• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Agila : Thành viên thứ 3 của Việt Nam Rottweiler!

CENTIMET

Member
Theo kế hoạch có lẽ Oliver Vom Haus Nadja ( #3) đã về VN rồi , mà sao chẳng thấy anh Sơn Nguyễn cho hay tin tức gì cả...Phải chăng có sự cố gì ? , Cent tìm đến nhà anh trước là chia vui vì Oliver vừa xuất sắc đạt được 2 giải Excellent ( V1 ) Champion Class , sau là hỏi thăm về hành trình mà Oliver sẽ về Việt Nam..

Qua niềm vui được anh đã chia sẻ thành tích mà Oliver đã xuất sắc đạt được .Thì giọng anh có vẽ thoáng buồn va` đầy luyến tiếc , khi Cent Đề cập đến hành trình vận chuyển Oliver về VietNam trong những ngày sắp tới ...Để Cent và thành viên Vietpet chiêm ngưỡng cho thoả mong chờ ...

Được anh Sơn cho biết là sẽ đưa những con Rott ở Viet Nam mình sang Thailand và các nước trong khu vực thi đấu nên những con giống mà anh sẽ đưa về VN đều phải là những con champion thì mới theo kịp và mong muốn có ngày thắng được "Họ" . Bắt buộc phải có những con Vô địch mới đương cự được với các nước trong khu vực vì đã đem "chuông đi đánh xứ người" thì phải nắm chắc phần thắng trong tay..

Ngày 21-08 ngày mà Oliver đoạt giải Excellent ( V1 ) và danh hiệu “Best Male of the show” thì bên giải thi vô địch quốc gia Serbia dành cho Female, Agila lại gặp sự cố trong việc hoàn thành sứ mệnh .

Trong đợt thi này , Agila đã bất ngờ đoạt thứ hạng Excellent second ( V2 ) mà không phải là Excellent first( V1 )
.........Theo dỏi cuộc trò chuyện giữa anh và Chị Natasha (Chủ nhân của Agila) thì Cent được biết nguyên nhân khá bức xúc do trọng tài điều khiển buổi thi đấu đã thiên vị..

Agila là đứa con rất triển vọng giửa 02 giòng chó nổi tiếng của kennel EARL ANTONIUS và Od Dragicevica . phía bên họ nội Agila là con của Arco Earl antonius ( Worl champion IRF 2007 ) và là cháu của Gonzzo Earl antonius ( World champion IRF 2006, International champion 2006…..) , về phía họ ngoại Agila là con của Lola Nine-Rott đoạt khá nhiều giải thưởng V1,V2 tại serbia và là cháu ngoại của Bronko od dragicevica ( World champion 2001 , International champion, adult Yugoslavian and Hungarian Champion, 20x CAC, 17x CACIB, 3x R.CACIB, 10x BOB and BIS. )

Agila đã sớm bộc lộ được tài năng bẩm sinh qua việc dành 2 giải Excellent ( V1 ) và đoạt luôn danh hiệu: Best Female of the show vào ngày 10-05-2008, 17-05-2008 khi mới chỉ 12 tháng và trong cuộc thi vừa qua bằng thang điểm dẫn đầu từ vòng loại vào đến vòng chung kết.

Cuộc so kè cuối cùng giửa Agila và một Female (17,5tháng) để giành danh hiệu Excellent (V1) diễn ra thật cân sức về số đo, hình thể và những đánh giá tuyệt vời khi chuyển động là thế mạnh của Agila nhưng lại yếu thế hơn khi mà trọng tài là bạn thân của tay chủ trại bên kia !!!

Kinh nghiệm mách bảo Natasha rằng Agila sẽ tô đậm tên "Nó" vào lịch sử thi đấu tại Serbia khi đạt danh hiệu vô địch: lúc 12,5 tháng!

