• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú quốc - Hành trình về với Miền bắc

doingheo

Member
thưa chi kỳ nhông ( áo em rách chỉ đường tà, vợ em chưa có, me già chưa khâu. quần em thủng lỗ đã lâu , tiền em không có lấy đâu ra người tình )) hic hic hoàn cảnh lắm đó chị kỳ nhông ah hihihih, cô đơn, cô đơn nỗi đau cõi đòi lạc lõng vì không tiền hahhaha than khóc quá sợ mod del bài quá hihihi

@Doingheo: Hì hì, thế thì thôi, chị không dám chúc gì đâu.
@Khoi Vu_HP: Cảm ơn vì đã có lời khen, nhưng hu hu, chúng nó có mấy cái sẹo do 1 lần Kynhong đi công tác chúng nó bị ốm và cán bộ thú y đến tiêm và làm nhiễm trùng:-(. Thế là ước mơ làm hoa hậu đã không thành :))

shpy2001

@Doingheo: Hì hì, thế thì thôi, chị không dám chúc gì đâu.
@Khoi Vu_HP: Cảm ơn vì đã có lời khen, nhưng hu hu, chúng nó có mấy cái sẹo do 1 lần Kynhong đi công tác chúng nó bị ốm và cán bộ thú y đến tiêm và làm nhiễm trùng:-(. Thế là ước mơ làm hoa hậu đã không thành :))
1 Chú nhỏ nhà em cũng bị 1 sẹo do bị tiêm quá chừng!! Không biết có lành ra lông lại không nữa ! Bị ngay đúng cái xoáy mới tợi nghiệp chứ !

Mà cái giống này thấy nó mệt lúc đầu chứ bây giờ lại có cảm giác dễ nuôi. Ban đầu mang về cứ mang đi truyền nước biển liên tục. Hết 10 ngày. Ngày 2 lần !! Oải luôn. Mày mà trạm thú y gần nhà, lại làm việc tại gia nên thời gian tự do, không thì 2 cu lên thiêng đường rồi !!!

Đêm qua là một đêm lo lắng và vất vả.

Hơn 12 h đêm, bỗng dưng nghe Dane Jr kêu thảm thiết dưới nhà, chạy vội xuống thì thấy người Dane nổi mẩn như mề-đay, ngứa lắm và thương lắm, Dane cứ gãi, cứ lướt cả thân hình nùng nục xuống dưới sàn, Dane cứ nhìn Kỳ nhông với đôi mắt cầu cứu thương đến lạ. Chẳng biết sao Dane lại bị như vậy, vì Mimi, Mocca, Chaco cũng ăn như vậy: Khi đi làm về thì cho mỗi đứa 1 cái kẹo dừa, bữa tối thì cơm với cá, trước khi đi ngủ cho ăn trứng (không phải lúc nào cũng cho như vậy đâu) nhưng chỉ mỗi Dane bị. Căng đầu ra nhớ lại thì có thấy chúng nó chơi đùa với một đoạn ống nước bằng thiếc vỡ, nhưng cả hội đều chơi. Lúc đó sợ lắm, sợ ngộ nhỡ Dane bị làm sao, ngộ nhỡ Dane bị trúng độc thiếc thì sao? (lúc đó lại nhớ đến tổng thống nước nào đó thuộc LB NGa cũ bị đầu độc rồi mặt cũng nổi như vậy). Sợ lắm, nhưng sau khi bình tĩnh sờ nắn các vết mẩn thì đoán là dị ứng mà cũng lo lo hay là trúng độc. KHông biết làm cách nào, vì muộn rồi và cũng chẳng dám cho uống thuốc dị ứng của người, pha nước đường Dane cũng chẳng uống. Trước đó thì Dane nôn ra nước và sau một hồi ôm ấp và gãi tích cực cho Dane, Dane nôn ra. Nhưng cũng chẳng đỡ. Thế là đêm qua, 4 đứa được đặc cách ngủ trên phòng ngủ của Kỳ nhông để Kỳ nhông chăm sóc (gãi) cho Dane. Kỳ Nhông mất ngủ cả đêm, và sáng ra Dane đã trở lại bình thường. Là lá la.

