• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đàn cún Hmong cộc đầu tiên sinh tại HN

Vì tình hình rất chi là tình hình, giống Hmong cộc đã được anh em VP chuyển vùng, nhân giống tạm gọi là thành công lần đầu tiên tại HN nên em xin phép tách thành một topic riêng để các bác tiện theo dõi.

Gốc gác của đôi bố mẹ Hmong cộc vện Cọp Beo mời các bác theo dõi ở topic này ạ:

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=9331

Đến thời điểm này Beo đã sinh được 3 em, 2 em vàng nhạt, 1 em đen tuyền. Trong đó có 1 em đuôi cộc, tạm thời thế đã các bác nhỉ. Có gì bọn em sẽ cập nhật tiếp thông tin về em nó.

hano0odoi

Member
bố vện mẹ vện mà không được 1 em vện nào hết à, hay là vẫn còn sinh tiếp :D

HieuKTS

Member
Bác Vểnh còn nhớ vụ em chat chít lân la hỏi về bọn Cộc này không nhẩy !!! em màu đen là đực hay cái vậy bác ơi ! Hồi hộp quá ! bác Taivenh và bác Hungtrungyen cập nhận tình hình với ạ !!! Chúc Beo mẹ tròn con vuông !!!:love struck:

DavidHHH

Member
Trận đấu đang có tỉ số là 2-2, 2 cộc và 2 không cộc. Không biết trận đấu kết thúc với tỉ số nào đây :D

Hấp dẫn, hồi hộp A.Hùng ơi :). E đoán chắc còn 2 đến 3 cu vện con nữa :) hy vọng hy vọng.

Vâng, tỷ số khi kết thúc là 3 - 2 nghiêng về cộc. Người ghi bàn thắng quyết định là 1 em vện.
Mời anh chị và các bạn theo dõi phần bình luận sau trận đấu của Đ/C TaiVenh.

TaiVenh

Active Member
Hí hí, cám ơn bác HTY đã có tường thuật live show để phục vụ bà con kịp thời.

Theo tin giờ chót thì tỷ số cuối cùng đúng như bác HTY vừa công bố: 5 nhóc tỳ, trong đó các chú nhóc chào đời theo thứ tự như sau:

10/4/2009:

8.16 pm: 1 nhóc đực đen, đuôi có vẻ là dài (em viết có vẻ vì chưa được xem trực tiếp, mai sang fix rồi sẽ báo cáo lại với các bác thêm)
8.18 pm: 1 nhóc đực trắng (khả năng là sau vàng), đuôi có vẻ dài.
9.36 pm: 1 nhóc cái đen, cộc sát
9.58 pm: 1 nhóc đực trắng/vàng, cộc kiểu Gấu
11.38 pm: 1 nhóc cái vện, cộc kiểu Beo

Tình hình là hiện giờ 6 mẹ con nhà Beo đã vượt cạn thành công. Beo có rất nhiều sữa, được chăm sóc chu đáo. Cả 6 mẹ con đang nằm quây tròn trong khay đẻ được thiết kế theo HTY design.

Chiều nay hoặc mai em và bác HTY sẽ sang thị sát tình hình và chụp ảnh phục vụ các bác.

Về vụ đuôi cộc vs đuôi dài và màu lông đa dạng, theo em chúng ta lại có thêm một số bằng chứng về bộ gen không thuần khiết của các giống chó Việt Nam. Em mai kia sẽ post thêm một số kiến thức về các kiểu di truyền màu lông và mời thêm chuyên gia Soilua cùng phân tích trường hợp CỌp Beo để anh em ta đúc kết kinh nghiệm.

Phía trước đường còn dài lắm các bác ạ...

KimCuong

Active Member
Lại một người nữa giống như tôi! Chúc mừng anh Dương, chúc mừng anh Dương.

Em mải mê với bọn nhóc của Zorro mà quên khuấy đi Cọp và Beo. Cố gắng lên anh nhé, anh em Vietpet lại sắp sửa có thêm thành viên rồi.

TaiVenh

Active Member
Hì hì, tin mới nhất do bác Quyên cung cấp:

Chú "đen" đực đầu tiên giờ xem kỹ lại dưới ánh sáng ban ngày lại hoá ra là màu đen + hung hung khó tả :D.