.....Vì theo truyền thống thì những con vô đich chỉ đạt danh hiệu này ít nhất cũng khoảng 14tháng tuổi như Masha (#1)thành viên đầu tiên của VN rott

Có thể nói đợt thi đấu với Agila lần này , là sự khẳng định đẳng cấp của Chị Natasha với những trại danh tiếng nhất Serbia .... lại không như mong đợi vì : trọng tài chấm thi quá nghiêng tình cảm với phe đối thủ !

Chị cho rằng:
Agila (12,5thang đáng được thang điểm V1 (Excellent) hơn em Female (17,5thang)..
.....Sự thể hiện bản lĩnh thi đấu của Agila là sự đánh giá bằng thang điểm cao nhất từ vòng ngoài đến vòng chung kết và chiếm được cảm tình rất nhiều, qua sự cổ động của phần đông khản giả và 02 vị trọng tài phụ, nhưng quyền quyết định thứ hạng V1 lại thuộc về ông trọng tài còn lại...

... Chị sẽ kiện đến hội đồng trọng tài để giành lại danh dự cũng như quyền lợi cho Agila .....dù rằng trong vài tháng nữa Agila sẽ về Việt Nam, một đất nước xa xôi với quê hương chị !

Agila lúc 7,5tháng ...hiện nay đã 12,5tháng! Hình Agila hiện nay sẽ được Cent cập nhật trong bài viết tiếp theo

Mặc dù Agila không được Champion V1 dẫn đến viêc Oliver Vom Haus Nadja ( #3) cũng bị đình trệ trong chuyến hành trình về Vn gia nhập VN Rottt nhưng Cent tin rằng tầm nhìn và hi vọng 'Đem chuông đi đánh sứ người' ( thi đấu Dog show tại Thái Lan ) của Sơn Nguyễn vẫn không thay đổi mà sẽ mãnh liệt hơn , khi được anh chia vui :

Anh Đã tìm được Thành viên thứ 4 cho gia đình Việt Nam Rottweiler!

.

Royal

Trước tiên xin chia buồn cùng anh songuyen vì Angila rớt do bị trọng tài thiên vị và cũng chúc cho chị kia đòi lại thành công danh hiệu V1 ...... Roy cũng tin chắc rằng việc đem chuông đánh sứ người của anh sonnguyen sẽ ngày càng mãnh liệt hơn khi vấp phải vài bước khó khăn này.Thiết nghĩ Roy cũng như tất cả những người đam mê con rott đang ủng hộ cho anh sonnguyen.Chúc anh thành công

Mặc dù ko cao nhưng cũng phải ngước nhìn rồi bác Cent ơi,như vậy là em nó đc gây đc tiếng vang cho đ/c SONNGUYEN nói riêng và tất cả anh chị em đam mê Rott nói chung rồi.
Hy vọng một ngày ko xa,việc đem chuông đi đánh xứ người của đ/c SONNGUYEN sẽ chở thành hiện thực.
Khi nào các bác mang chuông đi thì nhớ cho em xin đi theo làm cái chân bê chuông nha.
Chúc cho VIETNAM ROTTWEILER ngày một lớn mạnh và có đông thành viên tham gia,ủng hộ.

Chúc anh SƠN thành công ở Thái lan và nhất định em nó sẽ mang về cho chủ tấm huy chương hạng nhất để tăng bề dày thành tích của Chủ và Chó . Chúc anh thành công , toàn thể anh em ỦNG HỘ và ỦNG HỘ=D>=D>=D>

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Cám ơn các anh em đã ủng hộ và động viên mình cũng như ủng hộ VN Rottweiler. việc đem những thành viên của VN Rottweiler sang các nước khu vực cũng như thailand thi đấu là tâm nguyện của mình cũng như tất cả những anh em yêu Rott của VN. sự ủng hộ và động viên của tất cả anh em yêu Rott trên VP sẽ là động lực thúc đẩy VN Rottweiler tiến xa hơn nữa trong việc thành lập và định hướng CLB cũng như việc thực hiện ước mơ của VN Rottweiler đem những thành viên sang nước ngoài thi đấu đem lại niềm tự hào cho VN nói chung và CLB nói riêng.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
những hình ảnh của Agila

hình chụp lúc 8,5 tháng

hình chụp lúc 10 tháng

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
tiếp theo

hình chụp ở show

Agila đang tập luyện để chuẩn bị cho cuộc thi sắp tới vào giữa tháng 7 hy vọng lần này Agila sẽ hoàn thành được sứ mệnh và sẽ cùng về với Oliver sau khi dành danh hiệu Young champion. mong rằng mọi việc sẽ tốt đẹp

