• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc và kỷ niệm về một người "bạn" !

anh_hanam

Member
Anh bị bỏ qua rồi nên cứ âm thầm lên DĐ nhìn ngắm sự phát triển của AE thôi. Đấy cũng là cái lẽ dĩ ngẫu ở ĐỜI mà chú.:thingking:
Bác này nặng nhời quá. Bác toàn bận làm ăn lặn kỹ, còn em rỗi rãi quá. Làm tý hết việc ngồi chơi mà chẳng biết làm gì thành ra chịu khó ngó nghiêng diễn đàn, giao lưu...cho nó đỡ buồn bác ạ.

anh_hanam

Member
Một tuần nay trời nắng ấm hơn nên cho Tuýt lên trần (có mái che) để ban ngày nó có thể sưởi nắng. Trên trần đầy cây cảnh nên cũng hơi lo vì trước nó cũng đã đào mấy gốc rồi. Lẳng lặng theo dõi thấy ổn tưởng đã yên tâm. Nào ngờ tối nay vừa đi uống cà phê với anh bạn về thấy nó sủa hăng quá lên xem thì hỡi ôi - cây đề đẹp nhất vườn đã bị nó đào hết đất trơ cả gốc. Thôi, mai mi lại phải đeo vòng cổ rồi Tuýt ạ

Khổ thân bác quá. Thằng này nhà bác nó cũng cao tay thật đấy. Bác phải tuyên dương nó mới đúng, biết dùng cả kế với chủ. Mà bác cũng phải chú ý, biết đâu lại có vàng ở dưới đó thì sao. Hồi bé đọc chuyện thấy chó hay đào được vàng lắm đấy bác ạ. Nhỡ hồi nào bác giấu vợ xong lại quên mất thì sao. Nếu tìm thấy cho anh em bữa bia bác nhé.:D

doingheo

Member
bác nói chỉ có đúng thôi nó đào vàng đó không khéo các cụ ngày xưa giấu vàng dưới gôc cây đó kakak bác ánh đào lên thử coi co đúng không. akkaka kinh nghiêm người xưa

anh_hanam

Member
Khà..khà...giá như thế thì tốt quá, đào được mấy thỏi vàng chắc chắn sẽ bổ sung thêm mấy chú Phú Quốc nữa và dứt khoát là phải mời các bác, các chú bia uống không say không về. Tiếc là cây đề này do tay em trồng cách đây 3 năm, vàng không thấy đâu nhưng trơ hết cả gốc, rễ ra rồi. May mà cái giống đề nó cũng dễ sống chứ không thì tiếc lắm vì cây này em mua mãi trong Nha Trang mang ra. Nhưng tóm lại là không thể chủ quan được với Phú Quốc, mọi điều đều có thể sảy ra với giống này.

Hì hì, mai cứ tiếp tục để Tuýt lên trên trần đi Anh_Hanam ạ, biết đâu lại phát hiện thêm vài khả năng nổi trội khác của Chó PQ, ví dụ như... "nhảy dù" chẳng hạn:)):)):))

anh_hanam

Member
Hì hì, mai cứ tiếp tục để Tuýt lên trên trần đi Anh_Hanam ạ, biết đâu lại phát hiện thêm vài khả năng nổi trội khác của Chó PQ, ví dụ như... "nhảy dù" chẳng hạn:)):)):))
Hì....hì...chị nói trúng ý em. Em đang lo thế đấy, chỉ sợ nó nhảy dù nên em đã phải chuyển nó 1 lần từ trần đằng trước về trần đằng sau vì trần sau có rào lưới kín hết nhưng lại lo nó tấn công đàn chim gáy của em. Mấy thằng bạn em đến chơi doạ lỡ đâu nó lại leo được cả lưới B40 cho nên em đã phải di cư lũ chim ra xa mấy tấm lưới để đề phòng rồi. Nó bắt được 1 con chuột rồi đấy chị ạ, mà bắt sống hẳn hoi nhé. Mỗi tội khách đến vẫn vẫy đuôi mừng chứ không sủa.:D

