• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú quốc - Hành trình về với Miền bắc

@Vu Khoi_HP: dạo này bận quá, nhưng tối qua mặc dầu muộn rồi mình vẫn chụp vài kiểu để post lên và để báo cáo với bác đây. (Cái ảnh đầu tiên là chụp cách đây 10 ngày)

Nameless

Member
Bác sẽ còn khổ dài dài với bầy PQ này, 1 đám này mà hợp lại quậy chắc tan nát nhà cửa :D, nuôi chó con cực như nuôi con mọn vậy :))

rongbien

Member
chơi cái gì cũng có cái cực

cái cực này ko thể tính bằng tiền .

càng thấy cực thì càng quí nó và công lao mình bỏ ra .

nếu ko cực thì đâu phải là đam mê .

mà đã là đam mê thì ko sợ cực .

mà đã sợ cực thì ko nên chơi ........................hết

@Nameless: đúng thật, chúng nó quậy cho tanh bành! Bây giờ mũi của Kỳ nhông chắc thính như mũi.. chó rồi, vì phải đánh hơi tìm chỗ nào chúng tè, chúng ị trong nhà- Đến khổ, trời lạnh quá chúng nó chẳng chịu ra ngoài. Mệt lắm các bác ạ, nhưng vui.

@ Bác RongBien ơi, đoạn trên là thơ hay là văn vần đấy ạ?? :) iem cứ đọc xuôi, đọc ngược, đọc từ trái sang phải, đọc từ phải sang trái mà chẳng tìm ra thể loại gì. :)

Chúc các bác vui nha!

longhanoi

nhìn mấy con của bạn trông đáng yêu quá ,nhưng mình thích nhất con vàng của bạn.

lúc nào bạn rảnh thì cho mình xin thêm tý ảnh con vàng nhé .

cám ơn bạn .

thân chào .

:) Cám ơn Kỳ Nhông đã post hình của cún nhé. Chúc mừng gia đình bạn vì đàn cún đã phát triển tốt, trông rất "sỉnh" :D.
Bạn chăm lo cho các chú cún thế này thì mùa đông giá rét đâu có tới với chúng. Thật tuyệt vời. Và "yếu tố nước ngoài" cũng yêu chúng quá đi thôi!
Cám ơn tất cả những điều tốt đẹp đó.
Mình rất thích chú PQ có màu lông vàng của bạn.:)

ashita

Dịch giả Vietpet
thích quá ^^ bao h em có đủ tiền để có 1 đàn thế này nhỉ ? em sẽ lấy chúng nó làm chồng lun :D

Amateur

Chào bạn Kỳ Nhông.
Cám ơn bạn đã gởi cho mình số điện thoại. Mình cũng vừa mang về từ người quen 2 em chó xoáy nhưng chúng còn ốm quá nên chưa gởi hình lên được. Khi nào chúng khoẻ mình sẽ gởi hình lên cho các bạn xem.

@Longhanoi và Vu Khoi_HP: Cảm ơn các bạn nhé.
@Ashita: Hì hì, theo mình thì lấy người vẫn hơn bạn ạ :) Và đâu cần nhiều tiền mới có thể có chó Phú quốc đâu.
@Amateur: Không có chi. Hỵ vọng chúng sẽ nhanh khỏi và lúc nào chúng khỏe nhớ post hình nhé

Chúc mọi người vui

RedRose

Member
Chó đẹp và giá hơp lý quá, kỳ nhông ơi!

mình nghĩ chó PQ giá dưới 1 triệu là vừa phải, mấy con này đẹp quá, mà giá có 300 ngàn. Chúc mừng bạn nhé!

Cho chúng nó phối giống đi bạn, rồi bán ở HN giá 500 ngàn để những người yêu chó PQ không bị lái chó chém giết quá đáng như hiện nay, bạn nhé!

Amateur

@Redrose : Tôi không phải là lái chó nhưng có một vài lời như sau. Việc mua bán là thuận mua vừa bán, đâu ai ép ai. Tính tới giờ thì tôi bỏ ra vài chục triệu đồng mua chó để nuôi rồi đấy (không phải là chó xịn đâu nghe, chó ngoại thì chắc là sẽ nhiều tiền hơn nữa) nhưng có được em nào "gọi là" đâu, nhưng có chó vừa ý thì tôi vẫn mua nữa. Đành rằng biết là ở Phú Quốc có rẽ đấy nhưng người đi kiếm mua có "đủ thời gian" hoặc biết chỗ đi tìm kiếm không? Tôi thì không có thời gian nhưng nếu có đi nữa thì tôi ở nhà làm chuyện khác mà có thể mua được nhiều con từ "lái chó" đó bạn ạ.

