• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong cộc???

KimCuong

Active Member
Nhất trí, em sẽ nhận chân trinh sát và xe ôm chuyển về Thành phố Hà Nội.

Small Mouse

Em thích giống này, tính nhờ các bác mua cho 1 cặp nhưng ko biết sống nổi ở SG ko nhỉ? Giống này có cần vận động nhiều ko ạ?

LongNDG

Member
Bọn này thì tôi thấy bảo thích nghi được với điều kiện thời tiết khắc nghiệt bạn Small Mouse ạ, nhưng không rõ nó có thể chịu được khí hậu nóng ẩm như ở miền Nam không. Có lẽ là cũng thích nghi được, nhưng bộ lông sẽ tự điều chỉnh để phù hợp với điều kiện thời tiết. Còn tôi thấy ảnh mấy bác đi trên đó về chụp thì chó họ toàn thả rông, mang về nhà mình chắc cũng vậy, và nên cho đi dạo hoặc có chỗ rộng cho chơi là tốt nhất. Không biết vậy có đúng không, nhờ các cao thủ chỉ giáo giúp em :D

Small Mouse

Các bác nào rành về giống này thì có thể cho em biết hình dáng tổng thể của giống này được ko? Em thấy trong ảnh tuy cùng là một giống nhưng có kiểu hình khác nhau
. Em rất thích giống này vì em chưa thấy mọt giống chó VN nào hội tụ những đặc điểm nổi bật như giống H'mông đuôi cộc nên em mong các bác giúp đỡ em tìm hiểi về giống chó này. Xin cảm ơn các bác.

LongNDG

Member
Chú đầu tiên thì chắc là Mông cộc rồi, còn chú thứ 2 thì tôi không rõ lắm, vì hình chụp nghiêng nên không nắm được tổng thể đầu thủ. Tôi cũng nhìn thấy Mông cộc ở ngoài rồi, chính là chú chó ở Trung tâm nhiệt đới Việt Nga. Thực ra thì tôi thấy hình thể của giống này cũng không to lắm đâu, chỉ same same như những chú chó ta cỡ trung bình thôi, nhưng được cái dáng dấp rất đẹp, thon gọn, thích hợp với việc hoạt động liên tục. Hơn nữa, đây là giống chó nuôi trong dân gian nên không được bảo tồn giống, vì vậy có những cá thể có kích thước khác nhau là chuyện thường bạn ạ.

eddie-bomb

Hay quá, tôi đang ngồi tại Trạm điện lực Hà Giang tại Đồng Văn. Thấy anh em mình máu loại này quá nhỉ, nhìn xung quanh có mấy chú cũng gần giống.
Lần trước tôi đã mang 3 chú về Hà Nội rồi, giờ vẫn sống và phát triển tốt, nhưng xin các bác hỏi anh GOCAUKY xem đã đền hết bao nhiêu tiền rồi. Dữ kinh người, chỉ mỗi chủ là chưa ăn đòn thôi.

Nameless

Member
Nhìn dễ thương quá nhỉ, tiếc là mình ở HCM nên ko có cơ hội nhìn 1 em ở ngoài đời :(

TaiVenh

Active Member
Chào haitrieu. Em Mông bạn túm được nhìn hoành tráng phết nhỉ? Trông rất cơ bắp và ngầu.

Cá nhân mình thấy em này tạm ổn. Đuôi cộc rất đẹp, tự nhiên. Đầu thủ cũng khá đẹp

Một điểm mà mình ko thích là đôi tai. HÌnh như nó phải vểnh hoàn toàn thì mới chuẩn bạn ạ.

Và nếu tất trắng đều hơn thì sẽ đẹp nữa.

Anyway là nhìn vẫn rất phê. Bạn chịu khó tìm thêm rồi pot lên cho anh em cũng xem nhé. tks.

em cũng thấy là nó bị bộ tại không được đẹp nhưng ma phải nói con này cũng rất khôn, và dữ các bác nhìn kỹ đôi mắt của nó cực kỳ có thần.... em khiếp không dám lại gần....

TaiVenh

Active Member
Aha, nhà cô Trang này chụp ảnh "en placé" chuẩn phết nhỉ? Như thợ chụp dzậy hehe

Cô chú cố gắng nuôi để ku Phìn này tai dựng chuẩn nhé. Cụp thì đừng có trách bọn anh :-D

@haitrieu: mắt này gọi là mắt cọp đấy bạn à. Công nhận bọn này có quả mắt rất sướng. Nhìn rất có uy lực.

Vladavia

Member
Dùng zoom rình bao nhiêu lâu mới bắt được đấy anh ah :D Nó hiếu động và hay chạy loăng quăng nên rất khó chụp.
Hehe, còn cái tai thì bọn em sẽ cố gắng, nhưng không hứa trước :D

Haihanoi

Member
Chà nhìn em Phìn này đúng là rất phê :D màu sắc phối rất cân đối. Very gooddd :-bd Hôm nào đưa em nó đi off đi Vla :eek:h go on:

chà chà chú này cũng đẹp đấy nhưng mà bác chụp thêm mấy kiểu nữa để anh em chiêm ngưỡng đi.

KimCuong

Active Member
Phải công nhận thằng AMÍ bên ngoài nhìn còn phê hơn trên ảnh các bác ạ. Mới là cu con mà nhìn mặt đã thể hiện 1 độ lì lợm rồi. Dáng vóc rất đẹp, mầu mả phân bố đều. Đầu thủ hình tam giác, đúng chuẩn của chó H'Mông cộc.
@Vladavia: Chú em có cái máy ảnh xịn ghê. Room thế mà nhìn vẫn rất rõ nét. Hôm nào chú cho anh mượn làm vài kiểu xem thế nào nhé!:-bd

Aha, nhà cô Trang này chụp ảnh "en placé" chuẩn phết nhỉ? Như thợ chụp dzậy hehe

Cô chú cố gắng nuôi để ku Phìn này tai dựng chuẩn nhé. Cụp thì đừng có trách bọn anh :-D

@haitrieu: mắt này gọi là mắt cọp đấy bạn à. Công nhận bọn này có quả mắt rất sướng. Nhìn rất có uy lực.
Em nó đc đổi tên là AMÍ rồi các đ/c ơi. Đ/c tai cụp cứ yên tâm anh em tôi sẽ cố gắng !!!

Vladavia

Member
Báo cáo các bác, em đã theo dõi chế độ sinh hoạt ngoại khóa của em nó chặt chẽ từ hôm chuyển khẩu về đây, và đến bây giờ có thể nói rất phấn khởi mà thông báo là 2 ngày nay chuyện sinh họat của em nó đã trở nên rất đáng mừng rồi. Phân ra đẹp, không lỏng không táo, có khuôn và màu rất tự nhiên. Chế độ ăn thì đang trong cữ nên thanh tao và đạm bạc, ko quá nhiều chất béo và đạm. Phải nói là vô cùng sung sướng khi bước đầu giúp em nó hòa nhập với thủ đô đã thành công các bác ah.

KimCuong

Active Member
@Vladavia: Chúc mừng chú Vladavia nhé. Tình hình thằng cu AMÍ đã ổn rồi. Nhưng tình hình chú thông báo vẫn còn thiếu. Phân ra đẹp, không lỏng không táo có khuôn, màu tự nhiên nhưng mùi vị thế nào hả Vladavia ơi? hehehe