doingheo

Member
hehhheh nhà bác ánh này chơi đủ thứ hết luôn chó chim gì cũng có ehhhehe em đang chết dỡ vì nhà em nhỏ mà thằng ku nhà em nó phá quá đây, chắc phải cho nó đi ở rồi, mặc dù tiếc đứt ruôt luôn đó

anh_hanam

Member
hehhheh nhà bác ánh này chơi đủ thứ hết luôn chó chim gì cũng có ehhhehe em đang chết dỡ vì nhà em nhỏ mà thằng ku nhà em nó phá quá đây, chắc phải cho nó đi ở rồi, mặc dù tiếc đứt ruôt luôn đó
Ông định cho em nào đi ở đấy. Nếu là Phú Quốc mà không thể nuôi được nữa vì nhà chặt và nếu có thể nhượng lại được thì nhượng lại tớ nuôi nhé.:D

doingheo

Member
bác ánh lên hà nội khênh nó đi em bắt nó cùng con đầu tiên với anh khải đó, hồi đó giá nhiêu thì em để lại bác bấy nhiêu coi như la nuôi hộ bác ehhhehhhe em tiếc lắm nhưng bà già kêu điếc tai quá có gì bác phone 0915532351 hoac nhắn tin qua đây cũng được

anh_hanam

Member
bác ánh lên hà nội khênh nó đi em bắt nó cùng con đầu tiên với anh khải đó, hồi đó giá nhiêu thì em để lại bác bấy nhiêu coi như la nuôi hộ bác ehhhehhhe em tiếc lắm nhưng bà già kêu điếc tai quá có gì bác phone 0915532351 hoac nhắn tin qua đây cũng được
Đã xong, mai ngày kia em lên bắt em nó về Hà Nam bác nhé, bác chăm bẵm cho em nó vài ngày nữa rồi cho em nó về nhà mới. Cảm ơn bác nhé, thế là Tuýt nhà em lại có bạn rồi

anh_hanam

Member
Báo cáo bác doingheo là em đã đưa Milu về đến Hà Nam an toàn. Khi bắt ra khỏi nhà bác cu cậu đi được 1 đoạn không muốn đi nữa, em phải bế vác nó lên người để đưa ra xe ôtô. Lên xe ô tô cu cậu tè luôn (chắc sợ vãi cả đái ra đây). Trong xe nó ngồi gếch mõm lên đùi em và cứ đổi bên liên tục, nước dãi, nước bọt chảy ướt đãm cả quần và 2 vạt áo. Về tới nhà là 23h30 và việc đầu tiên vừa bước vào nhà 1 tý là tè và ị ngay 1 bãi ra nhà. (sợ vãi cả đái bây giờ lại vãi cả....). Em Tuýt nhà em vừa thấy xuất hiện kẻ lạ thì gầm gừ và sủa inh ỏi, em lựa cho Tuýt ra ngoài và đưa Milu vào chuồng chố Tuýt vừa nằm nhưng kết quả là cả 2 con đều không chịu. Trong dậm chân thình thịch, ngoài thì sủa inh ỏi...lác đác nghe tiếng vài đứa trẻ con hàng xóm giật mình thức giấc khóc thé lên. Đề phòng bị ăn chửi em phải ngăn con Tuýt 1 lúc và thả Milu ra. Hai đứa vẫn gầm gừ và cảnh giác nhau. Sau một hồi hít, ngửi, gì cổ, chồm lưng... thì 2 đứa đã có vẻ như đã quen nhau từ lâu lắm (có lẽ là do khác giới nên thủ tục làm quen mới nhanh thế hay là Milu tán gái giỏi, hay là Tuýt dễ dãi quá chăng...). Em không dám xích con nào mà thả tất ra. Và lúc này khi đang viết báo cáo này thì 2 đứa đang nằm cạnh nhau ngay dưới chân em hít, ngửi và mừng nhất là không con nào sủa, hú.
Xin trân trọng cảm ơn bác doingheo đã có lòng ưu ái. Hôm nào bác cho em xin cái hồ sơ của em nó nhé (ngày, tháng năm sinh; phiếu tiêm chủng; tên thường gọi; tên khai sinh, tình trạng hôn nhân và các kết luận chuyên khoa khác (nội, ngoại, sản, nhi...)...hì...hì...) và cũng trân trọng mời bác hôm nào rảnh về thăm Milu nhé