Bạn có biết rằng khi tôi đến xem chó để mua thì trong số 10 con họ đem về tôi chỉ lựa một con thôi đấy (dĩ nhiên số tiền trả là chấp nhận chứ không có gì quá đáng). Thử hỏi số còn lại họ có bán được với số tiền như ý. Còn nếu nuôi chó cho đẻ mà bán 500K như bạn đề nghị Kỳ Nhông thì xin lỗi không đủ tiềm mua thức ăn cho chó để có đàn sau. Nếu không tin thì bạn làm thử đi ???

Đành rằng có những "lái chó" bán những con cho "xấu" nên người mua nên xem xét và cân nhắc. Không có thứ gì trên đời này vừa rẽ vừa tốt đâu.
Mỗi người đều có công việc riêng của mình, nếu bạn không đồng ý thì thôi chứ đừng đá động đến công việc của họ.

RedRose

Member
1. Giá cả là do thị trường, nhưng để tạo ra thị trường thì có nhiều cách. Trong đó có những cách thiếu lành mạnh như là quảng cáo không đúng sự thật về sản phẩm. Chắc bạn biết điều đó chứ? Về giá cả thì ở đảo người ta bán 300-700 ngàn những con chó rất đẹp như bạn đã thấy, tại sao ở HN và SG lại không bán được? Phú Quốc là chó ta chứ có phải GSD và Rott đâu mà nuôi nấng tốn kém gì? Bạn nên nhớ là những con chó Kỳ nhông mua về đều là chó đi lựa từ rất nhiều đàn khác nhau, chúng đều là chó tuyển chọn rất kỹ mới được như vậy. Chứ còn mua đại nguyên cả đàn thì chắc là chỉ 200 ngàn 1 con. Nếu nói về giá chó, thì bây giờ nếu bạn nuôi Dob hay GSD mà chó không đẹp lắm thì bán 1 triệu chưa chắc đã có ai mua.

2. Mình chẳng đụng đến việc của ai. Mình chỉ xin Kỳ nhông xem xét để tạo dựng đàn chó Phú Quốc giá hợp lý cho anh em có điều kiện cùng nhau nuôi dưỡng và phát triển giống chó này thôi.

TaiVenh

Active Member
Kính 2 bác Amateur và RedRose: Tôi thiết nghĩ đây là topic giới thiệu đàn chó của bác KNOKD, 2 bác vào tranh luận về giá cả CPQ có lẽ ko được polite cho lắm. Các bác hoàn toàn có thể lập riêng một topic mới với title đại khái là "Giá chó PQ bao nhiêu là phù hợp???" chả hạn. Như thế có lẽ sẽ tốt hơn nhiều ạ.

hgwellshp

Member
Em mạn phép xin chen vào chuyện của anh amateur và anh red rose, anh rr nói vậy thì em biết là anh chưa có nuôi qua chó PQ rồi bởi vì chó PQ không giống những loài chó ta thường, việc thay đổi môi trường sống ảnh hưởng rất lớn đến nó, chính vì vậy mà để nuôi được một em PQ trong đất liền không phải là đơn giản, chi phí chuồng trại này, chi phí tiêm phòng này, tiền thức ăn này, rồi mỗi khi trái gió trở trời cún ta lại mắc thêm một bệnh nào đó mà chỉ có Bs thú y mới rõ, ngay cả khi phối giống cũng là cả một vấn đề, rồi chế độ ăn uống của chó khi có mang. Ai có thể chăm sóc chó PQ được nếu không phải là người có kinh nghiệm, có tâm huyết và có kinh tế??? Và việc làm của kinhong nếu có thể thực hiện được thì quả là rất đáng khâm phục, em vẫn đọc được những dòng như:" giảm giá cho người yêu chó PQ" hay "giảm giá cho thành viên của viêtpet" và em thấy việc làm đó cũng rất đáng hoan nghênh vì có tác dụng xây dựng 4r đấy chứ??? Mong hai bác tìm được tiếng nói chung!

hgwellshp

Member
kẹt quá nên em dành lấy máy điện thoại chụp vài bức để chứng tỏ với các bác là em cũng nuôi chó PQ:

hgwellshp

Member
các bác thông cảm nhé, trời lạnh quá nên Bờm nhà em phải mặc áo ấm --> không nhìn thấy xoáy:

hgwellshp

Member
Bờm nhà em có xoáy hình dấu hỏi, dáng đi thì khệnh khạng (vòng kiềng), các bác có thấy cô nàng đứng dạng tè he ra không???

Hì hì, tự nhiên topic này lại hướng sang vấn đề giá cả :) Bà con ơi, hay là ta theo lời bác Tai Vểnh mở một topic về giá cả của chó phú quốc được không :)