• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong cộc???

NPKG6875

Member
Ối mấy đồng chí này đi chơi mà chả bảo ae 1 câu để em bám đuôi với, nghe đi xem chó Mông cộc mà mê quá, các bác đi lén lút wa nhé :cool::cool::cool:

@Anh Dương: em cứ tưởng riêng con Mông cộc mang đi off vừa rồi là bị cộc đuôi, hóa ra cái giống này đuôi đều cộc hết ạ $-)

(Chán cô Phá CN quá. giống này là cộc bẩm sinh cô ạ :shame on you::silly:. TV)

Vladavia

Member
Khà khà, phen này là thu hoạch lớn rồi đây. Các bác nhớ chuẩn bị máy ảnh để tác chiến nhé. Mua thêm 5 7 cái thẻ nhớ 4Gb nữa chụp được nhiều :D

TaiVenh

Active Member
Kế hoạch đã chuẩn bị xong ạ. Tối nay em với chú Cướp nhảy tàu lên Lào Cai. Sáng mai chú KC sẽ đón ở Ga và chở thẳng 2 ae lên gặp bác Tùng Sapa. Kế hoạch sau đó thì vẫn còn giữ kín ạ. Thẻ máy ảnh đã chuẩn bị đầy đủ. Lạy Giời lạy Phật cho ae chúng con gặp được nhiều Mông lần này ạ =))=))=))

Bác Vểnh và Bác Cướp lên trên đó nhớ bảo với KimCương cho xem em mông cộc mầu đen nhưng lại có xoáy kiếm từ bả vai đến tận khấu đuôi nhé,hàng độc đấy Kim Cương đang bí mật giấu cả nhà đó....hihihi

Vladavia

Member
Em chả biết độc địa kiểu gì, nhưng tình hình là ông Cương ông ý đang nợ em một con Bắc Hà, không thì xiết nợ con Mông Cụt cũng được. Em là em đang bồ kết cái dự án chó Việt tại Cầu Giấy đây.

tantulinh

Member
@ 1 con vịt :con chó của chị xinh quá,trông rất là hoang dã mà lại đáng yêu.
Tuyên Quang cũng có giống chó như thế này ạ?Đây là màu lông của em ý ạ ?Không hiểu lớn lên màu có thế không hay lại thành màu khác ?

Rose1402

Vietpet sponsor
@ 1 con vịt :con chó của chị xinh quá,trông rất là hoang dã mà lại đáng yêu.
Tuyên Quang cũng có giống chó như thế này ạ?Đây là màu lông của em ý ạ ?Không hiểu lớn lên màu có thế không hay lại thành màu khác ?
Cún con này do chó mẹ nhà chú mình ở Tuyên Quang đẻ ra. Đó là khu vực trung du, dân dã và cũng hơi hoang dã (mới có điện về thôi), lại ngay gần sông Lô. Chắc là sau này lớn lên hoang dã và tính cách hay lắm đây... :)

Hôm đến chơi nhà chú, nhìn thấy cún này mê luôn, trông cái mặt rất ra dáng alaska, màu mắt hoang dã cứ mân mê chơi với nó cả buổi, chú thấy thích quá nên tặng luôn!

Hic... Thật đáng tiếc vì nhà đang nuôi nhiều cún quá nên áp lực hơi lớn, không thể chăm sóc chu đáo được cho chúng nó nên đã tặng em cún này cho nhà anh bạn ở ngõ bên cạnh đang có chú chó già 15 tuổi gần đất xa trời...
Sắp tới tiễn thêm 1 em becgie cái nữa cơ... huhu :(( Quân số fix là 5 em thôi để có thể chăm sóc và nuôi dạy chu đáo!

Ah, màu lông của nó đúng như trong hình đó! Màu xám hơi ánh vàng, trông hay lắm! Có khả năng sau này thay lông nó sẽ đậm hơi chút nữa thôi chứ ko khác màu đâu! :)

Haihanoi

Member
Tình hình bác Cương, bác Vểnh và bác Cướp thế nào rồi? Liệu mang được mấy Mông về HN đây? :D Các bác xem thế nào mang được con lợn về mấy anh em ta làm buổi giao lưu trao đổi học hỏi kinh nghiệm :D Em hưởng ứng nhiệt tình :D Mời các bác qua nhà em thăm cún và anh em giao lưu! Em đã có lời qua bác Hùng Trung Yên! :)

Mong tin các bác! :)

em ở trên Lai Châu đi cũng gặp nhiều loại chó đó nhưng mà không để ý. Hôm nay các bác nói em mới biết, phải nói thất nhé loại này cực kỳ dữ tợn, nếu các bác đến nhà mà không cầm thêm một cái que thì tòi với các chú ấy.
Em cũng không khoái giống này lắm vì nó sợ nước không tắm được hay bị hôi lắm các bác ạ. Nếu bác nào thích em sấnng đi mua giúp cho đảm bảo chính xác trăm phần trăm.
Em chỉ khoái GSD thôi các bác ạ.

