• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đại Bàng Ưng - Changeable Hawk Eagle

CHI-TAI

Member
Đại bàng hay gì không biết...nhưng Diều trắng ở chổ mình thì nhiều như đếm sao ^_^ khỏi phải mua, nhưng đến khoảng tháng 11 hay 12 gì mới bắt chim non vì là mùa sinh sản mà.

hoangtkv

Active Member
Đại bàng hay gì không biết...nhưng Diều trắng ở chổ mình thì nhiều như đếm sao ^_^ khỏi phải mua, nhưng đến khoảng tháng 11 hay 12 gì mới bắt chim non vì là mùa sinh sản mà.
Theo mình thì không nên bắt các chú chim hoang dã. Dù gì chúng ta cũng nên làm theo chủ trương bảo tồn thiên nhiên.

Mintha

Member
1 kg đến 1,2 nếu là đực; 1,5 nếu là cái. Nặng hơn là mập, performance kém.

Mr.Trần

Member
sao bé vậy e đang muốn nuôi 1 con đại bàng nặng tầm 3kg nhưng không biết ở miền bắc có không mà tháng 11 mới là mùa sinh sản đợi 3 tháng nữa mới có chim non :(

Mintha

Member
Cân nặng thể hiện đặc tính loài và môi trường sống của con vật bạn ạ. Chẳng hạn kền kền với đà điểu to và nặng thì nó khác khác mấy con chim cảnh với chim săn mồi chút xíu ;)

titaioi

con này là con diều hoa hay sao đo bạn bạn nuôi kỉ chứ nó dễ bệnh lắm đó mình cũng nuôi con này rồi

titaioi

chim đại bàng

con này là con diều hoa hay sao đo bạn bạn nuôi kỉ chứ nó dễ bệnh lắm đó mình cũng nuôi con này rồi

Sailor

Member
Chào các bác, mình mới tham gia diễn đàn vì thực sự cũng có đam mê nuôi chim, trước kia chỉ nuôi chim
hót thôi, mơi đấy mình mua được con chim cắt, lưng và bụng đều loang vân đen trắng, sải cánh 50cm, mắt đen to, xung quang mắt
da vàng, mỏ trên quặp xuống, chân mỏ da vàng.
Các bác nhiều kiến thức và kinh nghiệm cho em hỏi nó có phải chim cắt không các bác ?
em mới mua được 1 tuần, hiện vẫn nhốt trong nồng rộng, em mới chỉ làm quen được đến độ
cho ăn cầm tay cho em mổ thôi, chứ vẫn nhát người lắm. Thks các bác nhiều mong nhận được sự giúp
đỡ của các bác./

Sailor

Member
Chào các bác, mình mới tham gia diễn đàn vì thực sự cũng có đam mê nuôi chim, trước kia chỉ nuôi chim
hót thôi, mơi đấy mình mua được con chim cắt, lưng và bụng đều loang vân đen trắng, sải cánh 50cm, mắt đen to, xung quang mắt
da vàng, mỏ trên quặp xuống, chân mỏ da vàng.
Các bác nhiều kiến thức và kinh nghiệm cho em hỏi nó có phải chim cắt không các bác ?
em mới mua được 1 tuần, hiện vẫn nhốt trong nồng rộng, em mới chỉ làm quen được đến độ
cho ăn cầm tay cho em mổ thôi, chứ vẫn nhát người lắm. Thks các bác nhiều mong nhận được sự giúp
đỡ của các bác./
Hôm nay em xin gửi ảnh lên, các bác xem giúp em nhe, và loài này có huấn luyện đi săn được không các bác, em chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, mong các bác giúp đỡ. Trân trọng

chim3dau

Member
Hôm nay em xin gửi ảnh lên, các bác xem giúp em nhe, và loài này có huấn luyện đi săn được không các bác, em chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, mong các bác giúp đỡ. Trân trọng

em nghĩ đây là 1 con cắt lưng hung ( common kestrel) chưa trưởng thành. loại này đc huấn luyện phổ biến lắm đó bác:D nhưng theo ngu ý của em thì bọn này nhỏ quá chắc khó điều khiển :D

Sailor

Member
Cám ơn chim3dau nhé, em này bắt mồi kinh lắm bác ah, nhưng mình chuyển sang cho một người bạn rồivì mình vừa rước được một chú đại bàng non khoảng 5-6 tháng tuổi. Hôm nào mình sẽ post ảnh lên nnnhờ các bác đánh giá giúp nhé, chỉ có điều chủ cũ không hiểu sao lại cắt mất một nửa lông đuôi và
các lông ống ở cánh, nên mình không biết bao giờ chim mới thay lông ??? mới lại em này trước chắc hay hhúc lồng, nên hỏng mất ít lông đầu, nhìn chưa đẹp bác ah...phải đợi em nó thay lông mới nhưng em không biết đến bao gìơ.

CHI-TAI

Member
Con chim cắt thường dùng để săn gậm nhắm, và các loài chim trung bình, nhỏ như bồ câu chẳn hạn. nó có tốc độ rất đáng nể.