• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bạn nghĩ gì về chó Phú Quốc đen?

Hì, Club của mình dạo này xôm tụ quá! Em mới đi làm về, lại bóng bánh với công ty nữa, nên giờ mới vào diễn đàn được. Anh DONGNAMBO cũng thích nghiên cứu sâu về "cẩu học" nữa ah! em trích dẫn 1 bài ngắn ngắn nhé.
Xu hướng của người nuôi PQ tại vn thường thích chọn màu Vàng hoặc Vện (được ưa chuộng nhất hiện nay vì nó giống Cọp). Hãy thử phân tích những ưu điểm và nét đẹp của PQ đen nhằm đem lại cho mọi người sự đánh giá và đưa ra quyết định khi chọn cho mình 1 chú PQ.
1. Thể chất: theo đánh giá chung về tất cả các loại động vật (kể cả con người) trong cùng một giống loài thì con mang sắc tố đen luôn mạnh mẽ, đề kháng tốt hơn những con kg mang hoặc ít mang sắc tố đen.
2. Thẩm mỹ: trong 3 màu lông đặc trương của PQ, sắc lông đen có độ bóng cao nhất, vì vậy nếu chăm sóc tốt bộ lông cho PQ thì PQ đen sẽ có 1 bộ áo tuyệt vời.
3. Gía thành: do nhiểm sắc thể quy định màu lông đen luôn trội hơn nên số lượng cá thể PQ đen luôn nhiều hơn, vì vậy giá thành cũng sẽ rẻ hơn so với các màu khác.
Kết luận:
Ngoại trừ những người (mạng hỏa) tin tưởng về phong thủy và kg hợp với màu đen (thuộc thủy) và những người thích ít đụng hàng thì sẽ kg chọn chó màu đen. Nếu bạn kg nằm trong nhóm này, bạn yêu cún, bạn có thời gian chăm sóc cho cún và tiêu chí của bạn là chọn 1 bé PQ về làm bầu bạn thì đừng ngần ngại bắt về 1 bé đen, chắc chắn bạn sẽ kg thất vọng.

@ DONGNAMBO: em mới khơi khơi xíu mà anh "lộ hàng" rồi nhá! Không biết trong kho còn "bom tấn" gì đây. Giấu giấu vậy là anh em ko vui đâu đấy:)) mà em rất hứng thú đi Gò Dầu lai rai với bánh tráng cuốn thịt heo đó.;;)

can_508381

Member
can_508381 nhớ đi sinh hoạt CLB CPQSG đều đặn nhé, để về phổ cập cho anh em vùng sâu, vùng xa nha bạn! Thân - Vui.
Có vẻ bạn thích cho Muột hay Mắm gì đó đi dã ngoại lắm đây. Riêng mình thì khoái cái món "đi săn" (mặc dù không có gì để săn) nhưng nhìn con chó thể hiện bản chất của nó còn đã hơn xem show (có sao nói vậy người ơi!).

Có line này:
Chó Phú Quốc (anh Lúa đi săn) - YouTube
Nhìn con chó Phú Quốc kô có dây cổ tự do, tự tại duỗi thẳng chân là lòng e nó cũng lâng lâng, hihi
MẮM thì say mồi lắm a, bình thường là mắt nó đã sắc rồi, say mồi thì nhìn đã lắm, nhưng hiện nay thì e ưu tiên xã hội hóa MUỐT hơn, hihi
Chỗ nào có liên quan tới Chó Phú Quốc là chỗ đó có Can_508381 mà a ĐNB, hihi
Thân!

e đang theo đuổi màu này hơn 1 năm rùi nhưng chưa tìm được e nào ưng ý hết ...............kết cái mặt e đen của HOP quá đúng chó đảo 100%,chủ trước e naỳ cũng gian nan lắm mới tìm được e nó ....

