• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đàn cún Hmong cộc đầu tiên sinh tại HN

TaiVenh

Active Member
Xin được góp ý với bác HungTY là không nên hút thuốc khi gần cún bác nhé

Tranh thủ có ảnh này, xin báo cáo luôn với các bác.
Như vậy là ở ngày thứ 50, sau khi kiểm tra lũ cún có trọng lượng giao động từ 3,8 kg tới 4,3 kg.

Đương kim vô địch vẫn là Bông nhà Lâm.
Thấp bé nhẹ cân nhất là cháu nào thì em quên béng mất. Nhờ bác Hùng bổ xung hộ.
Các cháu còn lại sàn sàn nhau toàn 4kg.

Theo như nhận xét của sir Alex thì đây là lần đầu tiên mà ông ta được chứng kiến 1 đàn chó bản địa tại VN (nôm na là chó ta) được có 1 chế độ dinh dưỡng/chăm sóc tốt và bài bản như vậy.
Thể trạng của lũ chó con là rất tốt và qua đó có thể thấy trình độ chăm chó của VP chúng ta đã có những bước tiến rất đáng khích lệ.

KimCuong

Active Member
Báo cáo! Do vừa rồi em bận nên đã không đến đúng ngày cùng các bác đón các cún được. Chiều ngày hôm sau em cùng bác TaiVenh và Cướp đã đến đón Đại ca Mông trắng về.

Cả nhà người thân em rất sung sướng và nhờ em gửi lời cảm ơn tới gia đình bác Quyên và các anh em. Đến hôm nay đại ca Mông trắng đã quen với lãnh thổ mới và người nhà. Với bản tính lầm lì nên đại ca Mông trắng được gia đình rất kỳ vọng trong tương lai, hy vọng sẽ thống lĩnh được lãnh thổ cùng phạm vi lận cận trong thời gian tới.

TaiVenh

Active Member
Các bác làm ơn thông báo hộ tên của các nhóc khi về nhà mới nhé. Để sau em còn tiện làm công tác thống kê.

Trước mắt có biết cô nàng Hmong trắng nhà Lâm được đặt tên là Bông

[/center]

Như vậy là ở ngày thứ 50, sau khi kiểm tra lũ cún có trọng lượng giao động từ 3,8 kg tới 4,3 kg.

Theo như nhận xét của sir Alex thì đây là lần đầu tiên mà ông ta được chứng kiến 1 đàn chó bản địa tại VN (nôm na là chó ta) được có 1 chế độ dinh dưỡng/chăm sóc tốt và bài bản như vậy.
Thể trạng của lũ chó con là rất tốt và qua đó có thể thấy trình độ chăm chó của VP chúng ta đã có những bước tiến rất đáng khích lệ.
3,8kg em vện của bác Quyên, 4,3 kg em Bông nhà chú Lâm, 4,1 kg em vện nhà chú Phước, 4,0 kg em vện có quân hàm trung sỹ, tiêu chuẩn ăn 30,000 đ / 1 ngày, 4,0 kg em trắng nhà KC.

[/CENTER]

Bé nhất là cún vện đen, nặng có 3.8 kg thôi.

Beo rất buồn vì xa đàn cún con thân yêu. Nhưng vẫn may vì còn 1 cu vện đặt tên là BO luôn ở bên cạnh mẹ.
Xin chúc các chủ mới vui vẻ và chăm sóc tốt các puppy nhé.
Thay mặt gia đình xin cám ơn anh TAI Vểnh và anh HÙng Trung yên đã mất nhiều công sức và tâm huyết cho đàn cún con này.

liensapa

Member
Những hình ảnh trên là câu trả lời hay nhất của những người yêu H'Mông cộc. Một giống chó bản địa rất đáng yêu
Mong rằng niềm vui sẽ còn nhân lên và chia sẻ thêm gấp nhiều lần.

TaiVenh

Active Member
Cu vện đen nhà Phước được đặt tên là Gấu

Cu đại ca Mông trắng nhà KC được đặt tên là Bon (không biết có chính xác không nữa, nhờ KC confirm hộ).

Theo lịch của em ghi chép thì thứ 7 tuần sau, ngày 13/6/09, kính đề nghị các bác khổ chủ tiêm phòng cho các cháu nó lần thứ 2 nhé.

Lần này là tiêm phòng 7 bệnh (có cả phòng dại). Tiêm nhắc sau lần 1 (ngày 23/5/09) đúng 3 tuần.

Chú Lâm lúc nào qua anh lấy sổ của Bông nhé. Lần trước vội quá nên quên chưa đưa chú.

KimCuong

Active Member
Cu đại ca Mông trắng nhà KC được đặt tên là Bon (không biết có chính xác không nữa, nhờ KC confirm hộ).
Báo cáo! Đại ca Mông Trắng nhà cô em có tên là Tun, vừa Tây lại vừa Ta cho nó dễ phát triển. hehe

Báo cáo hết! Nếu có báo cáo sẽ báo cáo tiếp ạ. Hihi./.

TaiVenh

Active Member
Báo cáo! Đại ca Mông Trắng nhà cô em có tên là Tun, vừa Tây lại vừa Ta cho nó dễ phát triển. hehe
Cám ơn chú KC nhé.

