• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú quốc - Hành trình về với Miền bắc

Xin chào gia đình Vietpet,

Vì chưa quen post bài lên forum nhưng lại nóng lòng muốn giới thiệu mấy chú chó Phú quốc của nhà nên đành gửi đường link vậy. Xin vui lòng vào địa chỉ sau để xem 7 chú chó Phú Quốc nhé
http://360.yahoo.com/profile-Cn4qiL0hc6euC7gKJ84mWvCTc77h

Sau lần này sẽ học cách post bài và post trực tiếp lên diễn đàn.

Chúc mừng năm mới!

TaiVenh

Active Member
Chào mừng bạn gia nhập gia đình VP :wel:.

Sớm pót hình giới thiệu 7 chú cún cưng lên nha.

BUBBA

Super *********
Chào bạn Kỳ Nhông, mình post bài dùm bạn để mọi người tiện theo dõi, bài viết hay lắm ạ :).

Quà Xmas và năm mới mà ta dành cho người yêu là một chuyến đi Phú Quốc để kiếm mấy chú chó Phú Quốc về làm bạn cho Mimi. Bởi vì trước đây room mate của Mimi là Dane và Dane là “người” Phú Quốc. Dane đã được mua về năm 2001 trong lần ta và người người yêu cùng 2 gia đình người bạn đến thăm Phú Quốc. Thế rồi năm kia, trong một lần Dane đi vi hành trong làng thì đã bị bọn buôn chó bắt mất. (Sẽ viết về Dane và Mimi sau nhé)

Từ đó đến nay, Mimi vẫn sống một mình, mặc dầu đã vài lần trốn nhà “theo giai” nhưng chẳng được anh nào cho về nhà cùng mà cũng chẳng dẫn được anh nào về nhà mình. Thậm chí Mimi còn nghĩ ra cách bắt gà của hàng xóm để trước cổng với mục đích mồi chài các anh chó hàng xóm nhưng chẳng anh nào theo về nhà cả. Chính vì thế Mimi đã quyết định “tôn thờ chủ nghĩa độc thân”. Và thân chủ của Mimi tưởng đã phải tốn không ít tiền để đền gà cho hàng xóm. Nhưng ngại nỗi là hàng xóm chẳng bao giờ lấy tiền mà họ còn nói rằng ‘May mà có Mimi, nhà tôi mới được ăn thịt gà'

Ta và người yêu đáp chuyến máy bay sớm nhất đến Phú Quốc lúc 7 h và leo lên ô tô cùng với một cán bộ của hãng nước mắm tại Phú Quốc để đi tìm chó (quen mà). Thế là, 4 người (cả lái xe) lùng gần như hết tất cả mọi ngóc ngách của Phú Quốc để tìm chó. Cũng chẳng dễ dàng gì bởi vì rất khó mà tìm được chú chó nào mà vừa lòng người yêu. Bởi người yêu ta, từ ngày có Dane đã nghiên cứu khá kỹ về chó Phú Quốc cho nên biết khá nhiều về chúng. Cuối cùng thì đã có 7 chú được tuyển chọn. 2 vàng, 4 đen và 1 xám. Lần trước đến Phú Quốc, rất nhiều chó Vàng, nhưng lần này lại rất nhiều chó đen.Còn chú chó xám thì thực ra cũng chẳng phải Phú quốc lắm nhưng được chọn vì vẫn có xoáy (mọi người vẫn gọi là xoáy, nhưng thực ra là một vệt lông mọc ngược-đặc trưng của chó Phú Quốc) và rất thân thiện.

Trước đây Dane được mang về từ Phú Quốc bằng máy bay theo hành trình Phú Quốc- Sài gòn- Hà nội. Những tưởng lần này cũng có thể mang như vậy, nhưng của đáng tội, trước đây chỉ có mỗi một mình Dane, nhưng lần này vì tình yêu của người yêu với mấy chú chó Phú Quốc lớn quá nên có đến ….7 em Phú Quốc được ẵm về. Hmm, tất nhiên là lần này không thể đưa được 7 chú lên máy bay ATR72 được. Thế là quyết định hủy vé máy bay đi bằng tàu cao tốc từ Phú Quốc về Kiên Giang rồi từ Kiên Giang thuê xe ô tô về Sài gòn và từ Sài gòn 7 chú sẽ được tháp tùng bởi ta và người yêu đáp máy bay về Hà nội.

Mọi việc đã được lên sắp xếp đâu vào đó ở sân bay Sài gòn, chỉ chờ 7 chú Phú quốc và 2 vợ chồng thân chủ cùng với giấy tiêm chủng nữa là xong. Nhưng vấn đề là ở chỗ, 7 giấy tiêm chủng thì làm gì có. Khi mua thì chẳng có nhà dân nào có vì chó chưa đến 3 tháng tuổi thì ít ai tiêm phòng. Nhưng vấn đề quan trọng là mình chẳng nghĩ gì đến các giấy tờ đấy cả, chết dở! Đã thế mấy ngày trước họp ở Sài gòn lại mất điện thoại, bực thật, mất luôn cả những số điện thoại ‘quan trọng’. Phù, rồi mọi việc cũng xong, cảm ơn những người liên quan nhưng không tiện nêu tên nha.

