• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần tìm ACE họ hàng với bé Tilly nhà mình!!!

ngohoavinh

Nhà Đôla có chút kinh nghiệm chia sẻ cho bombi và bush mong là sẽ giúp ích được chút cho các bé s:x:x
@ Bombi : cái xương đỏ đấy làm bằng cao su mà ! ở mấy hàng bán đồ cho chó mèo ý ! Nhà Đôla mua ở đường trường chinh ! :D ! bom bi có thể mua cả cái thanh xương canxi cho gặm mà vẫn có canxi :p vẫn tốt :x
Thật ra thì không phải ai bắt trước thì được bé bự đâu hà ! Lúc mới đưa Đôla về nhà cũng phải chăm Đôla lắm ! bây h là khoảng thời gian các Bé lớn từng ngày ( là khoảng thời gian khá quan trọng ) nên phải chăm các Bé thật kỹ ! Nhà Đôla cũng lo vì sợ Bé thiếu canxi nên thường cho Bé ăn cơm với cổ gà ( món này giàu canxi lắm ) Nhà bombi và Bush mua cổ gà công nghiệp về luộc lên và cắt nhỏ ra ( cả đầu nhé, bỏ mỗi mỏ con gà đi thôi vì phần này rất cứng các Bé sẽ không tiêu hóa được ) Ngoài ra có thể cho các Bé ăn gan và uống thêm viên canxi pet ( mua ở hàng thuốc thú y ) . Tùy theo tình trạng xương mà cho các Bé uống ( bác bán thuốc sẽ tư vấn ) viên thuốc này các Bé rất dễ uống ! tuy to nhưng không hiểu sao Đôla vẫn nhai như kẹo ý ! hihi
@ Bush : mình không rõ là uống sữa tươi có vấn đề gì không nhưng Đôla nhà mình rất thích uống sữa , mình vẫn cho uống sữa bột cho trẻ em ( hoặc sữa ông thọ cũng được ) Đặc biệt các Bé sẽ rất thích ăn bánh kẹo và uống sữa kể cả bim bim cũng là sở trường nhé ! các Bé uống sữa sẽ bổ sung vitamin và canxi rất tốt :D

ngohoavinh

à mà quên cổ gà có giá khoảng 15k 1 kg nên mỗi bữa ăn 1 cái nên giá thành cũng rẻ :D chúc các bé chóng nhớn :D hí hí

thanks nhà BUSH vs DOLA nh nh :x sẽ cố gắng chăm chút hơn cho bom bi :( bổ sung canxi,ak Bom bi vẫn hay đc mình cho ăn song song cơm-royal canin A3(cho mượt lông :)) và trứng vịt lộn :-s tại thấy bảo trong trứng vịt lộn có nh canxi lắm,mỗi sáng 2 quả trộn cg cơm cho bé mau lớn :). Lúc mới mua a đạt dặn k cho uống sữa nên từ hôm đón bé về chưa cho uống lần nào :(

Uh đúng rồi , bạn Đạt dăn ko đc uống sữa nên Bush ko đc uống ngụm sữa nào . Trứng vịt lộn thì bush chưa đc thưởng thức vì mẹ bush cũng ko nghĩ ra :D . Mới lại thấy bush thích gặm xương bò luộc nên hay mua về cho bush găm . Mà chế độ của bombi cũng nhiều canxi vậy mà vẫn bị " xương thủy tinh " á =)) . Hôm nay mẹ bush cho bush uống sữa nhưng xem ra cu cậu ko thích lắm , chưa dám cho uống sữa tươi mà uống sữa bột dànhcho trẻ dưới 1 tuổi . để khi nào bush quen dạ thì sẽ cho uống sữa tươi . Mà ở HN cổ gà rẻ nhỉ , chỗ bush 30k /kg cơ . bush ăn 3 ngày hết 1 kg và một nửa cái bắp cải cùng 2 củ ca rốt nữa . Vậy mà vẫn còi :((

Mình làm bảng này cho các nhà "ngâm cứu" về sự tăng trưởng về cân nặng của con em mình nhá. Bố mẹ các bé nên đảm bảo và giữ vững ở mốc TRUNG BÌNH (AVERAGE).

Sữa: Theo các chuyên gia thú y nước ngoài thì không nên cho cún uống sữa khi còn bé. Phần lớn các chú cún trong thành ruột đều không có enzym Lactase để hấp thu dạng đường từ sữa động vật có tên Lactose. Dạng đường này khi không được hấp thụ sẽ gây đi ngoài, nôn mửa kể cả ở người. Nguy hiểm hơn cả là dạng sữa tươi chưa được tiệt trùng, lượng Latose vẫn có trong đó. Nếu các bố mẹ vẫn quyết tâm tăng trọng cho các bé cún thì nên chọn các loại sữa có công thức Free of Lactose như một vài dạng sữa bột, hoặc sữa không đường. Tuyệt đối không cho cún uống quá nóng hoặc quá lạnh. Sữa không phải đồ uống duy nhất có thể mang lại nguồn Ca cho bé.