TaiVenh

Active Member
Hay quá, bác Haitrieu tiện chụp ít ảnh giới thiệu cho anh em xem với nhé. Gì chứ đoạn dữ thì em chắc cú rồi, nhưng có hôi hay không thì em không đuợc biết. Vì có dám lại gần nó quá 1 m đâu ạ :)):)):))

LongNDG

Member
Trời, giờ mới biết bọn Mông này sợ nước. Vậy giả sử mang về xuôi, như chú Mông ở Trung tâm nhiệt đới Việt Nga, họ có tắm cho nó lần nào chưa? Nhờ các bác chỉ giáo. Em mê bọn này quá, nhất là khoản canh gác trông nhà hơi bị đỉnh. Đang ủ mưu nhờ các bác kiếm 1 chú, nhưng em cần nắm rõ đặc tính của bọn này đã.

KimCuong

Active Member
Báo cáo các bác! Theo em nắm được và cũng đã hỏi nhiều người dân tộc trên Lào Cai, không phải là loại Mông cộc này sợ nước đâu. Cái chính vì phong tục tập quán trên này và cũng vì hoàn cảnh trên vùng cao không được nhiều nước lắm nên ngay cả người dân cũng ít tắm chứ chưa nói là chó của họ được tắm. Cũng chính vì thế mà đợt vừa rồi bác Tai vểnh và ông Cướp bảo tại sao lông chó trên đấy không mượt và không đen. Đây là một lý do chính xác nhất. Thật xin lỗi, người Mèo họ cũng ít tắm nên đi qua cũng thấy chứ huống hồ gì chú chó của họ. Một chút ý kiến tham khảo được. Kính các bác!

TaiVenh

Active Member
Em mê bọn này quá, nhất là khoản canh gác trông nhà hơi bị đỉnh. Đang ủ mưu nhờ các bác kiếm 1 chú, nhưng em cần nắm rõ đặc tính của bọn này đã.
Hehe, hóa ra chú Long cũng mê loại này à. Welcome chú gia nhập CLB với tụi anh. Bao giờ hội mình có đủ 10 mống cũng xin phép lập CLB Mông đen riêng cho nó hoành tráng nhỉ? Ông nào thích mông đen giơ tay xung phong nào =))=))=))

LongNDG

Member
Gì chứ Mông là em mê lắm bác Vểnh ơi. Khi nào đủ đội hình, bác cho em xin 1 chân nhá. Thông tin của bác Cương làm em yên tâm hơn nhiều rồi. Em nhớ hồi xưa thầy giáo em bảo, dân H'Mông 1 năm có khi họ chỉ tắm đôi lần, bảo sao chó không được tắm mấy :D Không biết có đúng không nhở.

1 là lạnh, 2 là núi cao thiếu nước. Người còn ít tắm lấy đâu cho chó tắm. :D.

Có cả mông trắng và mông đen, tui thích cả 2 :D

LongNDG

Member
Mông nào cũng vẫn cứ là mông thôi các bác nhở. Mông trắng, mông đen, mông vàng em đều mê tuốt. Nhưng thích nhất vẫn là Mông đen, nhìn cứ gọi là hơi bị dữ dằn, bặm trợn.

Vladavia

Member
Đến tầm này rồi thì trăm sự chỉ còn nhờ bác Kim Cương thôi, cái dự án này của anh em ta sẽ góp phần thiết thực nhất vào việc bảo tồn các giống chó Việt.

TaiVenh

Active Member
Anh em cũng đang động viên các bác trên Sapa, đặc biệt là 2 bác Tùng và Liên mở trang trại bảo tồn các giống chó bản địa quí. Trước mắt là 2 giống Hmong và Bắc Hà. Mỗi bác này có gần 1 ha đất đồi, tha hồ mà lập trại. Gì chứ nuôi thả vài chục con thì không thành vấn đề.
Riêgn bác Liên thì hiện trang trại chủ yếu dành trồng đào, có vài trăm gốc đào cổ, đủ các giống. Nếu kết hợp thêm với nuôi chó thì chắc chắn sẽ rất tốt.

AE mình cố gắng hỗ trợ các bác tài liệu để tuyển chọn, kinh nghiệm chăm sóc, huấn luyện... Trước mắt các bác ấy sẽ tổ chức các chuyến khảo sát, tìm kiếm và thu nạp các cá thể đẹp. Sau đó tổ chức cho nhân giống tại trại. Em tin rằng nếu mình làm bài bản, có kỹ thuật và đúng hướng thì chả mấy chốc sẽ thành công trong việc bảo tồn giống chó quí này. Và gì chứ chuyện kiếm vài chục em cung cấp cho HN và các tỉnh khác sẽ trở nên quá đơn giản. Các bác thấy sao ạ?