• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong cộc???

TaiVenh

Active Member
Xin phép các bác em khai trương box này bằng cách giới thiệu lại một chú chó nhà anh bạn. Anh này có trang trại trên Hòa Lạc. Ảnh thì em chụp từ năm kỉa năm kìa. Khi đó lên chơi, cũng chả biết nó là giống gì, chỉ thấy anh bạn nói là mang từ miền núi về. Nhưng quả thực là tính tình và bộ dạng của nó thì hết sức ấn tượng.

Hình dáng: Màu đen pha hung đỏ. Đuôi cộc (khoảng 10cm). vóc dáng trung bình như các loại chó ta VN (tức là tầm khoảng <15kg). Lưỡi đốm đen. thân thủ lanh lẹn. Đặc biệt đôi mắt màu vàng sẫm (ta hay gọi là mắt cọp) trông rất lạnh lùng, quái thủ. Tai nhỏ, hướng ra phía truớc.

Tính cách: Chỉ thân thiện với chủ nhà. Khách không thể tiến gần lại nó quá 2m. Khi em đi dạo loanh quanh trong vuờn thì nó luôn bám theo sau để trông chừng. Không biết nếu em thử vặt một quả khế thì nó có xực ko nữa, nhưng túm lại là ko dám thử :D:p

Sau này khi làm quen với Dự án H'mong của BQP thì em mới lờ mờ đoán chú chó này là giống H'mong cộc. Tham khảo các tài liệu của chuyên gia Nga thì thấy khá trùng khớp. Em đã gửi ảnh của nó cho ông Alex nhờ đánh giá hộ. Nếu đúng thì chắc sẽ phải tìm cách đưa em nó về xuôi để bổ xung cho nguồn gen của HN.

Dài dòng là vậy, giờ thì kính mời các cụ xem ảnh. (Vì nó không lại gần nên em phải dùng zoom, ảnh ko nét lắm :blusshing:)

Vladavia

Member
Hôm trước đi đại hội xem con Mông Cụt công nhận kết thật, tình hình VP nhà mình có bác nào hay đi công tác trên đấy ko nhờ, vào đây cho em thủ thỉ cái.

LongNDG

Member
Hề hề, Vla cho anh ké 1 chân nhá. Hơi bị bồ kết. Lần trước chỉ được xem ảnh của mấy bác sang trường, còn lần dog show này, em được mục sở thị. Nhìn mà thèm quá. Đúng là chó Việt không hề kém so với chó Tây.

neandertanvnbio

em chẳng biết giống gì gì cả ??????? nhưng em lên sơn la vào các vùng như PA CƯ SÁNG, SÔNG MÃ , MÙ CANG CHẢI , XỐP KHỘP ...... thì thấy nhiều giống hay lắm ,tụi nó bé nhưng máu kinh khủng ,giỏi nhất là khoản tìm đường vượt đèo ,vượt suối . Đỉnh nhất là khoản thịt chó cực ngon .trên đó họ chế biến khác dưới mình ăn lạ và rất ngon . Nấu với mấy thứ lá rừng thì thôi rồi mê thịt chó mà ở lại với núi rừng Tây bắc chứ chưa cần mê gái đâu ạ .....

TaiVenh

Active Member
Anh có dặn bác Tùng Sapa và chú KimCuong rồi. 2 đ/c này bây giờ như là thổ dân khu vực trên đó.
@ cô Nean: hóa ra cô này đi kinh nhỉ? lúc nào pót thêm ít ảnh núi rừng Tây Bắc lên cho ACE chiêm ngưỡng nhé.
Pót thêm mấy cái ảnh H'mong cộc lên để ACE tiện so sánh

KimCuong

Active Member
H'Mong cộc

Hôm trước đi đại hội xem con Mông Cụt công nhận kết thật, tình hình VP nhà mình có bác nào hay đi công tác trên đấy ko nhờ, vào đây cho em thủ thỉ cái.