M

minhchuv

Guest
Cho em mạn phép vơi các cao thủ về Rott nha. -- Có dạy xin cứ chỉ bảo em út
Nói thật tình là em nhìn em này ko thấy nó có vẻ đẹp nào để mà mê cả....
Khuôn mặt nó chả có nét gãy(ko biết mặt gãy có pải là đặc trưng của dòng Rott ko?), nhìn ko đẹp...
Ko biết sự đánh giá thang điểm, tiêu chí của nước ngoài và VN thế nào...
Nếu em này mà danh dá thì đem về VN thì ko pải ít $$$. chứng toả anh Sơn Nguyẽn pải là...

KimCuong

Active Member
@ minhchuv: Cảm ơn bạn đã có nhận xét!

Gửi bạn 2 tấm hình này để bạn có thể đưa ra sự so sánh và nhận xét về các tiêu chuẩn của Rottweiler và của Oliver Vom Haus Nadja.

Có thể nói là để đạt được chính xác theo các tiêu chuẩn của FCI đề ra là không dám khẳng định nhưng theo cá nhân tôi nhận xét Oliver Vom Haus Nadja là con Rott có đầy đủ những thông số cần có và rất đặc sắc so với những con Rott hiện có tại Việt Nam.

Tiêu chuẩn của Rott về "(ko biết mặt gãy có pải là đặc trưng của dòng Rott ko?)" là điều đầu tiên và hiển nhiên để đánh giá là một con Rott đúng chuẩn và đẹp.

ROTTWEI LERVIETNAM cũng đang từng bước hội nhập với bè bạn trong và ngoài khu vực thì việc tuân thủ theo thông lệ quốc tế là điều cần phải làm và là tôn chỉ để phát triển dòng chó này.

[imgc="Oliver Vom Haus Nadja"]http://i303.photobucket.com/albums/nn137/sonnguyen_2008/85months.jpg[/imgc]

[imgc="Các thông số quan trọng"]http://forum.vietpet.com/attachment.php?attachmentid=1044&d=1210240006[/imgc]

manhnm

Member
Cho em mạn phép vơi các cao thủ về Rott nha. -- Có dạy xin cứ chỉ bảo em út
Nói thật tình là em nhìn em này ko thấy nó có vẻ đẹp nào để mà mê cả....
Khuôn mặt nó chả có nét gãy(ko biết mặt gãy có pải là đặc trưng của dòng Rott ko?), nhìn ko đẹp...
Ko biết sự đánh giá thang điểm, tiêu chí của nước ngoài và VN thế nào...
Nếu em này mà danh dá thì đem về VN thì ko pải ít $$$. chứng toả anh Sơn Nguyẽn pải là...
Mình thấy bạn không khách quan, khi bạn nói " Không biết sự đánh giá....." nhưng bạn lại lại chốt vấn đề đâu tiên là nhìn "E này không thấy nó đẹp zì cả". Khi mình đã có một kiến thức một chút về ROTT mình sẽ cảm nhận được, hơn nữa nhìn qua ảnh chưa thể thấy hết được vẻ đẹp của nó đâu. Và mình tò mò muốn hỏi bạn đang nuôi giống chó gì. Rất khó để nói đẹp qua ảnh, nếu như bạn nhìn thấy được con chó chuẩn thật sự như của A sonnguyen ở ngoài thực tế chắc bạn sẽ thay đổi quan điểm thôi. Hi vọng bạn cũng sẽ bị cuốn hút giống như các AE đang tìm kiếm những con ROTT giống tốt.