DONGNAMBO

Active Member
Hì, Club của mình dạo này xôm tụ quá! Em mới đi làm về, lại bóng bánh với công ty nữa, nên giờ mới vào diễn đàn được. Anh DONGNAMBO cũng thích nghiên cứu sâu về "cẩu học" nữa ah! em trích dẫn 1 bài ngắn ngắn nhé.
Xu hướng của người nuôi PQ tại vn thường thích chọn màu Vàng hoặc Vện (được ưa chuộng nhất hiện nay vì nó giống Cọp). Hãy thử phân tích những ưu điểm và nét đẹp của PQ đen nhằm đem lại cho mọi người sự đánh giá và đưa ra quyết định khi chọn cho mình 1 chú PQ.
1. Thể chất: theo đánh giá chung về tất cả các loại động vật (kể cả con người) trong cùng một giống loài thì con mang sắc tố đen luôn mạnh mẽ, đề kháng tốt hơn những con kg mang hoặc ít mang sắc tố đen.
2. Thẩm mỹ: trong 3 màu lông đặc trương của PQ, sắc lông đen có độ bóng cao nhất, vì vậy nếu chăm sóc tốt bộ lông cho PQ thì PQ đen sẽ có 1 bộ áo tuyệt vời.
3. Gía thành: do nhiểm sắc thể quy định màu lông đen luôn trội hơn nên số lượng cá thể PQ đen luôn nhiều hơn, vì vậy giá thành cũng sẽ rẻ hơn so với các màu khác.
Kết luận:
Ngoại trừ những người (mạng hỏa) tin tưởng về phong thủy và kg hợp với màu đen (thuộc thủy) và những người thích ít đụng hàng thì sẽ kg chọn chó màu đen. Nếu bạn kg nằm trong nhóm này, bạn yêu cún, bạn có thời gian chăm sóc cho cún và tiêu chí của bạn là chọn 1 bé PQ về làm bầu bạn thì đừng ngần ngại bắt về 1 bé đen, chắc chắn bạn sẽ kg thất vọng.

@ DONGNAMBO: em mới khơi khơi xíu mà anh "lộ hàng" rồi nhá! Không biết trong kho còn "bom tấn" gì đây. Giấu giấu vậy là anh em ko vui đâu đấy:)) mà em rất hứng thú đi Gò Dầu lai rai với bánh tráng cuốn thịt heo đó.;;)

Cảm ơn Hóa rất nhiều, đúng là bài này mình đã đọc và có ngẫu hứng từ đó nhưng chỉ vài cái click thì bài này bị mod hô biến (biết lý do rồi) nên chưa kịp save. Giờ đọc lại mấy lần luôn, tiếp tục thu thập, sưu tầm những gì có liên quan đến con chó (chuyện vui, thú y gia đình, huấn luyện, phong thủy,...) để chia sẻ với anh (chị) em nha Hóa. Sở dĩ có thêm từ chị ở đây là vì trong thực tế các sân chơi, không riêng gì chó PQ, có rất nhiều chị em ở nhiều lứa tuổi còn sành và yêu quí con chó gấp nhiều lần anh em mình nữa như ở phía Bắc có chị Tú nào đó (nick tuyluy...) rất tâm huyết với CPQ qua các bài tranh luận và nói về CPQ.
Còn cái vụ "ém hàng" thì mình đã nói rõ rồi, các em đen trên là mình đã từng nuôi và cho sinh sản chứ hiện nay các em này đang ở nhà người khác mà. Nói thật mình vẫn còn duy trì CPQ đen nhưng đang gửi người anh họ nuôi giùm (ít thôi). Riêng cái chuyện đi Gò Dầu thì không ngại, mình từng chở Lúa đi về quê bằng xe máy rồi, mệt đến đâu thì nghỉ đến đó, càng đi xa chuồng càng thấy con chó bộc lộ khả năng và tình cảm đối với chủ. Thôi để dành chuyện mai mốt đi OFF nói tiếp. Thân - Vui!

dattran251

Member
Ý kiến cá nhân của em : em thấy chó PQ đen đẹp bây giờ ( nếu thể trạng cao to) , đa phần nhìn dễ lẫn lộn với 1 con chó Thái đẹp, hoặc giả chúng có lai với nhau thì cũng rất khó nhìn rõ. Em hoc ít hiểu ít, mong các bác chỉ bảo , hì hì :)
Thân!

hopnh123

Member
Dạo này người chơi chó Xoáy PQ ưa chuộng mầu vện.(vện hóa). Góp vui bằng ít hình ảnh những chú chó đen đang nuôi.