Báo cáo 2 chú em LongNDG và Vladavia! Anh đã có mặt tại Lào Cai lúc 18h00 tối hôm qua. Anh Tùng Sapa đã liên lạc với anh và nếu không có gì thay đổi thì thứ 7 tuần này anh sẽ đi Sapa thăm anh Tùng. Khả năng đợt này anh sẽ tiếp tục vào Bắc Hà để tìm con nào thật chuẩn để mang về Hà Nội. Loại H'Mông cộc trên này cực nhiều luôn, vằn vện có, đen hung thạch sùng bám cổ có, đen tuyền có, vàng cháy có, trắng loang có, tất cả đề có một điểm chung là đuôi chỉ có một nửa thôi. Anh đã có dự định mang về nhưng lực bất tòng tâm vì đang nuôi nhiều và không có diện tích. Nếu các chú và anh em nào thực sự thích và nuôi được thì anh sẽ mang về cho. Có gì anh em liên lạc luôn nhé vì đợt này anh đi có một mình mà xe thì rất rộng rãi. Có gì alo nhé!

KimCuong

Active Member
@ tai quá vểnh: Ông vểnh lại áp cho em cái từ thổ dân rồi. Em không dám nhận đâu, chỉ đơn giản là em hay có mặt ở Lào Cai nhiều vì nhiệm vụ của công ty thôi. Nhưng đúng thật, đi nhiều mới thấy mình chẳng biết tý gì cả, một loại chó quý sờ sờ trước mặt mà mình không thèm để ý. Loại H'Mông cộc trên này rất nhiều bác Dương ơi, mà cực khôn luôn. Nếu anh em quyết định bổ sung nguồn gen cho Vietpet thì em nhận là người chịu trách nhiệm ngay vì quá đơn giản. Nhưng thật sự là phải có anh em nào chịu trách nhiệm về khoản chăm sóc vì em thì chịu rồi, lực bất tòng tâm bác ạ. Nếu được thì anh em telephon cho em nhé, đợt này em sẽ mang về luôn. Em sẽ post một vài loại cộc cộc để anh em xem và lựa chọn nhé.

TaiVenh

Active Member
Chú KC đợt này đi nhớ chộp nhiều ảnh và pot lên để anh em thèm nhé.

Theo chỉ dẫn của ông chuyên gia Nga và anh Phương BQP thì việc chuyển chó từ trển về Hn cần phải có 1 số thủ tục nhất định (nếu không sẽ tỏi khoảng 90%). Đó là:
1. Tiêm phòng 7 bệnh
2. Tẩy giun
3. Tiêm phòng dại.
Tất cả các liệu pháp trên phải được thực hiện ở trển. Sau 2 tuần thấy OK thì mới mang về xuôi.

Ngoài ra, cũng có 1 cách khác nữa. Đó là vác thẳng chó về, nhưng trong điều kiện cách ly tuyệt đối:
1. Trên đường về chỉ để trên xe, ko được cho xuống quán xá dọc đường. Nếu muốn cho đi WC thì cũng phải chọn chỗ hoang vu, ko có người ở.
2. Về đến HN phải tìm khu nhốt cách ly. Nếu đã từng nuôi các loại chó khác ở đó thì phải tẩy trùng sạch sẽ.
3. Tiêm phòng như trên.
4. Nếu sau 2 tuần OK thì yên tâm (thực ra nếu tuân thủ đúng thì 90% khả năng là các chú chó này sẽ sống khỏe, yêu đời tại đất HN)

Vì thủ tục kích rích như vậy nên chú KC hết sức cân nhắc nhé. Nếu gặp em nào tuyệt đẹp và có thể tuân thủ đk trên thì hãy xuống tay. Nếu không lại góp phần tiêu diệt giống chó này đấy.

KimCuong

Active Member
Hề hề, cái bố tai vểnh này đưa thằng em này lên rồi lại ném phịch cái xuống. Tiêu diệt là tiêu diệt thế nào??????????...... Bực mình thật đấy! Hừm hừm

Em nghĩ đây là cách chung khi chuyển chó con qua các vùng có khí hậu, thổ nhưỡng khác biệt. Rất cần tuân thủ chặt chẽ. Nhưng để 2 tuần ở trển để theo dõi thì có vẻ hơi khó, vì theo dõi đó cũng cần cách ly, he he....