M

minhchuv

Guest

Nhìn tướng em nó đứng thì ok, em kết mỗi tấm này, còn mấy tấm kia nhìn tướng ko đẹp...

Còn thang điểm như hình minh hoạ... em ko dám ý kiến với anh em....

@manhnm: hình ảnh 1 số Rott của anh em, tôi có xem wa'... có vẻ tôi khoái cái nét mặt bặm trợn của mất em nó ngay cái nhì đầu tiên....

Còn em trên đo tướng.... nhìn ko đc hợp nhãn quan...

Nếu Rott theo tiêu chí thì ó gì bàn, vì thấy 1 số hình ảnh có mấy em to hơn thế... nhìn ghiền

Hiện tại chỉ mới nuôi Golden, Doberman và Đốm thôi....

Cũng thích Rott nhưng hiện tại chưa cho phép thử nghiệm nuôi em nó....

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào Minhchuv ! cám ơn những bài góp ý của bạn về thành viên thứ 3 của VN Rott là Agila mong bạn sẽ có nhiều những đóng góp ý kiến nữa về những thành viên tiếp theo mà VN Rott sẽ giới thiệu trong thời gian sắp tới.

nói về Agila thì nếu chỉ xem qua hình thì sẽ có tầm chụp đẹp và những tầm chụp không đẹp vì những hình chụp ở show chỉ mang tính thời sự là chính vì bên serbia người ta quan trọng là con chó đó lấy bao nhiêu giải và đã đoạt được những chức vô địch gì cho từng hạng tuổi vì những giải thưởng này nói lên độ đẹp và giá trị của con chó đó. thân

Vẻ đẹp thì mỗi người đều có cách cảm nhận riêng. Cũng chính vì lẽ đó mà gây nên những tranh luận không có hồi kết, thế nên người ta mới phải đề ra các tiêu chuẩn rất rõ ràng và cụ thể rồi. Không phải tôi khen nịnh Sonnguyen nhưng bạn gì đó chê nó không đẹp thế bạn có hiểu rõ thế nào mới là đẹp không đã. Bạn có biết rằng để đạt đc vị chí đó nó phải trải qua những sự đánh giá rất khắt khe về những tiêu chuẩn của cả một hiệp hội chuyên nghiệp đề ra không một ai có thể chối cãi đc không. Còn vấn đề tại sao không đc V1 mà lại là V2 thì chúng ta nghe cũng chỉ để biết vậy vì chúng ta không trực tiếp đc theo rõi nên tôi không có ý kiến. Nói tóm lại là đối với những con đạt đẳng cấp cao như vậy bạn chớ có dại mà đem kiến thức về mấy con Rott trong nước ra áp đặt vào đó mà bình luận không thì những người hiểu biết họ cười cho đấy

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Xin chào,
Có lẽ chúng ta hay quen nói đến Rottweiler là phải có một cái đầu thật to, thân hình phải thật là vạm vỡ, cao to, nhìn phải thật là ngầu thì mới gọi là đẹp. Và chúng ta cũng thường hay so sánh một con chó mới độ tuổi vi thành niên với một chú chó trưởng thành về đầu, vóc dáng, v.v... và cũng hay so sánh giữa 1 con chó cái với một con chó đực về đầu và mọi thứ. Sự so sánh khập kểnh sẽ cho chúng ta một cái nhìn sai lệch trong đánh giá về đẹp và xấu. Chính vì lẽ đó, mà Ban Giám khảo thường phải là những người đã từng có chó đoạt giải và là người phải từng có cho ra những bầy con cũng có nhữnt thứ hạng cao. Vì sao phải như vậy??? Vì có những điều kiện như vậy khi ra chấm thi, Vi Giám khảo đó mới đủ trình độ, bản lĩnh để nhận biết con nào là đẹp nhất trong cùng một nhóm chó thi đủ mọi lứa tuổi. Trong trường hợp này, Agila là một con chó cái, với độ tuổi còn rất trẻ trong cùng nhóm thi, mà đã đoạt được những thứ hạng như vậy chứng tỏ là Agila có những phẩm chất rất tốt và qua hình về dáng đứng chụp lúc độ tuổi 10 tháng như vậy là rất đẹp. Và chúng ta phải luôn nhớ rằng đây là một "NÀNG" chứ không phải một "CHÀNG" nên không thể nhìn thật ngầu được. Con cái mà trông giống như con đực quá, hình như trông tiêu chuẩn cũng là một cái lỗi thì phải.
Thân,