Hoá ra là Ánh lại ẵm thêm cả Milu nhà Tuấn đấy à đã ngắm con TK của Tuấn chưa , sắp tới có một em đẹp trai nữa về đấy.

doingheo

Member
cám ơn bác ánh đã có lòng thương em milu nhà em, thú thực với bác la có 3 cuộc phone hỏi em nhưng em từ chối hết vì sợ họ chưa biết cách chăm nuôi nên em cũng lo lo. vì em biết chác chắn là bác là người yêu thương tụi nó nên an tâm lắm, nếu bà già em ma không kêu thì chắc chắn em không thể cho em nó ra đi được, xin lỗi vì không đón tiếp bác trọng thể được vì đến giờ em phỉa đi cày nuôi con cún kia ehhêhh lúc em viết bài này la 4h sáng tranh thủ cong việc rảnh rổi vào web đọc tin tức của anh em , chân thành cảm ơn bác nhiều lắm hẹn bác lần sau nhé, xắp tơi 1 em thần khuyển của bác tuan hanoi về thì mời các bác tói giao lưu nhé, đến giờ này em vẫn tiếc cho bác khải quá giá như hôm đó hỏi thêm 1 câu nữa thì giơ này bác ấy đã sở hữu được 1 em vàng lửa đẹp rồi hihi, thôi chắc đến năm sau quá hhihihi

doingheo

Member
quên, em milu sanh ngày... gigì đó bác ah, em chích 2 mũi có cả phòng dại rồi tháng 3 nãm sau bác chích thêm 1 lần nữa la ok thôi, còn bố mẹ ông bà nó là ai thì em chịu, ehhe àh có thàng em hay anh họ của nó mà bác khải mang về đó bác hehhe em hay anh của nó em cũng chịu ehhhe. ah bác cho em nó 1 viên tẩy giun nhé 4 tháng nay em chưa tẩy đâu ( tháng 3 năm sau bác chích ngừa 1 mũi 7 bênh + 1 mũi phòng dại nhé hheêhhh ) sau đó 2 năm mới phải chích 1 lần trù bệnh dại thì năm nào cũng cho 1 1 liều ehheheh

anh_hanam

Member
Hoá ra là Ánh lại ẵm thêm cả Milu nhà Tuấn đấy à đã ngắm con TK của Tuấn chưa , sắp tới có một em đẹp trai nữa về đấy.
Em chào anh. Em ẵm Milu về Hà Nam rồi bác ạ, vì em sợ doingheo để lại cho người khác lên hở cái phải lên chộp luôn và báo cáo các bác là đêm qua Milu và Tuýt nhà em rất ngoan, chỉ nô đùa chạy nhảy uỳnh uỵch thôi chứ không hề sủa và Milu cũng không cắn đồ linh tinh nhé. Con TK em nhìn buổi tối chẳng rõ với lúc đấy cũng vội, em lại cứ tưởng con chó xù mà ở quê em vẫn thấy đấy=))
@doingheo ơi, quan trọng gì đâu mà, ae ta còn quá nhiều dịp để hàn huyên. Lúc đó ông vội đi làm, tôi cũng vội về vì tối mà. Hôm khác lên ngắm TK sau nhé. Bao giờ có TK giống thì để lại cho 1 em nhé, lúc đó chắc mới có điều kiện để nuôi được:D

anh_hanam

Member
Và đây là 1 số hình ảnh của Milu về nhà mới
1. Làm quen với Tuýt bằng cách ngửi...ngửi...