Con này chân trước hơi yếu, cần thêm thời gian vận động nữa

DONGNAMBO

Active Member
Nuôi chó thì phải có dây!

Mình đã đọc bài của can_508381, đại ý là hướng dẫn anh em tự làm sợi dây dắt chó trong Show. Một lần nữa cảm ơn Kiên đã chia sẻ với anh em Vietpet cách làm dây này!

Tuy nhiên, mỗi người mỗi cảnh, con Lúa nhà mình đi ra đường nó mừng lắm cứ lôi cả người lẫn xe đạp chạy như ngựa kéo xe vậy. Thế cho nên từ kiểu dây của Kiên mình phiên bản ra kiểu như sau để chó nhà mình "kéo xe" chạy êm hơn:

Hoặc làm đầu dây kiểu này:

và đây là hàng thành phẩm:

Anh em có thể biến tấu hay trang trí tùy ý như đính "hạt", gắn các biểu tượng vui vào dây cổ (hình 1) v.v...

DONGNAMBO

Active Member
Dạo này người chơi chó Xoáy PQ ưa chuộng mầu vện.(vện hóa). Góp vui bằng ít hình ảnh những chú chó đen đang nuôi.

Con này chân trước hơi yếu, cần thêm thời gian vận động nữa

Đã phát hiện ra người ém hàng CPQ đen?

Thêm mấy con chó đen đã từng nuôi

E đứng giữa còn giữ lại nhưng không lên tai va tròn quay như con heo giờ được 12 tháng vừa sinh 6 chó con do di lung tung nen không biết bố nó là ai.

E này đã chuyển cho người khác nuôi

bắt chuột thì khỏi phải bàn

Em này đẹp nhưng bị DSC thật là đáng tiếc.

Dạ đúng rồi Anh, e bắt ở Q9. Lúc bắt k phát hiện đến khi mang qua nhà K định phối với con Muốt mới phát hiện được.
Đúng là bài học nhớ đời.

DONGNAMBO

Active Member
Dạ đúng rồi Anh, e bắt ở Q9. Lúc bắt k phát hiện đến khi mang qua nhà K định phối với con Muốt mới phát hiện được.
Đúng là bài học nhớ đời.
Đúng là những bài học, nói như anh Nghĩa (An Sương) lúc sáng tại buổi Off CLB SG thì đó bài học "xương máu". Khi ACE đã là thành viên CLB SG thì có thể ít tốn "máu xương" hơn! Câu chuyện này AE mình sẽ nói thêm khi Off 10 H em nhé!

tranle

Member
con nay của Mạnh q9...lúc đó anh cung tinh mua(tết vừa rồi)..nhưng nhìn cơ bắp giống xoáy thái quá nên đổi ý..

DONGNAMBO

Active Member
Bạn hopnh123 có hàng cập cảng liên tục, chắc có nhiều đơn đặt hàng lắm đây. Nhớ chừa lại "bảo bối" nhé!

hopnh123

Member
hắc cẩu lưng mang trường kiếm tái xuất giang hồ....
Con này from cũng ok, nhưng 1 chân trái sau có móng đeo à...hic

Bạn hopnh123 có hàng cập cảng liên tục, chắc có nhiều đơn đặt hàng lắm đây. Nhớ chừa lại "bảo bối" nhé!
Thanks anh nhé, bảo bối giờ khó kiếm lắm hihi