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào anh sơn ly-giang ! cám ơn anh đã chỉ ra những sao lệch mà những người mới chơi hoặc mới tìm hiểu về giống Rott này mắc phải . anh làm em nhớ lại thời gian đầu khi mới bước vào tìm hiểu và nuôi Rott em toàn chỉ chú tâm vào sưu tầm những con đực vì bị mê hoặc bởi vẻ mặt và thân hình của chúng bằng chứng là thời gian đầu em mua toàn con đực mà không có con cái nào vì khi tìm hiểu sang con cái em lại so sánh với vẻ đẹp bặm trợn của con đực nên thời gian đó đối với em chẳng có con cái nào đẹp cả vì cách nhìn sai lệch của em . sau này khi quen thân với Mr.Alex là người đã bán con Fighter greman blood line cho em thì em đã được chỉ dạy rất nhiều về cách xem 1 con chó đẹp từ tuổi thiếu niên cho tới tuổi trưởng thành cũng như cách so sánh vẻ đẹp của con cái so với con đực và em đã cảm nhận được rất nhiều sau những chi sẻ của ông ấy .

khi anh sơn nói tới tài năng của các vị giám khảo em không thể không nhắc tới người bạn thân này . Mr.Alex là giám khảo của FCI đồng thời là chủ của Vom Grossen Tal kennel , ông đã từng đào tạo lên những con Rott rất xuất xắc và những con Rott này đã tạo lên danh tiếng cho trang trại của ông em xin đơn cử 1 vài em như Figo vom grossental, Kimba vom grossen tal, Dolar vom grossen tal ( young CH, CH of serbia, International CH ), Gizo vom grossen tal.

nói tới Gizo em mới phục khả năng nhìn trước tương lai của Mr.Alex em biết Gizo từ khi nó còn vô danh chưa có 1 danh hiệu nào đáng kể và em có dạm hỏi mua con này nhưng Mr.Alex nói rằng hiện nay trong trại của ông chỉ còn 2 con đực là Gizo và Fighter để làm giống và thi đấu đối với Fighter thì con quá nhỏ để thi đấu vì lúc đó fighter chi mới 7,5 tháng tuổi sẽ được thi đấu vào mùa cuối năm, còn Gizo thì đang ở độ tuổi thi đấu lúc đó khoảng 14 tháng và Gizo phải mang trọng trách đem vinh quang về cho trại của ông . em có hỏi tại sao ông lại tin chắc là Gizo sẽ làm được điều đó thì ông nói hãy chờ khoảng 3-4 tháng sau em sẽ thấy Gizo làm được những gì và sau đó để minh chứng cho những gì mình nói Mr.Alex đã liên tục gửi tin vui của Gizo về cho em , Gizo đã đoạt hết danh hiệu này đến danh hiệu khác và tính tới thời điểm này Gizo đã là young CH , CH of serbia ,Nomine for International CH , Gizo là con đực rất xuất xắc khi đoạt tất cả những danh hiệu này ở độ tuổi dưới 18 tháng.

xin gửi anh sơn cũng như thành viên CLB hình ảnh của Mr.Alex ( người bạn , người thầy, người anh )

