• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc và kỷ niệm về một người "bạn" !

anh_hanam

Member
Mấy hôm nay cháu nó bị một số nốt mụn ở bụng, đầu tiên đỏ lên, sau đó mưng mủ trắng, vàng vỡ ra rồi đóng vảy. Đầu ti cũng hơi sưng và đỏ lên so với bình thường. Lại thêm một kẽ móng chân không hiểu leo trèo hay làm sao ấy bị sước, ướt, tiết dịch vàng. Hàng ngày sát trùng, lau khô và bôi betadine (dạng thuốc đỏ) nhưng ở bụng vẫn còn mụn vầng đỏ và kẽ chân vẫn chưa khô. Mặc dù vẫn ăn uống bình thường, chạy nhảy, nô nghiạch bình thường nhưng vẫn lo quá. Cầu trời không xảy ra chuyện gì cả...

anh_hanam

Member
Hôm nay kiểm tra lại các nốt mụn đã vỡ hết, đóng vảy khô cả rồi. Người em nó không còn nóng (sốt) như mấy hôm trước; ăn uống cũng có vẻ tốt hơn rồi. Em nó đang thay lông, tối cứ chui xuống cuối giường chủ để nằm, sáng ra lông rụng đầy đệm. Hết đợt thay lông này chắc em nó mượt mà lắm đây. Cảm nhận được nó lớn lên từng ngày, mỗi tội vẫn hiền quá - thấy người lạ không sủa. Có lẽ sau đợt thay lông này phải áp dụng bài huấn luyện chó hiền thành chó dữ của HLV VUHUNG xem sao (nhưng mà kiếm đâu được người cấu véo em nó nhỉ). Tính từ ngày Đại hội đoàn toàn quốc (17/12) là em nó được 3 tháng, bây giờ tổng cộng em nó được 6 tháng rồi đây. đừng xảy ra chuyện gì nhé Tuýt

hi hi thứ 7 này em về quê, nhân tiện ghé thăm anh và con Tuýt nhà anh, em sẽ là người lạ chọc phá con Tuýt nhà anh xem thế nào !!!!

anh_hanam

Member
hi hi thứ 7 này em về quê, nhân tiện ghé thăm anh và con Tuýt nhà anh, em sẽ là người lạ chọc phá con Tuýt nhà anh xem thế nào !!!!
Ok, về tầm nào điện trước cho tớ nhé. Anh Khaihanam đã cho bộ đĩa rồi, tớ sẽ sao ra thêm cho chú. Tớ xem rồi, hay ra phết đấy.
(hoặc là chú cầm cái USB copy khỏi phải ghi ra đĩa hay bị lỗi lắm)

anh_hanam

Member
Mong rằng Tuýt sẽ thật đẹp sau khi thay lông và đỡ hiền hơn cho Anh_Hanam vui:)
Cảm ơn chị nhiều nhiều. Nói thế thôi chứ em không hy vọng nó dữ lên được vì đến con này thì em thấy mọi người nói: nuôi chó có tay có lẽ đúng vì em nuôi mười mấy con các loại rồi, con nào cũng hiền như đất. Được cái con này nó quấn em lắm, cứ luẩn quẩn bên chân, loanh quanh trong nhà em cứ đi đâu nó theo đi đấy, em làm cái gì đó thì nó ngồi bên cạnh; tối thì nhảy xuống cuối giường nằm nên nhiều hôm phải lên phòng riêng ngủ:D. Dạo này nó hết cắn phá rồi chị ạ, mỗi tội vẫn còn tè bậy nhưng em nghĩ lớn thêm chút nữa nó sẽ hết thôi. Chúc chị luôn vui nhé, hôm nào đi công tác qua nhớ phải alô cho bọn em đấy

truong trung

Chiều tối về vào ngay chuồng xem chó thì hỡi ôi...cửa chuồng vẫn đóng mà chó chẳng thấy đâu. Quát hỏi con thì nó bảo bố lên phòng bố mà xem. Vội chạy lên thì thấy em nó đang chễm trệ nằm trên giường đệm. Lông rụng đầy ga vì em nó đang thay lông mà. Thấy mình lên em nó ngoe ngẩy đuôi nhảy xuống quấn chân mình. Thấy thế cũng không lỡ mắng nữa.
Quay lại việc cửa chuồng đóng kín mà chó thì ở ngoài...chẳng là lúc hàn cái lồng inox thằng thợ hàn bảo không cần làm kín hết ở trên đâu anh ạ vì cao thế nó leo ra làm sao được. Cũng nghĩ là thế nên để hở ở phần trên nhưng ta đã rất nhầm là chó khác có thể không leo ra được nhưng Phú Quốc thì lại có khả năng leo trèo. Giờ mới thấm câu của bác gì đã nói...."chó treo mèo đậy nhưng đối với chó Phú Quốc thì...". Thôi Tuýt ơi, vậy là từ mai mi lại phải thêm cái xích vào cổ roài....
đọc bài của bác ,em cũng chợt nhớ ra .con Phú Quốc nhà em ,có khả năng tự mở cửa .chả là cổng nhà em chỉ cài then ngang ,mấy lần thấy chó xổng ra đường chạy đi chơi ,nghĩ người nhà hớ hênh quên .có hôm bà mẹ tận mắt thấy nó với tay mở cửa ,nói với cả nhà .mọi người bảo chắc là nó vô tình mở được thôi .nhưng lần sau thì nó vẫn thường xuyên mở .,hoá ra cu cậu để ý thấy mọi người thường mở ,nó bắt chước . sợ mất bay giờ phải xích cu cậu lại