Kỳ nhông gửi mấy tấm hình chụp vội (bằng điện thoại) để các bác có thể giúp kỳ nhông giải thích hiện tượng này được không? Có cún nào bị thế này chưa ạ? Thực ra khi đó, vì lo quá nên chụp vội vài bức hình với ý định post nhanh lên diễn đàn rồi a lô nhờ các bác giúp đỡ tình trạng khẩn cấp này, nhưng rồi lại thôi vì chợt nhận ra rằng giờ đấy các bác cũng đã say giấc nồng rồi. Sáng ra Kỳ nhông nhận ra rằng, Vietpet đã ở trong tiềm thức của Kỳ nhông ngay cả khi "hoảng hốt" nhất. He he
Cảm ơn nhiều nha.

@Tai Vểnh: Cảm ơn bác nha. Nhưng mà từ trước đến nay chúng nó vẫn ăn vậy mà. Chúng nó còn ăn cả trái cây nữa mà.
Lúc nãy chưa có hình, bây giờ có rồi, bác xem hộ nhé.

doingheo

Member
khô thân chị kỳ nhông và dane của chị nữa. chắc bị dị ứng rồi, nhìn thấy nổi cục thương ghê, chị cố gắng nhớ lại nó đã ăn uống những gì để lần sau không bị tái diễn nữa nhé, 1 bài học kinh nghiệm cho tât cả mọi người yêu cún

TaiVenh

Active Member
Hị hị, em chỉ biết phán bừa thôi. Tốt nhất, để cho chắc ăn thì bác gọi anh Báu đê.

Nhưng theo em, nhanh nổi nhanh lặn như thế thì khả năng dị ứng cao lắm

@Đoingheo: cảm ơn em nhiều nha, bây giờ Dane khỏe rồi, đang nghịch như quỉ đây này:)
@Taivenh: vâng, chắc là dị ứng, nhưng Kỳ nhông vẫn muốn biết chính xác là gì để còn rút kinh nghiệm. Trong hình, lúc cuống quá chụp không rõ lắm, chứ mấy cái chân của Dane nổi những cục to đùng, thương lắm. Bác ơi, anh Báu là ai ạ?

Chúc cả nhà một cuối tuần vui.

TaiVenh

Active Member
Bác Báu là Dr. GreenVetHN đó bác ui.

Cái vụ dị ứng này thì kỳ quái lắm. Đây là kinh nghiệm em vận từ ngừoi vào nhé, như em đây ăn cua biển của VN thì ko sao, nhưng ăn cua biển của Tây, loại King Crab chân dài nửa mét ấy, thì y như rằng sẽ bị dị ứng mẩn ngứa đầy người.

Bác thử nhớ xem nó có ăn gì lạ ko? Ngoài ra nhà bác có vườn, xem thử hay là nó ăn phải cóc nhỉ? Lucky nhà em lần nào sang vườn chơi cũng cứ hay đùa với con cóc, sau đó là mõm sùi đầy bọt, nhưng may là cũng ko sao, rửa mồm ngay là OK. Chỉ tội tối về bị lừ đừ mất mấy tiếng. Chắc là say nhựa cóc các bác ạ.

@Taivenh: Vâng, cảm ơn bác nha.:-bd
Dane chắc là không cắn cóc đâu, mà nếu có cắn thì các con khác cũng cắn chứ, vì đi đâu và làm gì ngoài vườn chúng cũng đi cùng nhau mà. Kỳ nhông cứ sờ sợ vụ cái miểng ống nước bằng thiếc, bác ạ. Nhưng hôm qua người yêu của Kỳ nhông về xem ảnh và bảo là con Dane trước (trước đây Kỳ nhông cũng có 1 con Dane nhưng bị mất từ 2006)cũng bị thế 1 lần nhưng mà không biết nguyên nhân :(:)((

Bác này, bác bảo bác ăn cua biển chân ngắn thì không sao, còn ăn cua biển chân dài thì bị dị ứng. Hì hì, Kỳ nhông buồn cười quá, không hiểu "loài khác" mà chân dài thì bác có bị dị ứng không =))=))=))=)):p:p. CHúc bác một kỳ nghỉ cuối tuần vui nha.