Alex with Gizo

Alex with Fighter

vài lời chia sẽ . thân

Theo tôi thấy đúng là việc bác Sonnguyen đầu tư con giống chuẩn và thành lập ra CLB này là rất có ích đối với những người đã, đang, và sẽ yêu Rott có cơ hội tiến đến gần hơn những chuẩn mực thực sự về Rott. Chứ cứ như từ trước đến nay chúng ta luôn có cái nhìn sai lệch và phiến diện theo chủ nghĩa cá nhân mà không dựa theo một chuẩn mực mà cả thế giới họ đã, đang và sẽ mãi tuân theo đó thì thật nguy hiểm. Cái chính là ở chỗ người chơi Rott ở Vn mới chỉ dùng lại ở việc thấy người ta nuôi đc chú Rott nom cung thinh thích thế là mình cũng vác một em về. Chứ kiến thức thực sự về Rott chẳng có là bao nhiêu.Người hiểu đc về Rott để đc gọi là chơi Rott thì chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi. Vì với họ trước khi vác một em về họ phải bỏ ra thời gian rất dài(có khi tính bằng năm) để tìm hiểu mọi điều liên quan đến nó. Tôi tin chắc rằng hầu hết những bạn mới chơi Rott khi đi mua Rott thì kiến thức để chọn thế nào mới đc 1 e Rott tàm tạm chứ đúng nói là đẹp theo tiêu chuẩn đúng của Rott là gần với con số O lắm(vì Rott ở Vn mà lại cứng nhắc áp đặt tiêu chuẩn thế giới phải thế này thế kia thì cả đời cũng chả mua đc.Tôi có anh bạn cũng thích nuôi Rott bỏ công sức hơn 1 năm trời tìm hiểu các tiêu chuẩn về 1 con chuẩn đã lắc đầu bảo tôi có đào cả cái Hn này lên cũng chả có :) ) Đó là nguyên nhân của những lời nhận xét lệch lạc không đúng chuyên môn kỹ thuật gì cả. Ngay từ đầu đã không đi đúng đường phải đi thì dễ dẫn đến sai lầm như trên lắm.
Nói tóm lại là muốn làm cái gì đó thì phải tìm hiểu rõ về nó rồi hãy làm thế thì mới tránh khỏi việc trả cái mà chúng ta gọi là học phí (tiền ngu) :))

ilovelove

Member
cảm ơn anh long đã cho ae 1 số bài học về rott e cũng mê rott lắm tim cả hà nội mà ko có chú nào ưng ý sang tận bên trường DHNN I mua bên trại của anh Hà mà bây giờ thấy còn chán chứ ko biết bao giờ hà nội mới có dc hàng tiêu chuẩn của FCI ......mong AE nào sớm cho ae HÀ nội mở mang mang đây............

Bạn muốn có Rott chuẩn của FCI thì cứ túm chặt lấy Long là có ngay, sắp rồi sắp rồi. Không lâu nữa đâu.

Bạn muốn có Rott chuẩn của FCI thì cứ túm chặt lấy Long là có ngay, sắp rồi sắp rồi. Không lâu nữa đâu.
Bác cứ đùa giai :D Bác đó tưởng thật lại chẳng hoá ra là toi em ah. Mấy a e dang có dự định như vậy thôi chứ đã đến đầu đến đũa gì đâu.
Bạn muốn sài hàng loại đó chỉ có mỗi một cách sài hàng nhập bên kia về thôi chứ ở Vn mình lấy đâu ra của đó.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
cảm ơn anh long đã cho ae 1 số bài học về rott e cũng mê rott lắm tim cả hà nội mà ko có chú nào ưng ý sang tận bên trường DHNN I mua bên trại của anh Hà mà bây giờ thấy còn chán chứ ko biết bao giờ hà nội mới có dc hàng tiêu chuẩn của FCI ......mong AE nào sớm cho ae HÀ nội mở mang mang đây............
chào ilovelove ! nếu em ở hà nội thì không túm luôn cả hai anh hungtrungyen va longcanhngam là chắc ăn thế nào cũng có hàng chuẩn FCI thôi . chúc em sớm tìm ra 1 chú ưng ý .