Em đang ngờ là một kiểu màu của vện, có điều là màu nền và màu pha ngược hẳn lại với vện thông thường :thingking::at wits end:.

Beo sữa rất nhiều, thừa đủ cho 5 nhóc tỳ đánh chén thoải mái.

Chiều em sang ngó rồi report ngay.

Lipschitz

Member
Hay quá, giá mà tôi có đủ điều kiện sân vườn, thời gian, tài chính, thì nhất định sẽ đăng ký với các anh, xin được đón các cháu "tai cụp, đuôi dài" do các bố mẹ H'Mông cộc sinh ra nhưng lại nằm trong diện cương quyết loại trừ nhằm tạo sự thuần chủng cho cún HMông [xem bài tiêu chuẩn tạm thời của chó HMông].
Hì hì lý do là tôi muốn nâng cấp cho con vện săn chuột của tôi, vì cháu nó vốn giống shakhi, lại sống lâu đời ở đồng bằng bắc bộ nên nhiều đặc tính quý báu của nòi giống bị rơi rớt. Trộm nghĩ có thể trộm lấy lại vài ưu điểm của HMông cộc thông qua các cháu nói trên.
Hy vọng đến lứa thứ 4 của Beo, tôi có thể mang 1 viên gạch đến trước cổng nhà anh Taivenh.

Hì hì, tin mới nhất do bác Quyên cung cấp:

Chú "đen" đực đầu tiên giờ xem kỹ lại dưới ánh sáng ban ngày lại hoá ra là màu đen + hung hung khó tả :D.

Em đang ngờ là một kiểu màu của vện, có điều là màu nền và màu pha ngược hẳn lại với vện thông thường :thingking::at wits end:.

Beo sữa rất nhiều, thừa đủ cho 5 nhóc tỳ đánh chén thoải mái.

Chiều em sang ngó rồi report ngay.
Bác TV mát tay thật, tiêcd quá, có mỗi 1 em vện! Chắc chú này chuyển hộ khẩu về nhà em rồi:)):)):))
Bác TV khẳng định để em mừng nào:)):)):))
Bác giấu thông tin kỹ thật=))=))

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bác Lip, với tình hình bộ gen có tính ổn định chưa cao như các giống chó VN thì ngay cả trong các thế hệ F sau, chắc chắn sẽ để dành được cho bác vài chú hì hì...

TaiVenh

Active Member
Bác TV mát tay thật, tiêcd quá, có mỗi 1 em vện! Chắc chú này chuyển hộ khẩu về nhà em rồi:)):)):))
Bác TV khẳng định để em mừng nào:)):)):))
Bác giấu thông tin kỹ thật=))=))
Ùi sời, các bác để cho cháu nó nhớn tý đã. Cả chú Dob và chú HieuKTS cứ bình tĩnh nhé. Chiều nay sẽ có ảnh để xem. Sợ xem xong ảnh cả 2 chú chạy mất dép, gạch quăng bừa bãi ở cổng anh lại phải đi dọn thì mệt lắm :))

TaiVenh

Active Member
Hí hí, em vừa mới cùng bác HTY sang Long Biên thị sát tình hình mẹ con Beo.

Kết quả hơi bị vui: 2 chú tưởng là đen hoá ra lại là vện, có điều tỷ lệ đen/vàng lớn hơn nhiều so với thông thường:

1 chú khi trưởng thành khả năng nhiều là sẽ giống Wave - Săn TN của bác Hohangbac

1 chú thì chỉ có vện ở 4 chân, chủ yếu ở mặt sau chân.

Còn cô nàng vện út ít thì giống hệt mẹ Beo. Chắc sẽ là con gái rượu của bố Cọp.

2 cún màu trắng có nhiều khả năng sau thay lông sẽ chuyển thành màu vàng nhạt.

Như vậy kết quả có lẽ là khả quan hơn trước phải không các bác? tỷ lệ vện là 60%; tỷ lệ cộc 60%.

Ảnh minh hoạ tỵ nữa bác HTY sẽ post. Tks bác trước.

Quang cảnh nhà bác QUYÊN, nơi beo đang ở.

Thay mặt BQT Diễn Đàn VIETPET anh em chúng cháu xin chân thành cám ơn gia đình bác đã yêu thương, chăm sóc Beo chu đáo tận tình.