KimCuong

Active Member
Được rồi, mấy bác cứ yên tâm. Đợt này em sẽ gặp ông anh Tùng Sapa xem thế nào. Có ông anh Tùng ở trên này thì tất cả các việc các bác nhắc nhở chỉ là một chuyện cực kỳ nhỏ. Từ chuyện cách ly, rồi chuyện tiêm phòng và cả chuyện theo dõi nữa đều làm được. Có gì em sẽ Telephon cho các bác.

Rose1402

Vietpet sponsor
Hic, nhà em mới được tặng thêm một chú cún con Tuyên Quang nghịch như quỷ sứ chứ nếu không thì em cũng xin ghi danh rồi. Hiện giờ nhà em quân số cún là 7 (3 phốc, 2 becgie, 2 chó ta) và đôi miu nữa. Em giơ tay xin hàng rồi, thành viên Haihanoi có mê thì em cũng xin thua hichic... :(

TaiVenh

Active Member
@KC: Thì là anh cứ dặn chú trước như thế. Có thêm kiến thức thì càng tốt chứ sao :-D
@ cô vịt 1 con: Cô cho xin 5 xu ảnh, xem thử chó Tuyên Quang nó như thế nào nhé

Rose1402

Vietpet sponsor
Ảnh cún Tuyên Quang

Ảnh đây anh Vểnh. Cún này mới hơn 1 tháng thôi, ăn như lợn. Vừa về nhà được 2 hôm đã biết gầm gừ sủa trông nhà rồi đầu gấu lắm. Bọn này ko biết mới đẻ ra tai đã dựng chưa nhưng hôm bắt về mới 1 tháng mà đã dựng tai thế này rồi. Và 1 đặc điểm đáng yêu là cứ nhìn thấy chủ là vẫy đuôi ko ngừng, cứ sán vào đòi chơi với, ko chơi với là nó sủa... hihi nói chung đáng yêu lắm...

Rose1402

Vietpet sponsor
Ah, cái vụ thay đổi thời tiết khí hậu vùng miền em thấy phức tạp đấy ạ. Cún Tuyên Quang mới về nhà em là bị tiêu chảy 2 ngày trời may mà em có tí kinh nghiệm nên cũng trộm vía qua khỏi rồi ạ. Anh Cương mà định đưa em Mông cộc về cũng phải suy tính cẩn thận. :)

TaiVenh

Active Member
Em TQ nhà Vịt trông hay phết. Màu này không biết sau thay lông thì sẽ chuyển sang xám hay vàng nhạt nhỉ?

Em này mắt xám, chắc lớn lên trông cũng hoang dã, lạnh lùng phết đấy Vịt ạ

@chú KC: Tin giờ chót là anh và Cướp đã mua vé tàu HN-Lào Cai. Sáng thứ 7 lên tới nơi. Chú bàn với anh Tùng, anh em ta làm quả offline VP nho nhỏ trên đó đê. Trọng tâm là đi xem chó Mông Cộc. Còn vụ ngắm cảnh với sang TQ thì chú để lần sau đê.

Rose1402

Vietpet sponsor
Hay quá... Về nhớ mua cơm lam và con lợn cắp nách làm quà anh Vểnh nhé! :D Hehe, món khoái khẩu của nhà em mỗi lần đi Sapa đó :D

TaiVenh

Active Member
Nghe nói có cả Phong béo cũng lên Lào Cai công tác. Thế thì em Vịt hết hi vọng cơm lam với lợn cắp nách ròai. Ai chứ LVP nó ăn thì kinh lém =))

Rose1402

Vietpet sponsor
Nghe nói có cả Phong béo cũng lên Lào Cai công tác. Thế thì em Vịt hết hi vọng cơm lam với lợn cắp nách ròai. Ai chứ LVP nó ăn thì kinh lém =))
:sick: hic hic... số em đen đủi quá... :(( :((