• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đại Bàng Ưng - Changeable Hawk Eagle

trinhanh

Member
Quá tuyệt vời.mình rất thích nhìn chúng tự mình săn mồi tự nhiên,tiếc là không biết để tham gia.chúc huy thành công.

Chào bạn Mintha. Mình thấy đây là một chú chơi rất thú vị nhưng còn rất mới ở Việt Nam. Bạn là người đi tiên phong và mình thấy khâm phục những gì bạn đã làm được. Bạn có thể viết một bài hướng dẫn cách chọn chim thế nào, chăm sóc ra sao ở từng giai đoạn phát triển của nó, các dụng cụ cần thiết và tác dụng của nó?... cho mọi người muốn tìm hiểu biết được không? Cám ơn bạn.

Mình đã hiểu hơn chút ít khi đọc bài này. http://5giay.vn/showthread.php?t=852919&page=3
Hình như cũng là của bạn. Bạn có thể cho mình biết 1 số loài thường có ở Việt Nam. Đặc tính cũng như cách nhận biết chúng được không? Và làm thế nào phân biệt được chim trống và chim mái. Chim trong hay chim mái săn mồi tốt hơn. Cám ơn bạn.

Mintha

Member
Mời bạn đọc cái này:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=47818

Chim trống và mái có thể phân biệt qua cân nặng, chim mái thường to hơn khoảnh 30% trở lên nhưng chỉ là ước chừng vì khó năm cân nặng của cả đực và cái chưa kể có thể có cá thể to hay nhỏ bất thường. Tùy từng loài mà khả năng đi săn sẽ khác nhau chứ ko có chắc chắn 100% bên nào giỏi hơn, cái này phải có 1 falconer đã huấn luyện cả 2 đi săn mới cho ý kiến được.

Và vì vài lí do nên mình chỉ post 1 số khái niệm cơ bản lên forum, còn cách train, cách dạy.. vv thì phải tùy người..

huuloc108

Member
Bạn này đúng là chuyên nghiệp. Hihihi, mình sẽ kiếm 1 em, rồi tới bạn thọ giáo, chỉ bảo cho mình nhe ^-^

trinhanh

Member
kkeeke.thanks huy nha,không biết bao giờ em của mình được như vậy, mấy bữa nay mình đang cho em no nhịn đói để bay đến ăn mồi trên tay mình ma chưa được, không biết có bí quyết gì nữa không , mong được chỉ giáo.

trinhanh

Member
Cám ơn huy nha.mình sẽ cố gắng thực hiện theo hướng dẫn.theo huy thì mình cho em nó ăn một ngày 2 bữa ( sáng 7h và chiều 6h ) thì tốt không ?

trinhanh

Member
ah.nhân tiện mình hỏi huy chuyện này luôn , chim của mình cột 2 chân lại bằng dây da, sau đó móc sợi dây xích vào dây da để cột em nó lại. ( nên việc gãy và xước chân thì không có ) nhưng làm vậy tốt không ? minh sợ để chân tự do thì em nó bay mất. mong được góp ý.thanks

Mintha

Member
Cám ơn huy nha.mình sẽ cố gắng thực hiện theo hướng dẫn.theo huy thì mình cho em nó ăn một ngày 2 bữa ( sáng 7h và chiều 6h ) thì tốt không ?
Một câu hỏi quá chung chung khó mà trả lời, anh cho nó ăn một bữa bao nhiêu gram? Thức ăn gì? Nó giảm cân sau chu kì 12h ra sao? Tăng, giảm hay giữ nguyên? Cái này bài viết trên của em có ghi rất rõ rồi, làm theo là được.

ah.nhân tiện mình hỏi huy chuyện này luôn , chim của mình cột 2 chân lại bằng dây da, sau đó móc sợi dây xích vào dây da để cột em nó lại. ( nên việc gãy và xước chân thì không có ) nhưng làm vậy tốt không ? minh sợ để chân tự do thì em nó bay mất. mong được góp ý.thanks
Anh làm theo topic này:
http://5giay.vn/showthread.php?t=852919

Trong thời gian còn đang tập bay chưa thể bay tự do thì chim cần được cột chân liên tục. Chú ý cả vấn đề cành đậu, tốt nhất nên lấy dây thừng hay dây dù quấn cành đậu lại. Đậu trực tiếp lên mặt gỗ không tốt cho chân chim.