Đáng lẽ ra đã có một buổi họp báo để ra mắt và lăng xê mấy thành viên mới . Nhưng thôi, thưa quí vị, qua internet vậy nhé.

Ảnh 1,2: Biển Phú Quốc nhìn từ trên máy bay

Ảnh 3: Lựa chọn các em về để bảo tồn

Ảnh 4: Trên ô tô về khách sạn

Ảnh 5,6,7,8: Các em đang ở trong phòng của rì-sọt Dương Đông

Ảnh 9: Chuyến tàu đưa mấy em Phú quốc về với đất liền

Ảnh 10: Vừa cập bến tàu, mấy em được đưa vào sân bay rạch giá (trước cửa thôi) để các em nghỉ ngơi (người quen làm ở đó mà)

Ảnh 11,12,13: Trên đường từ Rạch Giá về sân bay Sài gòn

Ảnh 14,15:Đi giữa đường, mặc dầu sợ không kịp giờ lên máy bay nhưng các em vẫn được xe dừng lại cho đi “lái”

Ảnh 16: Các em được check in ở cửa bi-zì-nịt class

Ảnh 17: Trên băng chuyền hành lý ở Nội bài

Ảnh 18,19: New home

mr.tr0c

Member
Mấy chú này đẹp quá bác ạ :love struck::love struck::love struck: . Em nhìn con vàng và con đen là yêu nhứt ( Vì em thích 2 màu đó thôi )
Chúc bác nuôi mây' em này khỏe mạnh nha .
Thân
mr.tr0c

Ôi, không ngờ mọi người lại quan tâm và đã bỏ qua cho Kỳ nhông cái vụ không biết post bài. Xin cảm ơn tất cả nhé. Đặc biệt cảm ơn HUBBA nhé.

thấy hành trình di chuyển mấy em thật là khâm phục bạn quá xá..chuyến đi suôn sẽ cũng mừng cho các em vẫn mạnh khỏe theo chủ về nhà mới ( sống 1 cuộc sống chắc phải hơn ớ quê nhà nhiều..hi..hi), nhìn thấy thương quá,bạn ráng nuôi cho mấy em chóng lớn ,khỏe nhé, mình nghe nói chó Phú Quốc đem lên đất liền cũng khó nuôi lắm, chúc bạn có được bầy cún tốt..thân

@Phuongsg59: Đúng là hành trình đưa mấy em ấy về đất liền và về được đến miền Bắc thật vất vả và stress cực kỳ. Nhưng cuối cùng chuyến đi đã thành công. Sẽ cố gắng nuôi dạy chúng 'nên người' với kinh nghiệm 5 năm nuôi Dane trước đây (Dane cũng là chó Phú quốc). Cảm ơn bạn nhé.

BUBBA

Super *********
Kỳ nhông ơi, nhớ chích ngừa và xổ lãi nhé, mùa lạnh nhớ giữ ấm các cháu nó.

Cảm ơn BUBBA nhiều nhé, hiện nay chưa thể xổ giun cho chúng được vì "ngọc thể" của chúng đang "bất an". Kỳ Nhông đang phải cứu chữa đây. Chắc khi nào chúng khỏi hẳn thì mới xổ giun được.:((

cún đẹp quá

Cún đẹp quá, và bạn trai của Kỳ Nhông cũng yêu cún quá à, bế cả lên đùi cho cún ngủ và cún ta cũng ngoan thật, ngủ rất ngon lành!
Chúc các bạn vui vẻ bên cún cưng của mình nhé!:):)

Vladavia

Member
Theo như lời chỉ dạy của một tiền bối Hà Thành, thì chó ở vùng khác mới về cần phải cách ly ít nhất là 2 ngày, ko cho ăn gì, chỉ uống nước đường Glucô để loại hết thức ăn cũ. Bạn thử cách đấy xem. :):)

@Vu Khoi_HP: Hì hì, chúng nó ngoan lắm và đáng yêu lắm ý. Con Vàng được đặt là Dane Jr, nó thích trèo lên người ngồi, nếu mà mình cứ không cho trèo lên thì chàng ta trèo bằng 2 chân sau trước thay vì phải trèo 2 chân trước, chắc là để đánh lạc hướng hoặc là thủ sẵn bài 'ù té quyền'. Buồn cười lắm ý. Còn trong hình là mình bế cún và cún ngủ trên đùi mình đấy chứ!!! (Và nói nhỏ với bạn người yêu mình chính là.... ông chồng yêu quí của mình mà mình mới cưới ....được có 11 năm chứ mấy!!) Cảm ơn nhiều nhé. Chúc vui

@Vladavia: Xin cảm ơn nhé, nhưng lúc về chúng nó đói quá nên mình phải cho ăn luôn. Lần sau sẽ rút kinh nghiệm nhé. Chúc vui

