• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đàn cún Hmong cộc đầu tiên sinh tại HN

KimCuong

Active Member
Được sự chăm sóc chu đáo của gia đình, hy vọng trong tương lai TUN sẽ là một cá thể Mông cộc đẹp tại Hà Nội.

Mới có 3,5 tháng mà em thực sự bất ngờ với tố chất của TUN, cả nhà người thân em đều rất quý và hài lòng về TUN. Nhất là cậu em, cứ đi học về là 2 thằng quấn lấy nhau và đùa nghịch. Hihihi.
Chúc mừng nhé. Trông đẹp thật đấy.

À, Chú KC sau có bốc phét thì cũng phải để ý một chút. Các cháu nó sinh 10/4 tức là được 3 tháng 1 ngày. Vậy mà chú đã cho nó thành 3,5 tháng. Sao không tính thành 4 tháng như kiểu tuổi mụ ý :D=))

TaiVenh

Active Member
Vâng, tiếp theo báo cáo sẽ là em Bo nhà bác Quyên:

Sáng thứ 7 tranh thủ em tạt qua, quả thực hơi choáng vì thấy con Bo to quá. Khi cân bằng cân sức khoẻ của người, thấy được 10kg chẵn. Tuy nhiên vì có cảm giác cân đó không chuẩn 100% nên em cứ trừ hao đi 10%, thành thử cháu nó sau 3 tháng có trọng lượng là 9 kg. Số đo và ảnh thì vì em vội có việc khác nên chưa làm kịp, nay mai bác Quyên sẽ bổ xung sau.

Về nhận xét sơ bộ: Tính vẫn khá lầm lì. Gọi thì ra, nhưng chơi một tý là lại tìm chỗ mát nằm (có thể vì thứ 7 trời trưa rất nóng).
Có vẻ như có dấu hiệu sumo, dẫn đến hơi lười --> đã có đề xuất bác Quyên giảm hẳn lượng ăn xuống và theo dõi nghiêm khắc (vì chú ta hay tranh thủ ăn thêm phần của mẹ Beo)

4 chân rất to. Đầu thủ to, nặng kiểu hmong. Lông có vẻ như đã có dấu hiện bắt đầu thay (chín hơi sớm ???)

1 vấn đề là phần lông quanh mắt, má hơi thưa so với khu vực khác, có thể do rụng lông. Theo ý kiến của ông Alex thì nguyên nhân là do thiếu vitamine A, B, C. --> Đã đề xuất bác Quyên bổ xung thêm rau, củ, quả và chế độ ăn của Bo

Nôm na là vậy, kính báo các cụ.

KimCuong

Active Member
Chúc mừng nhé. Trông đẹp thật đấy.

À, Chú KC sau có bốc phét thì cũng phải để ý một chút. Các cháu nó sinh 10/4 tức là được 3 tháng 1 ngày. Vậy mà chú đã cho nó thành 3,5 tháng. Sao không tính thành 4 tháng như kiểu tuổi mụ ý :D=))
:)) :)) :)), sorry sory! Em nhầm nhọt sang trồng trọt các bác ơi, vì em không trực tiếp nuôi Tun nên không nhớ mấy. Hehe.

Nhưng em thấy bác Phước nói vậy em lại khoái, vì mới có 3 tháng 1 ngày mà thể trạng cùng tính tình của Tun như vậy thì thực sự là điều rất đáng để nói. Ngay từ hôm mang Tun về, em đã dặn gia đình không cho ăn nhiều thức ăn có hàm lượng dinh dưỡng cao, nhưng đến giờ thì thực sự bên ngoài thực tế Tun to hơn trong ảnh này nhiều.

Em khoái nhất bản tính lầm lì của nó, không sủa hóng cũng không bắng nhắng như chó con 2-3 tháng tuổi. Khi em vừa đến, chơi đùa 1 lúc nhưng khi chụp ảnh em có chỉnh sửa chân tay thì thấy cu cậu gầm gừ, thế là lại phải 1 vài động tác thân thiện thì hắn mới chịu đứng trong tay mình. Hehe.

Và 1 điều nữa em khoái khi được người thân kể lại, hắn đã biết gầm gừ khi thấy mấy chú chó các nhà bên cạnh đi qua, chứng tỏ ý thức lãnh thổ của thằng Tun này rất cao các bác nhỉ? :thingking:

Báo cáo các bác 1 vài thông tin về thằng Tun thế nhé. :-bd

Đến tuổi tiêm phòng dại rồi các bác ơi, cho đi tiêm đi nhé. Cẩn thận và tuân thủ quy định của nhà nước.

cochmong

chẹp chẹp đẹp quá đi mất cho em đăng ký một con cái với ạ để nó làm bạn với 1 con cộc từ sinho của bác bibông19100

TaiVenh

Active Member
Tin dữ:

Tối qua bác Quyên vừa gọi điện thông báo, do không để ý nên cu Bo (cún đực, con của cặp Cọp Beo) đã bị bắt trộm mất. Chắc do sơ ý hở cổng nên cu cậu chuồn ra ngoài chơi, gặp tay đạo chích bế đi luôn rồi.

Thật là đáng tiếc vô cùng. Cu Bo đang phát triển rất tốt, to khoẻ và khá lì. Đang định thứ 7 này sang chơi thăm cháu nó và kiểm tra thêm một số dữ liệu.

Hy vọng là cu Bo vì là chó con sẽ được bán cho nhà nào đó nuôi, chứ không phải lên Nhật Tân.

Rất mong anh em chú ý và có thêm các biện pháp bảo vệ cho các chú cún của mình.