anh_hanam

Member
xin lỗi ,bác thử xem đôi chó này có liên quan đến BECGER không mà sao tai to thế ạ
Đúng thế, tớ cũng không hiểu. Cả đàn bắt vè thì con này tai to nhất, bây giờ vẫn chưa lên hết tai, vẫn còn tý chót chưa dựng hết. Đang định học các bác dàn tai xem sao.

anh_hanam

Member
Chị thấy cụp tai cũng hay em ạ. Nó cụp thì cứ để nó cụp thôi, cố gắng dựng nó lên làm gì hả em?
Em cũng nói thế thôi chứ nói chung mình cứ chăm sóc hết lòng và yêu thương hết mực còn tai có dựng hay không cũng không ảnh hưởng đến tình cảm của mình với nó. Em nuôi chó vì thích chứ cũng không đề cao quá các tiêu chuẩn. Chó kiến, chó giách mà khôn vẫn nuôi, vẫn yêu...thôi chị ạ. Còn tất nhiên có được một con chó đẹp, hôị tụ đủ các tiêu chuẩn thì ai mà chẳng muốn đúng không bà chị thân mến.

AQ101

Member
Chú Ánh này phải nói là si mê chó mới đúng, chiều quá độ luôn. Anh thấy bực mình với chú rồi đấy,anh mà ở đấy thì anh tẩn cho cả chủ lẫn chó một trận luôn:))

anh_hanam

Member
Chú Ánh này phải nói là si mê chó mới đúng, chiều quá độ luôn. Anh thấy bực mình với chú rồi đấy,anh mà ở đấy thì anh tẩn cho cả chủ lẫn chó một trận luôn:))
Hì...hì...Hôm nào trân trọng mời các bác về Hà Nam chuyến nữa rồi tẩn em một thể nhé. Rất mong lại được tiếp đón các bác và học hỏi thêm nhiều điều từ các bác.

Anh_Hanam ơi, cuối tháng 4, Kỳ nhông đi công tác Hà nam, uống với nhau vài ly, nói chuyện chó chuyện mèo, nhé!:beer:-@

anh_hanam

Member
Anh_Hanam ơi, cuối tháng 4, Kỳ nhông đi công tác Hà nam, uống với nhau vài ly, nói chuyện chó chuyện mèo, nhé!:beer:-@
Lúc nào cũng sẵn sàng đón tiếp bác với các nghi thức long trọng nhất. Hôm nào xuống alô cho em nhé

Thôi, không cần phải long trọng làm gì đâu. Chị ngại phải đi "duyệt đội danh dự" lắm!!:)):))
Ta cứ chén chú, chén chị lai rai cho vui thôi mà:-bd

doingheo

Member
ối giời ơi bà con coi kìa nhậu nhẹt không co rủ ai hết kìa chị kỳ nhông ơi anh Ánh ơi an mảnh nhé buồn quá đi thôi hic hic bác khải đâu rồi bác khải ơi làm ơn tính cho công bằng cái đi

Khiếp quá, cái chú Doingheo này, đã kịp uống ly nào đâu mà đã vội phát biểu rồi;). Đây mới đang ở giai đoạn dự án tiền khả thi mà. Lúc nào sang giai đoạn dự án khả thi thì lúc đấy mới a lô, chứ bây giờ mà đã a lô, lỡ không thành thì có phải thất lễ với nhiều người không? hì hì, hôm nào a lô cả Doingheo nữa đấy, chuẩn bị đi nha!!!

ối giời ơi bà con coi kìa nhậu nhẹt không co rủ ai hết kìa chị kỳ nhông ơi anh Ánh ơi an mảnh nhé buồn quá đi thôi hic hic bác khải đâu rồi bác khải ơi làm ơn tính cho công bằng cái đi
Anh bị bỏ qua rồi nên cứ âm thầm lên DĐ nhìn ngắm sự phát triển của AE thôi. Đấy cũng là cái lẽ dĩ ngẫu ở ĐỜI mà chú.:thingking:

Khai Hanam: ôi em ơi, bỏ qua đâu mà bỏ qua, chết chết, đang định nhờ vả thì đã từ chối khéo thế thì buồn quá:):)