doingheo

Member
hihihi loài chân dài khác em nghĩ bác tai vểnh cũng dị ứng ghê lắm đó không tin chị cứ giới thiêu thủ coi, nếu không chạy vào như vận động viên điền kinh thì em cứ bé bằng con minu nhà em hehehehhe

ơ Hay

hihihi loài chân dài khác em nghĩ bác tai vểnh cũng dị ứng ghê lắm đó không tin chị cứ giới thiêu thủ coi, nếu không chạy vào như vận động viên điền kinh thì em cứ bé bằng con minu nhà em hehehehhe
ơ hay cái chú doingheo này chú chỉ hay nghĩ có nhiều cái vụ chân dài. Có cái chân dài đến Lách có chạy không? nhưng cái điều qua trọng là có DỊ ỨNG không? Chị ky_nhong ơi nếu có buồn cười thì ÂU cũng là cái LIỄN mà chị Nhỉ.
- Đàn ông thường thích xơi Quà
- Xơi quà xong lại về nhà ăn CƠM. hehe

TaiVenh

Active Member
Hị hị, em viết xong rồi lúc đọc lại nghĩ ngay thế nào các bác cũng hiểu xiên xẹo, nhưng vội nên cũng ko đính chính nữa.

Thôi thì để minh oan cho em, xin gửi tới các bác cái ảnh minh hoạ. Sorry cac bác nếu hơi lạc quá xa chủ đề ban đầu hehe

Cái con cua "chân dài" mà em nói tới ở trên là con này đấy ạ. Ko phải con như các bác "tưởng bở" đâu hè hè

@Doingheo và Khai Hanam: Biết ngay mà, chị biết ngay là các em hiểu sai ý chị rồi, :thingking::thingking: Cẩn thận kẻo chị bị mấy bác Mod hoặc Technical admin khóa nick là chị bắt đền đó nha. Ý chị là không biết bác Taivenh có dị ứng khi ăn thịt ĐÀ ĐIỂU không ấy mà=))=))=)) (cười nhiều quá suýt sặc)

@Taivenh: mong bác thứ lỗi nha, tại em phát ngôn không rõ ràng nên với vậy^:)^^:)^:)):)):))

Chúc cả nhà vui nha

anh_hanam

Member
@Taivenh: Vâng, cảm ơn bác nha.:-bd
Dane chắc là không cắn cóc đâu, mà nếu có cắn thì các con khác cũng cắn chứ, vì đi đâu và làm gì ngoài vườn chúng cũng đi cùng nhau mà. Kỳ nhông cứ sờ sợ vụ cái miểng ống nước bằng thiếc, bác ạ. Nhưng hôm qua người yêu của Kỳ nhông về xem ảnh và bảo là con Dane trước (trước đây Kỳ nhông cũng có 1 con Dane nhưng bị mất từ 2006)cũng bị thế 1 lần nhưng mà không biết nguyên nhân :(:)((

Bác này, bác bảo bác ăn cua biển chân ngắn thì không sao, còn ăn cua biển chân dài thì bị dị ứng. Hì hì, Kỳ nhông buồn cười quá, không hiểu "loài khác" mà chân dài thì bác có bị dị ứng không =))=))=))=)):p:p. CHúc bác một kỳ nghỉ cuối tuần vui nha.
Khả năng trong vườn nhà ky_nhong_ong_ky_da có cây hoặc 1 dị nguyên nào đó gây dị ứng. anh_hanam đã gặp 1 bệnh nhân bị dị ứng, mẩn ngứa...đến khám nhưng không tìm ra nguyên nhân. Bệnh nhân này cứ bị tái phát đi tái phát lại, dùng thuốc vào lại hết rồi về nhà mấy hôm lại bị. Mấy năm sau vô tình người bệnh đó kể là tôi thường hay bị sau khi đi đái. Sau khi hỏi kỹ bèn xin phép đến nhà bệnh nhân chơi và xem xét thì hoá ra cái loại cây nhà bệnh nhân dùng làm dậu có yếu tố gây dị ứng (đối với cơ địa của từng người thôi), mà bệnh nhân này lại có cái tật hay đái bậy vào dậu cây đó. Mô tả ra thì hơi dài nhưng nôm na là như vậy. Từ người vận sang chó có thể cũng đúng, chỉ cần loại bỏ dị nguyên là ok. Không biết có phải vậy không doctor Báu ?