Canxi: Các bố mẹ nên cho bé cún uống nước máy chứ không phải nước đun sôi để nguội nhé. các nguồn nước tự nhiên đều được gọi là nước cứng, loại nước này chứa Ion hóa trị 2 gồm Canxi (Ca2+) và Magie (Mg2+). Trong trứng vịt lộn cũng rất giàu canxi và photpho, thông thường 1 quả trứng bao gồm 82mg canxi, 212mg phốtpho, 600mg cholesterol... Nhưng không nên cho ăn quá nhiều như nhà BomBi, các nhà thấy đấy, canxi thì có một phần nhưng Cholesterol thì những 600mg cơ đấy. Ăn nhiều không tốt, mình thường cho Tilly 3 quả/tuần. Ngoài ra mình hay cho ăn lòng trắng trứng, cổ gà, thịt bò, thịt lợn băm, gan bò....cũng chứa rất nhiều canxi + photpho. Mình không thân thiện với mấy loại thực phẩm chức năng cho các bé cún đâu. Để bổ sung canxi các bố mẹ nên cho chó vận động, đưa đi dạo, cho tắm nắng (7-9h sáng lý tưởng nhất)..... Đây mới là nguồn Canxi tự nhiên quý giá nhất.

Chúc các cún nhà mình mau lớn!

ngohoavinh

theo cái bảng kia thì Đôla của nhà mình cũng hơi bị gầy :(( . Nhà đôla chỉ sợ bị béo thôi ý !>:D<>:D<

ngohoavinh

về vấn đề dùng sữa vì có người tư vấn nên cũng không được rõ lắm ! Nhà đôla vẫn cho uống sữa bột chứ không cho dùng sữa tươi ( vì sợ Bé đi ngoài )

uk chả hiểu sao cho ăn nthế mà bsĩ vẫn nói cu cậu bị loãng xương chớ :-< có khi p điều chỉnh lại chế độ ăn thui,cách chế biến cổ gà và lòng trắng trứng ntn vậy nhà tilly :( mình hay cho bé ăn thịt bò,trứng vịt lộn,cá và rau :x

Cả nhà ơi ! Bush nhà mình ,mình ko dạy đc mang đồ về đâu . Nó chỉ chăm chăm đòi măm thôi , mà nó thấy măm là nó ko cần đồ gì cả :D .Nó ko thèm chơi cái gì sất chỉ chăm chú xem mình có gì cho nó măm đc ko thôi .nêu nó thích cầm cái gì là nó chạy tót ra vườnko đuổi đc >:D<. Nản .com. botay=))Có ai biết cách dạy gì thì cho nhà bush biết với nhé

Nhà Bombi nếu vẫn còi thì có thể cho ăn làm nhiều bữa nhỏ trong ngày, mình ăn vặt gì thì cho nó ăn cái đấy hi hi.... có thể mẩu bánh mì, chút bánh kẹo (đặc biệt là bánh quy của Kinhdo - nhiều Ca lắm cả nhà ah), vài loại hoa quả...!
Bombi cũng nên kiểm tra lại "thành phẩm tự sản xuất" sau quá trình ăn kết hợp sổ giun đầy đủ cho các bé. Trong 6 tháng đầu mỗi tháng phải sổ giun và sổ lãi định kỳ.

Nhà Tilly thường chế biến cổ gà như sau. Rửa sạch, chặt nhỏ, ướp tí hạt nêm >> xào kỹ cùng bắp cải. Khi ăn thì cho hỗn hợp này cùng với cơm. Đơn giản vậy thôi :D

Có lẽ nhà Bush rộng quá, bé bị hấp dẫn bởi nhiều thứ nên quên mất cả bản năng của mình luôn. Mẹ Bush nên mang Bush vào không gian nhỏ hơn, như trong nhà chẳng hạn. Cho bé ăn no. Khoảng nửa tiếng sau là bắt đầu quậy rồi do thừa năng lượng mà. Khi ấy mẹ bé mang quả bóng ra (có thể bóng bàn hoặc tennis). Mình tin rằng nó sẽ lao vào chơi cùng ngay. Chúc Bush mau mau biết tha đồ!!

cám ơn nnhà tilly nh nh nhé :x từ mai sẽ cho bombi ăn cổ gà :x ơ nhưng mà k sợ e nó bị hóc xương ah =))))) bombi nhà mình cg đã bk đi nhặt đồ rùi,bản năng của giống này là vậy,mình cg k p dạy bảo rì :-b chúc BUSH mau bk tha đồ :x