Mintha

Member
Hình của ngày luyện tập hôm nay, trời hơi nắng nên phải về sớm chứ không đủ sức. Về nhà thì ku cậu nhảy vào bồn tắm làm 1 trận sạch sẽ rồi.

blackkite

Hee tìm được chỗ tập thích hợp quá! Trong thành phố mà kiếm được chỗ như vậy hơi khó.

Mintha

Member
Con này thì khoảng 3-4 tháng nữa là thay lông xong, nó sẽ có màu lông trưởng thành sớm thôi

vulong91

Mintha có con chim đẹp quá. vulong cũng đang sở hửu 1 em shikra do 1 người bạn tặng. Mình có chút vấn đề mintha giúp dùm. Chim về tay mình từ lúc con non nhưng cũng đã đứng được và lông cánh đã nhú 1 ít, mình nuôi đến bây giờ thì đã ra lông khá nhiều chắc cũng được 70% rồi. Vậy bao giờ mình có thể đeo jesses cho chim, tập cho đứng ở ngoài (vì từ lúc về cu cậu được nuôi trong chuồng thôi) bắt đầu weight control và tập cho chim bay ăn trên tay? một vấn đề nữa là có nên che kín chuồng nuôi chim hay không? vì hôm nay vulong che kím chuồng nghĩ là để chim được điềm tĩnh đến chiều cho ăn thì thấy chim co vẻ hung hăng hơn. thân

Mintha

Member
Mintha có con chim đẹp quá. vulong cũng đang sở hửu 1 em shikra do 1 người bạn tặng. Mình có chút vấn đề mintha giúp dùm. Chim về tay mình từ lúc con non nhưng cũng đã đứng được và lông cánh đã nhú 1 ít, mình nuôi đến bây giờ thì đã ra lông khá nhiều chắc cũng được 70% rồi. Vậy bao giờ mình có thể đeo jesses cho chim, tập cho đứng ở ngoài (vì từ lúc về cu cậu được nuôi trong chuồng thôi) bắt đầu weight control và tập cho chim bay ăn trên tay? một vấn đề nữa là có nên che kín chuồng nuôi chim hay không? vì hôm nay vulong che kím chuồng nghĩ là để chim được điềm tĩnh đến chiều cho ăn thì thấy chim co vẻ hung hăng hơn. thân
Chào bạn

Mình sẽ tính đến trường hợp tốt là bạn không cho nó ăn thịt bò hay thịt heo trong suốt thời gian nó đang lớn vì có lẽ bạn biết tên loài thì cũng có nghiên cứu đến khẩu phần cần thiết cho nó.

Bạn có thể bắt đầu weight control 2 tuần sau khi chim đầy đủ lông đủ cánh. Che kín chim thực ra không cần thiết, chỉ cần làm đối với chim hoang dã mới bị bắt về hoặc chim đang dưỡng thương. Còn lại chả có lí do gì để che kin nó cả, và lồng không phải chỗ thích hợp để cho chim săn mồi.