Cu Bo đây ạ. Ảnh chụp cách đây gần 2 tháng.​

TaiVenh

Active Member
May quá, chiều hôm qua, sau 1 đêm lưu lạc cu Bo đã trở về nhà, lấm lem đầy cát bụi và nhem nhuốc như vừa móc ở cống lên. Trên người không có dấu vết của bạo lực. Mặt mũi vẫn nhơn nhơn.

Giả định có 2 lý do:

1. Cu cậu chuồn ra ngoài chơi rồi bị lạc vào các mê cung vườn tược, ao hồ, cống rãnh trong làng, quên béng cả đường về.

2. Cu cậu lúc ra ngoài bị túm, vì là chó con nên được mang về nuôi. Chắc chỉ buộc bằng thừng/dây vải nên chú ta dằng thoát ra được, sau đó tự tìm đường bò về nhà.

Theo bác Quyên nói thì đêm cu Bo bị lạc, Beo rất bồn chồn nhớ con, cứ sùng sục quanh cánh cổng để nghe ngóng, chờ đợi. Kể ra nếu tinh ý có thể xích Beo và dẫn nó đánh hơi truy theo vết của Bo, có khi sẽ tìm ra sớm hơn, các bác nhỉ?

Dù gì thì gì, câu chuyện đã kết thúc với happy end. Cuối tuần này em sẽ có ảnh để báo cáo các bác. Xin cám ơn các bác đã quan tâm.

Thằng cu bo này sau này thì bản lĩnh phải biết vì mới tí tuổi đầu đã bỏ nhà đi giang hồ rồi. He he he. Dù sao đây đúng là tin rất đáng mừng

KimCuong

Active Member
Em đang lang thang trên Lao Cai - Sapa, lúc nữa phi vào Cát Cát xem có gì mới không. Thấy anh em ở nhà trao đổi thông tin chó Mông cộc mà thấy máu quá.

Hihi....

TaiVenh

Active Member
Update ảnh chụp cu Bo sáng hôm nay, 25/07/09, khi cháu nó tròn 3 tháng rưỡi :D. Tình hình là cu cậu đang bắt đầu thay lớp lông măng. Phần dọc sống lưng đã là lớp lông cứng đen nhánh, đặc trưng của giống Hmong cộc. Đầu thủ phát triển tốt. Bộ gióng to đùng. Tính tình thì vẫn vậy, chơi thì chơi nhưng vẫn lạnh lạnh.

Cân nặng 12 kg. Vì không có thước nên em không đo được, nhưng các bác có thể ước lượng theo viên gạch lát sân, có size là 30x30cm.

Chế độ dinh dữong đã điều chỉnh theo y/c của ông Alex. Lượng thức ăn được giảm bớt. Tăng lượng rau củ quả, bổ sung thêm vitamine A, B và dầu cá.

Sau vụ chuồn đi giang hồ thì cháu nó đang bị áp chế độ quản thúc bằng xích. Một ngày chỉ được thả chơi vào những lúc có người ở nhà. Đã quen với xích.

Giờ thì mời các bác xem ảnh :-bd.

Cu Bo đây ạ. Bắt đầu ra dáng thanh niên. Xinh trai ra phết, nhưng ghét cái là tai chắc sẽ cụp giống bố Cọp

Bước chạy uyển chuyển đặc trưng của giống Hmong cộc. Đầu luôn cúi thấp, mông hơi nhô cao :D

Mới hơn 3 tháng nhưng đầu thủ và bộ vó đã khá là khủng. Hy vọng Bo sẽ có thể hình tốt hơn bố Cọp

TaiVenh

Active Member
Em bổ xung nốt 3 cái ảnh cho đủ bộ:

[

Mặt rất gian :D. Các bác xem hộ chân trước của cháu nó có phải hơi bị hạ bàn không? Để em còn điều chỉnh cho kịp thời. Tks.

Thêm cái ảnh nữa, chụp lúc cháu nó đang vận động.

Còn đây là ảnh chụp chung với mẹ Beo, để các bác dễ hình dung vóc dáng của cu Bo :D

[

Mặt rất gian :D. Các bác xem hộ chân trước của cháu nó có phải hơi bị hạ bàn không? Để em còn điều chỉnh cho kịp thời. Tks.

Thêm cái ảnh nữa, chụp lúc cháu nó đang vận động.

Còn đây là ảnh chụp chung với mẹ Beo, để các bác dễ hình dung vóc dáng của cu Bo :D

Chúc mừng Bác Quyên đã tiếp tục sở hữu Bo !:-bd:-bd:-bd
Đầu thủ của cu Bo thế này thì không lại được với chị Bông rồi :)):)):))

Hung.tinhyeu

Active Member

[

2 chân trước hơi yếu, chưa đến mức bị hạ bàn nặng lắm. Thời điểm này cần nhất là cho em nó phát triển tốt bộ khung xương, cần điều chỉnh chế độ ăn cho hợp lý, giảm bớt lượng đạm, tăng cường cho ăn thêm các loại thức ăn giầu chất CanXi, muối khoáng, vitaminE. Hạn chế cho vận động ngay sau khi ăn.

TaiVenh

Active Member
Chúc mừng Bác Quyên đã tiếp tục sở hữu Bo !:-bd:-bd:-bd
Đầu thủ của cu Bo thế này thì không lại được với chị Bông rồi :)):)):))
Đầu thủ cu Bo thế này là đã tốt hơn trước nhiều lắm rồi đấy. Lúc trước nhìn chán lắm.

Chú Lâm cho xin ít ảnh chị Bông lên nào. Thay lông xong trắng sẽ trắng muốt như bạch tuyết, đẹp phải biết :-bd.

Bác Alex gửi lời hỏi thăm Lâm và chúc mừng vì đã áp dụng thành công mấy độc chiêu của bác ấy.