mái không?
Do vậy, mà theo ý kiến (chủ quan) của tớ thì mua mèo vẫn là giải pháp tối ưu nhất.

suki8x

Member
chốt hạ
mua mèo
đỡ phải trình bày nhiều]
thank những thành viên yêu quý

meopig

Member
chốt hạ
mua mèo
đỡ phải trình bày nhiều]
thank những thành viên yêu quý
đấy, thế có phải cho nhanh ko, đỡ phải tranh luận nhiều, mua đứt bán đoạn, xin mèo à, nhục lắm. tiết kiệm tí tiền mà mua mèo đẹp. có tiền là mua được hết các loại mèo ấy mà, tùy theo ít hay nhiều tiền thôi.:D