Hê hê, vậy à! :thingking: mình nhầm nhọt tý mà (bé cái nhầm). Nhưng mình vẫn chưa hình dung được nó leo lên bằng 2 chân sau như thế nào? Vẫn biết đặc sản của PQ là leo trèo nhưng khó hình dung quá.
Mình khoái nhất con vàng Dane Jr của bạn. Mê mẩn tâm hồn luôn.
Chúc các cún khoẻ mạnh, hay ăn chóng nhớn! :praying::praying:

anh_hanam

Member
Trời ơi ! con vàng của chị đẹp quá đi mất, em đang nuôi 2 chú đen. Bắt về được hơn 1 tháng rồi, tính ra được khoảng trên 3 tháng tuổi. Đã tấy giun được chưa chị. Em bắt về cũng cho ăn luôn, nó ăn khoẻ lắm. Không dám cho ăn nhiều vì sợ nó no quá. Thức ăn thì em thay đổi khẩu vị luôn, hôm thì thịt lạc, hôm thì phổi lợn băm nhỏ...và tất nhiên là trộn thêm ít rau và tý nước nữa. Nó nghich lắm, cái gì cũng cắn nhất là dây điện (chiến tích là cắn đứt dây nồi cơm điện, dây bàn phím, chuột máy tính). Nhiều hôm đi ị ra cả dây điện và sỏi nhỏ nữa - hãi quá bác ạ. May mà không việc gì
Thế bác chăm sóc thế nào chia sẻ cho em với nhé. Hôm nào bác vào mạng add nick em, trao đổi kinh nghiệm tý nhé. Cảm ơn bác trước
Yahoo của em là: anh_2ld@yahoo.com.vn

longhanoi

ky_nhong ơi cho mình hỏi bạn bắt bao một con vậy để anh em tham khảo được ko

cám ơn nhé

@Anh_Hanam: Bắt đầu xổ giun được rồi đấy bạn ạ, thực ra thì khi chúng bắt đầu ăn thức ăn ngoài là lúc giun có thể xâm nhập vào bụng chúng rồi:-(. Còn việc gặm đồ thì chó con nào cũng vậy thôi, không gặm mới là chuyện lạ em ạ!! Đến khi răng phát triển "hết cỡ" rồi thì chúng nó sẽ không gặm nữa đâu. Còn thức ăn thì nhiều khi em cũng không cần cầu kỳ lắm đâu, việc thay đổi món là cần thiết để cho cún có đủ chất và em nhớ cho nó ăn cá nữa nhé. Mà này thịt nạc dạo này ... hơi bị đắt đấy:). Chị đã add nick của em rồi đấy! Sẽ chia sẻ qua chát nhé, hì hì vì trên diễn đàn chị ngại quá không dám "múa rìu qua mắt thợ" :)

@Longhanoi: Giá từ con thấp nhất là 400 ngàn và con đắt nhất là 700 ngàn/con bác ạ. Nhưng vì Kỳ nhông khi đi mua có 'yếu tố nước ngoài' nên thường bị đắt hơn. Theo như bạn của kỳ nhông ở phú quốc thì từ 3 đến 5 trăm ngàn. Nhà Kynhong mua 7 con nhưng thực ra là mua cho cả các bạn nữa. Hiện nay nhà kỳ nhông chỉ nuôi có 3 con (1 đực vàng, 1 cái đen và 1 cái màu lẫn lộn) và Mimi (chó bắt từ Cát bà cách đây 4 năm). Nếu Longhanoi cần số điện thoại ở Phú quốc để mua chó thì kynhong đưa cho.

Chúc mọi người một chủ nhật vui

Desert

ky nhông cho giá chó rẻ thế này thì ... dễ bị admin xóa nick lắm đó bạn!

BTW, chó của bạn rất đẹp, chúc mừng nhé.

Và Blog cũng hay lắm :)

@Desert: Hì hì Admin không xóa đâu, không tin thì chờ xem nhé!
Còn giá đấy là chưa cộng thêm giá 2 cặp vé khứ hồi SGN-HAN + 1 cặp vé 1 chiều SGN-Phuquoc+ 1 cặp vé tàu cao tốc Phú quốc-Kiên giang +Tiền khách sạn+ 1 chuyến xe đi từ Kiên giang đến Sài gòn+.... nhiều thứ nữa lắm. CHuyến đi này hoàn toàn là để mua chó nên sáng đến phú quốc là đi mua dog liền, sáng ngày hôm sau là về luôn cho nên tất cả những phí ấy xứng đáng được cộng vào chứ nhẩy!!! Đấy là còn chưa cộng thêm kính phí "hao tổn tinh thần" vì buồn và nhớ khi phải chia tay với mấy chú Phú quốc mà mấy người bạn nhờ mua hộ!!!

longhanoi

xin chân thành cám ơn kỳ nhông .

bạn cho mình số đt nhé đt.mình là 0945689958.bạn nhắn vào máy nhé .

cám ơn bạn nhiều .