:(:)(:)((. Bush chỉ thích măm thôi . Ko chịu tha đồ về cho chủ đâu mà ...tha đồ rồi chạy tót ra vườn :((. Thông báo với cả nhà một tin vui nhé . Nhà bush lại đón thêm thành viên mới đó là một thằng cooker tay ban nha . Vì muốn bush có bạn nên nuôi thêm một thằng nữa , nhà bush ko đón girl mà đón boy vì sợ giống má không thuần chủng lại thành " đồ tạp chủng">:D<.Pé được 4t tuổi thấy nói là nó bắng nhắng lắm :-*và ăn khỏe nữa lại cũng biết vài trò rồi . :-* . Mai em nó về nhà , chả biết có dạy nổi ko , vì nghe nói loài này ..ngu vãi =))

Chào mọi người nhé! em là chủ mới của nick đây ạ! hihi hôm nọ đi off vui quá! may mà đi còn được các anh chị truyền đạt cho ít "bí kíp" k thì tội cho nick nhà e quá! hix nhìn bọn đàn em to gấp đôi,hãi quá nick toàn chui xuống gầm bàn! =))

em up tí ảnh của em nó lên cho cả nhà xem nhé! :x:x
lúc em ý nhìn thấy gói AFC nè
[/url][/IMG]

Còn đây là lúc giả vờ chơi bóng nhưng mà mắt thì...( AFC kìa )

lúc mới ăn xong nè ( được ăn cơm + cổ gà + rau cải bắp + thịt băm + 1 viên thuốc xổ giun:)) )

Không biết giờ này ba mẹ với đàn e của mình ra sao r :-/ mong mọi người vẫn mạnh khỏe.....bla bla

Hi hi ! Lại đc gặp Chị cả nick xinh gái rùi :x .Vậy là em zai bush ko bị thất lạc chị gái :)). Mong rằng bố mẹ mới của nick yêu thương nick nhé Nick đẹp thế kia mà :-*Nhìn yêu lắm :-*....Nhà bush dạo này có thêm một thằng cooker nữa nên mẹ busk cũng bận hơn vì thăng LẠC nó bắng nhằng lại khó bảo nữa , vs lung tung , cứ chỗ sân sạch là nó bậy vào đó :( làm cả nhà loạn hết cả lên %-( ,,, giống cooker này nó ko thông minh và dễ bảo như gol . Vì vậy bố mẹ bush cũng:( . Mà mấy hôm nay bố mẹ các bé khác chạy đi đâuko biết . Chắc nghỉ lễ rủ nhau đi du lịch hả , mải vui quênn các bé roài :-/

ngohoavinh

dạo này bận quá nên cũng không onl được ! híc ! hôm off ở nhà anh Đạt rất vui ! thiếu bé Bush và bé bombi , ( có cả bé Nick cũng tham gia đi off ) cả nhà chở nhà tilly để xem ảnh nhá ! mình vội đi quên không mang máy ảnh :((

Các bé đc gặp " mẹ đẻ " sướng nhỉ . Bush thì chưa biết đến khi nào đc gặp mặt các ACE và mẹ của mình nữa :(. Mai bố mẹ bush về HN có vc mà ko mang bush theo đc :(. Các ACE ở thủ đô cứ vui vẻ nhé , dạo này bush cũng có bạn chơi rồi . Nhà bush muốn " thằng út bush " có bạn nên đã đón "thằng thứ Lạc " về cho bush làm bạn . Nhân đây cũng xin gt với AcE về thằng Lạc luôn . Lạc đã 5 tháng, giống cooker tây ban nha , màu nâu , chắc vì ở với chủ cũ với những tội như sau : Nghịch như quỷ sứ , ăn tục (ăn như lợn , ăn cứ tợp ,sốc, 2phut hết bát cơm to ) cộng thêm tội ỉa bậy , đái bậy nên chủ cũ vãi cả linh hồn nên ..tống khứ em nó đi đến nhà làm "anh thứ " thằng bush nhà mình =)) . Từ hôm bush có bạn , bush buồn mất 2 ngày , từ hôm qua bush vui vẻ trở lại rồi và cũng rất tình cảm với thằng Lạc , 2 đứa vui vẻ lắm , nô đùa suốt cả ngày . Mỗi tội tự dưng bố mẹ bush mua cục cứt , cục đái về nhà để sáng ra hò nhau cọ sân :))=)) . HÚ VÍA. À hôm nay bush đc 12kg rồi cả nhà ạ ( cũng tăng nhanh đó chứ ) .Đây là 3 thằng đẹp zai nhà mình , cả chị mèo chột mắt của bush nữa . :x

Bush cũng ra dáng lắm

:-*

ngohoavinh

lần sau đi off yêu cầu nhà bombi đi cho đông đủ nhá ! :X còn nhà Bush hôm nào có điều kiện lên HN thì alo cho mọi người gặp mặt sau cũng được ! ;;)