Vậy là:

Đại ca Mông trắng nhà KC: Tun
Nhị ca vện đen nhà Phước: Gấu
Tam muội nhà Lâm: Bông
Tứ ca đen nhà bác Quyên: Bo
Út vện BQP: chưa biết các bác ấy đặt tên là :p

TaiVenh

Active Member
Còn mấy cái ảnh hôm giao lưu đón chó, em post nốt ạ:

Thày Alex đang tranh thủ giáo huấn cho chú Egor

TS Phương VRTC đang nghiên cứu sổ ý bạ của Út vện

Cuộc giao lưu dưới tán cây lộc vừng

Chụp ảnh ở bờ đê Gia Thượng sau bữa bia hơi liên hoan mừng Alex

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Rất cảm ơn TaiVenh đã có những bức tranh đẹp.

Người Nga và người Việt vốn từ xưa đã rất thân thiện và dễ hòa đồng. Chúng tôi sẽ nhớ mãi những kỷ niệm đẹp về Alex không chỉ là một sư phụ về nghề huấn luyện chó mà còn có đẳng cấp cao về Xã hội và nhân văn. Ông đã làm chúng tôi sôi nổi và cao hứng khi Ông hát bài hát Nga rất quen thuộc:" Chiều Hải Cảng" với câu đầu tiên: " Spaemte druzia!"- Hãy hát lên các bạn ! "Spaem veseley!"- Hãy hát lên cho vui vẻ! Và chúng tôi đã say sưa hát đồng thanh, hát rất to, rất hứng khởi một bài hát Nga ven bãi cỏ xanh chân đê Ngọc Thụy. Không biết có ai chụp hình lúc chúng tôi đang hát không? Làm ơn post tiếp lên đi.

Chúc Alex và đồng nghiệp sức khỏe và có một chuyến công tác thành công ở Việt nam.

Vậy là đàn Mông cộc của chú TV có chủ hết rồi à . mình chậm chân quá thôi để lứa sau vậy mà đặt gạch ngay từ bây giờ có được không hả ông chủ ơi ?

TaiVenh

Active Member
Vậy là đàn Mông cộc của chú TV có chủ hết rồi à . mình chậm chân quá thôi để lứa sau vậy mà đặt gạch ngay từ bây giờ có được không hả ông chủ ơi ?
Bác Tuấn vui tính quá, toàn chọc em thôi. bác thì thiếu gì cộc với Bắc Hà ạ?

Lần tới theo yêu cầu của Alex, em sẽ cho Beo nhảy với Gấu, thử xem kết quả thế nào.

TaiVenh

Active Member
Hôm qua rảnh em sang thăm Bo. Cháu nó vừa được tiêm chủng lần 2, phòng 7 bệnh (gồm cả dại).

Cu cậu rất vui vẻ, hoạt bát. Phát triển rất tốt. Đặc biệt là có bộ khung khá to, nhìn gióng chân thì có thể hy vọng là sau này Bo sẽ to hơn bố Cọp. Răng dài và nhọn. Lông vẫn là lớp lông tơ, chưa có biểu hiện thay lông (chắc phải sau 3-4 tháng).

Đã tập làm quen với xích, giờ thì rất ngoan ngoãn khi bị xích, không kêu ca gì. Biết ngồi ở yên sau xe đạp để theo bà chủ đi chơi trong làng và đi chợ làng.

Tuy nhiên, do gia chủ quá chiều nên Bo có kỷ luật hơi kém. Vẫn đi WC lung tung. Đã có lời kiến nghị với bác Quyên để khép cháu nó vào kỷ luật sắt.

Beo đã gọn gàng hơn rất nhiều. Vẫn tình cảm và trông nhà tốt như mọi khi.

Xin hỏi các bác chủ của Bông, Tun, Gấu và Út vện đã tiêm phòng cho các cháu nó lần 2 chưa ạ? Rất mong nhận được phản hồi của các bác.

Shakhi Viet

Active Member
Hôm qua rảnh em sang thăm Bo. Cháu nó vừa được tiêm chủng lần 2, phòng 7 bệnh (gồm cả dại).

...

Beo đã gọn gàng hơn rất nhiều. Vẫn tình cảm và trông nhà tốt như mọi khi.

...
nên cho lắc vòng anh ạ, nếu không thì
"gái 1 lứa trông buồn con mắt"

Chiều nay sẽ qua tiêm phòng mũi 2 cho 2 em Phước và Lâm...................................
Tiêm phòng dại và xổ giun hả anh Hùng?
Các bác cập nhật thông tin về kích thước và cân nặng lên đây nhé, xem về nhà các bác thế nào rồi.

Tiêm phòng dại và xổ giun hả anh Hùng?
Các bác cập nhật thông tin về kích thước và cân nặng lên đây nhé, xem về nhà các bác thế nào rồi.
Lát nữa đi tiêm về sẽ cập nhật thông tin cho các bác biết nhé. Đi thôi đến giờ xuất phát rồi.........................! Qua nhà Lâm trước, sau đó đến nhà Phước...............

Lát nữa đi tiêm về sẽ cập nhật thông tin cho các bác biết nhé. Đi thôi đến giờ xuất phát rồi.........................! Qua nhà Lâm trước, sau đó đến nhà Phước...............
Kích thước thì không đo, nhưng cân nặng thì hơn 7kg, thể trạng khoẻ, nhanh nhẹn hoạt bát.