Thân

PS: Ảnh một ngày tập bay hôm qua:

vulong91

cám ơn mintha nhưng thật ra cũng rất khó cho mình vì nếu không để chim trong lồng sẽ rất nguy hiểm mỗi khi mình vắng nhà vì không ai trông nom và quanh nhà ở cũng có vài con mèo rất to hay rình rập những chú manh manh của mình. Với lại cũng không hay nếu thả cho chú ta long nhong trong nhà và ị khắp nơi. 2 hôm nay để ý thấy chim có vẻ sợ khi mình cho tay vào đút mồi cho chim ăn. thân

trinhanh

Member
Chào bạn vulong91 mình cũng có một em chim ưng,nhưng nó không chịu ở trong lồng, phải để ở ngoài xích chân lại, dạo này mình cũng hay thả bay quanh nhà,em nó cũng không bay ra ngoai nhà.mình nuôi từ lúc còn lông tơ.đến nay cũng được 1,5 tháng.hình em nó nè

Mintha

Member
cám ơn mintha nhưng thật ra cũng rất khó cho mình vì nếu không để chim trong lồng sẽ rất nguy hiểm mỗi khi mình vắng nhà vì không ai trông nom và quanh nhà ở cũng có vài con mèo rất to hay rình rập những chú manh manh của mình. Với lại cũng không hay nếu thả cho chú ta long nhong trong nhà và ị khắp nơi. 2 hôm nay để ý thấy chim có vẻ sợ khi mình cho tay vào đút mồi cho chim ăn. thân
Đây là cái bất tiện khi ở nhà chung với người khác, bạn có thể tạm dùng lồng che kín nếu bắt buộc tuy nhiên cũng nên tạo điều kiện cho chim tắm nắng và nên tiếp xúc với chim hằng ngày. Accipter là loài rất dễ bị hoảng loạn, cho dù nuôi chim non cũng không có nghĩa nó sẽ không sợ người 100%, con chim Shikra của mình ngày trước chỉ cần cân nặng cao một chút là nó thậm chí thấy mình cũng bay. Nên nhớ là chim săn mồi càng mập thì sự chịu đựng của chim cực thấp, nó rất dễ sợ hãi, hoảng loạn ngay cả những tác động ngoài nhỏ. Đó là lí do tại sao phải weight control, để nó làm theo lệnh mình, khỏe và bình tĩnh.

Nếu nó vừa đủ lông cánh và chim nuôi từ non thì nên chờ khoảng 2 tuần nữa đi, cứ để em nó thư giãn 1 chút. Và khi bắt đầu giảm cân của Shikra thì nên cực kì cẩn thận nhé, chim nhỏ nên chỉ cần chênh sai vài chục gram thì ngày hôm sau có thể sẽ có một con chim chết ngay trong nhà hoặc mất chim.

À mà có một điều chú ý nữa là khi bắt đầu weight control thì nên mua cho cả nhà vài cái đồ bịt lỗ tai.
Chào bạn vulong91 mình cũng có một em chim ưng,nhưng nó không chịu ở trong lồng, phải để ở ngoài xích chân lại, dạo này mình cũng hay thả bay quanh nhà,em nó cũng không bay ra ngoai nhà.mình nuôi từ lúc còn lông tơ.đến nay cũng được 1,5 tháng.hình em nó nè
Anh không kiếm soát việc bay của nó cứ thả nó tự do thì có thể nó bay ra ngoài và mất đấy

vulong91

chào trinhanh chim của bạn không phải la ưng (accipiter) mà là 1 con blackwinged Kite, con này thường hay gọi là Diều Trắng hoặc là Thầy Bói hay Bù Cắt chuyên bắt các loại chim nhỏ và gà con để ăn. Nhưng dù sao bạn đã có 1 con chim rất đẹp. Blackwinged Kite cũng là con chim săn mồi đầu tiên mà vulong nuôi cách đây 2 năm sau đó đã tặng lại cho 1 người bạn. Blackwinged Kite theo vulong nhận xét là 1 loài khá ngoan và mình yêu nhất gương mặt, đặc biệt là đôi mắt của nó. Mặc dù vậy tiếng kêu của nó khi đòi ăn nghe hơi rợn tóc gáy :D không biết con của vulong cho ra ngoài chuồng có dạn hơn được không? Vài ngày tới vulong sẽ post con shikra lên cho sôm tụ vậy nhé. thân